Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cụ thể cách sạc Pin những lần đầu lúc mới mua điện thoại

huytrunghc6
17/3/2010 16:39Phản hồi: 36
Quy trình sạc chuẩn lúc mới mua điện thoại mới và trong quá trình sử dụng, tặng các bác:

Sạc đúng cách

Pin mới sẽ chỉ đạt hiệu suất cao nhất sau 3 lần sạc và sử dụng đầu tiên. Vì vậy, khi mua máy mới, nhất thiết bạn nên sạc pin theo đúng hướng dẫn của nàh sản xuất để pin đạt hiệu suất cao nhất và tuổi thọ lâu nhất.

Lần sạc đầu tiên: Cần sạc và giữ nguyên trạng thái sạc pin từ 8 - 10 giờ và có thể sạc ngay sau khi mua máy mà không phải chờ cho đến khi hết điện trong pin. Để thuận tiện, nên sạc vào buổi tối, cắm sạc liên tục trong vòng 8 - 10 giờ và sau đó có thể tháo ra sử dụng.

Lần sạc thứ hai: Chỉ tiến hành sau khi đã dùng cạn kiệt điện của lần thứ nhất và thời gian sạc pin cũng thực hiện từ 8 - 10 giờ như lần sạc đầu.

Lần sạc thứ ba: Chỉ tiến hành khi đã dùng kiệt pin điện của lần sạc trước và cũng sạc liên tục từ 8 - 10 giờ như hai lần sạc trước.

Từ lần sạc thứ tư trở đi: Không nên để kiệt pin cũng như sạc khi pin vẫn còn nhiều điện, tốt nhất là sạc khi pin báo còn một vạch.

Trong quá trình sạc, bạn cũng cần chú ý một số điểm sau

Nên tắt máy để tránh tình trạng pin phải đồng thời làm việc ở hai trạng thái: nạp và phát điện. Nếu do nhu cầu công việc không thể tắt máy, hãy làm điều này ít nhất là 3 lần đầu tiên khi sạc pin mới.

Từ lần thứ tư trở đi, khi sạc, tránh sạc qua đêm và không để pin quá kiệt rồi mới sạc cũng như pin còn nhiều điện.

Sau khoảng 30 lần sạc bình thường thì nên để pin cạn kiệt một lần rồi sau đó sạc. Làm như thế, pin sẽ được làm tươi và kéo dài tuổi thọ.

Sử dụng điện thoại hợp lý

Kế đến bạn nên hiểu rõ cách sử dụng điện thoại của mình để biết và sử dụng một cách hợp lý và hiệu quả nhất.

Quảng cáo

Tắt những chức năng không sử dụng như Bluetooth vì Bluetooth hao pin rất nhanh. Ngoài những máy có chế độ standby để giảm bớt việc tiêu hao năng lượng (khi điện thoại đang ở chế độ chờ) thì bạn nên tắt chế độ ScreenSaver là những hình ảnh động, chữ chạy… khi máy không sử dụng đến trong một thời gian.

Độ sáng màn hình nên để mức trung bình và bạn nên để chế độ tắt ánh sáng sau khoảng 10 đến 15 giây khi không dùng máy. Màn hình càng lớn thì ánh sáng màn hình sẽ làm hao pin khá nhanh.

Tắt các ứng dụng chạy ngầm trên máy như trò chơi, ứng dụng Wi-Fi… Ngoài ra, cũng phải để chuông nhỏ và rung nhẹ khi không cần thiết.

Kiểm tra máy mạng và máy thường xuyên: Một nguyên nhân làm hao tốn năng lượng đáng kể của pin là do mạng. Nếu ở nơi mạng yếu, máy sẽ phát ra năng lượng mạnh hơn để dò lại sóng, hoặc phần thu sóng của máy bị lỗi khiến nó phải liên tục phát năng lượng để dò tần số sóng.

Các chú ý khác:

Trong quá trình sử dụng, khi gặp trường hợp pin báo yếu (tức là chỉ còn một vạch) mà chưa thể sạc được ngay, bạn hãy tắt máy và để khoảng 10 - 15 phút. Khi bật lại hãy tắt hết các chức năng có thể tắt của máy như chuông, báo rung, để đèn màn hình ở mức đủ nhìn… Làm như vậy, bạn có thể duy trì pin dài hơn cho đến lúc có thể sạc được.

Quảng cáo

Một điều cần chú ý nữa là cách bảo vệ pin, tránh tối đa các va đập hay rơi… Khi tháo pin, nhất thiết phải tắt nguồn. Không để các vật kim loại chạm vào máy, dễ dẫn đến chập các mạch gây hỏng pin.

Sử dụng bộ sạc pin chính hãng, tránh dùng những sạc pin có dung lượng quá cao so với quy định. Dòng điện vào máy không ổn định cũng giàm giảm tần suất sử dụng của pin và gây cháy nổ.

Những thông tin trên tìm hiểu trên net, chia sẻ cùng các bác
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chẳng phải lo gì cả .
Cứ sạc vô tư đê .
Chết mua cục mới ....
Yên tâm trong vòng vài tháng là pin không hỏng được ...
Còn nếu bảo tốn kém thì đề nghị không phát biểu ... đã có tiền mua máy không thiếu tiền mua pin ...
P/s Trừ iphone pin liền .
hic hic, đâu phải có tiền mua máy là sẽ có tiền mua phụ kiện (pin, bao da, vân vân...) như bác nói đâu
em tích mãi mới đủ tiền mua cái máy, mua xong thì chả còn xu nào 😔:(:(
Pin thì cứ xài vô tư đi,quan trọng nó phục vụ tốt cho mình.E chả cần biết Pin còn nhiều hay ít,trước khi đi ngủ em đều cắm sạc để hôm sau nó đủ năng lượng phục vụ e.Sớm hay muộn cũng sẽ ra Pin dung lương cao cho Milestone thôi,lúc đó tha hồ vọc
thế mà để chữ kí mua invishible cho milestone ...
Cai này vứt đi cũng 20$ ...
Cục pin có 6$ thôi .....
pin chính hãng nào đc 6$ vậy
đâu phải ai cũng có tiền là vung đc đâu bác 😔
zì mà khó khăn với nhau thế nhỉ :p
Mua trên ebay đó .
Cứ yên tâm mà mua ...
Nhưng mà về vn bị cộng cái thuế của mấy anh chuyên ship là 8$ thì tầm 15$ ...
Nhưng về lâu dài khi cộng đồng mile to dần thì sẽ có người nhập số lượng nhiều ...
Lúc đó chỉ 10$ là ổn .
Còn không lo pin đểu vì pin ghi rõ là pin bp6x ....và cũng chưa nhanh đến nỗi trung kuộc có thể làm kịp .... (ebay cũng chú thích top seller nên cứ yên tâm )
comet
TÍCH CỰC
14 năm
làm y chang sách dạy mà pin yếu vẫn hoàn pin yếu.chai vẫn hoàn chai==>chán
topifone
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái kinh nghiệm nạp pin 3 lần đầu này cũ xì, áp dụng cho pin ngày trước thôi. Pin giờ cứ xài vô tư đi. Mỗi cái không nạp qua đêm thì đúng. Chứ còn giờ một số máy cứ cắp cable usb vào (chuyển dữ liệu, sync, làm modem) là nó vừa làm việc vừa sạc. Như bác nói thì pin die khẩn cấp à? :p
k66473
ĐẠI BÀNG
14 năm
công nghệ pin hiện nay vẫn chưa hoàn hảo, qua thời gian thì pin nào cũng kém đi hết./.
Bộ muốn xài pin vĩnh cửu chắc 😁
@LIENHUONG lâu lắm ko gặp bạn , dạo này khỏe chứ
@kevin2210 Bạn Phương mất hút chốn nào thía - dạo này các khu vực ĐT mình ít trả lời bài quá nên có lẽ ko biết 😃

Mình vẫn khỏe, cám ơn bạn hỏi thăm ;)
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
14 năm
em dám đảm bảo thời điểm này, ai tìm được chỗ bán cục pin milestone chính hãng giá $6 cứ chặt đầu em xuống làm ghế ngồi. Pin Milestone hum bữa coi trên trang http://www.expansys.com (nơi đầu tiên bán milestone tại Anh), giá pin chính hãng cũng đã là £19, tương đương với $30 rồi, chưa kể ship. Còn vào ebay thì pin MS £6 cũng có nhưng seller toàn là từ HongKong với China :spin: Ngoài ra thì còn cón pin xịn của hãng seidio, dung lượng 3600, nhưng giá cũng cỡ £35 (gần $60) chưa tính ship. Vãi chưa ;)
mình sạc pin như bạn bảo mà vừa mới mua dt về sạc lần đầu thấy khét um lên.là sao vậy bạn?????. mình sạc đúng 8 tiếng, nhưng mình đang dùng nè thấy lâu hết pin hơn mình vì minh mua 2 cái gla Y mà tess thử cái trước sạc vớ vẩn nhanh hết hơn là sạc như bạn bảo😃 ,
huymanhkd
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguyễn trọng huy khét um lên là thế nào vậy bạn. mua gì những hai còn galaxy. tôi cùi hơn mua 2 con pocket.
Trước mình cũng hay để ý sạc pin, nhưng sau thấy cũng chẳng cần thiết, vì pin bây giờ bán nhiều, giá cũng mềm, cứ dùng thoải mái, năm thay 1 cục cũng ko thành vấn đề,😃. Dù sao cũng thanks bài viết hữu ích.
e thấy cách bác huytrunghc6 chia sẻ là chuẩn ạ. Nhà e mua 1 con 6300 từ Nga về, và 1 con 1202 ở VN. Vì là pin của Nga nên cực chuẩn, e sạc y như trên ( từ năm ngoái rùi ), đến nay dùng pin rất chuẩn, khi có việc đi chơi xa, nghe nhạc, chơi game, màn hình 63 sáng lắm, mà được 20h liên tục ạ. Từ năm ngoái đến năm nay k0 nhanh hao pin, khi có việc gọi cần còn dùng được. Quá trâu luôn :p
Còn 1202, cũng pin của Nokia Care, nhưng vì máy ít tiền nên e k quan tâm đến pin e nó lắm, cứ sạc pin bừa bãi. Kết quả là chơi rắn, + gọi điện 20p- 30p thôi mà nó đã kêu pin yếu rồi.
E thấy pin có thể k quan trọng, nhưng khi các bác cần dùng đến cái đt để nghe, hay gọi có việc gấp, thì lúc đó mới biết tầm quan trọng của pin. 😁
cái này xưa rồi, pin giờ công nghệ mới, sạc thoải mái đi.
@kool_boyjuly Pin IPhone thì công nghệ mới, chứ nếu vẫn pin Litium thì k thay đổi cách sạc đâu bác ơi.;)
@Ha_Thu1080 Ip là pin loại gì thế bác:d cứ mới mua về sạc đầy là rút ợ 😁
@dangcaptinhte iDevice thì sạc đầy tự ngắt đấy bạn nên bạn có lỡ để quên ... qua đêm ko sao 😃
@LIENHUONG Nói thế thì khác gì mua iphone ko cần sặc full mấy tiếng qua đêm 😁
Mua cục pin dự phòng của chỗ bán vs điều kiện là có giấy bảo hành có 15k thôi các bác 😆
huyenblade
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hướng dẫn hay và rất rất hữu ích! Nhưng mình ko biết sớm. Tuy nhiên con Nokia 5800 của mình hiện nay cứ sạc qua đêm suốt, nhìn cũng "hơi béo" rồi thế mà vẫn phục vụ mình suốt từ 8h sáng tới 4h chiều để mình wifi online fb, đọc báo, gọi điện, nhắn tin đủ cả 😃
Iphone mới cần sạc 3 lần 8 tiếng ko các bác

Gửi từ iPhone 5s của tôi sử dụng Tinhte app
@dangcaptinhte Mình thấy ko cần đâu bạn, bạn sạc tầm 2h30-3h - hiện phích cắm rồi để 1 lúc cho full hẳn là được 😃
ios7 ko có phích 😁

hỏng mua cục khác, không tránh được chai pin
- "Không để pin đã sạc đầy kết nối với bộ sạc, vì việc sạc quá mức có thể làm giảm tuổi thọ của pin"
(Theo tài liệu hướng dẫn sử dụng điện thoại Nokia (đi kèm khi mua) năm 2014)

-FAQ Apple:
"Question: Do I need to "prime" my iPod's battery by letting it charge for 24 hours before I use it the first time?
Answer: No. Just charge the battery until the indicator says the battery is full. " (support.apple.com/kb/ta26689#5)

- Theo một số tài liệu thì việc sạc 3 lần đầu tiên với mỗi lần sạc 8h (xả pin hoàn toàn trước khi sạc) chỉ đúng cho dòng pin cũ làm từ Nikel (Nickel-based batteries) còn với dòng pin mới hiện nay Lithium-ion thì không cần và không nên.

"Lithium-ion is a very clean system and does not need formatting when new, nor does it require the level of maintenance that nickel-based batteries do. The first charge is no different than the fifth or the 50th. Formatting makes little difference because the maximum capacity is available right from the beginning. Nor does a full discharge improve the capacity once faded. In most cases, a low capacity signals the end of life. A discharge/charge may be beneficial for calibrating a “smart” battery, but this service only addresses the digital part of the pack and does nothing to improve the electrochemical battery. Instructions to charge a new battery for eight hours are seen as “old school” from the nickel battery days."
(batteryuniversity.com/learn/article/how_to_prime_batteries)

Đọc thêm:
androidforums.com/htc-evo-3d/353088-li-ion-battery-charging-discussion.html
tomshardware.co.uk/laptops-lithium-ion-batteries,review-2393-6.html
electronics.howstuffworks.com/everyday-tech/lithium-ion-battery.htm

Vậy tóm lại là nên theo hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất.
@openSUSE 1. Hiện giờ ko cần thiết sạc 8h cho 3 lần đầu nữa đâu bạn 😃
2. Còn ko để pin đã sạc đầy vẫn tiếp xúc với bộ sạc là vì nhiều loại có chế độ đầy tự ngắt nhưng mà trong thời gian chờ máy bị hao pin, khi vẫn đang cắm sạc thì cứ hao pin nó lại sạc dồn đủ 100% thì ngưng - rồi hao, lại sạc ... lâu dần giảm chất lượng pin đó bạn ;)

Cho nên tùy loại, máy có HĐH thì cài phần mềm báo pin đầy, máy ko có HĐH hoặc có HĐH nhưng ko cài phần mềm báo pin thì ... hẹn giờ cho mỗi lần sạc như vậy để bạn tự rút ra - tránh việc ngủ quên rồi sạc qua đêm, 1 số máy nguồn yếu, sạc qua đêm có thể khiến máy ra đi 🆒
Tuc la lan 2 dung het den khi may tu tat roi sac ha cac ban
kimman1
TÍCH CỰC
10 năm
@xuanlinh232 chả cần, bạn thích sạc khi nào cũng dc, pin bây giờ nó cũng thành smart battery rồi
mình mới mua máy tính bảng asus ba lần đầu tiên mình đều dùng cạn pin đến lúc máy tự tắt rồi cắm xạc >8h. như vậy liệu có hại pin k?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019