[CP+ 2014] Canon ra mắt EOS 1200D: CMOS 18 MP, DIGIC 4, lấy nét lai, giá 550 USD

Trung Dt
12/2/2014 6:24Phản hồi: 88
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hic con 1100D đã với ko tới nói chi con này ~.~
về de để con cũ nó giảm giá pé hốt ~.~
Thế hệ sau ra có vẻ ko hơn thế hệ trước là mấy nhỉ? 😃
mình đang góp gần đủ tiền sắm em 1100d (tầm 7m5) giờ lại ra em này --> loan hết kế hoạch rồi, sao đắt thế $$$
ntkiddy
ĐẠI BÀNG
10 năm

Cho em hỏi cái dây và cục gì gắn trên chân flash ấy ạ, nó có chức năng gì vậy các anh
owentien
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ntkiddy để điều khiển từ xa Shot vì xxxD không có ir- mình dùng 1100D nên chắc vậy
Mình chỉ dám dùng 500d thôi
Năm 2014 và dùng DIGIC 4.

Chưa gì đã có ứng cử viên nặng ký cho giải "máy ảnh DSLR tệ nhất năm" rồi.

Với số tiền bỏ ra cho con 1200D này, người tiêu dùng hoàn toàn có thể mua được 550D, tuy cũ hơn nhưng hầu như cái gì cũng tốt hơn. Canon fail nặng.
@DarthTyr nó k khác nhau nhiều. cái chính là tay bác cứng hay mềm.
550D -600D ngon hơn chán 😁
Vẫn cùng là DIGIC 4 nhưng nó đã rẻ hơn r + tính năng cũng dc
M thì tiến tới 650D 😃
Chup đủ sáng thì ko khác nhau nhiều (thật sự đủ sáng ko tính DOF thì PnS xịn với DSLR cũng chẳng khác nhau lắm), nhưng chụp thiếu sáng chút là lộ rõ yếu điểm ngay à bác....ăn nhau cái chụp thiếu sáng khử nhiễu ISO mà thôi....Dòng 3 số với 2 số Crop 1.6 máy Canon ko khác nhau mấy ( em so 700D đang dùng với 600D,100D, 60D của bạn ) nhưng với dòng 4 số thì khác nhiều á, cùng crop factor nhưng chất lượng sensor, engine kém hơn...!
Nói trắng ra mua dòng D3xxx với dòng 4 số Canon không đáng với số tiền bỏ ra,lên dòng 3 số Canon hay D5xxx thì khác....Tầm giá này nen chơi MRL hiệu quả hơn....
Bạn phải tést thiếu sáng,trong nhà (thử khử nhiễu ISO), hoặc chụp chênh sáng nhiều như trời nắng gắt có tán cây,mái nhà,bóng râm (thử Dynamic Range) mới thấy được đẳng cấp khác nhau của 2 máy....chụp điều kiện thường ko nói lên gì cả đâu ;) Dòng xxD với xxxD ngang nhau thì rất đúng nhưng dòng xxxxD ko thể bằng đâu....
@Xperia_no1 tất nhiên mình ko so thiếu sáng với khử nhiểu rùi bạn,cái mình muốn nói là 1000d trong điều kiên chụp thường thì chất lượng ảnh cũng rất tốt so với 60d,còn nếu mà thiếu sáng,khử nhiễu,tính năng mà cũng tốt nua thì mình đâu bỏ tiền mua 60d làm gì😃
sao tinhte đăng kit STM còn báo chí thì đăng IS II, vậy tin vào ai đây?
imilnt
TÍCH CỰC
10 năm
Trong bài em này gắn 2 ống kit, 18-55mm IS II, 18-55 III gì đó là bí hiểm.
Ống 18-55 III build không giống với ống kit 18-55 STM hiện hành
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình còn gà + hiểu hạn chế của thiết bị nên ko dám chụp những tình huống nghiệt ngã nhiều. Còn tối quá mà cần đến ISO 6400 hả? Thôi, mình lôi flash ra chụp cho đỡ nhức đầu :rolleyes:
@pinhzoi88 Ko dễ ăn như bác tưởng đâu, dòng 4 số chỉ đẩy lên 3200 là ảnh đã nhiễu ghê lắm rồi....3 số em dám đẩy lên 6400 vẫn chấp nhận được...!
Chụp flash set up để ko tối cảnh mất sáng khá là khó, hơn nữa chỉ dùng cho chân dung thôi....chụp cảnh hay macro chẳng ai chơi flash hết do ánh sáng ko tự nhiên....
@Xperia_no1 Theo em chụp ảnh body ko quan trọng...như thông số của bài viết đưa ra là đủ..quan trọng là ống kính phải ngon...còn flash chân dung ko tối cảnh và mất sáng thì set tốc chậm 1/30 1/20 flash có softbox và body trên tripod thì lo ji nhiễu khi lúc này iso chỉ cần 800 là ok...cảnh thì cứ xác định là phơi sáng r, macro thì ringflash chứ bác...em dùng d610 mà ko bao h dám chụp ở iso 1600 chứ đừng nói 3200
imilnt
TÍCH CỰC
10 năm
@Xperia_no1 700D đẩy lên ISO400 là thấy nhiễu quá trời rồi. Lên ISO800 thì gọi là chụp cho vui chứ nhiễu lắm. Không dám nghĩ đến ISO1600. Dòng 4 số 1000D lên ISO400 nhiễu lắm.
Khánh Long còn bán dòng EOS 60D k các cụ nhỉ?
@Maxken86 http://www.khanhlong.com/category.php?cid=54

có đủ những loại thường dùng
Không liên quan ! Nhưng mà em chuẩn bị mở shop thời trang muốn đầu tư thêm 1 cái máy ảnh chụp sản phẩm và mẫu cho chuyên nghiệp , xin các bô lão tư vấn cho nên dùng loại nào thì hợp và giá thành vừa phải . Thank all ạ
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
1. Đúng, và em chỉ set up maximum ISO của 1100D của em ở 1600. Đã rửa ra ảnh 13x18 & ko thấy nhiễu nhiều.
2. Bác muốn lấy ánh sáng xung quanh? Set tốc ở 1/20s. Set chậm quá, sợ ảnh nhòe? Đặt cái tripod lên.
3. Ảnh macro sẽ có lúc cần flash. Bác xem cái https://www.google.com.vn/search?q=macro+flash&client=firefox-a&hs=rJh&rls=org.mozilla:vi:official&channel=sb&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ei=awT9UoHIKMaVlQXthYHICw&ved=0CAkQ_AUoAQ#channel=sb&q=macro+flash+ring&rls=org.mozilla:vi:official&tbm=isch nhé.
@pinhzoi88 tức là lúc nào cũng bắt mẫu đứng im thin thít =)) chụp với flash còn 1/20 với 1/30 , lại còn phải tripod 😆 hài hước vãi. Nó ăn nhau ở chỗ giữ chi tiết vùng thừa sáng và vùng tối, để khi về pts kéo có hồi phục được chi tiết hay ko , hồi phục ảnh có bị vỡ hay ko . Giờ đi chụp mẫu cầm cả flash cả tripod và mẫu phải đứng im thin thít nữa thì =))))
Mà ông nào bảo 1100d iso 1k6 vẫn ngon thế =)) kể cả 7d luôn chứ đừng nói 1100d =)).
X
em web thì em biết nhưng không biết là còn hàng không đó mà?
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
1100D vừa ra giá 13 củ, giờ còn 8 củ thôi.
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
:rolleyes: tôi bảo cắm tripod chụp mẫu bao giờ.
Chắc chưa (dám) chụp flash bao giờ nên cứ gọi là lấy bàn phím làm vũ khí mà chặt chém người khác khí thế nhỉ =))))))) chắc cái đáy giếng ấy sâu lắm nên trèo hoài chẳng lên đc =))))))))))
Nói chuyện ảnh mà ko có ảnh thì chán lắm :rolleyes:
Flash on, tốc 1/5s đây :rolleyes: À quên, ko có tripod nhé =))))))

Noel 2013 by QuanVinh, on Flickr

@pinhzoi88 2. Bác muốn lấy ánh sáng xung quanh? Set tốc ở 1/20s. Set chậm quá, sợ ảnh nhòe? Đặt cái tripod lên. - ô thế đây chắc là đứa nào nói =))
Tội nghiệp mẫu chắc phải đứng im thin thít nín thở luôn với cái kiểu chục 1/5s có flash =))
Chả cần bình nhiều về cái ảnh nhìn vào chả biết tập trung vào đâu gây rối hết cả mắt 😔
Còn thích ảnh có flash thì đấy =))

1/125s flash on 😆 trên con 5d già cỗi tỗi lỗi luôn, mẫu cười nói tự nhiên quay đi quay lại thoải mái khỏi phải đứng im như chờ chồng =))
khổ thời buổi giờ nói cho nhưng vẫn phải cãi lại bằng được , đi chụp mẫu chụp người mà đặt cái tốc ko bắt nổi cái nghiêng người của mẫu mà trong khi có flash mà vẫn cãi được 😃)
P/s : thích bonus cho thêm 1 tấm trên chiếc nikon d300 😃)

Đang định mua con 1100d, thích màu đen mà k nơi nào còn hàng, nghe nói nó ngưng sản xuất rồi, hix
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ảnh đẹp vãi :rolleyes:
Con này có người so sánh với D4s luôn mới ghê ~_~

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119