Cree giới thiệu đèn ống LED T8 Series thay thế cho đèn huỳnh quang, tiết kiệm năng lượng và sáng hơn

bk9sw
6/5/2014 9:17Phản hồi: 94
Cree giới thiệu đèn ống LED T8 Series thay thế cho đèn huỳnh quang, tiết kiệm năng lượng và sáng hơn

Mặc dù được sử dụng rất phổ biến hiện nay nhưng đèn huỳnh quang vẫn không được nhiều người ưa chuộng bởi ánh sáng lạnh, hơi xanh, thường nháy và phát ra âm thanh rè rè qua thời gian hoạt động. Hôm nay, nhà sản xuất thiết bị và vật liệu LED của Mỹ - Cree Inc. đã quyết tâm đưa các bóng đèn huỳnh quang vào trang sử với dòng sản phẩm đèn ống LED T8 Series. Sản phẩm này hứa hẹn sẽ tiết kiệm điện năng hơn và mang lại chất lượng ánh sáng tốt hơn.

Hiện nay, đèn LED đã chứng minh khả năng thay thế cho cả đèn sợi tóc lẫn đèn huỳnh quang về phương diện độ bền, tính kinh tế và ánh sáng tốt hơn khi được sử dụng trong bóng đèn tròn. Tuy nhiên, với đèn ống (đèn tuýp) thì các bóng bán dẫn điốt vẫn chưa được tối ưu. Dĩ nhiên là không quá khó khăn để lắp đặt các bóng LED vào một chiếc đèn ống nhưng vấn đề ở đây là màu sắc mà nó tạo ra không như ý và không mang lại độ sáng vốn có.

Cree LED T8 Series là dòng sản phẩm đèn ống LED được thiết kế để thay thế đèn huỳnh quang thông thường. Theo Cree, LED T8 Series có độ sáng 2100 lumen/đèn đơn với điện 21 W hoặc 3800 lumen/đèn kép. Ống có thiết kế hình bầu dục theo mặt cắt ngang để tránh lãng phí ánh sáng chiếu bên trong các hệ thống đèn kép.

Với mức tiêu thụ điện tiết kiệm hơn 30%, Cree cho biết chi phí năng lượng tiết kiệm được sẽ bằng với giá thành mỗi bóng đèn LED T8 sau 3 năm. Cree cho biết đèn LED T8 tương thích với hơn 90% các loại chấn lưu điện tử, có tuổi thọ 50.000 giờ, độ sáng tốt nhất so với các đối thủ trong ngành công nghiệp và bao phủ các dải nhiệt độ 3500 K và 4000 K.

Giám đốc điều hành kiêm chủ tịch Cree - Chuck Swoboda cho biết: "Tương tự như những gì chúng tôi đã đạt được với bóng đèn tròn Cree LED Bulb, Cree LED T8 Series sẽ cách mạng hoá thị trường đèn chiếu sáng thương mại với một sản phẩm có thể tiết kiệm điện năng, mang lại ánh sáng tuyệt hảo và tương thích với hầu hết các chấn lưu cho đèn huỳnh quang T8 hiện có."

Cree LED T8 hiện đã được bán ra tại Mỹ và Canada với mức giá bán lẻ đề nghị là 30 USD.

Nguồn: Cree
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

VẪN TỐN DIỆN TÍCH VÀ CHƯA CÓ ĐỘT PHÁ VỀ THẨM MĨ
VỀ ĐẾN VIỆT NAM, CÕNG ĐỦ CÁC LOẠI THUẾ THÌ GIÁ LÀ 90$
VỚI CÁI GIÁ ĐÓ THÌ THÀ MUA 50 CÁI ĐÈN HUỲNH QUANG RẠNG ĐÔNG LẮP ĐẦY NHÀ CHO NÓ RỰC RỠ :eek::eek::eek:
@truongminhkhue Cái thời gì rồi mà đồ 30usd về vn giá 90usd bác. Bác xem giá iphone ipad này nọ vn cũng ngang ngang giá nước ngoài rồi. Bây giờ hàng xách tay thiếu gì. Ai bán bác 90usd e nhập về e bán bác 50usd :eek:
@truongminhkhue Cái gì cũng có giá của nó bạn ơi. Đèn huỳnh quang xài tốt, nhưng bạn nên cẩn thận, lượng thủy ngân trong đèn khá cao. Rủi làm vỡ đèn thì rất nguy hiểm. Bạn có thể thử bằng cách lấy khoảng chục bóng đèn, đập một đầu đèn rồi cắm vào nước, để qua đêm bạn sẽ thu được một giọt thủy ngân lấp lánh.
cuong.pm
TÍCH CỰC
10 năm
Trời ơi 30$ cho cái bóng đèn mà bảo tiết kiệm có 30% điện ... Nhà miình vị chi 16 bóng mất 480$ tiền bóng..hic..
thereaperr
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuong.pm Tuy nhiên tuổi thọ của nó lại rất cao bác, 50.000 giờ bác có thể dùng trong 4 - 5 năm lượng điện tiết kiệm được trong từng ấy thời gian là kha khá đấy.
@cuong.pm Nhưng đổi lại nó có tuổi thọ 5 năm và mang lại cho bác ánh sáng tốt nhất + hao tốn ít điện năng hơn. Vậy cũng đáng mà? 😁
@thereaperr ngày xưa ra đèn compact cũng nói y như vậy, thực tế thế nào chắc nhiều người biết.
kuty
ĐẠI BÀNG
10 năm
@son_volam002 dcm, quảng cáo chỉ là quảng cáo, cái bóng đèn compact đúng là củ chuối thật, cứ dùng được 1 năm cháy cụ nó mất. lộn hết cả mề
dinhchungcr
ĐẠI BÀNG
10 năm
tương lai có tiền thay bóng LED hết cho xem 😁
dinhchungcr
ĐẠI BÀNG
10 năm
50.000h là sáng liên tục đc 5.7 năm. Còn nếu dùng ngày 8 tiếng thì là gần 17 năm.đầu tư 1 phát đến đời con luôn 😁
vtdat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dinhchungcr Tính thêm các vấn đề về môi trường, nhiệt độ, độ ẩm... và các yếu tố chủ quan khác vào đi bạn, 50.000h sáng liên tục là trong điều kiện thuận lợi thôi

Sent from my GT-I9505 using Tapatalk
mua LED tròn của Rạng Đông đấy bác, phòng khách gắn 10 bóng x 3w = 30w . Phòng khách sáng hơn 4 bóng huỳnh quang đấy bác. tuổi thọ thì 2500 giờ.
@phuongtrinhsat Chắc bạn nhầm cái tuổi thọ rồi. Led thì tuổi thọ phải 25.000 giờ mới đúng.
@chaukyo Bạn ấy nói đúng đa số toàn hàng TrungQ chất lượng thấp 1 năm la rủ nhau chết.
imilnt
TÍCH CỰC
10 năm
Ít tiền chơi T5, LED hãy đợi đấy
alanvan
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhà mình có cái bóng huỳnh quang T10 từ năm 2003 đến giờ vẫn sáng @@
@alanvan Nhà mình còn 2 bóng 60cm National cộng với 2 bộ tăng phô bell từ năm 2003 tới giờ. Xài hơi ít
ngoanrazo
TÍCH CỰC
10 năm
tuổi thọ gì mà lắm thế thằng lằng nó tè riết cũng hư
buổi tối ngồi mt mà dưới đèn huỳnh quang rất khó chịu có bác nào giống e k? e toàn chơi đèn đỏ loại nhỏ nó dịu hơn nhiều!
Xài đèn đom đóm.. Tiết kịm nhất. Hồi nhỏ hay bắt đom đóm bỏ vô cái hộp nhựa cho nó chốp chốp ánh sáng xanh trong vui mắt.. H lớn hết chơi rùi... Hic
Đèn LED ở VN vẫn chưa phổ biến do giá thành còn đắt quá. Giờ dùng T5 là vừa phải rồi. Tính đến LED phải 10 năm nữa.
Mấy cái đèn compact cũng quảng cáo tiết kiệm điện & dùng dc 4-5 năm mới hư. Mua về dùng chừng hơn 1 năm là die hàng loạt ( hàng panasonic, philip ,chỉ sử dụng từ 6h - 22h mỗi ngày). Đúng là bóng đèn nó ko hư, ko đen đầu như đèn huỳnh quang thường, nhưng nó hư cái mạch điện. Tết vừa rồi mình mới phải thay 1/2 số đèn trong nhà ( 30 bóng ). Tính ra chi phí đầu tư thay đèn định kỳ cao hơn chi phí điện em nó tiết kiệm dc trong thời gian đó 😆
@alanvan Bản chất bóng compact là bóng huỳnh quang + ballast điện tử cỡ nhỏ gắn trong đui đèn mà 😁
mikamehi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@alanvan Mình thấy đa số bóng compact hiệu suất chiếu sáng khá thấp chừng 57lm/w thôi, còn bóng huỳnh quanh loại tốt thì hiệu suất chiếu sáng cao hơn khá nhiều ví dụ
@mufasa 100 bóng???? Nhà bác xài nhiều thế?
@mufasa Tôi làm thợ điên loại này không biết sao chứ đèn compact đa số tuổi thọ không như quản cáo đâu.
Được một nửa là tốt lắm rồi.
Có thể nhà sản xuất nói tuổi thọ trên chắc điện áp lý tưởng như ở phòng thí nghiệm ấy
Học dưới ánh sáng đèn tuýp hiện nay là một trong những nguyên nhân khiến trẻ em bị cận (ngoài việc chúng nhìn quá gần sách vở).
ferr@ri
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có ai biết ba81 điện loại này thế nào ko?
Cứ đấu trực tiếp vào 2 đầu này à>
ferr@ri
ĐẠI BÀNG
10 năm
@etphonehome thank you bác.
EM mua cái bong led về thử nghiệm mấy tháng nay mà chưa dám gắn vì sợ chạm điện cháy cầu chi đồng hộ th2i phiền
@ferr@ri Hehe, cứ làm như mình đã đưa link nhé. Mình tìm hiểu trước, rồi khi mua bóng ánh bán hàng cũng hướng dẫn trực quan trên 1 cái máng đèn ngoài nên về thao tác rồi lắp luôn, sáng luôn.
hungnd352
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ferr@ri Đúng như thế. Mọi biến đổi về điện thế từ 220 AC ra khoảng hơn 1 vol DC cho mỗi phần tử bóng LED, đã được bố trí bên trong đầu bóng đèn.
@hungnd352 Bóng led điện áp 1.8 đến 3v mấy
Tuỳ màu Led siêu sáng bây giờ thì hơn.
Mua đèn led thấy tiền mua bóng đèn nhiều hơn tiền điện do bóng nhanh cháy quá nên sợ ko dùng nữa,lại quay về bóng tròn và huỳnh quang vậy.
kuty
ĐẠI BÀNG
10 năm
@prhungtv cứ dây tóc mà chơi cho nó lành
x10man
ĐẠI BÀNG
10 năm
@prhungtv Bóng nhanh cháy là do mạch không đúng kỹ thuật. Bóng LED bền lắm, mình tự làm 1 cái cho bể cá gồm khoảng chục bóng LED 1w, chạy hơn 2 năm nay, mỗi ngày mở 8h mà chưa thấy nhúc nhích gì.
@x10man Chuẩn bác ạ, cứ chạy ở mức hiệu điện thế và công suất phù hợp (túy bóng và thiết kế mạch) thì bền lắm.
@prhungtv Chào bạn, Future Light Việt Nam bên mình cung cấp dong tuyp LED Kosoom bảo hành cháy hỏng trong vòng 2 năm cho mọi người đấy ạ.
Mời mọi người ghé thăm tìm hiểu thêm về sản phẩm tuyp LED Kosoom tại đây ạ:
http://sieuthidodien.com.vn/Tuyp-led/140/blog
figerpublic
ĐẠI BÀNG
10 năm
Http://ledarirang.webchieusang.com
Thấy ở chổ này bán giá cả cũng hợp lý
nhắc cree là nhớ đến mấy cái đèn pin noname của china chuyên in chữ CREE trên thân 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019