[Cơ bản] Tìm hiểu lịch sử 22 năm Symbian OS

sonlazio
15/12/2011 4:49Phản hồi: 328
328 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

symbian nói chung và nokia nói riêng lúc nào họ cũng muốn hướng đến người tiêu dùng mọi tần lớp
Đồng ý với bác này. Nokia luôn hướng đến mọi người. Nên họ luôn gặp khó khăn hơn khi ôm quá nhiều việc. Mong Nokia sẽ hồi sinh.
Oxi
CAO CẤP
12 năm
Hơn 2 thập kỷ cho một triều đại Symbian OS, thế là quá huy hoàng rồi. Thịnh suy đó là quy luật Symbian khó mà tránh được.
hay quá anh ơi 😁
vẫn thích symbian.
Mới làm chú C3-00 chạy đa nhiệm vui quá 😁 :D
c3 là s40 không chạy đa nhiệm được nhé bạn.
s60 trở lên mới chạy đa nhiệm
Chuẩn rồi 😁. tình hình là vẫn rất nhiều bạn nhầm S30 S40 của nokia là symbian, thực tế nó chỉ là chữ viết tắt series 30 (1110i....1200) Series 40 (6300..v..v). đến S60 mới là symbian :D
Ý mình là C3 của mình chạy được đa nhiệm bạn nhé 😃Chạy max 8 ứng dụng 1 lúc 😃
1 wá khứ rất ư là khó khăn....oanh liệt....zà oai hùng 😁
nokia vô đối về sản phẩm 😁
mr.heosua
TÍCH CỰC
12 năm
nhớ con 3230 n70 n81 n97 của em ngày nào 😁
Andy_Trinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
symbian - một thời đam mê.
alokaka91
ĐẠI BÀNG
12 năm
ai cũng có thời vàng son...symbian đã thuộc về thập niên trước rồi
dbt123
CAO CẤP
12 năm
Nhắc đến lại nhớ đến N72 và N81 quá. Trang sử vẻ vang....!
nav2809
ĐẠI BÀNG
12 năm
Một thời hào hùng với Nokia N-Gage và Symbian 6 thế hệ thứ 3.
Hồi đó nhớ gom góp tiền lên Phong Vũ mua cái thẻ nhớ 128MB giá 600k ... hizhiz
Vòng đời sản phẩm đã kết thúc....ngủ đi Boy
thế vòng đời của android khi nào kết thúc bác nhở ?
Đang hoàng kim mừ.....Nhưng cũng chả được lâu..kể cả iOS và Microsoft cũng đấy thôi...Vòng đời sản phẩm chỉ có thế..Biết đâu tháng sau WebOS hay Winmo 8 trỗi dậy
bosvtar
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko thấy nói đến Symbian S40 nhỉ..
hamyty
CAO CẤP
12 năm
mình có coi một tài liệu của nước ngoài so sánh về các hdh, symbian là hdh rất cổ ,nhưng có cái hay là nếu dùng một thời gian bị chậm chỉ cần resest lại là lại hoạt động bình thường, còn window mobile có một cục pin cmos nếu máy củ quá, khi hết pin thì sẻ phải cài đặt lại từ đầu vì tất cả ứng dụng cài đặt đều lưu trên ram, cho dù tốc độ rất chậm trong tất cả mọi việc vào xem hình, mở tn, camera ,internet nhưng tại hồi đó sym hầu như ko có đối thủ nên nokia cũng ko quan tâm, nokia cũng có làm cảm ứng nhưng cũng ko ra gì, sau này apple ra cảm ứng gorila đa điểm cộng với hdh ios tuyệt vời (nokia mất 5 năm để chỉnh sữa sym đê chạy được cảm ứng nhưng cũng ko ra gì, giờ phải dùng winphone) nokia đã thực sự bất ngờ và hụt hơi thực sự ,symbian có symbian thương và uiq (trên máy sony ericson hồi trước ) các chức năng rất dể sử dụng so với thời đó, cộng với giá rất mềm giống ăn roi sau này vậy nên nokia đã chiếm lỉnh thị trường , nhưng có lẻ có tuổi đã quá già, nokia nên cho symbian yên nghĩ và cho mấy chú win ,ios, ănroi lên đời thôi, cố quá là thành quá cố đấy ,tuy ko thành công nhưng mình lúc nào coi trọng nokia, ko copycat giống ss và gu gồ, từ thiết kế cho đến giao diện ,cố lên nokia :p
Vậy cái notification kéo xuống kéo lên y chang android trên symbian belle thì copy của ai nhỉ?.
hieuspk
ĐẠI BÀNG
12 năm
Một thời để nhớ.Nhìn lại đúng là nhớ thật đó.Tuy bây giờ đang dùng android rồi,nhưng nhớ cái thời cầm con N70 ME cài được phần mềm đầu tiên mới sung sướng làm sao. Chơi sky force nữa...
nav2809
ĐẠI BÀNG
12 năm
Skyforce phải nói là đỉnh của đỉnh >"< Hồi đó còn chơi cả the Sim nữa kìa ....!
Chắc chắn 1 điều rằng không ai trên tinhte chưa từng dùng Symbian
Có 1 điều chắc chắn là không có gì chắc chắn cả.
Trước giờ tôi có biết Symbian là cái gì đâu. Moto trắng đen --> Blackberry --> Android. Nào đã biết symbian nó dư lào :sleep:
Nhưng người nhà của anh,ba mẹ,cô chú bác,anh chị em của anh chắc biết á
Cũng được mộ thời dùng Symbian thấy các ứng dụng khá hay đặc biệt là khoản key thì thoáng hơn BB nhiều ( cá nhân mình thấy thế). Mà phải thôi cũng đến lúc cho cái khác nó lên mới thú chứ mãi một cái cũng chán :cold: ;)
070852619
ĐẠI BÀNG
12 năm
chuẩn bị mua 603 làm như zầy là chết khách hàn rồi, nhưng quyết định vẫn mua, tới lúc sym chết chắc 603 cũng banh trành rồi, android hay ios WD wed os vẫn kịp
mình cũng tính làm em này mà nghe thấy nản nản sao 😃 symbian mới ko đổi 1 cái tên khác, ví dụ như belle hay anna dc rùi để chử symbian vô làm gì cho nhìu người chê, là cạch.
Mình cứ tưởng Symbian có từ khi Nokia 6600, 3650 ra đời chứ? ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019