Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Cơ bản] Tìm hiểu lịch sử 22 năm Symbian OS

sonlazio
15/12/2011 4:49Phản hồi: 328
328 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phohanoi
TÍCH CỰC
12 năm
Toàn symbian của no thôi ah?Se cũng có chạy symbian ma,con p9 của e ở nhà chả ai nhắc tới ah
Một thời cầm n70 chơi skyforce... nay còn đâu?
symbian thống trị lâu rồi phải nhường ngôi vua cho các os khác mạnh hơn là đúng thôi
mình nghi ios rồi sẽ giống tn lắm
Fan I vào ném gạch đi =)) 😆
Thực ra đến giờ vẫn còn quá nhiều người yêu Symbian vì thói quen xưa cũ (chứ hoàn toàn không phải họ bảo thủ), nhưng thời thế đã thay đổi giờ Symbian chỉ còn là bóng của chính mình trong quá khứ. Nokia hình như đang lưỡng lự giữa việc làm hồi sinh quá khứ hay chấp nhận sự thật. Nhưng dù gì thì Symbian cũng đã tạo ra những cột mốc lịch sử và từng là "linh hồn" trên đại đa số sản phẩm của nhiều hãng điện thoại trong một thời gian dài. Mình không dùng Symbian nhưng cũng không thích cái kiểu iOS vô đối, Android vô địch...vì chắc chắn những dấu ấn mà Symbian để lại trên con đường phát triển của điện thoại là vô giá
1 thời Symbian : Ngage, 6600, 6630, N70, Ê61, 5800...
Cuối cùng sau vài chục năm thì Nokia lại quay trở lại hợp tác với M$. Hy vọng bác Bill sớm quay trở lại hoàn thành việc đáng lẽ đã làm từ mấy thập kỉ trước
p/s : em muốn biết rõ hơn về nền tảng S80, có bác nào rành về cái này không ?
trời,em không ngờ Symbian lại có lịch sử lâu như vậy
x10man
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chắc chắn có nhiều người chê Symbian mà không chỉ ra được nó dở ở điểm nào 😁
Hy vọng Nokia sẽ chuyển mình với những chiếc wp7..
hoangtuan90
ĐẠI BÀNG
12 năm
phải công nhận là đây là 1 bài viết rất hay,mong bạn sẽ có những bài như thế này nữa trong tương lai
vẫn đang giữ 1 con SE P990i chạy Symbian UIQ3 và 1 con Nokia N86 chạy S60 3rd, quả thực smartphone ngày càng hiện đại, ngày càng hào nhoáng nhưng khi quay trở về 2 em smartphone "cổ" này vẫn có 1 cảm hứng khó tả cho nên vẫn giữ làm máy chính, ko muốn bán đi, hỏng thì để trưng bày. Long live Symbian! :cloud9:
Không thấy nhắc đến N82 nhỉ, một cameraphone đỉnh của năm 2007.
mình chưa bao giờ thích symbian đc , thích winmobile và rim os hơn
azquang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhớ lại lần đầu tiên dùng anh mập 6600 và SE P910i. Giờ thì WP7, Android & iOS nhưng không có em Symbian nào.
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Quá lâu òi nhỉ
crazykid42
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình đang xài Symbian S60 9.2 trên E90, thế là đủ cho 1 chiếc điện thoại, chức năng chính là thoại...
vẫn đang dùn con samsung symbian s6v3
-----------
đọc word , xem hình vô tư
3 ngày chưa hết pin
---------
mấy con androi xài dc 10 tiếng là het pin mẹ ròi
chán kinh

Haotakua
ĐẠI BÀNG
12 năm
Than ooi thời oanh liệt nay còn đâu
Vẫn khoái 6600 một thời 😃