Coding Dojo – Khai phá tiềm năng lập trình viên

GDG_Hanoi
18/3/2014 13:7Phản hồi: 20
Coding Dojo – Khai phá tiềm năng lập trình viên
Coding Dojo là chuỗi sự kiện quy mô lớn về lập trình được đồng tổ chức vào thứ 7 hàng tuần bởi Google Developer Group Hanoi và FPT Aptech Hanoi. Coding dojo mang sứ mệnh nâng cao kỹ năng lập trình và thiết kế cho lập trình viên đồng thời hướng tới sự phát triển vững mạnh của cộng đồng công nghệ Việt Nam. Coding Dojo là nơi mà nhóm các nhà phát triển (developer) cùng nhau vượt qua một thử thách trong lập trình, họ tham gia vào hoạt động thực hành có chủ ý với mục tiêu cải tiến một kỹ năng nào đó của mình trong không khí vui vẻ.

Tại sao cần Coding Dojo?

Rất nhiều người làm việc hàng giờ với hy vọng sẽ giỏi lên. Thông thường khi chúng ta tập luyện với khối lượng lớn thì sẽ tiến bộ. Nhưng sự tiến bộ này là chậm hơn đáng kể so với khi thực hành có chủ ý. Khi thực hành có chủ ý, người tham gia chủ ý cải tiến từng kỹ năng, họ không chịu những áp lực công việc có hại cho quá trình học tập (như áp lực về thời gian, và các mối quan hệ).

Ở Coding Dojo các nhà phát triển tập trung vào những nguyên lý và kỹ năng căn bản của lập trình và thiết kế hướng đối tượng. Các kata (bài tập – thử thách) và quy tắc được thiết kế để giúp các thành viên tập trung cải thiện kỹ năng đó.

Bởi những điều trên mà năm 2004 mà Paris Dojo đã ra đời và Coding Dojo cùng rất nhiều những hoạt động khác như Coderetreat tương tự đã trở nên rất phổ biến. Và hưởng ứng phong trào ấy năm 2010, CocoDojo đã ra đời.

Đặc điểm:
  • Không cạnh tranh, cộng tác, vui vẻ
  • Mọi trình độ kỹ năng đều nên tham gia
  • Thoải mái đề xuất, thử ý tưởng mới
  • Hoàn toàn miễn phí
8 Nguyên tắc khi tham gia:
1. Nguyên tắc đầu tiên
Tại võ đường (dojo) bạn không thể thảo luận về một giao diện mà không có mã nguồn, và bạn không thể đưa ra mã nguồn mà không có kiểm thử. Coding Dojo được thiết kế như một phòng tập nơi mà “mã nguồn chính là bản thiết kế” và không tồn tại những đoạn mã nguồn mà không được kiểm thử.

2. Tìm kiếm một chuyên gia
Không có chuyên gia của mọi vấn đề. Tôi có thể làm việc tốt với các hàm đệ qui và xử lý danh sách, v.v.. Nhưng tôi nghĩ mình không biết các tạo ra được một ứng dụng web đơn giản. May mắn thay, trong khi đây là lần đầu tiên một số học viên ở đây thực sự đối phó với “đệ qui-đuôi”(tail-recursion), nhưng vài người trong số họ đã làm các chuyên gia trong ứng dụng web nhiều năm qua.

3. Hãy đến dù bạn không có gì của riêng bạn
Tất nhiên bạn có cách làm. Bạn biết tại sao và cách để mã nguồn này tốt hơn mã nguồn kia. Bạn đã hoàn thành mã nguồn này. Vậy thì hãy đến Coding Dojo để giải thích cho mọi người và chia sẻ điều mà bạn học được.

Quảng cáo

4. Học lại
Để có thể học lại điều gì đó, chúng ta phải quên nó đi trước. Nhưng không dễ để quên khi mà bạn ở một mình. Việc này sẽ dễ hơn khi chúng ta tập trung toàn bộ sự chú ý cho một người đang cố gắng học nó lần đầu tiên. Chúng ta có thể học từ sai lầm của người khác cũng như là khi chúng ta học từ chính sai lầm của chúng ta vậy.

5. Chậm lại
Việc học tập nên thực hiện thật chậm. Bạn có thể làm nhanh khi đã có kinh nghiệm, nhưng bạn không thể học và trau dồi kinh nghiệm cùng lúc. Không sao, chúng ta không vội vàng.

6. Nhập tâm
Khi từ ai đó mới bắt đầu một lĩnh vực và muốn tiếp cận lĩnh vực khác. Thì họ bị đe dọa bở sự nhàm chán. Vậy hay đặt mục tiêu trinh phục độ khó cao hơn để lấy lại động lực cho mình.

7. Hãy hỏi chuyên gia
Thật là khó khăn cho bạn, khi tìm sự trợ giúp của những người giàu kinh nghiệm, họ có thể đánh giá mã nguồn của bạn và cho bạn thấy được những điều mới mẻ. Hãy hỏi đến khi bạn không còn khó khăn nữa.

Quảng cáo

8. Chuyên gia một lĩnh vực
Nếu điều đó dễ với bạn, hãy giải thích nó cho những người đang gặp khó khăn. Hãy giải thích chừng nào họ còn cảm thấy khó khăn với nó.

Việc tiếp thu các kĩ năng lập trình phải là một quá trình liên tục.

Mọi thông tin chi tiết xin tham khảo tại:
Facebook: https://www.facebook.com/GDGhanoi
Website: www.gdgvietnam.org
Email : communication@gdgvietnam.org
Phone : 0162-6072-371 ( Ngọc – Manager)
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dmufo8469
TÍCH CỰC
10 năm
Nơi hội tụ của những tài năng...???
hoangdc79
ĐẠI BÀNG
10 năm
một cách,một nơi để mài dao
Đầu tiên là sân chơi, sau đó là quảng cáo ... dụ học viên, khóa này mấy triệu khóa kia mấy triệu... chiêu này không mới.
@_FanTTE_ Google Developer Group bọn mình là tổ chức phi lợi nhuận và các chương trình tổ chức là hoàn toàn miễn phí cho các Dev tại Việt Nam 😁 bạn có thể yên tâm là khi tham gia sẽ không nhận được bất kì lời mời khóa học nào cả.
shensai_1
TÍCH CỰC
10 năm
@_FanTTE_ hãy sử cái đầu của bạn trước khi comment
@_FanTTE_ Hi Bạn,

Lần đầu tiên GDG muốn gửi lời cảm ơn đến sự quan tâm của bạn nhưng sứ mệnh của GDG là mang kiến thức sự chia sẻ đến cộng đồng 1 cách tự nguyện và không bao giờ có dính dáng đến vật chất tiền bac. Hi vọng bạn có thể hiểu được điều đó.
@_FanTTE_ Bạn này có vẻ hay bị lừa lắm hay sao mà bình luận và chữ kí bất đắc trí vậy? Bạn nói vậy thì mình cũng không biết phải nói ra sao tuy nhiên vẫn mong bạn sẽ có cái nhìn rộng lượng hơn với thế giới.
1. Mình và các thành viên của GDG là những lập trình viên và các nhà phát triển yêu thích các sản phẩm công nghệ của Google. Chúng mình tập hợp nhau lại dưới sự hỗ trợ của Google để có thể cùng nhau:
- Tạo ra các sản phẩm dựa trên nền tảng của Google.
- Thông tin và tổ chức các sự kiện giới thiệu công nghệ của Google với các nhà phát triển. Sự kiện gần đây nhất chúng mình tổ chức là Dart Flights School.
- Học tập và nghiên cứu công nghệ của Google. Hoạt động đang được tổ chức là khóa học online Make sense of Data của Google.
Các hoạt động này là phi lợi nhuận và chúng mình vẫn thường phải tự chi trả chi phí hoạt động.

2. Về khóa học thì hiện tại đúng là chúng mình cũng đang thực hiện triển khai một khóa Android. Khóa học này hoàn toàn miễn phí dành cho các bạn cũng yêu thích lập trình trên nền tảng Google như chúng mình. Về chất lượng thì không rõ có được bằng như trung tâm hay không nhưng chắc chắn là không quá tệ.
Đôi lời, chúc bạn vui.
Nếu các bạn vẫn chưa hiểu thế nào là một Coco Dojo hay thắc mắc tổ chức Chương trình ra sao thì có thể tham khảo tại link này: https://www.facebook.com/groups/cocodojo/
Võ đường này dành cho ai?
Các võ sư? môn sinh? mới nhập môn? kẻ tò mò? người gà mờ kẻ pro?
mình thích lập trình chưa có kinh nghiệm chỉ muốn qua xem liệu có đc?
@hung_thinhth1 Chỉ cần đam mê với lập trình thôi bạn.
Khang.Tran
ĐẠI BÀNG
10 năm
không có ở TPHCM hảz GDG
choutinhtri
ĐẠI BÀNG
10 năm
không có ở HCM
bạn ơi phải đăng kí mới tham gia được hả bạn
bạn ơi phải đăng kí mới tham gia được hả bạn?
mình đang học lập trình,liệu có thể đến xem,học hỏi được k?
@chuMinhCuCu Bạn đăng kí ở link trên và dù mới bắt đầu học cũng có thể đến 😃
Update địa điểm tổ chức:
@GDG_Hanoi em đang học cấp 3 nhưng cũng có đam mê với lập trình , trình độ của em thì mới chỉ dừng lại ở Java Code thôi , như vậy tham gia có vấn đề gì k ạ?
Sẽ có đôi chút khó khăn nhưng mà anh nghĩ nếu như em có đam mê thì cứ thử đi và xem. Đôi khi cần phải thử thì mới biết được chứ. Mục tiêu của cả đội là có thể tạo sân chơi cho tất cả mọi người. Tuy nhiên nếu trình độ quá chênh lệch thì vẫn phải theo số đông. Chính vì thế mà không thể nói trước được.
thanphongtp
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không biết sang tuần có even này không nhỉ.
Mục tiêu là diễn ra hàng tuần bạn nhé.
hay quá. cảm ơn bạn .................................................!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019