[Cơ bản] 5 bước thủ tục hành chính để Sang tên khi mua bán xe máy, xe mô tô

cuLong
18/4/2014 10:11Phản hồi: 253
253 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ờ.thì oánh dấu phát
phongbkacdt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đã làm, cơ bản thì rất đơn giản, khâu lâu nhất là rút hồ sơ gốc nếu xe ở HN như mình, mình chờ rút hồ sơ gốc mất 3 tháng
Thường thì cứ bán với giá dưới 15tr là ko phải man theo giấy chứng nhận độc thân hoặc hai vợ chồng cùng đi
+1, Khi nào cần sẽ tìm lại để đọc 😁.
Thanks bác chủ topic đã chia sẻ kinh nghiệm cho ae, 😁

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Cám ơn bác, sau này sẽ cần đến
Oánh dấu sẽ có khi cần, thank !
Chiếc DUCATI 1 gấp đẹp quá. giất mơ của tui
hoangbkit87
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cho mình hỏi là mình mua con xe biển khác tỉnh, minh đang la sinh viên DHBKHN ko có hộ khẩu ở HN giờ mua đi công chứng Hơp đồng mua bán có cần giấy giới thiệu sinh viên không hay là chỉ cần thẻ SV hay không cần vì mình là người mua, Là SV Bên mua xe cần chuẩn bị những gì?
utproqn
ĐẠI BÀNG
10 năm
các bạn cho mình hỏi, mình không có hộ khẩu TP, mình ở Tỉnh vào SG học và làm việc, muốn mua xe mới BS TP luôn, nhưng phải có hộ khẩu đúng k? mình nhờ Chú kia mua giúp rồi ủy toàn quyền 15 năm sử dụng mua bán ( ủy toàn quyền mà), vậy có tốn kém gì k? hay chỉ cần ra công chứng ủy quyền thôi? mình cảm ơn!
w3blake3w
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dù sao là 1 ngày cũng là thời gian. Đáng lẽ ra bước 4,5 có thể gộp được để tránh mất thời gian, đi lại nhiều.
Raphael
ĐẠI BÀNG
10 năm
Người chỉ căn cứ trên CMND thôi, bạn làm nghề gì không quan trọng, đi công chứng mang theo CMND gốc được rồi, hộ khẩu thì chỗ cần chỗ không cần nên cứ mang theo cho chắc ăn, mua xe biển khác tỉnh thì chuẩn bị tinh thần đi rút hồ sơ về quê đăng ký

Làm ủy quyền thì chỉ tốn phí làm HĐ ủy quyền ở phòng công chứng thôi, khoảng 200k đến 300k tùy nơi nhưng bạn nên nhớ là nhỡ xui mà người đứng tên xe qua đời thì HĐ ủy quyền mặc nhiên vô hiệu, lúc đó chiếc xe sẽ thuộc về gia đình người ta đó ;)
utproqn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Raphael ủa a cho e hỏi nếu kí hợp đồng dạng cho tặng, biếu, như kiểu là di chúc vậy có được k? hay chỉ có uỷ toàn quyền. nếu theo luật thì ta có thể viết giấy cho/ tặng/ biếu tài sản đúng không? giống nnư ông bà, già rồi viết di chúc cho tặng các cháu vậy đó, lúc đó tài sản đó thuộc về con cháu, hợp lí chứ? và nếu vậy thì chi phí sao tới 200k-300k được. nhớ là uỷ toàn quyền, công chứng có 50k thôi mà ? e đang chạy chiếc xe được uỷ quyền 15 năm, xe cũ và đóng phí có 50k thôi.
@utproqn mình đi công chứng chỉ mất 20k bao giấy. xe bố mẹ ông bà ủy quyền là thuộc dạng đơn giản nhất. chỉ cần viết giấy ủy quyền đem đi công chứng. ra công an họ sang tên là ok. ra mà ca nó còn làm khó thì táng cho nó viên gạch.;)
meomeo1
ĐẠI BÀNG
10 năm
sg và hn là 1% nhé , còn tỉnh 5% à . cướp cạn mà , mình mới dính cước , giấy tờ mua bán 20tr mà đóng 2tr7 tiền thuế (xe em cbr 250 2011 ở vt ) thằng kia sh300i mà 800k (2008 sg) .anh em liệu cơm mà gắp mắm , em là xe nhỏ ít tiền . chứ mấy bác xe khủng thì cẩn thận à ( trừ khi tiền dư quá ko biết làm gì ^^)
@meomeo1 Vũng tàu thuộc đô thị loại 1 rồi nha bạn,cbr nhập nguyên chiếc xe phân khối lớn thuế sẽ cao hơn nhiều.
thớt ơi cho e hỏi tí.e có mua lại 1 con wave s100 ở cửa hàng,hiện tại thì e chỉ còn giấy tờ xe thôi,e muốn sang tên thì thủ tục cần những gì,thớt nói rõ cho e với đk ko?e mua xe cùng tỉnh(HN)
rất hay bổ ích 😁
đánh dấu 😃
mình ở lào cai mua xe của anh bạn làm ở lào cai nhưng xe đăng ký ở phú thọ giờ muốn sang tên nhưng anh bạn ko về được vào ngày làm việc để rút hồ sơ. có cách nào cho mình được không
có 2 dạng công chứng. một dạng mình mua xe trực tiếp về đang ký luôn tên người mua thì chỉ cần bên bán kí tên xong công chứng là xong. bên mua kí hay không k quan trọng. vì mình là bên mua mà. mất 20k bao giấy. một dạng người mua về không đăng kí tên mình mà bán lại cho một người khác thì người ta yêu cầu bên bán lăn dấu vân tay lên 3 tờ giấy mua bán. một bản ca giữ. 2 bản giao cho người mua. cái này hết 50 - 100k tùy từng nơi. còn người mua k ký vì không phải mua cho mình.
Raphael
ĐẠI BÀNG
10 năm
Coi chúng bạn có nhầm với thủ tục sang tên hồi xưa không á, hồi trước đúng là ra UBND phường chứng giấy mua bán thì không cần bên mua nhưng quy định sau này thì bắt buộc phải ra phòng công chứng làm HĐ mua bán, và phải có đầy đủ 2 bên ký vào mới được, ủy quyền tại phòng công chứng cũng vậy, phải có mặt 2 bên ký trước mặt công chứng viên để sau này bên bán không thể tự 1 mình ra phòng công chứng hủy ủy quyền được mà phải 2 bên ký biên bản hủy thì mới hủy được.Mình đi mua xe ở tỉnh và ở TP.HCM đều như vậy cả

Chi phí công chứng HĐ mua bán hoặc ủy quyền thì phòng công chứng tính theo % trên giá trị tài sản trong HĐ, có niêm yết ngay chỗ đóng tiền nên tùy trường hợp, hồi trước mình ủy quyền chiếc CBR150 2011 thì bị quất 200k, HĐ mua bán chiếc Wave S 110 2010 thì khoảng 120k, HĐ bán chiếc CBR1000 2k8 thì bị tính là 250k, tất cả mình đều làm bên phòng công chứng Thủ Thiêm bên Q2, nhưng về tỉnh mua con R6 thì dưới đó tính phí có 100k. Mình thấy HĐ ủy quyền các phòng công chứng tính giá đắt hơn HĐ mua bán.

Vụ làm di chúc thì mình không rành vì chưa làm bao giờ 😃
Còn trong HĐ công chứng bạn có thể để cho tặng, chẳng sao cả nhưng vẫn đi đóng thuế trước bạ đầy đủ ah ;)
@Raphael
utproqn
ĐẠI BÀNG
10 năm
vậy thì viết hợp đồng kiểu di chúc là hay nhất, khỏi mất nhiều phí mà đơn giản, ai già mà k viết di chúc, đó là của cho/tặng nên chắc sẽ k mất nhiều phí hihi 😃 thanks 😃
mình xin góp ý thêm là nếu người mua xe đang ở xa quận/ huyện nơi thường trú thì có thể viết giấy ủy quyền cho người thân hoặc người quen biết đang ở quận huyện thường trú đăng kí hộ được nhé. các bạn đưa đầy đủ, cmt, hồ sơ gốc bên trong có đầy đủ hồ sơ gốc bên ngoài kẹp giấy tờ mua bán và cavet chủ cũ. và cũng k quên đi cà số khung số máy gửi về nơi thường trú nếu k muốn mang xe về nhé. trước đây mình có giúp thằng bạn sang tên con xe. cũng do 1 phần quen biết nên k cần viết giấy ủy quyền. cũng k cần mang xe đến để soát xe. nơi mình cũng không yêu cầu sổ hộ khẩu. cả lúc nó mua xe đi công chứng cũng k cần. ngta chỉ soát cmt xem nơi thường trú thôi.
Raphael
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenha215 Bạn công chứng ở đâu dễ dữ, lần nào đi công chứng ở TP.HCM hay các tỉnh cũng toàn bị bắt làm đúng y nguyên theo thủ tục không ah, chắc sợ xảy ra mấy trường hợp trang chấp pháp lý sau này ảnh hưởng đến uy tín phòng công chứng hay sao ấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019