Cuộc thi CNTT Thách Thức 2014 của ĐH KHTN chính thức kết thúc, [HNH] VS giải Nhất

cuLong
21/4/2014 2:54Phản hồi: 34
Cuộc thi CNTT Thách Thức 2014 của ĐH KHTN chính thức kết thúc, [HNH] VS giải Nhất

Như vậy là cuộc thi Thách Thức 2014 do Khoa Công nghệ thông tin - trường Đại học Khoa học Tự nhiên TP HCM tổ chức đã chính thức khép lại vào ngày 20/4 vừa qua. Thách Thức 2014 bắt đầu được khởi động từ ngày 3/3, trải qua 5 mốc thời gian chính và vòng thi Chung kết đã được tổ chức trưa Chủ nhật 20/4/2014. Trong hôm đó, 3 đội là [HNH] Orange, [HNH] VS và SHINE đã cùng thi đấu để giành giải nhất, kết quả chung cuộc là [HNH] VS chiến thắng, SHINE hạng nhì và [HNH] Orange hạng 3.

Thách Thức là cuộc thi học thuật có tính truyền thống của khoa CNTT, trường ĐH KHTN TP HCM, đã được tổ chức 13 năm và 2014 là lần thứ 14 của họ. Với bề dày kinh nghiệm đó, Thách Thức hiện nay đã là một cuộc thi có tiếng vang trong giới sinh viên yêu thích ngành Công nghệ thông tin. Đặc biệt hơn nữa thì cuộc thi không chỉ dành riêng cho sinh viên ĐH KHTN mà tất cả các bạn sinh viên trường khác đều có thể đăng kí tham gia, theo hình thức đội nhóm, mỗi đội có 5 thành viên.

Thách Thức 2014 thu hút hơn 700 sinh viên cả nước đăng kí tham gia, với khoảng 141 đội được thành lập. Sau vòng loại, 27 đội được chọn vào vòng trong, và buổi Bán kết với 9 đội đã được tổ chức ngày 12/4 vừa qua. Vòng chung kết được bắt đầu từ 14h trưa Chủ nhật 20/4 và kết thúc khoảng 20h tối cùng ngày.

Buổi thi Chung kết gồm 5 phần thi khác nhau, ví dụ phần đầu tiên có tên là "Giải mã từ khóa", Ban tổ chức sẽ ra 10 từ khóa tiếng Anh và mỗi đội có 120s để giải mã các câu hỏi. Phần thi tiếp theo có tên là "Lập trình tiếp sức", BTC sẽ cho mỗi đội 10 phút để giải mã một đề toán bằng cách lập trình. Các phần thi còn lại là "Nối mạng toàn cầu", "Ai thông minh hơn" và "Đối đầu trực tiếp".

thach-thuc2014 (4).jpg

Tỉ số chung cuộc trong Vòng chung kết là đội [HNH] VS ghi được 350 điểm, giành giải Nhất. Đội SHINE ghi được 303 điểm, giành giải Nhì; [HNH] Orange ghi được 160 điểm, đoạt giải Ba.

34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đội vô địch thuộc trường nào vậy mọi người?
@Nguyễn ThanHùng Cả 3 đội vô chung kết đều là sinh viên ĐH KHTN.
verybeo
TÍCH CỰC
10 năm
hnh là hồ ngọc hà ah @@
Con gái mấy khối này sao ko xinh nhỉ ?, ko lẽ đầu óc thông minh thì ko thể xinh 😆
lethangsg
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Bùi Đức Nguyên Xin lỗi bạn chứ mình đã từng được học với giảng viên cntt là nữ, về trình thì đã từng tham gia biên soạn nhiều bộ giáo trình cntt nổi tiếng, mà phải nói là cực xinh nhé. Bạn nào học bên khtn chắc là biết cô.
kutamitsu
TÍCH CỰC
10 năm
@Tìm lại xinh nó hay đi kèm với linh tinh nên đa số là không thông minh ^^
@Tìm lại Con gái khối này 100 em có 1 em xinh mà em xinh thì chảnh lắm (vì nghĩ mình xinh và thông minh ) . Nên cũng chả ham gì mấy em cùng ngành ( đừng ném gạch nhé ) . 6 năm ra trường rồi , chưa bước chân lại về trường nữa , giờ đọc bài này dịp nào ghé trước trường ăn kem 😃 ...
Bạn nữ trong hình học lớp Cử Nhân Tài Năng, 3 năm liên tục nằm trong bảng vàng thành tích (Top 5 điểm cao nhất khoa) . Không phải học được, mà gọi là siêu nhân mới đúng 😃
Trường mình đấy!^^
Đội hình chung kết năm nay rất khủng.
[HNH] VS: Có 2 cu thi ACM-ICPC quốc gia, 1 sinh viên 5 tốt cấp trung ương 2 năm liền. Một cu chuyên về máy học và mã hóa, data mining.
Shine: Đội hình lập trình rất mạnh khi các thành viên đều lại đại diện thi ACM-ICPC quốc gia và quốc tế, Olympic Tin học.
[HNH] Orange: Khá là nổi trong khoa vì thành viên toàn nằm trong bảng vàng thành tích và điểm top10 của khoa.
@@

Sent from my R827 using Tinhte.vn mobile app
không thấy mấy cóc siêu nhân FPT nhà mình nhỉ, hix, hay cuộc thi này không đủ lớn đây, 1 sự buồn và có thể là nhàm vì có tới 3 độ đoạt giải cao nhất đều là của trường tổ chức
@0973281113 Xin lỗi cái FPT của bạn nhá ! Đừng ảo tưởng nhá bạn.
kyorion
ĐẠI BÀNG
10 năm
@0973281113 ảo tưởng sức mạnh
Mấy đội bên CNTT, UIT, BK bị loại rồi thì bảo sao vào chung kết.
Thực ra cũng khó trách các trường khác không đua đc vô chung kết, bởi có 1 số phần thi yêu cầu phải train trước rất lâu.
Ví dụ như trò lập trình, mỗi ngưòi thay phiên nhau code 1 bài toán trong 1p30 (hết 1p30s người khác lên viết tiếp). Cái này yêu cầu tính đồng độ, yêu cầu về lập trình nhóm, thuật toán ... rất cao. Và thường thì phải có 1 người code chính, tức trong 1 phút đã code xong phần chính của bài toán (1 người khai báo in/out, 1 người test và 1 người hoàn thiện bài). Mà trong 3 team này toàn là các thánh thi ACM-ICPC cấp quốc gia và quốc tế, đủ hiểu rồi 😃
Trò truyền tin yêu cầu khả năng học thuộc bộ ASCII theo kiểu nhị phân và truyền xuống dưới bằng cử động cũng bằng bộ nhị phân. Muốn thắng trò này phải train khá lâu. Ngoài ra phải có khả năng XOR binary cực nhanh vì ở đây có 2 lần encode dữ liệu.
Và 3 đội này, thì cả 2 đội đã cày đc 3 năm, 1 đội cày 2 năm.
nhatminh01
ĐẠI BÀNG
10 năm
@0973281113 : có trường của FPT tham gia đó bạn. Năm nào trường mình cũng có PR cuộc thi này đến trường FPT, nhưng chắc do chưa quen format nên thường các bạn không qua được vòng sơ loại, vì vòng này tuy thi cá nhân nhưng lại tính điểm đồng đội, nên các bạn cần có năng lực tốt ngang nhau 😃

Năm ngoái có 3 đội của ĐH Bách Khoa vào được vòng loại nhưng cũng không vào được đến Bán kết. Mỗi đội của trường mình khi tham gia đều lập team và train khá lâu, khoảng 2-3 tuần gì đó mới nhuân nhuyễn kiến thức cơ bản cho vòng sơ loại, và cho các trò chơi sau của vòng loại nữa 😃

Động viên các bạn trường bạn thi nữa đi, biết đâu năm sau tập luyện nhiều thì sẽ đạt giair đấy 😃
nhatminh01
ĐẠI BÀNG
10 năm
@atkhanh Đừng nói vậy bạn :3 Gái Bách Khoa cũng không thiếu người đẹp đâu 😆
atkhanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhatminh01 Không phải không có, chỉ là mật độ hơi thấp 😁
buồn nhỉ, hiếm thấy cuộc thi CNTT nào trong và ngoài nước mà không nhắc tới FPT, hjx, sang năm mình mò mẫm nghịch tý đê 😃
echconlun
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cách nghĩ của bạn quá cạn. Làm đc gì với ngành CNTT trừ việc mua mấy cái linh kiện giá rẻ rồi gian lận buôn bán kiếm lời.
Nếu bạn làm trong lĩnh vực CN phần mềm thì mình nghĩ bạn chỉ biết cài đặt và nhìn ngắm và "hello world".
raizo000
ĐẠI BÀNG
10 năm
@echconlun ý bạn nói bạn kia sao mình chưa rõ lắm
echconlun
ĐẠI BÀNG
10 năm
@raizo000 Là nói ông Bùi Đức Nguyên đó
KHTN vẫn giỏi như ngày nào nhỉ. Mà con gái KHTN nhiều em cũng xinh lắm chứ nhưng khoa CNTT thì hơi hiếm và quý.
Mình thấy các bạn sinh viên trong Sài Gòn rất giỏi thực tế, ngoài miền bắc thì giỏi lý thuyết hơn 😃
vdihu
TÍCH CỰC
10 năm
Trường mình kìa :3
Khoa CNTT được lên Tinh tế thích quá he. Khoa Toán của mình cũng đang có giải ĐI TÌM LỜI GIẢI mà hok thấy được PR 😁
@cang_virus2204 Team mình vô chung kết Đi Tìm Lời Giải nè, hẹn gặp bạn ở trận chung kết. 😃
Thực ra mình là member của [HNH] VS, nhưng do trong thời gian diễn ra vòng loại thì mình lại đi thực tập ở nước ngoài, nên lúc về đành đá sân qua bên toán tin với AFS :D
@dangkhoasdc Chúc mừng bạn ^^, xưa h ít dân khoa khác vào trận chung kết của AFS, nên có một đội vào chung kết là hay lắm. Chúc bạn chiến thắng ha :D
hay the nhi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019