Đã có thể định vị GPS cho iPhone 3G

blackwhite
7/2/2009 3:1Phản hồi: 36
Đã có thể định vị GPS cho iPhone 3G
khi fw 2.2.1 phát hành mình đã up lên ngay
vì dùng 3G phiên bản quốc tế

mình đã test và đến nay đã thành công với với định vị GPS cho 3G (fw 2.2.1)
dù ở VN chưa có mạng 3G nhưng chúng ta vẫn có thể làm được điều này !
thực ra 3G chỉ là để cung cấp dữ liệu băng thông rộng , còn việc định vị bạn đang ở đâu cái đó là nhiệm vụ của GPS, nó được tính toán bởi mạng di động của bạn để xác định bạn đang ở đâu.

GPS software cũng là điều mà iPhone còn thiếu. Mà trong khi các lái xe hiện giờ ở nc ngoài hầu như ai cũng có GPS. Tác dụng thì ai cũng biết là gì rồi. Còn tác hại thì chỉ có con trai bj ảnh hưởng lớn thôi. Đố biết tác hại gì

Có lẽ Apple muốn để dành thị trường này cho các nhà phát triển phần mềm. Mừ mãi đến giờ chẳng thấy TomTom phát triển gì cả.
Trước tiên xin nói qua về công nghệ A-GPS mà Apple dùng cho iPhone 3G
Assisted Global Positioning System (A-GPS) là phương pháp kết hợp với sự giúp đỡ của mạng di động (2G, 3G) thậm chí là cả W-LAN để nhanh chóng xác đjnh vị trí hiện tại và tìm đường.
Người ta khen ngợi công nghệ này giúp tránh đc những bất lợi của GPS thông thường hồi xưa (như là thời gian xác đjnh vi trí lâu, nhất là sau 1 thời gian không sử dụng, rồi tốn điện, bị hạn chế khi ở trong thành phố, hoặc ở trong phòng)

Nhưng mình thấy A-GPS có cái bất lợi rất lớn là nó phụ thuộc vào mạng di động, tuy không phải tải một đống dữ liệu bản đồ lên máy, nhưng lúc nào iPhone cũng phải online, vì dữ liệu bản đồ đc load từ Google. Trong trường hợp đi xa, ra nc ngoài, online như thế, hóa đơn tiền điện thoại làm bạn đau tim chết luôn.

Và bây giờ xin giới thiệu qua về xGPS, miễn phí và theo đánh giá khi sử dụng thử là khá hay.

Điều kiện: iPhone 3G đc jailbreak với cydia sẵn sàng. Wlan on hoặc 3G DataService on.

Cài đặt:

1. Bật Cydia và chọn Menu Manage.
  2. Phía trên bên phải bấm vào nút Edit và chọn Add. Viết http://cydia.xwaves.net vào đó và Add source.
  3. Bấm Search và tìm xGPS để cài đặt.
  4. Cài xong, thoát Cydia và bật xGPS lên.
Lựa chọn GPS-Modul:

Quảng cáo

1. Phía dưới bên phải có biểu tương Setting. Bạn hay vào đấy.
  2. Chọn mục GPS ở phía dưới.
  3. Ở đó hãy chọn iPhone 3G GPS.
Tải bản đồ về:

1. Vào Settings.
  2. Chọn mục Maps > Maps Manager.
  3. Ở đó bạn có thể chọn khu vực mà bạn muốn download dữ liệu bản đồ xuống, bằng cách dùng 2 ngón tay để khoanh vùng.

Screenshots:

Nhược điểm: của cả 2 Ứng dụng Maps và xGPS đó là đều chưa có hướng dẫn bằng Voice. Nhưng cũng có cái hay là nhiều khi hướng dẫn bằng voice nhức đầu lắm. Hãy để nàng xinh đẹp với giọng nói ngọt ngào nào đó ngồi cạnh bạn Chắc chắn bạn sẽ đến đích nhanh hơn

Quảng cáo

Ai dùng rồi thì viết Review vào đây nhé. Topic này sẽ dành cho các phần mềm GPS trên iPhone.
.
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hieudd
TÍCH CỰC
15 năm
hay thế này mà ko ai hưởng ứng sao?
tiếc là mình dùng 2G hjx hjx, ko thôi là phập rồi
vplam
ĐẠI BÀNG
15 năm
cả hồ chí minh và hà nội đều được hết hả bạn
Iphone của mình bản World, mình cũng vừa mới lên 2.2.1 xong, bạn chỉ mình cách với nha! mà khả năng định vị GPS nó dùng sóng di động bình thường hay GPRS vậy bạn? độ chính xác của nó thế nào?
Cái này dùng bằng sóng GPS chứ đâu có dùng GPRS. Ở đâu có sóng vệ tinh thì ở đó sài được cái này.
Định vị đảm bảo chính xác 100%, còn về vận tốc nếu bạn đi tốc độ đều đều thì nó đo chính xác cũng đến 80% (cái này ko quan trọng bằng việc nó định vị chính xác)
Cái xGPS này đã có ai đó pot rồi mà, ở đó có cả toàn bộ bản đồ của VN mà, cứ down về mà sài thôi.

GL
te_te
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đúng như bác Timtrelac nói, e xài thấy chạy phà phà, tắt GPRS (off trong sbsettings, xóa username trong cellular data network j j đó lun) vẫn định vị ok, hiển thị vị trí chính xác. Riêng tốc độ thì nếu di chuyển đều sẽ hiện gần đúng, còn cà dựt thì nó sai be bét.
Khoái nhất là mũi tên định vị di chuyển cùng với mình, cảm thấy khá là mới mẻ. Hì
Bạn hiền cho mình xin 1 vé luôn nhé bạn hiền.Mình nghĩ nếu định vị thì chắc phải dùng GPRS rồi đó.
Sniper9X
ĐẠI BÀNG
15 năm
gửi cho mình đi bạn mình cũng dùng bản Iphone 3g Inter
sniper12a1@gmail.com
gửi cho mình 1 lieu dc chu mình cũng dùng bản Iphone 3g Inter
Thanks
hỏi xíu nha
làm sao để down map các thành phố ở VN như HCM hay HN nhỉ /.........
o Ha Noi co phai cho nao cung co WIFI dau chu.neu dinh dung thi hay mua that nhieu CARD dien thoai vao nhe. chu bang GPRS thi chet ah. cac Pro xem lai nhe. Con minh dang chay Map offline va minh tai them data Viet Nam chay ngon ma ko ton teo tien nao ca . CHUC VUI
Tải bản đồ về:

1. Vào Settings.
  2. Chọn mục Maps > Maps Manager.
  3. Ở đó bạn có thể chọn khu vực mà bạn muốn download dữ liệu bản đồ xuống, bằng cách dùng 2 ngón tay để khoanh vùng.

bạn đọc kỹ nhé !
Làm thế nào để tải được bản đồ việt nam nhỉ.?
fw 2.1 xài bằng Xsim cài được không bạn?
datibm
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác này lạc hậu thật, giờ mà vẫn còn dùng XSIM
Tra loi

Pác vào phần Maps Manager,gõ địa chỉ nào đó của Việt Nam(Hà Nội chẳng hạn).Sau đó khoanh vùng bản đồ cần dowload rồi dowload về là okie thui.
gõ địa chỉ ở đâu bạn .........
Nếu đang dùng FW 2.2 có dùng xGPS được không? Mếu được thì chơi liền. Hihihi. Thanks bạn trước nha.
phải down kiểu này thì đuối thiệt mà down về rồi nó có nhớ không ta hay mỗi lần dùng là phải down cái mới. để kiếm máy test mới được
Mình xài bản 2.2 có xài đc kg bạn ???
Cái này có Caocaotac post rùi mà @_@
Iphone35
ĐẠI BÀNG
15 năm
-Cái xGPS này cài miễn phí trên Cydia và được bạn Caocaotac và toilatoi post rồi. Để có bản đồ VN các bạn vào đây tìm nhé: http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=175055
cho mình hỏi 1 câu .Mình có bản đồ rồi ,làm cách nào mà dùng GPS ko cần GPRS.......cho đỡ tốn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019