Có thể sạc pin ở khắp mọi nơi bằng cách dùng từ trường

TDNC
19/2/2013 4:11Phản hồi: 56
Có thể sạc pin ở khắp mọi nơi bằng cách dùng từ trường

Bạn chắc chắn không nhìn thấy nhưng có thể biết xung quanh chúng ta có rất nhiều từ trường, phát ra bởi các thiết bị điện, ở đâu có dòng điện chạy qua thì nơi đó có từ trường. Và một sinh viên người Đức có tên Dennis Siegel đã chế ra một loại thiết bị sạc pin mới có thể dùng chính những từ trường này để sạc cho một cục pin AA, mặc dù nghe có vẻ khả quan nhưng thực tế nó vẫn chưa đủ mạnh để sạc cho chiếc smartphone của bạn.

Thực tế, mặc dù từ trường có rất nhiều xung quanh ta, những thứ như dây điện, nồi cơm điện, tủ lạnh, điện thoại, máy tính... đều phát ra từ trường, từ trường có ở khắp mọi nơi có điện nhưng năng lượng mà chúng cung cấp lại rất yếu. Thiết bị mà Dennis tạo ra có tên là Electromagnetic Harvester, tạm gọi là "Máy thu điện từ trường", nó nhỏ cỡ một cục sạc thông thường và mất đúng một ngày trời để sạc xong một cục pin tiểu AA. Bạn chỉ cần đặt cục sạc này gần những nơi có điện, nếu từ trường chỗ đó đủ mạnh thì đèn LED sẽ sáng lên báo hiệu đủ điện để bắt đầu sạc.

Dennis cho biết anh tạo ra 2 phiên bản của cục sạc trên, một cái dùng tần số thấp dưới 100Hz (dùng cho các mạng lưới điện, dây điện) và một cái tần số trên 100Hz dùng để sử dụng với các thiết bị Bluetooth, WLAN hay sóng Radio. Do có công suất thấp nên bạn đừng nghĩ có thể sớm dùng nó để sạc cho chiếc smartphone hay tablet của mình, nếu dùng nó để sạc cho các loại cảm biến không dây tiết kiệm điện hay các thẻ RFID thì sẽ phù hợp hơn.

56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xung quanh toàn từ trường thì mình có bị nhiễm từ ko nhỉ😆
@hugo307 Có đó bác, nếu hàng của bác ví dụ như trên avatar của bacs là sẳt hehehe
Rất hay, ngày càng có nhiều công nghệ sạc mới hơn !

Trong tương lai, chúng ta có thể vừa ngồi uống cafe vừa sạc...

Hay sạc mọi lúc mọi nơi... bằng chính hơi thở của mình....😁

Cu_Phuc
ĐẠI BÀNG
11 năm
con chó cuối bài dễ thương quá :rolleyes:
ostar
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này hay quá. Hoàn toàn trong tương lai, nếu công nghệ này tích hợp vào điện thoại thì gần như điện thoại không cần xạc nhiều, đi làm hay ở nhà đều có lưới điện, cứ để xạc tự động là đầy. Xài cả ngày chẳng lo hết pin trừ khi đi trên đường hoặc đi ra những nơi không có lưới điện. 😃
nước đức thần thánh của tôi
voi ong kinh car zesss huyền thoạiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
@clickeveryday không liên quan, bó tay với bác luôn :p
nghe thì hay, nhưng mình nghĩ là khó lắm! nguồn năng lượng đó quá nhỏ và không khả thi!

P/s: gãi chó mà cũng đủ phát ra bức xạ làm sáng cái đèn led và đủ xạc cục pin kia á? :eek: đùa à 😕
@tieubavuong2719 Theo mình thì 5 năm nũa iphone không còn vị thế như bây h. cứ đà này thì chỉ khoảng 3 năm nữa sẽ bị 1cty đt dùng android cuóp ngôi. Apple phải chống chọi với khoảng 10cty đt kháC trong khi android ngày càng hoàn thiện còn ios đã nên đỉnh và không còn nhiều đột phá
Có lẽ 5nam nữa màn hình dẻo dùng năng lượng mặt trời bắt đầu xuất hiện
@Vũ huy đoàn ...
mình chưa đủ khả năng để giải thích tường tận cho bạn. thôi chờ thời gian rồi bạn sẽ thấy! :oops:

P/s: công nghệ sạc không dây cũng không có gì là quá to tát, chỉ là cảm ứng điện từ thông thường thôi! như khoảng cách sạc đâu có thể để xa được, vẫn phải đặt điện thoại lên 1 tấm pad sạc rồi để đó chờ cho pin đầy! gọi là người dùng đỡ phải mất công cắm/rút phích như trên sạc truyền thống thôi!
@Vũ huy đoàn 5 năm trước mình đã có máy bàn ko đây của Nhật cái tay của nó là sạc ko dây luôn đó bác giờ vẫn dùng..
@Vũ huy đoàn bác này nói như giáo sư ý nhỉ.hjhj
đơn giản nó giống như cái đèn nhấp nháy 15k mua ngoài chợ dán vào điện thoại thôi mà.
mà cái này không liên quan tới từ trường nhé
Tương lai sẽ có thui..cái gì con người nghĩ được sẽ gần như làm được
hoangamida
ĐẠI BÀNG
11 năm
toàn là í tưởng sáng tạo quá
Bắt đầu cho một công nghệ mới,biết đâu sau này nó sẽ tạo ra một cuộc cách mạng
V2TV2T
TÍCH CỰC
11 năm
Ý tưởng vẫn là ý tưởng còn xa mới thực hiện được
Nicky Chang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@V2TV2T Hãy biến cái ko thể thành có thể. Nếu ai cũng nghĩ như bác thì loài người ko phát triển được. Khả năng sáng tạo của con người là vô hạn, ko gì là ko thể
V2TV2T
TÍCH CỰC
11 năm
@Nicky Chang thì tôi có bảo là ko thể đâu, tôi chỉ đưa ra nhận định của riêng tôi làm gì mà vác cả kho tàng lý luận ra thế
Nếu mình có cái này mình sẽ bật tất cả các thiết bị ở nhà lên để sạc pin

Sent from Pantech Vega IM-A850S
@tuyendcc bác này đại gia thật nếu làm như bác nói thì e lấy ngay sạc của nó ra cắm vào chứ ko làm như bác lãng phí quá
thay vì ngâm cứu cái này thì ngâm cứu cách làm pin sao cho nhỏ và dung lượng lớn hơn điều đấy sẽ rễ thực hiện hơn và khả thi trong tương lai gần
sv nước ngoài giỏi quá
Chíp s4pro tiết kiệm năng luọng hơn s4 thường và lọa chíp mới của op g lại tiết kiệm hơn s4. ......
Có lẽ phải làm cả ha. Vứà tiét kiệm pin giảm hao phí vừa phải tìm cách lấy lại 1phầ. Năng lượng đã mất
caió dòng chữ chú thích ở dưới ảnh của tinhte sao tệ quá vậy, có nói là chỉnh rồi sao vẫn vậy?
theo mình biết thì thu sóng radio, tv thì sẽ công an bắt đó!
nhưng gì ta không thể tin nổi. ...! vì đó là công nghệ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019