Công cụ nhỏ để ngăn ngừa việc nhấn like nhầm trên Facebook

vuhai6
18/11/2013 5:30Phản hồi: 106
Công cụ nhỏ để ngăn ngừa việc nhấn like nhầm trên Facebook
tinhte_facebook like_00.jpg
Một ngày đẹp trời nào đó tự nhiên bạn thấy rất nhiều bạn bè của mình trên Facebook cùng nhấn like một link web, hay một fanpages nào đó. Kiểm tra thử trong Activity Log của bản thân thì bạn cũng mới like cái đó từ lúc nào mà chính bản thân cũng không biết. Với một facebook, nhiều khi like và comment nó tương đương với đơn vị tiền tệ vậy, càng nhiều càng tốt và với một số người thì like quy ra tiền được. Vậy làm sao mà bạn nhấn like mà lại không biết? Lý do thì dưới đây mình sẽ giải thích rõ hơn.

Khi bạn mở một trang web, trong đó 1 một nội dung hấp dẫn. Chủ web đó đã thiết kế 1 nút Like vô hình (vô hình vì nó được chỉnh trong suốt và bạn sẽ không thấy nó), nút like này luôn hiện diện ở vị trí con trỏ chuột của bạn và chạy theo con trỏ chuột. Bạn nhấn click vào một vị trí nào đó thì cũng đồng thời nhấn vào nút Like này. Nút like này liên kết với 1 fanpages nào đó, và thế là bạn mới like fanpages đó rồi đấy. Vấn đề đáng nói là những lượt Like này sẽ được bán như một món hàng, giá thông thường là 250đ/Like.

Nó đi theo bạn khắp nơi, bình thường không thấy, cài no-clickjacking vào nó mới hiện ra. Nhiều khi vừa mở 1 web nào đó mà lại có 1 popup hiện ra là nó đang lừa bạn click đó.
tinhte_facebook like_01.png tinhte_facebook like_02.png tinhte_facebook like_03.png tinhte_facebook like_04.png

no-clickjacking là một add-on được phát triển nhằm giúp bạn phát hiện các nút like ẩn này. Sau khi cài add-on này vào trình duyệt thì mỗi khi bạn lướt web, nút like sẽ hiện ra chứ không ẩn nữa, và khi đó bạn sẽ thấy nó chạy theo con trỏ chuột của bạn.

Add-on no-clickjacking được bạn lập trình viên của Tinhte là Đào Hoàng Sơn phát triển, dành cho nhiều trình duyệt khác nhau. Bạn chỉ cần nhấn vào link tương tứng với trình duyệt đang dùng và cài đặt, sau đó không phải làm gì cả.
Tham khảo thêm thông tin tại geek.daohoangson.com. Bạn cũng có thể duyệt fb.com/pages/feed/ để xem lại những pages mình đã nhấn like. Trong trường hợp bạn không biết Activity Log của bản thân thì nó ở vị trí như hình dưới đây:

tinhte_facebook like_05.png
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thpxken
TÍCH CỰC
10 năm
like cho bài này lun nhờ vậy mới biết vì sao
dùng thữ nào
hung_ly
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cám ơn bác chủ chương trình
+ bác chủ thớt
Cua Gach
ĐẠI BÀNG
10 năm
uhm, ý kiến hay đó
Ai đồng ý "like" cái nha :p
@Cua Gach OK con gà đen ::p

hi hi , đùa thôi nhé bác !😁

Gửi đi từ " bom xịt " làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
Đơn giản mà rất hữu ích, cảm ơn bạn Sơn nhiều nhé 😃
Mình thường hay activity log để kiểm tra xem có like cho fanpage tào lao nào ko, nếu có thì vào ngược lại và unlike cho bỏ ghét. Bây h có công cụ nhỏ này rất là tiện dụng 😃
der_titan
TÍCH CỰC
10 năm
hàng chính chủ Tinhte mà bị các trang khác đăng trước 😁
duo8
TÍCH CỰC
10 năm
@der_titan Vãi cướp :eek:
OH, good...good....😁
liên xô chống mỹ mà làm cái trò ẩn like này chắc đông thành viên phải biết. 😁
Like mà cũng nhầm nữa sao, hình như bỏ like được mà
@kenny81_hp Không đọc bài đã comment, tính kiếm Like à bác?
bakery00
TÍCH CỰC
10 năm
hay nhỉ, h mới biết, thảo nào fb toàn cái gì đâu ra k biết
like nào
ncbc
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá hay, thử ngay mới đc, giờ mới hỉu tại sao mình like tùm lum
mấy nay bị like toàn cai gì đâu ko 😔
der_titan
TÍCH CỰC
10 năm
e không biết. bên Genk

không có cướp. càng nhiều người cài thì càng lợi cho bác viết ra cái add-on này. tại hơi khó hiểu tại sao tinhte đăng chậm vậy! bên forum genk đăng trước mà có ghi nguồn rõ ràng.
@der_titan thực ra bên genk hay tinh tế cũng đều là anh em bạn bè của người viết add-on lấy bài viết từ lập trình viên Đào Hoàng Sơn để đăng thôi mà báo bao giờ cũng làm nhanh hơn vì họ phải câu khác liên tục.
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
10 năm
cái này hay đó😃
RangBabi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Trò câu like rẻ tiền này đang thành vấn nạn của website Việt Nam. Một số website mới nổi lên nhờ ẩn một nút like ở con trỏ chuột. Dù click vào đâu thì bạn cũng đã vô tình like nó.
Vậy nên, thấy website lạ là chỉ xem chứ tuyệt đối không click.
Giờ có cái Addon này ngon rồi.
woobin193
TÍCH CỰC
10 năm
Cho em đánh dấu :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119