Có nên vừa cắm sạc vừa dùng laptop.

Thảo luận trong '[Win] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi Ku Bj, 12/3/12.

1. Ku Bj

Ku Bj Thành viên

Mình đang xài 1 con Hp 6550b, không biết các bạn cho mình biết có nên cắm pin vào khi đang sử dụng máy không? Cảm ơn nhiều. :D
    :

2. thuancoihg

thuancoihg Thành viên

Có nhiều ý kiến khác nhau lắm bạn ạ, ví dụ như nếu để pin thì sẽ dễ gây chai pin, mà tháo pin ra nếu không bảo quản thì sẽ hỏng pin. Trước đây mình cũng hay tháo pin ra nhưng bị mất điện làm sập nguồn 2 lần nên từ đó đến h không bao h tháo pin ra nữa.

3. cukhoaiha

cukhoaiha Thành viên

mình đồng ý, bạn cứ sạc đầy rồi cứ để pin đó cắm sạc vào dùng là được, như vậy có mất điện đột ngột cũng ko lo

4. haohao_chuacay

haohao_chuacay Thành viên

cắm sạc vào mà dùng cho nó an toàn bác ah,lỡ mất nguồn thì toi.mà cho cái sạc nó chạy suốt 24/25 thì cũng toi luôn cái sạc bác ah,nguy hiểm hơn 1 tí nữa là có thể hư cái máy luôn,cứ dùng thoải máy,pin nó chay là do nhiệt độ chứ hok phải do nguồn điện,sài pin cho hết rồi cắm sạc vào bác nhá,

5. chicoBB

chicoBB Thành viên

Cách dùng của tớ là như thế này: vừa dùng vừa sạc, đầy pin thì cũng không rút sạc. Khi nào tắt máy (khi pin 100%) thì sẽ rút sạc, và khi nào bật máy thì sẽ dùng pin cho đến khi nào còn lại 15% thì lại tiếp tục cắm sạc...pin đầy 100% thì sẽ chuyển sang chế độ AC, và cứ thế dùng.

6. tptelecomltk

tptelecomltk Thành viên

bạn cứ việc cắm đi , máy tính mới bây giờ khi pin đầy nó tự chuyển sang dùng điện nguồn ..gỡ Pin ra dang xài mà cup dien thì >.< ...

7. tknobita

tknobita Thành viên

mình cũng tìm hiểu về vấn đề này lâu rùi, bạn có thể dùng sạc 24/24, nhưng với điều kiện là pin phải đầy (99-100%), khi đó máy sẽ tự nhận điện từ sạc và ko tiếp tục sạc vào pin nữa. Nếu bất đắc dĩ phải dùng pin thì hãy dùng đến gần hết pin ( dưới 10%) thì tắt máy, nạp đầy thì mới bật máy và dùng với sạc bình thường. Theo mình đó là cách bảo vệ pin tốt nhất. Nếu điều kiện cho phép (VD: luôn ở gần nguồn điện...) thì bạn nên làm như thế. Thân chào! :)

8. duydong_hero

duydong_hero Thành viên

Vừa cắm vừa xài thực ra không phải là nguyên nhân chai pin. Nhưng điều làm pin chai đó là nhiệt độ tỏa ra từ lap. Nếu lap bạn trên 60 độ thì nên tháo pin ra

9. dinhbahuy

dinhbahuy Thành viên

Mình vẫn thường kiểu vừa cắm pin, vừa cắm sạc. Pin giờ nó tính theo số lần sạc mà, nó chỉ tự sạc khi % pin của bạn dưới 9x % thôi

10. thai_namson

thai_namson Thành viên

Giờ dùng cũng vừa cắm pin vừa cắm sạc là bình thường mà.

11. Cafe_Den

Cafe_Den Thành viên

Vẫn để pin & sạc bình thường. Mình cũng ít tháo pin.
    P/S: Làm sao để biết pin của mình bị chai bao nhiêu nhỉ :D

12. audir8_iluv

audir8_iluv Dự bị

dùng BatteryBar để kiểm tra chai pin b ah. mình chỉ thấy Dell có phần mềm kiểm soát chế độ sạc pin(Dell Battery metter)

13. Cafe_Den

Cafe_Den Thành viên

Đã dùng BatteryBar và đây là kết quả :-s

14. thai_namson

thai_namson Thành viên

Chẳng nhìn thấy cái kết quả của bác. Tuy nhiên để kiểm tra wear level của pin thì bác có thể dùng CPUID HWMonitor

15. huypop

huypop Thành viên

đúng là nên vừa cắm pin vừa xài A/C...để lỡ có mất điện thì đỡ teo...hôm bữa tháo pin chi xài A/C cúp điện phát lúc mở laptop lên bị mấy lỗi gì liền...

16. thai_namson

thai_namson Thành viên

Nhìn kết quả của bác thì wear level của bác đang là 0%. Phim ngon quá còn gì

17. minhtam91

minhtam91 Dự bị

mình đang dùng con dell n3420, không biết là pin đầy rồi mà vẫn để dây sạc như vậy có chai pin ko?

18. bachthanhcong92

bachthanhcong92 Dự bị

nếu máy bạn có chế độ dual thì để thoải mái. khi đầy pin nó sẽ tự chuyển sang dùng nguồn của nguồn nuôi, đảm bảo không bị chai pin. Bác có thể cài battarybar để kiểm tra thường xuyên. nếu thấy mức độ %wear tăng dần thì tức là ko có chế độ dual thì bác nên tháo pin ra khi dùng nguồn hoặc sạc đầy rồi thì rút nguồn ra. theo em thì nên rút nguồn ra để tránh trường hợp mất điện thì máy bị tắt đột ngột dễ hỏng phần cứng. Còn khi chơi game hay việc cần sử dụng công suất cao thì nên dùng nguồn nuôi để chế độ performance cho hiệu năng cao nhất