Crucial giới thiệu SSD M550 series: Đọc 500MB/s, ghi 350MB/s; 128GB giá 100$, 1TB giá 531$

cuLong
20/3/2014 13:33Phản hồi: 102
Crucial giới thiệu SSD M550 series: Đọc 500MB/s, ghi 350MB/s; 128GB giá 100$, 1TB giá 531$

Hãng sản xuất thiết bị nhớ Crucial mới đây đã giới thiệu ra thị trường dòng ổ SSD mới nhất của mình là M550 series, với 3 thiết kế tiêu chuẩn gồm mSATA, M.2 và 2.5 inch. M550 có dung lượng từ 128GB tới 512MB, riêng loại 2.5" sẽ có bản 1TB với bộ nhớ đệm lên tới 1GB, trong khi các bản dung lượng nhỏ hơn sẽ có bộ đệm 512MB RAM LPDDR2. Crucial cho biết loạt SSD M550 series sử dụng chip nhớ 20nm thế hệ mới của Micron, hãng sản xuất chip nhớ có 35 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực này.

Những ổ SSD M550 series cũng được trang bị chip quản lý 88SS9189 của Marvell, cho tốc độ đọc khoảng 550MB/giây và ghi khoảng 350MB/giây, thông số IOPS là 75K - 95K, tùy theo đó là chuẩn mSATA, M.2 hoặc 2.5 inch. Hiện tại Amazon đang bán M550 loại 2.5" và mSATA dung lượng 128GB là 100$, 169$ cho bản 256GB, 337$ cho bản 512GB, riêng 2.5" có thêm bản 1TB giá 531$.

102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kiếm 1 em về làm server game thôi
rickiwon
ĐẠI BÀNG
10 năm
giá tốt quá. Qua mẽo đặt gạch thoy
Dùng SSD thích thật, em này mà ra có khi phải nâng cấp ngay
@kenny81_hp Muốn mua thì đầy, bây giờ dịch vụ ship hàng từ bển về VN nhiều như kiến!. chỉ câng google 1 cái là có hàng tá người làm dv này bạn nhé!. nhưng đa số hàng ship từ bển về thì ko có bảo hành,
@nguyenmartin Cái chính là bảo hành đó bạn, bỏ ra một đống tiền nên cũng muốn nó đảm bảo một chút thôi
@kenny81_hp Chào bạn, dòng này M550 Công ty Vi Ta mình đã về hàng rồi, bạn có thể mua ở các cửa hàng máy tính ở Việt Nam. (Vi Ta độc quyền phân phối tại Việt Nam)
@kenny81_hp Chào bạn Vi Ta đã về hàng, bạn có thể ra các Shop tin học mua.
Dennis N
ĐẠI BÀNG
10 năm
bắt đầu rẻ rồi đấy
hoanien
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đọc hết hồn luôn!
ancut83
ĐẠI BÀNG
10 năm
giá bắt đầu mềm đi nhiều rồi, nhưng vẫn còn chát mà, 2 năm nữa giá mà bằng hdd thi quá ổn 😃
@ancut83 5 năm trở lên thì may ra có giá như hdd.
đang dùng con M4 64GB hàng xách tay từ năm 2011 tới giờ vẫn ngon
xài ssd rất sướng 😆 khởi động và chạy app phà phà
@kisigaia2610 the dung hdd di bac. chay tit lam @@
@Nguyen Ngoc Hanh mềnh đang dùng song song cả ssd và hdd mà :|
đang dùng M4 256gb 😁
Con này sata III hay sao nhỉ ?
tuhai944
TÍCH CỰC
10 năm
@quanghung1611 Thời điểm này mà đẻ thì chỉ có thể là SATA III thôi bác nhé.
giá ngon nhỉ, quan trọng giá ở VN như thế nào thôi
tit.dz
ĐẠI BÀNG
10 năm
sai chính tả mod ơi 512GB mà
tuhai944
TÍCH CỰC
10 năm
@tit.dz Đội ngũ tinhte thì nó là cơm bữa mà bác ơi 😁
SSD thì cứ crucial và intel mà tán, giá hơi chát nhưng tiền nào của nấy!
GiantTiger
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giá SSD bây giờ vẫn còn cao hơn gấp 10 lần HDD, haizzz
Mình chỉ mong nó cao hơn khoảng 3-4 lần thôi, ko biết bao giờ mới tới ngày đó đây...
@GiantTiger thế chờ khi nào thế giới k còn ai dùng HDD đi nhé 😆
ray-rung
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hình như có sự nhầm lẫn
mua ssd hãng nào tốt hả các bác?
@khanhvpn01 samsung, plextor, intel cũng tùy dòng mà chất lượng nó cũng khác nhau như con 840 pro của anh ss bh 5 năm, ngoài ra còn có 840 EVO con này đang rất hót pp rất cao.
Mình đang dùng 1 bé 840 pro rất ưng ý. Con M550 này thấy thua 840 EVO nhiều, SSD thế hệ mới các bạn chỉ nên quang tâm chúng sử dụng kiểu chip nhớ gì MLC cho tuổi thọ cao chỉ dùng cho các dòng cao cấp, TLC bình dân nhưng cũng đam bảo chất lượng các hảng đều BH 3 năm. Và quyết định ở tốc độ 4KB randam read, writte thôi mấy cái khác o cừng care.
@kkzbanana Bạn nói sai rồi công nghê MLC - Multi Level Cell cho tuổi thọ tương đối tốt, nhưng điểm mạnh của công nghệ này là có thể tăng dung lượng lên cao với chi phí thấp. Công nghệ SLC - Single Level Cell cho độ bền cao gấp 10 lần công nghê MLC và tốc độ cao thường chỉ dùng cho Server (Intel đang dùng công nghệ này cho các dòng SSD chạy cho Server), nhưng nhược điểm dung lượng bị giới hạn không thể tăng quá 512Gb hay 480Gb và chi phí sản xuất đắt đỏ.
@Alex.Nguyen Nhưng dù sao SSD đang tập trung cho khách hàng tiêu dùng cuối nên MLC là chọn lựa tốt nhất cho các nhà sản xuất SSD.
@Alex.Nguyen Dòng thuong mại chỉ có MLC và TLC mình đau có nói đến SLC đau.
May quá, M500 256GB của mình thanh lý hết. Giờ mà còn ôm chắc là lỗ sặc với M550 luôn.

Amazon bán rồi thì cứ mua thôi, ship về vẫn rẻ hơn VN bán (chỉ có điều bảo hành thì phải ship lại bên đó)
@kienmm Chào bạn phí ship bảo hành về USA tầm 30$ ^^
honshupro
ĐẠI BÀNG
10 năm
đang dùng 1 SSD của hãng này khá ổn định!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019