Cyanogen hoạt động như một công ty, muốn đưa CyanogenMod thành nền tảng smartphone lớn thứ 3

Duy Luân
18/9/2013 16:8Phản hồi: 157
Cyanogen hoạt động như một công ty, muốn đưa CyanogenMod thành nền tảng smartphone lớn thứ 3

Trong những tháng gần đây nhóm lập trình viên CyanogenMod liên tục đưa ra nhiều thay đổi cho bản ROM của mình, từ việc cập nhật giao diện cho đến bổ sung tính năng mới. Giờ đây chúng ta đã biết lý do của động thái này, đó là vì CyanogenMod đã hoạt động như một công ty kể từ tháng 4 vừa rồi. Công ty Cyanogen được dẫn dắt bởi Kirt McMaster, người sáng lập ra thương hiệu mạng viễn thông Boost Mobile ở Mỹ và Úc. Một số lập trình viên kì cựu của nhóm giờ đây đã trở thành nhân viên toàn thời gian, chẳng hạn như Steve Kondik (giữ chức giám đốc công nghệ), Koushik Dutta (chủ tịch mảng kĩ thuật).

Từ giờ trở đi, Cyanogen sẽ tập trung vào việc cải tiến trải nghiệm mà bản ROM của công ty có thể mang lại. Họ sẽ phát triển nên những tính năng mà người dùng thật sự cần, loại bỏ app rác, cập nhật hệ điều hành trong thời gian ngắn và "đến với mọi người". Bước đi kế tiếp sẽ là ra mắt một phần mềm giúp đơn giản hóa việc cài đặt vốn đang rất "kinh khủng" của các bản ROM CM. Kondik nói rằng app này sẽ có mặt trên Google Play Store trong vòng vài tuần tới. Ở thời điểm ban đầu, app sẽ hỗ trợ cho một số thiết bị dễ cài ROM tùy biến như Nexus, một số máy Samsung, HTC. Sau này công ty sẽ cố gắng hỗ trợ thêm nhiều máy nhất có thể.

Cyanogen không tiết lộ nhiều về những kế hoạch dài hạn của mình, họ chỉ nói rằng chúng ta có thể kì vọng những tính năng giúp tùy biến máy sẽ xuất hiện nhiều hơn. Công cụ quản lí tài khoản và thiết bị CyanogenMod mới ra mắt gần đây cũng là một nỗ lực để chuẩn bị cho việc có mặt trên nhiều thiết bị di động hơn.

Hiện công ty không có kế hoạch tính phí người dùng nên chúng ta vẫn có thể thoải mái tải và trải nghiệm ROM CyanogenMod như từ trước tới nay. Công ty cũng đang hợp tác với một đối tác phần cứng bí mật để nghiên cứu về khả năng kinh doanh một thiết bị chạy ROM CM ngay từ khi mới ra khỏi nhà máy sản xuất. Cyanogen cũng đồng thời tìm hiểu thêm các mô hình kinh doanh khác phù hợp với mình.

Mục tiêu cuối cùng mà Cyanogen muốn nhắm tới đó là việc giải phóng người dùng khỏi sự lệ thuộc vào các công ty lớn. Tất nhiên họ không có ý định chia tay với Google, nhưng bản thân nhóm Cyanogen cũng không phải là fan của Android vì họ rất ghét các phần mềm rác, tính bảo mật không cao và thời gian cập nhật OS mới quá chậm. Cyanogen hi vọng CyanogenMod có thể trở thành nền tảng di động lớn thứ 3 trên thị trường smartphone, đủ sức cạnh tranh trực tiếp với Google, Apple, Microsoft. Tham vọng này tuy lớn nhưng vẫn có khả năng trở thành hiện thực. Chúng ta hãy chờ xem sao.

Ảnh chụp công cụ giúp cài ROM CyanogenMod

Đội ngũ nhân viên của công ty Cyanogen

Nguồn: Cyanogen
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Negou Synn
ĐẠI BÀNG
11 năm
mod từ android ra thì sao thành hdh riêng được @@
@mr.lam84 mod nói ngược cmnr: Ko có ý định chia tay Android,Nhưng CM không phải fan google thì đúng hơn
Nói chung cũng phải đợi google tung ra bản mới rồi mở mã nguồn khi đó CM mới làm gì thì làm
@mr.lam84 HEHE. Thế mới có câu "Đừng nhìn mặt mà bắt hình dong" mà bác

Sent from my Nexus 7 using Tapatalk 4
@Negou Synn Như ROM Xiao, MIUI chạy trên đtXiao của tafu khựa đó 😁 Nó cũng đc coi là ROM riêng, mặc dù based từ mã nguồn Android
insulin18k
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Negou Synn Em cũng nghĩ như bác.

Sent from my Nexus 4 using Tapatalk 4
Bonjours
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đội hình các bác công ty CM nhìn hổ báo thế, không thấy giống nhân viên IT bình thường. Đi ngoài đường tưởng giang hồ cũng nên :p Nhưng công nhận mấy bác này có chuyên môn giỏi và rất sáng tạo 🆒
@Bonjours Hình như toàn là hacker ko đó!!!
@Bonjours có một cô gái xinh quá chứ bộ. nhìn chảy nước bọt
@Bonjours
fangy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Với mình thì 1 là dùng rom stock , nếu có dùng rom cook thì chỉ dùng rom CM
Giống MIUI của Xiaomi, Xiaomi bây giờ cũng là một công ty dịch vụ và sản xuất hàng công nghệ với giá trị công ty cả chục tỷ USD rồi
mobile123
TÍCH CỰC
11 năm
rom cm loại bỏ nhiều rác nên dùng nhanh.nhưng cài vài hôm thì lại về rom gốc hoặc mod lại dựa trên rom gốc thôi
CM mang android mới nhất đến nhiều thiết bị cũ k đc hỗ trợ nhưng nó k ổn định chút nào, thà xài Rom gốc 4.0 còn hơn lên 4.3 lâu lâu lại bị lỗi này lỗi kia, để dành test tính năng mới và lâu lâu đổi gió chút thì đc
@langthang_demsaigon Bác gặp lỗi j ạ? 😃

Sent from my S22 using Tapatalk 4
@muitenphale
Mỗi khi em vuốt cái Notification bar xuống, có cái nút chuyển ngay góc trên, bên phải, nút ngày chuyển giữa thông báo và cài đặt nhanh (wifi bluetooth....) nút này đôi lúc biến mất, hoặc lệch hẳn ra ngoài, hiện 1 nửa nút, hoặc hiện 1 góc rất nhỏ, không ấn được, cũng không chụp hình được, vì vuốt cái này xuống, chụp hình nó lại tự cuộn lên.
@langthang_demsaigon có lẽ do dòng ngày tháng quá dài. bác hãy thử chuyển ngôn ngữ về tiếng anh xem sao nhé :p
@muitenphale Em đang xài tiếng Anh bác ạ, mà cái này lúc bị lúc không bác ạ, lúc mới rề bốt máy mở lên thì không bị, nhưng mà vuốt lên vuốt xuống vài lần là bị 😔
nhờ cái này mà p1000 cổ chip đơn nhân chay 4.3 ngon lành, trong nhiều máy 4 nhân chui chết 4.0 , 4.1
CBDancer
TÍCH CỰC
11 năm
@winmac113 Em có con Evo 4G từ năm 2010 512MB Ram mà vẫn lên đc 4.2.2 😁
Nhưng ko phải bản chính thức mà là đứa khác sửa lại, bản chính thức của Cyanogen cho con này vẫn chỉ là CM7 😔
ManU4ever
TÍCH CỰC
11 năm
công việc của con chó trog nhóm là việc j vậy 😁
@ManU4ever là để cắn mấy thằng chê rom này và cắn mấy thằng hỏi linh tinh như bạn:eek:
@ManU4ever giữ nhà 😆
tekpal
TÍCH CỰC
11 năm
@ManU4ever Sủa đó bạn :D
@ManU4ever con chó đó làm security đó bạn
taolao100
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mấy bác đó chuẩn bị cating flim gì hay sao ý...
Đang ở 4.3 nếu theo hàng công ty thì nó vẫn ở 2.3 rồi
Ủng hộ 3 chân 😁
minhdungbka
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chú râu xồm - đeo google glass : chắc là leader?!
The_gioi_so
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có gái nữa kìa
CM thực chất vẫn là 1 dạng của ASOP thôi . Làm sao mà thoát khỏi "tầm kiểm soát" với Google dc ?!?!
Mình vừa mới update bản Stable Android 4.2.2 xong thì Google Play bị lỗi ko vào đc -_- Bác nào dùng ROM này biết cách trị chỉ giúp với T___T
vutoannd
ĐẠI BÀNG
11 năm
@X-Metal 4.2.2 thì bạn vào goo.im vào mục gapps down bản ngày 12/8/2013 nhé.
Gapps cho mỗi bản Android khác nhau bạn lựa chọn đúng với phiên bản mình dùng là ok.
Nokia6686
TÍCH CỰC
11 năm
@X-Metal Mình nghĩ là bạn flash file Google Apps không đúng bản dành cho 4.2.2 . Bạn chỉ cần cài lại đúng bản Google Apps là xong.

ROM của CyanogenMod thật sự rất tốt. Con Tab P7510 cùi nhà mình dừng ở 4.0, nay được up lên 4.3 luôn, pin dùng trâu mà cũng mượt hơn rom gốc. Rất thích!
@X-Metal down nay ve cài:
http://goo.im/gapps
minhnt.hut
ĐẠI BÀNG
11 năm
@X-Metal Bác phải wipe cache +david cache trước rồi mới cài ROM mới với google apps đi kèm vào
Đội ngũ nhân viên công ty có 13 người và 1 con chó
@tú tầu
xếp hàng ở Mỹ hay ở các nước phương tây phát triển

trẻ em, phụ nữ > động vật gần gũi con người > đàn ông :|
@fcbkataly56
hạng hay hàng ? Hàng thì ai tới trước đứng trước ko có vụ ưu tiên ở đây ( trừ VIP)
@fcbkataly56 rất rất ủng hộ hình ảnh và những gì CyanogenMod đã làm dc!
@các bạn đang có tư tưởng khinh rẻ đàn ông
trẻ em, phụ nữ > động vật gần gũi con người > đàn ông đây cũng là thứ tự của Cái Chết đến với con người, khi có thiên tai địch họa xảy ra! thực tế chứng minh điều đó.
"điều này làm ta nhớ tới Jack trong Titanic"
long_101176
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tú tầu CM NÓI VỚI MÌNHwng 13 là con số sấu +con chó nữa để thành 14
@fcbkataly56 ko biết phương tây của bạn ở đâu chứ ở mỹ trong nhiều lĩnh vực (lĩnh vực cả 2 giới đều làm ngang nhau) đàn ông được ưu tiên hơn đấy. ví dụ như 1 nam giáo sư có diện tích phòng thí nghiệm lớn gấp đôi nữ. thượng viện hạ viện mỹ dàn ông nhiều hơn,....
wintersky
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao có cái hình Iphone ở đây nhỉ😁
Có vẻ khả quan vì vấn đề là họ đã nhìn nhận ra được ưu khuyết điểm của từng hệ điều hành nên cách làm của họ chắc chắn sẽ là những động thái rất tích cực đối với người dùng, hoan nghênh tinh thần của họ trước cái đã còn kết quả thế nào thì thời gian sẽ là câu trả lời thực tế và chính xác nhất.
@fanyingni
Thấy bạn cm nhiều nhưng toàn cm lung tung ( sorry nói thẳng ) .

Cm, PA , AOKP , Carbon và Liquidsmooth.... đều là những nhóm Dev lớn có số .

Bản thân các nhóm này chỉ tập chung đúng vào source gốc từ stock của android mà thôi bạn à.

Cơ bản nếu google độc quyền android và không còn cung cấp source cho dev nữa thì Cm hay các nhóm khác rất có thể tan đàn xẻ nghé .
@trungakira k cung cấp nữa thì tự google biến android thành HĐH đóng....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019