Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Có bác nào làm XD không, có cái tra trọng lượng thép tròn đây

congdung04
23/8/2008 8:22Phản hồi: 42
Em làm XD nhưng mãi vẫn không nhớ hết đc mấy thằng trọng lượng của thép tròn. Vì thế em làm cái BDict cài vào 7290, thấy hay hay, khả dụng phết, em pót lên bác nào cài vào dùng nhé. Ko đặc biệt nhưng quan trọng là ý tưởng tinhte các bác ạ. Hề hề 😁
08/3/2011: Lâu rồi không quay lại topic này, thời đó em dùng 7290, còn giờ thì đã lên đời 8900 rồi, cùng với đó là Document to go và đặc biệt là GridMagic rất hữu ích cho anh em tra bảng. Luôn tiện em up thêm mấy cái bảng tra để các bác XD nhà ta cho vào BB tra cho sướng, bác nào có rồi thì đóng góp để các bác chưa có có cơ hội vọc. THANKS ALL:bounce:
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

EM đang học xây dựng đây nhưng chưa học thép nên cũng chẳng biết nó để làm j cả
dù sao cũng rất vui vì đóng góp của bác
Khà khà, chú mày giờ còn chưa biết nó để làm gì mà trình BB đã cao thế nhỉ😁
cái này để tính xem là 1 m thép tròn phi bao nhiêu thì nặng từng nào kg ấy mà, quan trọng phết đấy, anh là KS đã mấy năm nay rồi nhưng mới cưới 1 em BB từ tháng 3 thôi. có gì thì trao đổi nhé
letgo
ĐẠI BÀNG
16 năm
Trọng lượng trên 1 mdài (kg)=0617*ĐK*ĐK(mm)
chỉ cần nhớ công thức này là tính được bất kỳ mọi loại đường kính đấy.
letgo
ĐẠI BÀNG
16 năm
Trọng lượng trên 1 mdài (kg)=0,00617*ĐK*ĐK(mm)
chỉ cần nhớ công thức này là tính được bất kỳ mọi loại đường kính đấy.
mình không hiểu bạn nghĩ ra công thức đó ở đâu vì nó mang đậm tính.......thực tiễn quá.
Nếu phân tích rõ ra thì thế này:
trọng lượng 1 m bằng thể tích 1m nhân với trọng lượng riêng của thép.
trọng lượng riêng của thép bằng 7850kg/m3
còn thể tích 1m thì bằng diện tích tiết diện nhân với chiều dài (là 1m)
diện tích tiết diện thì lại bằng: 0.25 x (pi) x dkinh x dkinh.
nói tóm lại m=7850 x 0.25 x pi x dkinh x dkinh. (đơn vị đường kính tính bằng m)
chắc là bạn rút gọn mấy số đầu ấy gì?:rolleyes:
mà tra xoẹt phát chả sướng hơn là ngồi nhân nhân chia chia à bạn? 😁
bác đi công trường và ngồi làm việc trực tiếp với thợ chưa? hỏi gì bác rút bảng ra tra à? thế thì tầm thừong quá, hê
bác đã nhận bảng khối lượng tính thép gia công của thợ chưa? bác có hỏi nó tính thế nào không?
bác đã bấm thử bằng cái công thức này chưa? số ra có chính xác không?
hay bác toàn ngồi văn phòng chỉ có bảng tra.
hehhehe
-Nói như bạn,thì bạn không hiểu về thép xây dựng rồi,thép xây dựng có 2 loại là thép trơn và thép gai.vậy tính cho thép có gai thì dùng công thức của bạn đâu có được.
Trong xây dựng bọn mình dùng công thức tính khôi lượng thép như sau:
Do chúng ta đã biết trước là thép D6: 1m=0,222kg nên muốn biết khối lượng của bất kỳ loại thép D nào, ta lấy: D*D/36*0,222 thì sẽ ra kết quả mong muốn.
Ví dụ: D8=8*8/36*0,222=0,395 kg/m;
D10=10*10/36*0,222=0,617
D20=20*20/36*0,222=2,47
Tương tự cho bất kỳ đường kính nào.
Chúc các bạn thành công.
Thanks bác chỉ giáo, mỗi người có một cách tính, hiện tại theo em được biết thì TCVN chỉ quy định tra bảng đối với trọng lượng thép chứ có quy định là tính nội suy theo cách của bác đâu mà bác bảo em "không hiểu về thép XD"? Vả lại, theo như cách tính của bác thì em hỏi bác: nếu ta không biết trước trọng lượng đơn vị của thép D6 = 0.222kg/m thì bác làm thế nào ra số 0.222 hả bác?
pác này spam nhiều ghê nhỉ nhắc lại tận mấy lần lận 😁
pác này spam nhiều ghê nhỉ nhắc lại tận mấy lần lận :D

thanks pác chủ topic nhé... ý kiến của pác có chất lượng lắm tiếp tục phát huy nhé, có ý tưởng nào hay cứ chia sẻ cùng AE tt để ý tưởng của pác trở thành hữu ích cho mọi người
Haha đây là diễn đàn tinhte cơ mà các bác đâu phải diễn đàn xây dựng đâu hehe có j a e XD giao lưu
tinh thep tron

cac ban tinh thep tron nhu pho thong thi met va không mấy chính xác. Lúc trước tôi có phần mềm chạy luôn trong excell, chỉ cần đánh chữ : thep(8,10,12...)là nó hiện lên trọng lượng của từng loại rồi. Do ghost lại máy mất rồi, hiện đang tìm người xin lại.Ai biết cho xin với
excell thì cũng phải có công thức nó mới chạy chứ bác, vấn đề là công thức nó thế nào, có đúng không thôi. Làm kĩ thuật phải khẳng định chắc chắn mới tự tin được bác ạ chứ cứ xin file về rồi chôm ngay kết quả có ngày đi tù😁 ở đây là công thức theo đúng lý thuyết kết hợp với bảng thực nghiệm mà bác, mọi người có thể bổ sung cho hoàn thiện hơn.
Đúng là làm theo công thức theo kiểu pi*r^2/4 thì ... toi cơm. Xin mở tiêu chuẩn 356 ra mà dùng luôn khỏi phải công thức. Bảng đấy nó có phi 6 là bao nhiêu, phi 8 là bao nhiêu.

Xin tham khảo tại đây:
http://ibsttools.page.tl/E_table.htm?PHPSESSID=9955f8e1b21cc2b8b74bc81655eb4fc9
Có mấy Bác không tinhte ( không gõ Tiếng Việt có dấu )

Đây có thể coi là công thức, hoặc tra cứu nhanh như một từ điển. Cái này khá hay. Dù Em không trong ngành xây dựng.
Các bác có vẻ lạc đề hết rồi, các bác làm ơn nhìn lại hộ em xem là chủ đề của topic này là gì cái. em đã mất công gửi cái file trong đó có hết trọng lượng của các loại thép thông dụng hiện nay rồi, các bác không tải thì thôi lại còn nói này nói nọ. Ai chẳng biết là dở tiêu chuẩn ra nhưng mà chỉ tra thôi thì làm sao hiểu được bản chất vấn đề. Anh em ở đây muốn trao đổi thêm về bản chất để tính ra được cái bảng tra đó mà có bác lại nói là toi cơm với cả cháo. :mad:
từ diễn đàn điện thoại trở thành diễn đàn sy sư. hihi
cũng tinhte chứ sao?
😁:D:D:D:D:D:D:D:D:D
Mình làm kiến trúc, xây dựng, đúng là dek nhớ được mấy cái bảng này. Đồng chí nc cả cái bảng tra diện tích thép nữa thì hay quá. 😁
em cũng nghĩ tới bảng này rồi, nhưng khả năng của BDict ma em biết thì mới chỉ cho tra một biến thôi mà cái bảng diện tích thì phải phối hợp nhiều biến nên đành chịu. Bác có ý tưởng nào để làm cái này em triển khai cho;)
copy mấy file exel tra thép, tổ hợp thép vào BB rồi dùng document to go để tính có tiện lợi hơn không?
Bác oi, khổ nỗi có phải ai cũng có hàng chạy OS 4.5 đâu, phổ biến ở VN giờ là OS4.1 mà bác, em đang dùng 7100 nè😔
chuyenli
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sao tiện lợi bằng BBdict được hả bác? Tốc độ xoèn xoẹt, muốn tìm cái gì thì gõ, docs togo bác lăn, cuộn đến bao giờ?
Trc hết cảm ơn bác chủ topic đã đưa ra vấn đề khá hữu ích cho anh em làm XD nói chung.
Thứ hai là tất cả các bác sau đó post bài đều ko đưa ra đc ý kiến góp ý và phát triển ý của bác, mà chỉ trao đổi và nhận xét thôi.
Theo em thì nếu phát triển pm này hoàn thiện hơn thì rất tốt cho anh em khi cần. Vì thực ra bác chủ topic chỉ đưa ra vấn đề cơ bản thôi, còn khi tra thép thì cần tra theo tiêu chuẩn nào chứ ko phải tính theo công thức là đc (như thế thì chẳng cần pm làm gì cho mệt! vì ai mà chẳng biết tính đúng ko nào. hì hì)
Hy vọng bác nào đó hoàn thiện pm này cho tầm 3 Tiêu chuẩn TCVN, ASTM hay JIS thì tốt quá 🆒
ai cũng như bác thì mới tinhte được😁
Xin phép anh em XD một tý
Em làm hơi thủ công : đặt bảng trong excel : D*D*0.222/36 là ra hết ( thực ra đó là rút gọn nhưng cũng hiệu quả lắm ) - 0.222 là trọng lượng riêng của fi 6 ( cái ni ai cũng nhớ )
công thức của bác khó hiểu quá!!
Xin nhắc lại với các bác là khối lượng em đã làm cho BDict rồi nên có lẽ không phải bàn thêm về nó nữa. Chúng ta nên trao đổi về cách thể hiện nó trên BDict hoặc những thứ tương tự như thế kẻo các bác không làm XD ngứa mắt tẩy chay mất:p
tungvnt
ĐẠI BÀNG
16 năm
Hê hê !
Bác Kường làm thầu chính có khác. Em thấy bảng KL của HN4 toàn dùng công thức này 😁:D
Em cũng hay dùng. Dễ nhớ lắm
ái chà, các bác còn giao lưu cả bài thầu kia à? có cách nào đưa vào BB không:D:D:D:D
Mấy bác cãi nhau ghê quá,dân xd dùng bb nhiều ghê :wink0st::wink0st::wink0st:
thế mà bác gọi là "cãi nhau" à? chả tinhte chút nào cả, đã vào 4rum thì phải trao đổi chứ:p😁
không hiểu ý bác nói gì cả😕😕😕
Nếu bác đã thi công XD lâu năm có kiến thức gì thì chia sẻ cho anh em.
Còn trong mọi trường hợp khác bác có biết cấu "Biết thì......, không biết thì........" nó có ý nghĩa thế nào không?
Tiện đây em xin up file tra trọng lượng thép tròn bằng Excel (có thể cho vào BB dùng với GridMagic) để các bác có nhu cầu dùng.
trong luong thep tron.rar
bkd2510
TÍCH CỰC
15 năm
làm nhiều cũng nhớ thôi. thanks bác..em cũng đang làm xây dựng
thank

cam on chu nhieu nhe,anh cung lam xd nhung ma hay quen may cai thu nay lam .thank

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019