Có nên chuyển sang dùng Ubuntu không?

MrAnhxtanh
9/2/2011 23:34Phản hồi: 83
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu thấp quá thì tốt nhất khuyên bạn dùng XP đi (XP mặc định chiếm RAM chỉ 125MB với SP3, SP2 thâm chí ít hơn). Máy mình CPU Pentium IV 2.4 GHz socket 478 RAM 512MB, mình đã từng cài Ubuntu 10.10 nhưng không đỡ nổi nói chung nó năng ngang Windows 7 chứ chẳng nhẹ hơn là bao. Tất cả các bản Ubuntu từ 7.04 đến 11.04 đều nặng hơn XP và nếu máy bạn thuộc dạng cùi bắp thì tốt nhất không nên cài. Nếu vẫn thích Linux thì nên xài Xubuntu phần hồn giống ubuntu nhưng phần xác thì là KDE (không phải GNOME bên Ubuntu).
thongstele
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hãy thử dùng Linux đi bạn. Bản thân Linux có rất nhiều nhóm phát triển nên cũng có rất nhiều bản phân phối khác nhau: Ubuntu (còn có Kubuntu, Lubuntu, Edubuntu...tùy môi trường desktop), Fedora, Mint,... Bạn hãy thử cài 1 distro nào đó chẳng hạn như Ubuntu để có những trải nghiệm mới lạ so với Windows quen thuộc. Sau 1 thời gian sử dụng bạn sẽ rút ra được kinh nghiệm cũng như nhu cầu của mình được đáp ứng như thế nào rồi sẽ trung thành với 1 OS nào. Mình thấy tốt nhất là nên cài 1 distro Linux song song với Windows để khỏi phải lo sợ gì hết về phần mềm.
Mình cũng đang dùng bản 11.04 nè! Lâu lắm rồi cũng ko vào Win 7, có lẽ Ubuntu đã đủ đáp ứng nhu cầu bình thường của mình rồi.
Lúc đầu lạ lẫm, từ từ tìm hiểu thêm lại thấy thích thích. Mình thích nhất ở Ubuntu là hoàn toàn miễn phí & tốc độ. Dùng Ubuntu vài ngày xong vào lại win thấy win chậm hơn hẳn.

Giao diện mặc định của Ubuntu ko đẹp cho lắm nhưng chỉ cần thay Theme & Icon đi là thấy khác ngay. Hiệu ứng compiz thì vô đối rồi.

Game thì mình chơi đc Worm & Guilty Gear thế là thích lắm rồi ^^

Download thì dùng Downthemall & Jdownloader chả kém IDM là bao đâu.

Đó là vài suy nghĩ của mình khi trải nghiệm Ubuntu. Dùng hay ko là quyền của bạn 😁
sonkonica
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em đã tìm được cái này rồi các bác ah, các bác dùng mac cài ubuntu nên đọc cái này xem nó có hỗ trợ phần cứng cho máy mình không?
https://help.ubuntu.com/community/MacBookPro8-1/Natty
Máy của em nó không hỗ trợ được đầy đủ, thiếu nhiều thứ lắm
cuongnm11
TÍCH CỰC
13 năm
😃 oài mac thì bạn cài ubuntu làm gì? Nên cài ubuntu trên PC thôi. 😃 chạy Ubuntu trên PC mình thấy sướng hơn trên Lap. về driver nó có vẻ cũng đầy đủ hơn.
Tốt nhất nên xài win vì dùng quen rồi. Chuyển sang một hdh khác có nhiều cái rắc rối lắm. Lại còn chuyện ứng dụng không được nhiều và ổn như win nữa.
Ứng dụng ngang ngửa
Về ổn định thì hơn hẳn Windows 😃
Hờ hờ bác xài đã lâu chưa mà nói thế?! Em xài ubuntu sao mà oải quá! Openoffice thì chỉ được cơ bản, Rythmbox thì cũng thường. Nói chung là vừa đủ làm việc qua ngày chứ hiệu suất cao thì chưa thể bằng win được.
P/S: Thế bác nào biết chương trình convert hay rip film/nhạc trong ubuntu hông cho em xin cái. Thiệt tình xài u giống xài mac quá, chảng làm gì ra hồn.:mad:
Mình xài Linux cho dạng cá nhân cũng được hơn 2 năm (giả từ Windows cũng khá lâu, nhưng đôi khi phải dợt lại vì yêu cầu KH), hiện tại mình dùng Mac.
90% công việc mình loại trừ Windows.

Chuyển đổi nhạc/phim cũng nhiều lắm, tiếc là mình không còn dùng Ubuntu nữa nên không nhớ rõ. Vài thứ còn nhớ lại
http://www.makeuseof.com/tag/10-applications-to-convert-audio-and-video-files-in-linux/
em thì vừa cài bản Ubuntu 11.04 cho Lap còi, thì thấy chạy nhanh hơn Xp sp3 1 chút, nhưng kiếm phần mềm chuyên ngành tương đương trên win thì cũng rất khó tìm. Bây h em còn chưa thể cài được ứng dụng gõ tiếng việt cho bản 11.04 này 😔
luv_bear
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác có thể dùng ibus-unikey😃 trong forum Ubuntu VN cũng có hướng dẫn.
Vấn đề Win và U thì tùy nhu cầu của mỗi người, như em thì có cái chỉ Win mới dc ( lập trình .net, flash cs5..), U lại tốt với php, java... Hiện tại đang song song win 7 và U 11.04, nhưng hầu hết chỉ dùng win =.=', đang thấy cái meego cũng ấn tượng, hehe 😃
đúng như có bác đã nói : ubuntu là phở, windows là cơm. Chán cơm thèm phờ 😃)
Nhiều ứng dụng trong xây dựng thiết kế công trình chả có, nên em xóa đi rồi, dùng windows cho vui, đúng là phần mềm mất tiền thì nó cũng có cái hơn 😁
nanika
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bản 11.04 này dùng giao diện mới nên hơi lag có điều khá là đẹp 😃.
phiden
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cũng tùy vào mục đích sử dụng của bác chủ thớt thôi. Nếu bác sử dụng máy tính để làm việc yêu cầu những công cụ ở bên Win mà Ubuntu k đáp ứng được. Thì nên dùng Win. Nếu là dân công nghệ thì nên dùng cả 2. Nếu mục đích sử dụng của bác là giải trí, văn phòng, lướt web thì Ubuntu là ổn. Bây giờ các ứng dụng của MS Office cho lên web rồi, rồi Google Docs... Nếu k quen dùng OpenOffice thì dùng các cái ở trên.
Nói chung U chạy rất nuột. Các bác nên dùng cho biết.
dragon_boy
ĐẠI BÀNG
13 năm
riêng bác nào xài iphone hoặc iOS thì chắc thôi luôn vì Linux ko chạy đc iTunes nên sẽ chẳng có nhạc, film với cả apps đâu ạ 😔.. iFunbox cũng ko.. Ngoài ra máy cấu hình mạnh, card hình trâu cũng chả nên cài linux làm gì vì trên Linux chẳng có nhiều ứng dụng khai thác được hết hiệu năng của máy trâu như thế đâu ợ..

Em xài uBuntu 11 được 3 tháng xong quay về win thấy sướng hơn biết bao nhiêu. 😃.
Bài viết so sánh hiệu năng giữa 3 hệ điều hành Ubuntu 11.04, Windows 7OS X 10.7 (Lion): http://www.expertreviews.co.uk/general/1286485/ubuntu-11-04-vs-windows-7-vs-os-x-10-7-lion

Tóm tắt kết quả:

1- So sánh hiệu năng khi chỉnh sửa ảnh bằng phần mềm ImageMagick:

2- So sánh hiệu năng khi mã hóa Video bằng phần mềm Handbrake:

3- So sánh hiệu năng khi chạy đa nhiệm:
(Chạy đồng thời 2 phần mềm trên trong lúc xem phim HD bằng MPlayer)

Kết luận: Ubuntu 11.04 đạt hiệu suất cao hơn 10% so với 2 đối thủ

MÌnh có 1 vấn đề thế này mong các bạn giúp.
Mình đã cài xong Ubuntu, mình có cài Skyper và Uniky rồi, nhưng cài xong không biết là nó cài vào chỗ nào và vào đâu để lấy nó ra dùng.
Mình không biết gì về Ubuntu cả nên chỉ đang tìm hiểu.
Các Pro nào biết khi chương trình mình cài vào thì nó cài vào đâu, và vào chỗ nào lấy nó ra dùng thì chỉ giùm mình với.
Pro nào biết kết nối máy in qua mạng chỉ giùm luôn nhé.
Cảm ơn các Pro nhiều.
Bạn thử cài lên Ubuntu 11.04 đi, hoặc xuống hẳn bản 10.04. Bản 10.10 là phiên bản không ổn định và không phải bản Long Term Support của Canonical. Mình đã dùng Ubuntu 2 năm và thấy nó chạy nhẹ hơn so với Windows 7. Nếu dùng giao diện GNOME thì rất nhẹ chứ không như bạn nói đâu. Máy bàn nhà mình chip Celeron 2.6Ghz, ram 512MB mà chạy vẫn mượt mà. Còn KDE thì sẽ nặng nề và chậm chạp hơn vì nó chú trọng vào khoản đồ họa nhiểu. ^^
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Các bác cứ tạo 1 phân vùng trên HDD ngoài hoặc USB dung lượng lớn 1 chút rồi chạy thẳng Ubuntu từ nó, k cần cài đặt làm gì hết có phải tiện không, sao phải lăn tăn
nói thật các bác cứ bảo window hay . chứ với e nó cũng chỉ được nhiều người dùng và chơi được game thôi .. em dùng sang ubuntu 11.10 beta anpha 3 rồi .. phải nói là rất tuyệt cảm giác gần giống dùng mac
Vote 1 phiếu cho em nó 😁 dễ dùng dễ cài.
Sai USB rui moi lan Khoi dong lai may thi fai cai lai fan mem met lam ban oi .
Ma noi thiet Tinh la sai ubuntu hay thiet , chi co cai la ko choi game duoc thoi ah
Vote 1 phieu . Sory sai DT nen ko viet co dau duoc mong ae bo qua cho Em ga moi nghien cuu ubuntu ah .
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Sao lại phải cài lại là thế nào, bạn có thể dành riêng 1 khoảng cho phần mềm các loại mà (độ lớn tỉ lệ với phân vùng cho Ubuntu) nên k mất gì cả bạn ạ. Mình thì thấy Ubuntu nhẹ nhàng hơn Windows nhưng vẫn tương đối nặng nề, bằng chứng là những bản mới đây nó yêu cầu phần cứng hơn các bản cũ khá nhiều
dành riêng 1 khoảng là sao mình không hiểu bạn có thể nói rõ hơn cho mình biết được không .
Mấy cái giao diện GNOME (cái khác chưa thử) thì nhấn ALT F2 cũng ra cái hộp RUN đó
vuanhk10
TÍCH CỰC
13 năm
dùng ubuntu hay phết mỗi tội là em chạy trên lap mấy cái quạt trong chạy liên tục rất là khó chịu :|
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Khi bạn dùng USB Universal để cài Ubuntu vào usb hay hdd ngoài thì có 1 lựa chọn cho phép bạn tạo 1 phân vùng riêng (trên windows sẽ hiển thị thành 1 file) với độ lớn tỉ lệ thuận với phân vùng bạn chọn để cài Ubuntu. Phân vùng đó sẽ cho phép lưu mọi settings, cài đặt, download khi bạn dùng Ubuntu nên cho dù bạn tắt máy sau đó vào Ubuntu lại từ usb hay hdd ngoài thì cũng k bị mất dữ liệu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019