Có nên phủ nano cho xe máy???

chicken_boy10
19/3/2013 9:54Phản hồi: 226
226 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đọc qua những comment trái chiều về phủ nano (tạm gọi vậy :rolleyes:) mới thấy dân ta bảo thủ và thiếu tìm hiểu thế nào haha 😁
@usher_1204 Thế thì bác phải giải thik cặn kẽ cho mọi người hiểu chứ. Hôm nào e dảnh, e sẽ dành thời 1 buổi để lấy thông tin khoa học và giải thích cho mọi người hiểu lý do tại sao mọi người ko hài lòng về dịch vụ phủ nano hiện thời. E cũng đang nghiên cứu chuyên sâu về nano, nhưng không fai mảng vật liệu phủ. chắc thấy mọi người quan tâm nó thế này e fai chuyển sang nghien cứu và cài thiện dịch vụ phủ nano xe mới dc. Hj. Thực ra giá thành trên trời của dịch vụ hiện thời có thể giảm dc, phương pháp phủ cps thể thay đổi được để chất lượng tốt hơn. Khi giá rẻ nhiều lợi ích thì mọi ng sẽ ko phàn nàn nhiều thế này đâu. Hj
không
nam08ac3
ĐẠI BÀNG
11 năm
xe mình chẳng phủ chẳng dán gì hết. dán thì kiểu gì cũng cho dao vào rạch, kiểu gì chẳng có vết dao. còn phủ nano không biết. như mình cái gì đẹp thì phô ra, dán phủ linh tinh làm gì, đến lúc nó cũ có khi mình cũng đổi cái khác rồi. điện thoại cảm ứng thì đồng ý là hay động vào mành hình thì dán màn hình, còn lại mình cũng để nguyên.
@nam08ac3 Mỗi người một khác thôi, như mình, bỏ tiền ra mua 1 chiếc xe đi học ĐH là cái gì đó to và quý lắm! Vì nó k phải là số tiền nhỏ và nó gắn bó với mình suốt những năm ĐH sắp tới nên giữ gìn lắm 😃
nam08ac3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@WesleyNguyen1411 bạn nói cũng đúng!
@WesleyNguyen1411 minh biết xe như vậy là quý. ban đầu ai cũng quý, học được thời gian nhìn ko ra cái xe đâu, nhiều lý do lắm: gửi xe, ngã xe, nắng, gió, cắm xe,...
@lamkhanhhoang2008 Đúng rồi, đưa vào bãi thì còn gì là xe...
hôm qua mua xe viva mới nó khuyến mãi phủ nano luôn thì để nó làm chứ có chết thằng tây nào đâu, xe đi thời gian xe nào ko cũ, nó ở với mình cả đời đâu mà lo
vchuy7779
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lamkhanhhoang2008 Viva ngon ko bác? Xăng cộ thế nào? Mấy nay đi xem em nó ngoài cửa hàng thấy thèm quá mà vợ bắt ngày mai ra lấy rxs fi. Hic...
@vchuy7779 e đi cày được 12k km rồi, ok lắm
vchuy7779
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lamkhanhhoang2008 Viva an uống sao bác? Mà cái của bác là máy đ3n hay trắng vậy?
kienvrg
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không phun nano nữa. Bác nào có địa chỉ ở HN dán xe đẹp, cẩn thận lại còn rẻ không ah.
transcom
ĐẠI BÀNG
11 năm
xém mang xe đi phủ nano, nhưng vớt vát đọc thêm bài viết này, giờ phân vân tiếp.
Các bro rành rõi, cho em hỏi con xe em - em cũng chả cần nó quá mới, nhưng đi lâu ngày giờ giàn inox cản thì nó méo méo, dàn nhựa nhìn trầy trợt, nguyên xe nhìn cũ cũ íu íu chán quá. Không phủ nano, không sơn lại thì có dịch vụ chỗ nào cụ thể tân trang nó lên tí tí không?
Câu đơn giản nhưng mình gà quá nên 3 tháng không tìm ra giải đáp, đa tạ anh em.
dungpq
ĐẠI BÀNG
10 năm
@transcom Hic, xe cũ rùi thì kô nên nano keo kiếc chi cho tốn kém ( vì có làm thì hiệu quả chẳng lên bao nhiu), tốt nhất là bỏ chút thời gian tự làm:
Ra mua 1 hũ cana ( loại đánh bóng sơn loại nhỏ, 1 hũ chừng 30ngàn), một chai nước tẩy rửa đa năng sumo ( chắc cũng chừng 2 mấy ngàn).. Nhiu đó bắt đầu được rùi.
Chỗ nào có sơn thì bôi 1 lớp mỏng cana lên, đanh bóng thật kĩ cho bóng lên , chỗ nào xước thì đánh kĩ hơn chút ( đánh kiểu kéo qua kéo lại cho sơn trùm qua vết xước, như thế thì vết xước nhẹ có thể mất hẳn, còn vết xước nặng thì hơi mờ hơn chút). đánh ngoài nắng thì hiệu quả càng tăng cao
Chỗ nào inox bị mờ hay vàng thì quẹt sumo lên , đợi lát rùi chùi lại thật kĩ, bảo đảm sáng như mới.
Đơn giản nhiu đó thôi, tốn thời giờ chút nhưng nhìn hiệu quả khác liền
@dungpq Vâng. E cug nghĩ như bác đó. Hj. Làm hũ cana là bóng. Nhưng để giữa độ bóng dc lâu bền, bôi ít nano lên cũng dc mà. Hj
@transcom Bác ra gara nó đánh bóng lại cho là ok. Còn ko thì tụe mua xi 3M về mà bôi, bóng luôn ý mà. Nhưng đánh bóng là làm mòn bề mặt sơn nên nó cug nhah chóng bị hết bóng trở lại thôi.hj
quanghafire
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mới sơn lại xe mà kiểu này chắc lại...phủ keo cho nó lành vậy!
Mình mới mua con xe mà thấy các bác nói thế nên không bít có nên phủ nano hay là dán keo trong đây?
camry_v6
ĐẠI BÀNG
10 năm
có 1 đìu mà các bác k bít nếu bác nào có đủ giàu để mua 1 e piagio-Lx thì các bác sẽ bit là có nên dán keo hay nên phủ nano........vi với hãng piago khi các bác mua xe ma dán keo thi có cháy nổ thì hãng sẽ k bảo hành đâu nhé. nhà sản xuất đã qui định rõ ràng rồi. còn tại sao lại k bảo hành cháy nổ khi dán keo thì......................e bít chết liền. keke.........
@camry_v6 E chưa mua ở piaggio nên ko biết. Cám ơn bác đã chia sẻ. Hj
manhcam13
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tính bóc keo phủ nano mà thế này thì bóc ra dán tiếp ko sao hehe
Nay em moi mua xe ab2013 , thay bao phu nano gia hon 1m lận . Head này làm giá hả các bác ??
@dungbot89 Chuẩn đó bác. Quá làm giá luôn. Tầm 3lit5 thì còn tạm chấp nhận dc.
thôi khỏi phủ vậy
Thấy các bác kêu nhiều về nano quá e cũng xin có chút ý kiến chuyên sâu để các bác đánh giá:
Phủ nano người ta thường dùng dung dịch nano silica, gồm dung môi là gốc nước hoặc gốc dầu tùy theo bề mặt, và hạt sio2 kích thước 7 đến 100nm tùy theo ứng dụng. khi ở kích thước nano bề mặt hạt silica sẽ có hiệu ứng kị nước, đó là lý do các bác thấy nước ko bám trên bề mặt xe sau khi phủ. Khi dung môi bay hết chỉ còn lại các hạt nano silica bám lên bề mặt, chúng liên kết với nhau và với bề mặt sơn bằng lực van der wal và " lực lượng tử". Người thợ khéo tay, lành nghề sẽ phủ dc 1 lớp nano mịn, với mật độ hạt đều trước khi dùng môi bay hết, lớp nano sẽ có thể bền đến vài năm nếu bề mặt nó được tráng phủ tốt như trên lý thuyết, còn không khéo chỗ dầy chỗ mỏng, " khuyết tật" lớp phủ nhiều thì lớp nano sẽ không được bền. Ui. Văn chương e loàng ngoàng quá ko biết diễn đạt,hj. Thôi để lúc # viết vậy
Thực ra việc dán keo, hay phủ nano tốt hay ko tốt , đáng đồng tìn bát gạo hay không còn tùy vào cảm nhận riêng từng người. Và tuy vào chỗ làm nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019