Có nên phủ nano cho xe máy???

chicken_boy10
19/3/2013 9:54Phản hồi: 226
226 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cơ bản. Phủ nano với dụng dịch đúng là " dung dịch nano " tốt. Thì sẽ có những điểm lợi sau:
+ hạn chế xước sơn, cái này đúng, ko sai, tuy nhiên e nhấn mạnh từ hạn chế thôi chứ ko phải chống xước như nhiều chỗ quảng cáo ạ. Nguyên lý khoa học: bề mặt sơn hay bề mặt kính hay bề mặt mọi vật liệu # nhìn thì có vẻ phẳng lỳ nhưng xem xét nó dưới góc độ vi mô thì nó lồi lõm không đều. Các hạt nano có khả năng lấp đầy các chỗ lõm này để bề mặt trở nên bớt gồ ghề. Mà phẳng thì Nó sẽ " trơn" hơn khi bị tác động lực lên bề mặt. E sẽ có ảnh và phân tích chi tiết hơn ở 1 bài viết tới đây.hj. tạm thế này đã viết dài mà lủng cug sợ các bác ko thèm đọc.
+, thứ 2 là tăng độ bóng. Cái này chẳng cần fai nói nữa, ai cug nhìn ra rồi, phủ kĩ hay phủ ko kĩ thì nó cug bỏng cả thôi. Có nhưng bác có ý kiến là nhìn nó bóng bóng giả tạo thế nào ý, thực ra vì cảm nhận mới lạ nên vậy thôi.
+, phục hồi vết xước. Cái này bóc phép nha. Hj. Lớp phủ nano rất mỏng nó chẳng nhằm nhò ji so với độ sâu vết xước dù là xước nhẹ nhất. Nên nếu chỗ nào có kêu là về chùm mềm 1 hôm mai sẽ tự lành lại vết xước là bốc phét ạ. Công nghệ tự phục hồi vết xước trên điện thoại lg ji ji đó là thật nhưng công nghệ vật liệu của họ là bí mật chí ít ko phải là nano trên thị trường phủ xe ở vn ạ. Hình như nó là công nghệ vật liệu mới có hiệu ứng " nhớ".
+ chống sự lão hóa của sơn khỏi tia uv cái này đúng, và cug là cái đáng giá nhất khi nói về nano, thực ra công nghệ sơn xe bjo nó cug chứa các phần tử chống tia uv rồi nhưng mà cug chỉ là hạn chế thôi, và có hiệu xuất nhất định, mihf phủ thêm 1 lớp cản nữa thì chắc là càng tốt, hiệu xuất cản sẽ tăng lên đó.hj
+ kị nước, chống bám bận. Cái này cũng tùy tuengf loại nano tùy từng kích thước hạt mà tính kĩ nước là mạnh hay yếu. Ở xe thì nên dùng loại nano có tính kị nước thôi như vậy bề mặt tiếp xúc của dọt nước với xe sẽ lớn hơn cuốn dc nhiều bụi hơn khi dùng cùng 1 lượng nước, chứ ko cần thiết phải là siêu kị nước. ( cái này là e hình dung thế, e chưa thử nghiệm ạ, sai các bác sửa giúp em). Chống bám bẩn thì phải dùng là hạn chế 1 phần thì sẽ chính xác hơn nhé, vì những ngày nắng bụi bám cug khá nhiều. Nhưng được cái là có bám bẩn thì cũng không chắc. Dội òa phát sạch. Hj.
Về cơ bản là vậy. Hj. Ko biết còn cái tác dụng ji mà dc đề cập đến ko.
1 vài vấn đề nữa. Dung dịch nano có hạn sử dụng ko? Bao lâu thì nó hỏng. Làm sao để có lớp phủ tốt nhất, phân biệt nano xịn và nano đã pha thêm dung môi để bán kiếm lời, dung dịch nano phủ có những loại nào. Cấu tạo hóa học, kích thước vật liệu, đặc tính, tại sao các hạt nano lại bám chắc đến vậy và có những tính chật # lạ vậy, nó có độc hại không .v.v. còn bao nhiêu là vấn đề. Em hẹn các bacs 1 ngày gần nào đó dảnh e sẽ xoạn 1 bài chi tiết tất tần tật về công nghệ nano trong ứng dụng sơn phủ bề mặt. Thực ra công nghệ nano đang là công nghệ hot đang thu hút sự quan tâm rất lớn từ châu âu , mỹ, nhật, tầu, ở việt nam cũng manh nha rồi. Em nghĩ là em và các bác cũng nên trang bị chút hiểu biết về mảng này. Càng ngày càng nhiều cái sp có ứng dụng nano vào. Biết về nó sẽ jup mih sử dụng tốt hơn sp đó.
E phân tích thêm tý nữa về vấn đề chống xước mà e đề cập thiếu ở trên ạ. Có nhưng bác làm dịch vụ phủ nano cho điện thoại hay xe.quảng cáo việc chống xước là do lớp nano tạo thahf 1 lớp màng siêu cứng có độ cứng là 9h như " đá shaphia". Điều này là ko chính xác nhé. Vì trong viên shaphire các liên kết mạng tinh thể nhôm oxit( nhôm oxit là thành phần chủ yếu trong đá shaphire) là liên kết cộng hóa trị rất "chắc", cấu trúc mạng bền vững. # với liên kết trong màng phủ nano, thì chủ yếu là liên kết van der wal, yếu và liên kết bằng lực " lượng tử" ( cái này là lực ji ý e cug quên rồi đại loại cug khá phức tạp e xin ko đề cập). 2 lực này khiến cho các hạt nano có chút linh động chứ ko fai là cứng nhắc. Tuy nhiên nó vẫn đủ chắc chắn.
Em chưa có thử nghiệm cụ thể nên để chứng minh, em xin phản biện quan điểm nano tạo màng cứng như shaphire nhé: nếu các hạt nano tạo liên kết chắc chắn như trong đá shaphire nó sẽ là 1 khối liền và liên tục. Giả sử phủ 1 lớp dầy hơn 100nm nó sẽ mất đi hiệu ứng kích thước, nó ko còn là vật liệu nano nữa. Và đương nhiên nó sẽ trở về tính chất vật liệu khối, thủy tinh thì đâu có kị nước đâu. Và mọi tính toán về mạng liên kết hiện nay có thể có của thủy tinh cho thấy nó ko thể cứng như đá shaphia được.
Giả sử tiếp theo, ng ta phủ được màng mỏng dưới 100nm. Nó sẽ trở thành vật liệu nano 1 chiều. Mình chưa nghe màng thủy tinh nano có tính chất kị nước.
Giả sử thứ 3. Cứ cho là tạo được màng cứng như shaphire. Nhưng màng đó quá mỏng để thể hiện được sức mạng của nó. Nếu màng đó phủ lên nhựa hoặc sơn, mình dễ dàng dùng móng tay để làm vỡ nó. Còn phủ lên kính cường lực của điện thoại thì công nhận là nó sẽ hỗ trợ chống xước. Vì nó rất mỏng và xin nhấn mạnh từ hỗ trợ, kính điện thoại càng tốt thì nó hỗ trợ càng nhiều. Nó sẽ tăng độ chống xước tỷ lệ thuật với độ cứng màn hình điện thoại. Luận điểm này tạm chấp nhận dc, nhưng mình thiên về hướng chống xước bằng việc tạo bề mặt " bằng phẳng " hơn.
Nói tóm lại là phủ nano chống xước là nhờ hiệu ứng làm mịn bề mặt.
chả hiểu các bác nói gì ? 😕

chê khen lẫn lộn , đây nhá : em đã từng phủ Nano rồi. xe em mua là nouvo sx hồi đầu năm ngoái , mua xong phủ ngay trong hãng là 400 ngàn đồng.🆒 họ bảo hành 2 năm nhá.
Sau đó đi chơi lễ 30-4 về , nhận thấy trên xe có vài vết xước nhỏ và mảnh như sợi chỉ nhưng kéo dài ở phần đuôi xe , dùng móng tay cào vào thì cảm nhận rõ có xước ( tuy là không sâu , chỉ nhẹ thôi ) xe màu đỏ nên dễ thấy.
xách xe ra hãng , ngồi uống cafe miễn phí , xe thì họ làm ngon lành , họ đem xe rửa sạch , đánh bóng lên xong là mình chạy xe về thôi .;) xem kĩ những vết xước lúc trước đó thì giờ không thấy nữa , vậy là ngon rồi.
còn chơi thử hay không là do chủ thớt thôi.

Gửi đi từ "bom xịt" làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
@tinhlabui-phuilabay Uk. Nó ko chống xước chỉ hạn chế xước thôi. Còn xước họ đánh bóng dc mà. Hj. Cơ sở đó làm ăn khá đó. Hj. (Y)
@tinhlabui-phuilabay Uk. Nó ko chống xước chỉ hạn chế xước thôi. Còn xước họ đánh bóng dc mà. Hj. Cơ sở đó làm ăn khá đó. Hj. (Y)
Ak. Năm mới chúc toàn thể a e tinh tế ta sức khỏe, chúc công việc của các bác luôn luôn thuận lợi.
Em cũng vừa mới cưới em Ex cũng đang định đi phủ nano cho em nó
Nhưng còn đang phân vân vì em thấy các bác có phủ thì toàn xe tay ga ko😔
Em Ex của em phủ nano có hợp ko?
@haihoanlong Tớ đi Wave RS mới vẫn phủ này 😁
@WesleyNguyen1411 xe éo nào mà chẳng phủ được bác ak!
@haihoanlong sao lại đề cập vấn đề hợp hay ko hợp đây bác. vì phủ nano tạo ra 1 lớp màng ko nhìn thấy dc mà. có mầu mè gì đâu mà hợp hay ko hợp. chắc qua sơn lên thì nó bóng hơn, hạn chế xước 1 tý, chống lão hóa sơn, hạn chế bám bẩn thôi.
Đừng nên phủ nano nha bạn,
Kinh nhiệm thực tế nè: xe ab 2010 của vợ mình dán keo lúc mới mua, năm 2013 gỡ ra đẹp long lanh luôn, rồi dán lại đợt 2 nhìn như mới, cứ xác dịnh 2 3 năm dán 1 lần nha, mà 4 5 nam sau có khi bán mất rồi lo gì. Xe ông già ab125 mua cuối năm 2013 mình kêu ra dán keo rồi, mà ko biết miệng lưỡi tụi thơ như chim hót hay quá sao nói ổng đi phun nano, giờ 2 bên bững bị sướt thảm hại, nhìn vết xước nếu mà dán keo thì lột ra đảm bảo chỉ xướt phần keo thôi, đăng này nano là hết cứu. Gia đình mình xác định có mua xe mới là 1 là dán keo, 2 là để vậy luôn, chỗ nào trầy nát quá, ra hãng mua vỏ gắn vào cho xong. còn dán keo mà màu trắng thì để vậy cho đẹp nha, con ax màu trắng của mình dán keo 1 năm nó ngả vàng, chán chết, muốn lột ra mà sợ lột luôn cái tem nên kệ cha nó.
GIờ lâu lâu nhìn vết xước chổ phun nano của ông già mình còn chọc ổng bị bọn dán keo lừa đẩy xe vào phòng phun nước miếng rồi, chứ phun nano cái quái gì
thqt1b
TÍCH CỰC
10 năm
@Samsungjapan Mình thik điều này.😃. Nano lỡ xui mà bị trầy thì ko hỉu là tẩy = cách nào nhỉ?. Mấy chiếc màu trắng ko dán ko phủ gì hết, có khi lại đệp lộng lẫy hơn í.
Ps: mình có thắc mắc nhỏ thôi, hãng samsung có sản xuất ở nhật hả?
Liệu mình phủ ở hãng trả thêm tiền bảo nó chấm nhiều hơn có được không nhỉ :p
@ThanHoaiAnh chấm nhiều hơn cũng không tốt bác ạ. vì nếu theo nguyên tắc phủ nhiều lần. thì sau mỗi lần phủ phải đợi lớp dung môi bay hết, tức là phải mất vài tiếng để lớp phủ cũ tạm ổn định mình mới phủ lớp phủ mới. phủ 2 đến 3 lần. lớp nano rất đều, đẹp, bóng, ổn định, và đặt hiệu quả tối đa bác ạ. e đã test và thành công.
mình thì cũng nghiêng về dán keo, thà là dán keo, sợ nhất là mấy pác gửi xe chung nó kéo trầy 1 cái là đau trong tim 😁, dán keo dù gì trung' cũng ko trầy
dán keo 1 năm tháo ra dán lại 1 lần, 3 4 năm xe cũ thì sơn hoặc bán
còn phun nano tuy mới nhưng nó trầy thì xác cmn định, bán ra mấy thằng kia kiếm chuyện trừ tiền
DuyDuy425
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dán keo là dán phủ nilon đó phải ko các bác ? Hôm mua xe gặp ngay mấy thằng gà nó dán nilon nhầy nhụa nổ linh tinh hết cả. Lại còn cắt dao vào nhựa xe nữa, về nhà mới để ý chán hẳn luôn. Đi đc nửa tháng bóc ra luôn, để mặc thui chẳng dán hay phủ gì nữa. Xước thì thay tem trùm. Chấm hết vết xước :3
@DuyDuy425 dán keo thì phải dùng dao lam để lấy đi các phần keo thừa. thợ ko khéo tay thì có vết xước lên sơn là dễ có khả năng.
Phủ nano ở hà nội chỗ nào uy tín nhất và giá rổ bao nhiu cho xe số exciter vậy các bác
Mình cũng đang quan tâm đến vấn đề này 😃

Hic, thế làm sao để ở hãng nó phủ 1 lần là tốt đc nhỉ
@ThanHoaiAnh Ai mà biết chứ. Hj. Câu hỏi khó nhất năm. :v
cho em hỏi mua dung dịch nano ở đâu và giá cả như thế nào đấy các bác?
z0r0
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quyet49ctn mình vào metro & bigC thấy nhiều lắm, mà hàng trong đó ít có khả năng là hàng giả nên củng yên tâm. giá khoan 250-> 400k tuỳ loại.
@z0r0 Hj. Ở trong đó là các dòng sản phẩm cham sóc xe mà bác. Ko phải là nano. Mà là 1 bộ kit gồm dung dịch lau rửa, đánh bóng, có thể có dòng sản phẩm trong thành phần có nano. Tuy nhiên nó ko fai là thuẩn chủng. Mua về chỉ dùng cho xe. Mà chi phí bỏ ra hơi đắt. Vì bọ kit thì mih phảo bỏ tiền cả vào những cái khăn lau, rồi dung dịch rửa. Ko cần thiết. Về cái thể loại đánh bóng thì mình thấy 3M và sona ji ji đó là ngon nhất rồi. Tuy nhiên đah bóng không thôi thì lớp sơn lại nhah bị mất độ bóng. Nên đánh bóng xog phủ lên lớp nano hay đi dán nilon là hợp lý.
@thanthoailg Khổ nỗi người ta hay nghĩ nano thường được là đánh bóng + giảm xước. Bóng thì có còn giảm xước chẳng thấy đâu.

Với lại thị trường hoát chất chăm xóc xe có 2 dòng, 1 dòng Nano là cherubim, king nano <--2 cái này mình tìm trên mạng mà không thấy nguồn gốc xuất xứ đâu cả.

Dòng thứ 2 là thuộc dạng car care nhưng xe máy xài ké có 3M, Liqui, Sonax, Turtle Wax... Mình nghiêng về cái này.

Kit của mình là 1 bộ Liqui, Sumo, khăn Fiber =200k. Tuy không đầy đủ như tiệm nhưng cũng tạm hài lòng.
@mycloud2010 Hj. Tạo độ bóng là có, hạn chế xước là có nhưng mà chỉ với những tác động hình thành những vết xước nhẹ, còn kiểu đổ xe, quệt bờ rào thì nano chứ " bố" nano cug chju chít. Hj. Chống cực tím để bảo vệ lớp sơn mầu là có, ngăn cách lớp sơn bóng với thời tiết, với nước mưa nhiễm axit hoặc kiềm để đỡ bị ăn mòn lớp sơn bóng cug là có thật, dễ rửa xe cũng là có thật. Hj.
@mycloud2010 Cái sumo nghe cũng quen quen. Dung khá ko bác. So với 3M Thế nào bác.
z0r0
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanthoailg bạn có thể tư vấn cho ae các loại nano có chất lượng trên thị trường, chi tiết cách làm tại nhà và những lưu ý khi tự làm, cách giữ gì, bảo quản xe sau khi phủ để lớp nano này đạt độ bề tốt nhất.
hỏi ngu tí nhé: nếu nano rẽ, ae nào còn lăng tăng dán nilon & phủ nano thì có thể dán nilon rồi và phủ nano lên lớp nilon, làm vậy liệu có mang lại hiệu quả của cả 2 cách: vừa chống trầy, vừa chống uv, vừa bóng xe, vừa giữ màu của lớp nilon không bị ố???:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
@z0r0 mình mới thử qua. nanoshield , nano smarttech, nano choose , nano itek, chưa đủ hết dc các dòng. nhưng về cơ bản trải nghiêm thì mình thấy sự khác biệt là không quá đáng ngại, chỉ là mỗi dòng có ưu điểm và nhuợc điểm khi thi công lên bề mặt riêng thôi. và có những dòng chỉ thi công được trên 1 vài loại vật liệu, có loại thì thi công trên rất nhiều loại vật liệu. nhưng điều quan trọng nhất mình quan tâm ở chúng là sự chênh lệch giá cả, vì công nghệ dù thế nào nó cug phải hợp túi tiền tý. chứ đắt quá chẳng ai dám trải nghiệm.
@z0r0 phương pháp phủ mình phải mất nửa năm trời nghiên cứu, viết ra vài dòng sợ ko chi tiết, cái này mình sẽ viết bài. còn cách giữ và bảo quản để lớp phủ mới đẹp dc lâu thì mình cũng sẽ đề cập trong bài viết. hj
về vấn đề của bác hỏi phủ nilon rồi phủ nano lên nilon. mình cũng đã suy nghĩ đến và test qua. về cơ bản lớp nano nó chỉ tối ưu nhất ở khía cạnh chống UV. còn các khía cạnh khác như tạo độ bóng, hạn chế bám bẩn, thì bị giảm hiêu quả đi đáng kể và nhanh chóng. lớp phủ nhanh bị mất. không bền như phủ trên lớp sơn gốc.
Mình có viết về 1 bài phủ bóng, bác xem thử trong khi chờ bác thanthoailg trả lời vậy.
http://www.tinhte.vn/threads/cach-phu-bong-xe-tai-gia.2245419/
@mycloud2010 ok bác. tại e bận quá. e mới chuyển công ty mới dc có hơn 1 tháng. công việc phải bắt nhịp ngập đầu, và chưa vào guồng. mệt lắm. ngồi máy tính suốt ngày nhưng không cả có time mà check face thì bác biết rồi đấy. cứ bảo là làm 1 topic thảo luộn với anh em mà chưa làm dc.
z0r0
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanthoailg vậy khi nào rãnh thì giúp ae nhé, chúc bạn làm việc thật tốt. thanks bạn trước =))
@z0r0 ok. thanks bác.
Cũng là tạo bọt tẩy rửa thôi bác. Xe mình còn mới nên cọ rửa xong cũng thấy bóng và sạch. Được cái là không hại da tay và không nhờn. 3M chắc hay hơn nhưng giá đắt quá.
tuan2810
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này thì tùy vào sở thích thôi, có người thích có người lại không ưa
ok bác.
sao phải tẩy đi bác. rửa sạch, đánh bóng bằng xi đánh bóng, phủ đè lên tiếp! đơn giản mà bác. hj. sao phải tẩy đi cho phức tạp hóa vấn đề ạ. tẩy thì lại cũng đơn giản. hòa 1 út xút ra hoặc hòa xa phòng đặc vào. rửa vài lần là hết! hj
tuan2810
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình có rất nhiều sản phẩm 3M về mảng chăm sóc xe hơi. Bác nào cần gì cứ alo Em tư vấn ạ
@thanthoailg em phủ rồi bác ạ, mất 4 tiếng, xe bóng loáng luôn, phần nhựa đen cũng bóng mờ nhìn phê lòi
@ThanHoaiAnh uk. đúng đó bác. phủ nano xong thì nhìn bóng loáng. lấy móng tay cào cào vào trơn hơn. quan trọng là sự tồn tại lớp phủ đó dc bao lâu. đó là điều mà e đang quan tâm nhất hiện nay. hj. phủ xong rửa xe bác cần có 1 vài lưu ý như thế này nhé. thứ nhất rửa xe ở chỗ nào có cái dung dịch rửa xe chất lượng 1 tý. vì dung dịch rửa xe xịn thì độ kiềm không cao. còn những chỗ rửa xe vớ vẩn họ mua dung dịch đểu # xa phòng đâu. như vậy thà rửa bằng dầu gội đầu còn hơn. còn nếu ko thì ko cần dung dịch rửa xe. chỉ cần phụt nướt là sạch. lưu ý nếu xe bẩn nhiều cần hắt nước lên xe 1 vài phút trước khi phụt bằng vòi cao áp.
sparklystar
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanthoailg Kiếm đâu được chỗ nào rửa bằng dung dịch rửa xe được hả bác, xem trên biker hình như chỉ có ở trong HCM mới có thôi chứ HN thì chưa nghe thấy bao giờ cả. Phần lớn hàng rửa xe mình thấy họ hay mua xà phòng can 5l nhìn như kiểu nuớc rửa bát í 😔. Rửa mấy xà phòng đấy chắc một vài lần thì đi tong lớp nano 😕
Thấy chỗ này bảo là được 2 năm bác ạ. Cứ mấy tháng qua bôi dung dịch bảo vệ phần nhựa đen để tránh bị bạc màu 1 lần.

Về vụ rửa xe thì em cũng lăn tăn lắm, vì vòi ở nhà không đủ mạnh để phun, không lẽ ra hàng bảo nó phun nước không
@ThanHoaiAnh Đâu cần vòi mạnh đâu bác. Phủ nano lên nó tạo 1 lớp bóng loáng trơn nhẵn. Bụi bẩn khó mà bám chắc dc. Bác chỉ cần dội nước cho bụi bẩn bở ra rồi dùng vòi xịt là sạch ko cần ra quán. Chỉ là bác bận ít time dảnh thì fai ra quán thôi. Ra quán bảo nó xịt qua cho là dc. Bảo nó khỏi cần bôi xà phòng. Chắc nó lấy nửa tiền. Lớp phủ nano tồn tại trên bề mặt dc vài năm. Nhưng đó là trên lý thuyết hoặc thực tế thì là trên gạch ốp lát, trên kính trong nhà chứ ko phải trên cái xe suốt ngày đi ngoài đường. Có bảo dưỡng bằng trời nó cũng chỉ dc khoảng 1 năm đổ lại thôi bác. Bọn cửa hàng chém gió đó bác!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019