CPU Intel Xeon E5 trong Mac Pro 2013 có thể thay thế được

Duy Luân
28/12/2013 8:37Phản hồi: 80
CPU Intel Xeon E5 trong Mac Pro 2013 có thể thay thế được

Trang Other World Computing mới đây đã tháo tung chiếc Mac Pro đời 2013 ra để cho chúng ta xem bên trong máy có gì. Và nhờ sự "can đảm" của anh chàng ở đây mà chúng ta biết chắc rằng CPU trong chiếc máy này thuộc dạng socket, tức là bạn có thể tháo nó ra và thay bằng một con chip khác mà không gặp nhiều trở ngại như loại CPU hàn chết (embedded) của MacBook Pro hay MacBook Air. Tất cả bốn tùy chọn CPU Intel Xeon E5 mà Apple cung cấp "đều sử dụng cùng socket LGA 2011". Chưa rõ việc mở máy ra để thay CPU có làm mất bảo hành của Mac Pro 2013 hay không.

Hiện cỗ máy có hình trụ tròn này được Apple bán với giá khởi điểm là 2999$ cho CPU Intel Xeon 4 nhân. Chi tiết CPU của Mac Pro như sau:
  • 4 nhân 3,7GHz là chip Xeon E5-1620 V2
  • 6 nhân 3,5GHz là chip Xeon E5-1650 V2
  • 8 nhân 3,4GHz là chip Xeon E5-2687W V2
  • 12 nhân 2,7GHz là chip Xeon E5-2697 V2

Một số hình ảnh khác

80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá bá rồi.....................
Thay được CPU mà mấy dòng CPU sau này Intel nó đổi socket thì ... :p
@saobang3886 Socket 2011 có mấy năm rồi, đợi nó thay đổi thì còn lâu. Tháng 6 tới intel dự định còn ra Haswell-E nữa.
Mr.Goemon
ĐẠI BÀNG
10 năm
May quá, để em mua 1 con về gắn cái cpu pentium 3 ở nhà vô chạy cho nó gấu🆒
@Mr.Goemon Bác không gắn được con pen 3 của bác vào đâu mà mua về cho phí xiền 😃 (pen 3 của bác dùng socket 370 không gắn được nhé)
@Mr.Goemon bác cứ đùa. con pen 3 sk 370 cắm vào main sk 2011 kiểu j?
máy có 3 tấm main tạo thành hình trụ tam giác
1 là chứa CPU
2 cái còn lại là 2 cái main card hình hả mấy bác ?
con này aple thiết kế chạy dc window nữa thì thôi rồi
@nguyenthanhhieuthanson Cài thêm win chạy song song dc mà....
@nguyenthanhhieuthanson máy Mac nào chả cài đc windows
@galabuon Nói bé mồm thôi, dân tình đổ xô đi gom MB Air với Pro bh 😃.

10 ng thì 9 ng công nhận laptop của Apple thiết kế đẹp, nhưng đa phần ngại mua vì:
1. Đắt (mà thực tế ra là những laptop, ultrabook Win cao cấp thì đắt đâu kém)
2. Quen xài Win, ko muốn làm quen với Mac
3. Ko biết là cài đc Win và chạy mượt như bao máy win khác (hình như có bài viết MBP chạy win ổn định nhất trong các laptop??)
4. Mấy chú thích chơi game, nhưng mà đọc lại mục 3
@NickPhamUK Bạn nhầm rồi, theo mấy chỗ mình hay sửa lap nếu bạn cài chung win lên macbook thì tuổi thọ card hình sẽ giảm đáng kể (vì chạy win trên mac máy rất nóng)
@nguyenthanhhieuthanson cài window chạy ngon lành mà bác, nhưng nếu mua con này về để chạy mỗi window thì thà mua máy rap còn hơn!
Đợi CPU nó hỏng mà thay thì lúc đó chắc dâu dài mấy chục mét :oops:
Cứ nói thay đc thế này thế kia nhưng thực tế sử dụng ít khi nâng cấp lắm, vì chỉ nâng cấp mình cpu thôi thì hiệu năng toàn hệ thống tăng ko đáng giá, còn nâng cấp hết thì mua máy mới cho rồi. Xưa nay cả desk lẫn lap của mình có nâng cấp cũng chỉ nâng mỗi ram
cho e hỏi cái này kích thước nó thế nào nhỉ, nhìn hình không biết nó to nhỏ như thế nào..
@baocat66 cỡ hộp sửa 600g nhưng dài hơn
makhach
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhớ lại thời sk 775 còn thay CPU chứ giờ sk kén chip quá. dc 2 gen là chịu.
@makhach Chính xác. Nhớ mấy con Core i đời đầu là 1156, Đến Sandy Bridge và Ivy Bridge là 1155. Tới Haswell nó đổi thành 1150 😆 Chả hiểu nâng cấp kiểu gì luôn 😃)
@makhach Thay cpu thì tốt nhất thay luôn main+cpu cho nó mới. Có điều kiện thì dùng 2 năm thì cũng coi như thanh lý đc rồi. Còn không dùng đến bao giờ hỏng thi thay. Năng cấp ram+vga hợp lý hơn đổi cpu
Ợ, có tí không khí để thở cơ đấy. Tưởng khoá cứng luôn thì ngột bỏ mợ ra 😁
Ơ!... Thế là lanh tanh bành cái máy của mình rồi 😁
xem clip nè mấy bác đã thiệt
@nguoivietcodon Ko chắc là mình hiểu lắm ... nhưng có vẻ là chê nhiều hơn khen.
@lafitte Làm e mất công bỏ 15 phút ngồi nghe, nhưng xin khẳng định đúng là bác chẳng hiểu nó nói gì ạ 😁
@lafitte đúng là ban ko hiểu gì thật 😁.
Trong clip ko hề có 1 lời chê nào về chiếc máy, các tính từ hoàn toàn là tích cực : "Beautiful, tiny, great, high-quality...".

Mình có thắc mắc là ngay cả dựa trên biểu cảm của người unbox thì cũng thấy là họ rất thích thú, tại sao bạn có thể đoán đc là họ chê?
kimsoodee
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhiều bạn có cặp mắt gắn lên cái mặt để trang trí quá nhỉ
Mấy cái hình nhìn không hiểu thứ tự như thế nào hết 😔
tuaa11
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao mày lại để cái nồi cơm điện lên bàn làm việc
Trông xấu nhỉ. Mình vẫn thích dùng case CM hoặc corsair rồi tự chọn main lên cấu hình hơn. Tầm $1000 là có main supermicro hoặc intel với cpu e5 rồi.
dnhdnh
TÍCH CỰC
10 năm
@hieupy89 CPU không quyết định nhiều hiệu năng hệ thống thế đâu bạn à. Bạn lắp vầy giống nói mua con future 125cc thay SH 125cc cũng đc 😃
cuemkid
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dnhdnh Bạn nói vậy thì đúng là bó tay rồi. CPU, như tên gọi của nó - bộ vi xử lý trung tâm mà còn ko quyết định đến hiệu năng, sức mạnh hệ thống thì còn cái gì quyết định, quạt tản nhiệt à?
dnhdnh
TÍCH CỰC
10 năm
@cuemkid Tim bệnh hay phổi yếu thì cả cơ thể cũng yếu mà bạn. Mình nói ko quyết định nhiều như bạn nghĩ không phải có nghĩa là ko quan trọng. Mình chấp bạn chạy xeon E, mình core i nhưng mình dùng ssd còn bạn dùng hdd thì bạn dùng cũng ko mượt được như mình ở các tác vụ bình thường rồi. Bạn nói lắp case 1k mà giữ được mỗi xeon thì có ý nghĩa gì ? Khác gì bạn nói bạn mua future 125 mình mua sh125 mà bạn rẻ bằng có 1/6 - 1/8 rồi chê mình khờ không ?
@habadong Chắt o 3k$ mà o hơn cái tube kia em cuồi bác coi.
con này trâu lắm, trừ khi cần bảo hành thôi
hquangvn
TÍCH CỰC
10 năm
@mrlongtt Không trật vào đâu được 😁
ruaja92
TÍCH CỰC
10 năm
hình như trang này có nói là có thể thay thế cả ram nữa cơ mà ta...
chà! kì này k phải ifixit à:eek:
Bocubi
TÍCH CỰC
10 năm
Ko dep!

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn mobile app

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095