[Cơ bản] Hướng dẫn thiết lập nhạc chuông trên điện thoại Samsung

vuhai6
10/4/2014 10:32Phản hồi: 127
[Cơ bản] Hướng dẫn thiết lập nhạc chuông trên điện thoại Samsung
Tinhte_note 3 neo.jpg

Thay đổi nhạc chuông mặc định gần như là một trong như thao tác rất cơ bản đối với người dùng điện thoại nói chung và người dùng Android nói riêng, chính vì thế đây sẽ là một bài hướng dẫn cực kì đơn giản để dành cho các bạn mới tập làm quen với Android lần đầu tiên. Sử dụng các âm báo có sẵn thì không có gì để nói, cái chúng ta sẽ dùng là file nhạc mp3 riêng, một bài hát yêu thích của cá nhân. Ngoài những âm báo mặc định có sẵn thì Android có cho phép người dùng khá thoải mái sử dụng các bài nhạc yêu thích để tuỳ nghi sử dụng, bạn cũng có thể đặt một bài nhạc riêng cho từng người trong danh bạ. Thiết bị sử dụng trong bài viết là chiếc Galaxy Note 3 Neo mà mình đang dùng, với các máy Samsung khác thì các thao tác cũng giống y đúc, với những máy Android của hãng khác thì có thể nó sẽ khác một chút nhưng cơ bản là giống nhau cả vì thế bạn có thể tham khảo được.

Các thao tác cơ bản:
  • Nguồn nhạc: chép từ máy tính hoặc tải trực tiếp trên điện thoại
  • Chỉnh nhạc chuông báo điện thoại: 1 - từ trong settings, hoặc 2 - từ phần mềm nghe nhạc
  • Chỉnh chuông báo riêng cho người đặc biệt trong danh bạ
  • Chỉnh nhạc chuông cho tin nhắn
  • Sử dụng phần mềm cắt nhạc: Ringtone Maker.
1 - Chỉnh nhạc chuông từ trong Settings

Thao tác cơ bản nhất đó là vào mục Sound trong Settings để chỉnh nhạc chuông cho máy. Có một lưu ý đó là bạn cần phải chép file mp3 vào thư mục Ringtone trong máy trước (thư mục này có ở bộ nhớ trong của máy và có cả trên thẻ nhớ). Sau khi đã chép thì file nhạc mp3 đó mới xuất hiện trên danh sách nhạc chuông để lựa chọn.

Sau khi đã chọn một bài nhạc mp3 làm nhạc chuông rồi thì Note 3 Neo sẽ đưa thêm cho bạn 2 lựa chọn nữa: 1 - nhạc chuông sẽ bắt đầu từ đầu bài hát hay 2 - nhạc chuông sẽ được máy tự phân tích và lựa đoạn nhạc nổi bật nhất của bài.

Screen Shot 2014-04-10 at 5.34.59 PM.png

2 - Chỉnh nhạc chuông từ phần mềm nghe nhạc

Ngay trong phần mềm nghe nhạc mặc định của Samsung thì bạn cũng có thể chọn nhạc chuông cho máy được. Trong lúc nghe 1 bài nhạc nào đó thì bạn nhấn vào menu và chọn Set as. Lựa chọn này cho phép bạn dùng bài nhạc đó làm Nhạc chuông cho máy, hoặc nhạc chuông cho 1 người cụ thể trong danh bạ, ngoài ra còn có thể làm nhạc báo thức.

Cũng giống như cách thức đầu tiên, ở đây bạn cũng được chọn 2 lựa chọn: 1 - nhạc chuông sẽ bắt đầu từ đầu bài hát hay 2 - nhạc chuông sẽ được máy tự phân tích và lựa đoạn nhạc nổi bật nhất của bài.

Screen Shot 2014-04-10 at 5.35.34 PM.png

3 - Chỉnh nhạc chuông cho từng người trong danh bạ

Với cách thứ 2 thì bạn đã có thể chỉnh nhạc chuông cho một người cụ thể trong danh bạ. Ngoài cách đó ra thì còn một cách khác đó là vào thẳng trong danh bạ, chọn người nào đó và lúc này mới chọn nhạc chuông cho họ. Khi mở 1 danh bạ nào đó thì kéo xuống dưới sẽ là mục Ringtone, nhấn vào đây và chọn bài nhạc bạn thích.

Quảng cáo

Screen Shot 2014-04-10 at 5.36.22 PM.png

4 - Sử dụng phần mềm Ringtone Maker

Các cách làm trên đều yêu cầu bạn sử dụng nguyên 1 bài nhạc mp3 hoặc là Note 3 Neo sẽ tự lựa cho bạn một đoạn nhạc nổi bật nhất. Do đó nếu như bạn muốn chủ động lựa chọn đoạn nhạc yêu thích thì cần sử dụng phần mềm của hãng thứ 3, ở đây là Ringtone Maker.

Với phần mềm Ringtone Maker thì bạn có thể tuỳ nghi lựa chọn 1 đoạn nhạc mình thích, lưu nó ở file mới và sau đó là chỉnh thành nhạc chuông điện thoại hoặc nhạc chuông cho 1 người nào đó trong danh bạ (chi tiết vui lòng xem trong video).

127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1 tuần mới ra được bài này là ngon rồi
máy samsung có tiếng việt mà. chả nhẽ có người đọc k thạo :p
@taodai2304 Cũng có ng này người nọ chứ bạn. Chưa chắc có những thứ tiếng việt mà bạn đã làm đc
@taodai2304 Chỉ có mình bác ở đây là pro. Còn lại mọi người ai cũng muốn biết thêm 1 tí nữa cũng chả có gì là hại
@taodai2304 đọc thì bít đó nhưng mà thao tác như thế nào thì mới ngta mới bít sử dụng chắc là bít hết ko????
@Tungsokiu có sách hướng dẫn mà
@taodai2304 Chuẩn ! Có tiếng Việt hok lẻ hok bít đọc mà làm theo à? Hướng dẫn chi cho mệt thế mấy a?
sondung84
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái khoản nhạc chuông này thì gon hơn ios này tải tt chên mạng về làm nhạc chuông luôn ios mà ko có pc để chép nhạc vào thì chịu luôn
Có rất nhiều người đã hỏi và chắc cũng có rất nhiều người ko biết làm và làm ko dc nên chủ thớt mới làm 1 bài thế này chứ...thank bác vì sự nhiệt tình
...3.
ĐẠI BÀNG
10 năm
android thì thay luôn nhạc chuông mặc định, ngoài ra có thể thay thế app, xóa app, mod giao diện, mod rom, tự tạo giao diện, không chỉ là đổi nhạc như nàykhông,. đây là lí do thích dùng android, wp8 hay ios không bao h bằng
jimmymouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lockhomes Có nhiều bài viết nói về vấn đề này rồi và chả ai còn tranh cãi gì nữa về nhân định của mình nhé. Ko hiểu newbie hay ẩn cư lâu quá rồi giờ mới xuống núi???
lockhomes
ĐẠI BÀNG
10 năm
@jimmymouse Đúng rồi,xài mỗi Standard User thì đúng là trên núi mới xuống hoặc dưới giếng mới lên
jimmymouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lockhomes standar cái cc. Có hiểu gì về quyền admin với quyền user ko mà nói? cứ mất pass acc trong đt đi rồi xem có phải cài lại hdh ko? Window mất acc user thoải mái luôn nhé. Android còn cài lại đc. IP mà quên pass dính icloud thì còn nát nữa. android duy nhất có tuỳ biến giao diện tốt hơn dễ dàng hơn. Còn tính năng tôi thích cái nào tôi tìm down, ko thì tự code. Với lại ng đi làm, ng có địa vị họ muốn cái chuẩn chung tiện dụng, chỉ lớp trẻ mới thích khẳng định cái tôi riêng mình, tô vẽ đủ thứ vào rồi nghĩ ta đây giỏi lắm.

Căn bản là khác nhiều cái tài khoản user trên window đấy. Mà cái giao diện + tinhs năng mở rộng trên window cũng tuỳ biến đc. Hồi năm nhất sửa giao diện + mấy cái gói xử lý âm thanh của cái window media hoa hoè hoa sói suốt. Căn bản có đủ trình code thêm ứng dụng theo đúng ý mình ko thôi.
@lockhomes Standear uer là cái gì nhỉ. chả hiểu nó để làm gì nữa
clerk
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đổi tag Cơ bản thành tag QC đi bạn 😁
tôi đã khóc khi ss nó đặt hàng viết bài cách cài nhạc chuông =))
Khổ nổi.. Đaau phải ai cũng biết.. Kiến thức ko bao h thừa.. Hic.. Chỉ mấy pố MÙ mà làm bộ ta đây ko thích mà thui.. Cám ơn bài viết
autk08
TÍCH CỰC
10 năm
Anh Sam thật là bá đạo 😁
hang out
Không phải ai ai cũng biết, cám ơn anh @vuhai6
clerk
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tú tầu Nói thật, nếu không làm được mấy cái cơ bản thế này thì bạn đừng dùng smartphone làm gì nữa =)))
Nhân tiện:

@clerk Vâng, em còn gà lắm nên cần phải học từ cái đơn giản nhất
@clerk cái định mệnh nhà chú....ngta ko bít thì ngta học ....thế éo nào bảo đừng dùng?
Chán với Tinhte và cách PR của samsung.
@Evolution X Chán nhưng ko bỏ đc 😔
@ViệtNamChampions lố bịch quá bạn à, nói là cài cho các máy Android nói chung còn đc chứ thêm chữ SS lù lù trông đến chối
Nghe một bài hát mình khoái & cài là nhạc chuông là xong.Khỏi phải dài dòng văn tự :p
Có nhất thiết phãi PR cho samsung thế này ko?
bihoanggiav
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cá là có không dưới 50% người dùng chưa biết rành về cái này trong đó có mình. Cảm ơn bài viết hay.
ifan đang GATO vì sao Ai Phờ Ân ko có những bài viết ntn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019