Cùng gặp trợ lý ảo Project Louise - tiền thân của Cortana bây giờ

Blaze1st
11/7/2014 11:14Phản hồi: 26
Cùng gặp trợ lý ảo Project Louise - tiền thân của Cortana bây giờ
Screen Shot 2014-07-11 at 6.13.33 PM.png

Có thể nói Cortana - cô trợ lý ảo trên Windows Phone 8.1 - là thành quả của một quá trình dài nhiều năm nghiên cứu, phát triển và thử nghiệm của Microsoft, mà cụ thể hơn là bắt đầu vào năm 2010. Theo đó, khoảng 4 năm về trước, Microsoft đã đề ra một dự án gọi là "Project Louise", thực tế Louise là tên mã của một trợ lý ảo được kiểm thử trên các thiết bị mẫu Windows Phone lúc bấy giờ. Về cơ bản thì Louise có một vài chức năng không khác gì Cortana hiện nay như tìm kiếm địa điểm, tạo lịch, nhắc nhở,...chi tiết như thế nào thì các bạn có thể xem ở đoạn video dưới.

Được biết "Project Louise" do chính đội ngũ Microsoft Research chịu trách nhiệm phát triển, đặt dưới sự quản lý của Larry Heck - ông cũng chính là người đứng đằng sau những công nghệ nhận diện giọng nói của Microsoft Tellme (một dịch vụ trợ lý ảo xuất hiện từ thời Windows Mobile, và được đổi tên thành Speech khi lên Windows Phone 7.x). Đội ngũ của Heck đã có rất nhiều kế hoạch lớn như mang khả năng nhận diện giọng nói hay mang trợ lý ảo lên loạt sản phẩm Windows, Windows Phone hay Xbox của Microsoft. Tuy nhiên, dự định đó chỉ mới được hoàn thành 1/3 - mang Cortana lên WP8.1.

Có một chi tiết khá thú vị ở đoạn video dưới đó là Louise cũng xuất hiện trên máy tính chạy Windows, điều này có thể giúp chúng ta hy vọng về một ngày nào đó, Cortana cũng sẽ được mang lên Windows hay xa hơn nữa là Xbox.

26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

để có 1 chức năng mà nhiều bác bỏ qua ko dùng là cả hàng nhiều năm trời nghiên cứu của những tài năng bậc nhất thế giới
huuphuochg
ĐẠI BÀNG
10 năm
em cũng muốn dùng nhưng em nói mà nó không hiểu thì làm sao bây chừ??
@huuphuochg thì bác cứ tập đi khi nào nói nó hiểu là thành công cực lớn.
sv ra trường nhất là những sv kinh tế mà yếu tiếng anh ra trường nó chả coi ra gì cả. Làm cả đời cũng lè tè 4,5 tr
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Khi nào cotana thành cô giáo thì mình dùng 😃
mtri69
TÍCH CỰC
10 năm
tui kg học tiếng anh mà tui chờ MICROSOFT dạy CORTANA học tiếng Việt.
@mtri69 Ấu trĩ...
mtri69
TÍCH CỰC
10 năm
@truongyounguno lớn tuổi rồi mà phải học tiếng anh để sử dụng một phần nhỏ trong đt hả cu.????
hoatongoc
TÍCH CỰC
10 năm
@mtri69 Chờ người khác thay đổi trong khi ngại thay đổi mình :v
@mtri69 Xung quanh bác còn nhiều thứ bằng tiếng Anh lắm 😁 học không thừa đâu
nhờ cortana , màk sau hum bán kết vừa ui mình kiếm đc s4 😁 vui quá trời lun !!!! TX
WC chính là nơi để cho cô ta nà tỏa sáng chứ ko phải là mẹc si hay chj 7 .
Có hỗ trợ tiếng nhật không nhĩ... tiếng anh phát âm ko đc... nói tiếng nhật chắc nó hiểu......
minoru1991
ĐẠI BÀNG
10 năm
http://news.zing.vn/Tai-sao-Nokia-Lumia-1520-la-smartphone-tot-nhat-VN-thang-6-post435406.html#category19
Klq nhưng xem trong clip này thấy 2 thứ:
-Bác @cuhiep
-Màn hình em lumia 1520 đẹp thế 😁
Mấy cái này chỉ dành cho những người giỏi english thoai :v Không biết cái gì thì dùng quái gì ???
Xel Naga
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chắc là Microsoft sẽ cập nhật tiếng Việt cho Cortana thôi. Nhưng sẽ mất hơi nhiều thời gian đấy.
bbbooo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chờ Mic up tiếng việt cho Cortana . " ê mày, thức tao dậy lúc 6h sáng mai nha mày " =]]]]
minoan
CAO CẤP
10 năm
Mình nghĩ Windowphone sẽ trụ được 2 đến 3 năm nữa nếu cứ cái đà này😔
Vampire_Pro
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mới được 1/3 thôi sao 😁, Cortana sẽ còn ntn nếu max level nhỉ...
Thời buổi hội nhập, quốc tế hóa, học ngoại ngữ chỉ có ích, không thừa tí nào, huống hồ học nói thì luyẹn khoảng 1 tháng là đã ổn lắm rùi :D. Đâu đơn giản là chỉ dùng để sử dụng chức năng trên đt, trong cuộc sống rất nhiều trường hợp cần dùng tới đấy
Ông đó nói bác ấu trĩ là đúng rồi cãi cọ gì.
Đọc nhận xét rất đúng về bác của một bạn ở dưới.
PalPalm
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác lớn tuổi đó nói đúng đó. Các bạn trẻ chỉ mới nhận thức được khả năng làm vệ tinh xoay xung quanh một hành tinh khác (tự hào là movative). Tụi Trung quốc nó nói 1.2 tỷ tụi tao nói tiếng Hoa, có 750 triệu thằng biết nói tiếng Anh sao kg bắt 750 thằng kia nói tiếng Hoa đi. Kết quả là windows hay android phải có tiếng Hoa. Ví dụ nữa la bột giặt Omo mà in toàn tiếng Anh thì ma nó mua, nên nhãn sử dụng toàn tiếng Việt. Thay vì đi học Tiếng Anh thì sao mình kg nghĩ bắt nó hiểu tiếng Việt.
Bắt nó làm vệ tinh chứ sao cứ cố học để quay cuồng xung quanh nó.
Vampire_Pro
ĐẠI BÀNG
10 năm
@PalPalm Thị phần ở Trung Quốc rất lớn, hàng tỉ người dùng ở đó, xin hỏi bạn là nếu bạn đánh hơi thấy 1 thị trường béo bở như vậy bạn có hỗ trợ ngôn ngữ ngay lập tức không. Người ta làm sản phẩm thì phải phục vụ cho số đông trước, VN có một nhúm người, nó sẽ hỗ trợ sau chứ sao. Còn việc học ngoại ngữ không hề thừa, nếu đất nước nào dân cũng nghĩ như bạn thì còn gì là hội nhập nữa, bạn đi làm việc với đỗi tác nước ngoài cũng bắt người ta phải học Tiếng Việt mới làm việc chắc
@PalPalm Lý sự cùn của những người ngại thayw đổi và kém khả năng học hỏi. Đưa ra ví dụ mà cũng chỉ hiểu được một mặt của vấn đề.
PalPalm
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thưa bác em không phải chó nên em không biết đánh hơi. Một nhúm người Việt bác nói là 90 triệu đấy ạ. Đối tác của em vào Việt nam làm ăn với em phải bưng Luật sư Việt và phiên dịch Việt vào. Brokers không đủ tiền thuê Luật sư với phiên dịch, vui thì tiếp.. buồn em đuổi về. Theo em đấy là lợi thế sân nhà. Sang sân khách thì em lại phả bưng bậu sậu của em đi, nói tiếng nước nó.
Nguyên tắc của bác thì bác giữ, của em thì em xài.
Chả viẹc gì phải tranh luận cho mệt.
Chúc bác cuối tuần vui vẻ.
Vampire_Pro
ĐẠI BÀNG
10 năm
@PalPalm Bác so 90tr vs hơn 1 tỉ người có thấy khập khiễng không? Việc 2 bên làm việc với nhau phải qua phiên dịch có cần thiết không khi nó khá phiền toái. Vậy thì việc tất cả cùng nói 1 ngôn ngữ chung có làm công việc dễ dàng hơn không? Mình có cái giá của mình, người ta cần thì người ta phải theo,ok, nhưng đề cao mình quá thì người ta cũng chạy
mấy bạn này lạ, ng ta ko muốn học tiếng Anh thì kệ ng ta, sao cứ phải nặng lời với nhau thế, để giúp ng ta hay để chứng tỏ bản thân?
Như cách a Duy Luân nói tui rất đồng tình, chỉ là khuyên thôi chứ ko mai mỉa, xỉa xối
đọc được bài này mở lumia lên nói thử mà chỉ mở được message, viber, google mail, với 1 vài cái khác, còn lại nó k hiểu 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019