Có nên chuyển sang dùng Ubuntu không?

MrAnhxtanh
9/2/2011 23:34Phản hồi: 83
Ubuntu có cái Wine rồi là dùng mấy sw như bên Win. Quan trọng là cái Ubuntu nó Free và nếu có vụ bản quyền cũng không sợ. Vậy có nên chuyển sang dùng Ubuntu không các Bác....?
Mong có Bác cho em xin ý kiến, vì máy em cấu hình thấp qua đang định chuyển sang dùng Ubuntu😁:D:D.
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Câu trả lời này chỉ có người trong cuộc mới rõ thôi, bạn cần dùng 1 thời gian để có kinh nghiệm rồi tự rút ra cái gì mình cần nhất.
ngoc1414
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn nên cài U 10.10 do thgi gần đây, U tập trung rất nhiều vào tuơng thích phần cứng đấy bạn 😃
Còn vụ pm win trên Linux thì mình chân thành khuyên bạn đừng hy vọng vào nó quá, qua 1 bước trung gian thì tốc độ ko thể = trên win được đâu, cho nên bạn nên tìm pm thay thế cho pm trên win là tốt nhất
van036
ĐẠI BÀNG
13 năm
theo mình là nên, đơn giản là khám phá.
mình cũng thử, và cuối cùng thích. tuyệt
trước mắt cứ xài song song cái đã
trên ubuntu không có software hỗ trợ download thì phải :|
neoquang
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác nói thế nào chứ U xài nhiều chương trình Download lắm: Flashget, Torren (Bit + U),
----------------------------
Bác khám phá đi, nhiều cái hay lắm! Đặc biệt Ubuntu 11.04 hỗ trợ rất nhiều phần cứng.

Có nên chuyển sang UBUNTU.png
sonkonica
ĐẠI BÀNG
13 năm
Công việc em làm cũng có mấy cái máy chay lixux nhưng mà HDH cũ, nó có bản ghost sẵn nên mình chỉ copy vào là chạy nên cũng k rành về cái này. Em đang muốn cài ubuntu mới nhất nè vào máy mác của em có được không? máy em là MC723, đời 2011, quadcore 2.2, card man hinh AMD Radeon HD 6750M, HDD 750 nói chung là cấu hình origin theo máy, mac 8.2 dg xài Leopad Mac OS X 10.6.8. Máy đang cài mac osx và win7 chia 3 partition, mac, data, win. Nhờ các bác cao thủ giúp dùm xem ubuntu nó có tương thích phần cứng cho máy em k, và có đủ driver không
kebono
TÍCH CỰC
12 năm
nhiều là đằng khác bạn ạ .mình toàn ddoww 500 600 thôi .hộ trỡ cả link torent nữa đấy
ngoc1414
TÍCH CỰC
13 năm
Có thì có cái addon DTA trên FF, Jdownloader và 1 vài pm khác (cũng chưa biết hết tên nữa), nhưng bảo cỡ IDM, DAP thì thật sự là chưa có
tại khi click vào mục Ubuntu Center ...
sau đó chọn mục download thì không thấy có phần mềm nào hỗ trợ cho U
ban đầu chỉ cần cho đĩa vào chạy thử xem có thích không ,nếu thấy thích thì chuyển sang cài tạm vào ổ D,hay E ,dùng mấy hôm hay 1 tháng ,thậm chí 1 năm mà vẫn thích thì bác hãy cài luôn vào và dùng 1 mình nó thôi
Thanks các bác đã chỉ dẫn cho em.
haya
TÍCH CỰC
13 năm
Hãy hỏi nhu cầu của bạn đó, lướt web, xem phim, nghe nhạc, office thì ubuntu đáp ứng đầy đủ.

Nếu cần một số phần mềm của win thì wine nhưng không phải cái nào cũng áp dụng được.

Lời khuyên vẫn là multi os
VDDuong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái đầu tiên mình thích là Ubuntu rất dể cài đặt, tự động cài đặt gần như hầu hết các drivers cho hardware device, nếu muốn bạn có thể dùng một ổ cứng đã có Ubuntu OS đã được cài đặt từ bất cứ một máy nào, khi lắp qua cho một máy khác bất kỳ cấu hình nào, miễn là máy còn chạy được, Ubuntu đều hoạt động đuọc tuốt (tất nhiên là ổ cứng đó phải phù hợp với máy của bạn muốn cài, ví dụ như ổ cứng IDE hay SATA; 2,5" hay 3,5")
Nếu muốn khám phá, theo mình, chịu khó sắm lấy một máy tính bèo (cái laptop hay desktop cũng được, rẻ vừa thôi chứ đừng rẻ quá mà em nó chạy ì ạch thì tội cho Ubuntu) mình thấy nếu có thời gian, vọc Ubuntu cũng thú vị lắm.
theo e thì nên mua cái ổ hdd loại 20gb hay 10gb cũng ok giá chỉ 100-150k là có ổ ngon rồi ,mang về cắm thêm vào con pc và thế là thoải mái khám phá các hệ điều hành,chán thì lại fomat ổ đi thành ổ lưu trữ
cấu hình như thế nào thì cài được ubuntu 10.10, ai biết 9 xác thì tư vấn cho zoi, máy em chay bị zật, ko biết zo máy cấu hình máy yếu hay may chưa nhận đủ driver.má em là sony vaio vgn-fs980 zìa nua. gam 1G, inter centrion 2.xx (e ko nhớ rỏ)
nanika
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ubuntu là 1 HDH khá thân thiện nhưng trước khi đổi qua bạn nên xài trên máy ảo (virtualbox or vmware ...) 1 thời gian để quen với cách sử dụng và cảm nhận xem nó có thích hợp với bạn hay ko.

Quả thật trên ubuntu ko có phần mềm hỗ trợ download nào tốt như IDM cả 😔 . Nếu bạn muốn download trên ubuntu mà tốc độ như trên win thì bạn nên cài máy ảo vào rồi dùng IDM trên máy ảo để bắt link và download rất tốt :x .
Có Multiget dùng khá tốt:

boss14420
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn dựa vào đâu mà có kết luận như thế này ? Nếu là dựa vào cái phần báo tốc độ download của IDM thì đúng là ...
Đã bao giờ thử so sánh tốc độ down của IDM với aria2, axel ... chưa ?
nanika
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nói thật là tớ chả nhớ tên mấy phần mềm tăng tốc download trên ubuntu. Nhưng tớ thử(những cái tớ thử hầu hết đều là những phần mềm được nhiều bạn cho là tốt nhất trên ubuntu có nhiều cái đang xài thì crash cái thì đang download tự dưng rớt link :mad:) thì hầu hết đều khá bất tiện và chậm hơn IDM. Trên ubuntu vì tớ nhác cài máy ảo nên xài downthemall tích hợp sẵn cho firefox thôi. Pác ko tin thì thử cài máy ảo rồi dùng IDM down 1 file rồi so sánh = phần mềm khác trên ubuntu xem cái nào nhanh hơn nhé :playfull:. Và những điều tớ nói tớ đều đã thử rồi chứ ko phán bừa đâu nha 😃
boss14420
ĐẠI BÀNG
13 năm
IDM thì không crash và rớt link chắc ? Còn cái khoản làm chậm máy thì thuộc loại vô đối so với các chương trình hỗ trợ download nữa.Còn về tốc độ: như nhau cả, đều xấp xỉ tốc độ tối đa của gói cước internet. Tớ đo bằng phần mềm riêng chứ không phải bằng hệ thống hiển thị tốc độ của chương trình download để tránh ăn gian tốc độ (IDM thường ăn gian 30 - 40 KB/s so với tốc độ thực).P/s: tớ dùng aria2, cái này ít được giới thiệu nên có lẽ nhiều bạn cũng chưa biết.
nanika
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hix, thì tớ cũng đo = thời gian download chứ đâu phải chỉ nhìn vào tốc độ hiển thị của IDM thôi hả pác. IDM mình chạy trên máy ảo nên ko có xung đột gì nên rớt link + crask thì hoàn toàn ko bị. Còn chậm máy là sao hả bạn ? IDM mình dùng cả bên win7 lẫn bên ubuntu mà có thấy chậm gì đâu ? máy chạy ầm ầm mà 😃. IDM tiện lợi cái là resume link ngon bạn ah`+ thêm nữa nó hỗ trợ tốt mấy trang đòi ID với pass mới download được. Mà trên ubuntu nếu pác ko cài máy ảo thì sao xài IDM được ?
có bác nào biết phím tắt để gọi Terminal không
nanika
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn có thể gán phím tắt để gọi terminal = cách : chọn system/ preferences / =>>keyboar shortcuts. Chọn add

Phần Name gõ

Code:
Terminal
Phần Command gõ:

Code:
gnome-terminal
Sau khi add xong thì bạn có thể tùy chỉnh phím tắt 😃.
dựa theo cách bác chỉ em thấy có thể gọi Terminal ra bằng cách Ctrl + Alt + T
quentenroi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ban thu dung to hop phim Ctr T
qloved
CAO CẤP
10 năm
@nanika ubuntu mặc định có tổ hợp phím ctrl+alt+T mà
Gần như tất cả các phần mềm có trên windows đều có phiên bản free có chức năng tương đương trên linux. Nhưng máy linux thì không chơi game được đâu nhé, vì rất ít game viết cho linux.
cuongnm11
TÍCH CỰC
13 năm
:| máy mình chip PIV 1,7, ram 1gb, ổ cứng 100 gb, nói chung cài bản 10 vào làm được mấy cái cơ bản. Cấu hình còi dùng xp cho xong, ubuntu không nhẹ nhàng gì đâu bạn ạ.
chính xác là từ bản 10.04 trở lên chẳng nhẹ nhàng chút nào cả có khi còn chậm hơn win nữa, rưng mà các bác có thể dùng android cho pc chỉ nặng có hơn 80mb thui nhưng chỉ web là chính thôi nhẹ lắm, không thì chơi linux mint 10 cũng rất nhẹ,
Kỳ lạ mình lại có cảm giác ubuntu rất nhẹ nhàng, giờ đang chạy song song ubuntu và xp. Thấy ubuntu 11.04 chạy mượt ngay cả trên usb. Mình xài trên usb trước được nửa buổi thì cài thẳng lên máy chạy song song. Cài xong thấy thực sự khỏe vì phần driver hầu như chẳng phải cài thêm gì, ngay cả usb 3g cắm vào setting là chạy ầm ầm.
dieunb
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lần cài đầu tiên trong đời: 10 phút sau khi dùng, trời ơi chi mà khó dùng rứa, nghịch thêm tí nữa -> thôi, gỡ quách nó đi.
Lần thứ 2 cài, dùng đc 1 ngày -> xoá vì nghịch dại thành ra không vào đc cả win lẫn ubuntu.
Lần thứ 3: có vẻ dùng ngon hơn, hiểu hơn về nó nhưng cũng chỉ dùng để vào ngắm với lại và nghịch khi rảnh.
Lần thứ 4: cài bản khác của linux, và giờ thì dùng cho lập trình..., dùng nó code cũng hay ghê. Nhưng cũng chỉ để ngắm thôi.

Giờ thì sau nhiều lần nữa, dùng khá thành thạo. Tuy nhiên vẫn phải đi cùng win.😁

Chúc mọi người vui vẻ khi dùng linux.
copbien51
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nếu lâu này bác đã dùng quen window thì giờ sang ubuntu ngay lập tức thì có thể không quen, khó khăn khi dùng => nhanh chóng rời bỏ. Vậy nên tốt nhất bác cài song song, có thể dùng wubi cho đơn giản. Tập làm quen với em nó trước, cài phần mềm cơ bản... . Nếu bác thấy có thể chung sống được thì hãy quyết định chuyển :bounce:
Mình dùng Thinkpad T60 cấu hình khá cao mà chạy ubuntu vẫn có cảm giác giật giật và không mượt mà bằng windown nhỉ
ubuntu là vậy mà bác chỉ cần ram 1gb là thừa rồi máy e chẳng bao dùng hết 512mb ram cả ,nó chậm cũng thành quen 😃
ImQuoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn cài bản bao nhiêu thế, mình dùng em T43 cho RAM 1G chạy ubuntu110.04 vân ngon mà, khoái HDH này thiệt, từ khi cài em này vào máy chưa muốn tháo nó ra
dinhquyhf
TÍCH CỰC
12 năm
Bản 10.04 thì ok, nhưng bạn mà cài thử 11.10 là biết ngay.
Đúng vậy, nếu tò mò thì nên thử, nếu công việc sử dụng tới thì Ubuntu là 1 điều rất thú vị đấy ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019