Cứu LG OPTIMUS G (F180, E975...) brick mất nguồn khi uprom

builam
24/2/2014 1:21Phản hồi: 13
mình có đọc qua bài viết http://www.tinhte.vn/threads/cuu-lg-optimus-3d-va-lg-prada-brick-khi-uprom-hoac-ha-cap.1780343/ của bạn @gunnerlove9x nhưng đối với con F180, E975... không cần phải phức tạp thế mà cũng không thể làm như thế vì nó là pin liền!

Với những máy mua chính hãng, thì nên ra ngoài hãng nói rõ bệnh người ta nói người ta thao tác chút là xong, nếu ở nhà thì bạn có thể tự làm được.

Khi úp rom, nhất là Rom Miui v5 http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2587136 thì khả năng bị brick là rất cao, máy khởi động vào, sau đó báo lỗi, sụt nguồn, cắm xạc vào máy nóng ra, sau đó rồi mất luôn cả nguồn xạc, đèn nguồn nhấp nháy liên tục, dù pin của bạn đang còn nhiều vẫn không thể nào khởi động lên được, không thể về bootloader, hay về chế độ download mode. Dùng mọi cách đều không thể thực hiện để cưu rom, lên các diễn đàn hỏi thì có người bảo lỗi phần cứng và đã đi thay pin hết 450k, có người ra tiệm bị chém mất 300k là ít!

Cứu máy bị brick thực sự đơn giản hơn mọi người nghĩ, các bạn có thể dễ dàng làm được nhưng có điều máy có bảo hành thì nên ra care để được hỗ trợ tốt nhất! Với máy các bạn dám vọc thì làm như sau!

1. Bấm giữ phím nguồn đến lúc máy tắt hẳn, cắm cáp usb vào máy tính bảo biểu tượng xạc sau đó mât luôn và đèn báo nguồn nhấp nháy đỏ, bạn kệ nó rút ra cắm xạc khoảng 10-15 phút, căm để đảm bảo nguồn ở pin có dù đang bị brick.

2. Lấy tuvit lục giác hoa mai nhỏ mở 2 ốc ở đít máy gần nơi cắm xạc pin. thảo vỏ máy nhẹ nhàng tránh bị xước, lần đầu tiên bạn tháo sẽ thấy khó khăn, đừng lo, hãy kiếm 1 con dao rọc giấy, tách nhẹ ở đít trước, sau đó tách ở 2 bên, vì máy có các khớp gim.

3. Tháo vỏ ra thấy pin không bị hàn liền mà được cố định bằng nẹp ốc, các bạn dùng tuvit mở cái nẹp đó ra, tháo pin, để 1 lúc rồi lắp vào.

4. sau khi lắp pin vào kiểm tra lại có nhận xạc không, thường thì nhận luôn, kho đó các bạn lắp vỏ, cắm sạc, để pin hơn 50% và úp lại rom stock!

vậy là bạn có thể cưu máy bị brick trong vòng 30 phút tiết kiệm được tiền và có cơ hội vọc máy!
nguồn http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2039707
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

e mới bị brick con f180 . vẫn lên nguồn nhưg không tắt nguồn đi thì hao pin khủng khiếp . giờ e nó mất imei wifi sóng không dùng được nữa , bác phán xem có cứu được không ạ
Các bác chẳng hiểu gì brick cả. Cách của bác chủ là solfbrick. Chứ hardbrick mà ko câu dây đồng thì có cứu vào mắt

Sent from my IM-A870L using Tinhte.vn mobile app
@phungquyph3 máy e vẫn lên nguồn , chỉ là dùng nhah hết pin hơn bình thường , ko up rom stock đk , kết nối với pc không nhận driver vậy là bị sao ạ
Bác ơt hn thì mai cafe em làm choa

Sent from my IM-A870L using Tinhte.vn mobile app
@phungquyph3 e hp mới đau @@!😔
khi bị brick thật sự máy sẽ không lên gì,cắm sạc vào có thể đèn led nhấp nháy...biện pháp tốt nhất là repair boot thôi,cách của chủ threat thì mình chưa thử,nhưng nếu bị brick thực sự mà làm theo cách của bạn ấy thì...ngồi mà chờ thôi.
nam470
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy mình giờ sạc ko đủ, cắm thì ko vô để update được, giờ muốn ngắt pin thì sao nhỉ? Chỉ cần tháo nắp, tháo 2 con vít phía trên cục pin là có thể tạm ngắt pin được à? Hay là phải tháo cả toàn bộ mới tháo đuợc pin hả thớt?
nam470
ĐẠI BÀNG
10 năm
Để ngày mai mình lấy sợi cable Factory cable đã dùng để cứu em Motorola XT910 thử dùng cho em LG f180 này xem sao, ko biết có được ko nữa
nam470
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hề hề, vui quá. Nghĩ mãi cuối cùng dùng sợi cáp Factory cable để KDZ. Nếu mà ko được nữa thì phải tháo máy để ngắt pin, Và .... hehe cuối cùng em nó cũng thành công
nseri_n95
TÍCH CỰC
10 năm
Cái này là treo bootloader thôi, ko phải brick, tháo pin để nó ngắt boot rồi flash, hoặc cứ để nó cạn kiệt pin rồi cắm nạp vào lên pin rồi flash. Trường hợp này ngày trk gặp nhiều ở xperia ion, có bác còn mách mẹo cho máy vào túi nilon, bỏ vào ngăn đá cho nhanh hết pin 😆)))
Con Ion mình còn cứu đc theo cách là đợi kiệt pin rồi cắm flashtool...chứ con G này thì chịu

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Mọi người ơi. cho mình hỏi,mình dùng đt Lg g. F180k, k biết có nghịch linh tih j không mà bây h nhấn giữ nút nguồn 1 lúc mà k tât máy được.Mong mn chỉ cách sửa với ạ
Tks all!. 😔(
Cứu đk 1em

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019