Đã test mức tiêu hao nhiên liệu Exciter GP 2013 sau 200km rodai

hoangtutuan88
28/10/2013 7:5Phản hồi: 151
Chào các bác!
E đã test nhiên liệu tiêu hao cho exciter GP 2013 của e sau 200km chạy rodai & kết quả như sau:

+. Lúc mới mua, số km sẵn có trên xe là: 1km
+. Đại lý họ đổ: 1lít xăng (k biết họ đổ chính xác 1 lít k vì lúc đó chị e xem họ làm), kim báo xăng lúc đó là vạch E nhé (vạch E là còn 1lít)
+. E chạy về nữa đường (15km) e đổ 70k xăng A95 của Petrolimex. (A95: 24.380đ/l, 70k tức 2,87l nhé!)
+. Lần sau e đi chơi đổ thêm 50k xăng A92 của Petrolimex (vì k có A95). (A92: 23.880đ/l, 50k tức 2,1l)
=> Tổng cộng 2 lần e đổ là: 4,97lít + 1lít Đại lý đổ là 5,97l ~ 6l nha!

Sau đúng 200km e chạy thì kim xăng báo còn hơn nữa bình nha. (kim xăng hiện tại hơn vạch báo nữa bình là đúng 1 kim báo nữa nha!

Mà theo Yamaha thông báo bình xăng Exciter GP 2013 là 4lít, thì nghĩa là trong bình còn hơn 2 lít nha! (bác nào hiểu rõ kim xăng báo chỗ này nghĩa là còn chính xác hơn bao nhiêu thì báo cho mọi ng biết nha, riêng e đoán còn hơn 2 lít)

Từ các giả thuyết trên ta suy ra là: 6lít đã đổ vào, trừ đi hơn 2 lít còn lại, thì xe e đã tiêu hao hết 4 lít xăng trong 200km.

Thực tế tiêu hao gần 4lít cho 199km nha! (trừ 1km lúc mua xe sẵn có nữa)

Vậy 1 lít xăng e chạy rodai được hơn 50km nha!

E rodai như vầy:
- Xe e mới mua e chạy về 20km với tốc độ trung bình là 25-30km/h, lâu lâu lên cao tí là 40km/h. E thường xuyên để số 2, lâu lâu e lên số 3 vài lần, số 4 1-2 lần j đó.

- Lần sau đi chơi e thường xuyên để số 2 chạy với tốc độ 30-40km/h. Lâu lâu e để số 3 với tốc độ 50-60km/h.

Và độ hao nhiên liệu e đã báo ở trên. Báo thêm e chưa chạy hơn 60km/h lần nào, chỉ thử số 4 vài lần & số 5 1 lần trong quãng đường rất ngắn thôi. Bởi vậy xe e vẫn chưa có tiếng j lạ hết, vẫm êm ru. hjhj

Quảng cáo

Các bác góp ý, chém chặt nhẹ nhẹ thôi nhé, xe e mới mua còn zin e sợ bị các bác chém trầy xe hết! hjhj...

p/s: Mình xin đính chính thêm, đã chạy thêm đc 8km nữa và kim xăng nằm chính xác ngay giữa luôn.

***. Có bác bên dưới nói mình giàu trí tưởng tượng. Nên mình xin nói thêm cái lộ tình mình đi chơi hôm qua.
Lúc số km là 50km, mình chạy từ nhà ở Chợ Hưng Long, Bình Chánh, Tp.HCM đi ra Thủ Đức, qua đường Võ Văn Kiệt chui wa hầm Thủ Thiêm nhé! Đường Võ Văn Kiệt có nhiều cầu chắc các bác biết rồi. E chạy lên dốc cầu e để số 2, tốc độ khoảng 30km/h. Tới giữa dốc e kéo mạnh ga tí nữa rồi trả ga bóp côn thả dốc o o... hj. Mỗi cái cầu e chạy trớn chắc cả 300m-500m, mà cả 5-6 cây cầu, chui xuống hầm Thủ Thiên e toàn bốp côn chạy số 2, gần cuối hầm e mới kéo ga tiếp.

Đoạn đường về e đi QL 1. Lên xuống cũng nhiều cầu, e cũng toàn bóp côn chạy trớn & để số 2 khi lên dốc.

E nói thật 100%, mà nghe nhiều ng nói xuống dốc bóp côn rất nguy hiểm. Nhưng e toàn thích bóp côn khi xuống dốc từ xe số tới xe côn, tay chân lúc nào cũng luôn thủ sẵn thắng. kaka
151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mìh cứ đi trên 40km để số 5 thấy máy êm k biết ls k
@thien_dia xe tăng hã làm gì chạy 30km/h ở số 5 mà kiu ọc ọc
chắc chở gấu bự theo nên nặng xe kéo k nổi hã bạn
ndlong
TÍCH CỰC
10 năm
@th4nhduy86 Mình cũng mới mua exciter thú thật là mình cũng mới đi nhưng mà đèo bạn nữ đi số 5 tốc độc 30 - 40km/h vẫn êm ru mà
@ndlong Số 5 trên 40km/h rất êm.
30 km/h thì số 4 cũng êm không kém.
Nếu thay nhớt tốt, vệ sinh xe thường xuyên thì có lẽ Exciter là một trong những chiếc xe máy êm nhất hiện nay.
@thuanchichi hay ,bác nói rất kinh nghiệm ,mấy cái lý thuyết đó dành cho người mới đi sau họ đi quen cũng sẽ đúng kết được như bác thôi hehe,êm xe là được
love9x929
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chúc mừng bác đã mua được con xe ngon!
Mới đi thêm 8km nữa, vạch báo đúng ngay giữa luôn.
namco_bs
ĐẠI BÀNG
10 năm
vãi quá..xe jupiter gravita của mình động cơ 110 mà lúc nào đi cũng 2,2 lit/100km....EX thì động cơ 135 mà bảo 2 lít...trí tưởng tượng phong phú ghê
@namco_bs Bác k biết rồi.con ex 2012 R của e mà đi đường trường thì 50k xăng a92 đi được khoảng 120-130km.nói chắc bác cho là e chém.....
@namco_bs bác này trí tưởng tượng hơn lời bác noái roài :v
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
@th4nhduy86 ex đời 2006 ko côn mà cũng tầm 60km/lit nè (xe thằg anh ruột), con wave rsx (100cc) của mình cũng tầm hơn 65km/l 😃
@namco_bs cái này là sự thật xe ex máy móc ngon hơn ,nếu được uống dầu nhớt ngon như mấy loại tổng hợp nó thay đồ đúng hạn như lọc gió lọc nhớt chỉnh phanh ốc ngon là ok với lại xe côn phổ thông dưới 200cc rất tiết kiệm xăng ,xe mới hơn ,nó bảo trì bảo dưỡng chắm sóc tốt hơn xe tôi đi 20250km rồi nhớt loại 270k ,thay đồ và bảo trì thường xuyên đi cũng hay thốc ga thấy ngứa mắt thằng nào mà xe nó yếu hơn là cho hít khói luôn nhưng tiêu thụ có 1,81l cho 100km
Mà các bác ơi! E 60kg tính chiều nay ra Thủ Đức chở gấu nặng 50kg về Q.12. Mà xe e đang rodai đc 208km + 40km ra Thủ Đức nữa là 248km. E có nên chở gấu k hay đợi xong rodai 1000km rồi mới đc chở!? E tính chở gấu đi chậm với số 2 khoảng 30km/h đc k các bác? hjhj
hothanhdam
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangtutuan88 hj. đc đi xe đẹp mà còn đòi chia tay ak. hay bác vác tiền tiết kiệm của 2 đứa đi mua xe đó. :eek:
@hoangtutuan88 mất gấu này tìm gấu khác , xe mất rồi khó tìm à he he 😁
@long200847 E đang test trong vài tháng & tính trung bình coi hao bao nhiêu lít/km...gần 1 tháng rồi.
Pig_07
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mềnh đi ex gp 2012. Tới giờ là 4k km. 1 lít A95 tính bình quân chưa bao giờ có chuyện dưới 60km. Đi đường hỗn hợp đủ kiểu, đi làm đường ngắn, 1 cái dốc ngắn cao lều khều, 1 cái dốc dài thoai thoải, đi chơi HN tắc đường rồi đèn đỏ các kiểu, đi về quê cao tốc cũng có mà bì bõm lội qua từng cái ổ gà cũng có. Các bác tin hay không tùy.

Vẫn biết ăn xăng hay không phụ thuộc vào chế hòa khí, nhưng mà cách chạy của mỗi người cũng ảnh hưởng ko nhỏ. Mời các bác gạch đá
ae chỉ cách chay roda đi ....mới mua k biết chạy như nào cho đúg để máy bền
@thuanchichi 500km đầu chạy đều các số , ko duy trì ở số nào quá lâu và ko chạy quá 80km/h , ko kéo nạp đua bơi , khi đến 500km thay nhớt và lọc nhớt ( có thể ko thay lọc cũng đc ) , 1000km thay tiếp nhớt và lọc nhớt ( đến lúc này thì buộc phai thay ) rồi thì sau 1000km cứ 3 bình nhớt hãng 1 cái lọc nhớt , có đk thì xài nhớt bán tổng hợp hoặc tổng hợp hoàn toàn , xe mình thì roda tới 1k5 thay nhớt khác đi lun nhớt hãng quá chán đi trời nắng máy nóng vô số hay bị sượng và từ 1 móc lên hay vướng N 😁
@th4nhduy86 tks nha
@thuanchichi bonus thêm phát lâu lâu thấy nó ì quá thì cũng nên kéo nạp cho e nó giãn lò xo hì hì , chạy lầm lì quá cũng ko tốt lém , thi thoảng thui nha đừng kéo hoài
@thuanchichi thì chạy bt thôi bạn. thời gian đầu ko kéo quá 60km/h. ko chở nặng. 500km đầu thì thay nhớt
- số nào thì chạy ở tốc độ đó
2- chay từ 0-20km/h
3- chạy từ 20-40km/h
4- 40-50km/h
5- 50 trở lên
tác dụng là giữ đồ bền cho máy, sên ít giãn. Lúc đầu chạy máy kêu to rất xót. nhưng kệ nó
mình chạy,rodai gp 2013 tính ra khoảng 60km/l
@thanhnhut xe mình củng 2013 nè , mình nghỉ khoảng 50 or 55 /lít đó mà công nhận ít hao xăng thiệt đó ,mình lên xe là quất hết ga hết số thôi chứ hem có roda gì hết
Về cái vụ xăng cộ này mình cũng đã post bài lên đây khá lâu rồi, nay thấy các bác quan tâm nên post lại vào chung thớt này cho tiện theo dõi nhé.
kim quá vạch đỏ e đổ đầy bình tầm 85 -90k A95 tính ra đc 3,4-3,5 lít gì đó là đi đc 200km.cứ thế mà tiến.200km đổ xăng 1 lần.việc gì mà phải nghĩ.tính ra cũng đc 57-58km/1lit.mà đủ thể loại nhẹ nhàng có,hứng lên kéo ầm ầm có.😃
olalautc
ĐẠI BÀNG
10 năm
ai nói EX chạy >50km/1lit là tưởng tượng thì chỉ có 2 lí do:
- 1 là Có EX nhưng kô biết chạy sao cho tiết kiệm -> đừng nói EX, đi Cúp thì cũg tốn thôi.
- 2 là Chưa có EX để đi. 😆). mà cứ Phán như thánh.
@olalautc Bản thân mình cũng đang có một em Ex, việc chạy làm sao để đạt từ 50km cho 1 lít xăng là điều quá đơn giản. Nhưng phải chạy miễn cưỡng kiểu "bóp mồm bóp miệng" để tiết kiệm nhiên liệu như vậy thì thà mua em khác phân khối nhỏ hơn, có Fi cho xong. Cứ vô tư đi. Đừng ngổ ngáo bốc đầu, đánh võng hay đua là được. Vậy mới thú, tội gì! :p
@olalautc bác nói hay ,xe em chạy rất hay thốc ga thấy ngứa mắt là tăng tốc lên cho nó hít khói luôn (nếu xe mình ngon hơn) ,nhưng đa số là đi bình thướng khoảng 40 vì nội thành ,thay nhớt liqui tổng hợp 10w50 (ex hợp loại w50 lắm ) lọc giớ 10k km thay ,nhớt 6k km ,nước làm mát mới thay 1 lần mà hết 1,8l cho 100km nói ra mấy thằng khác cứ nói bịa với nói phét ,vì bọn nó cứ lôi xe ex 135cc còn tao 110cc đủ các kiêu toàn bọn chưa bao giờ được làm chủ 1 con EX cả .
hothanhdam
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em mua xe cùng lúc với bác. Công nhận xe lúc đầu chạy ngon thiệt. Nhưng sau 500km đầu là nòi bắt dầu dọng quá. + xích dãn -> kêu.
dante1708
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình chạy cứ thấy khi nào gằn thì sang số. Ăn thua chạy quen nghe máy gằn là biết tốc độ bn lun. Còn bác nào mà dưới 60kmh ko chạy số 5 thì tội con xe lắm 😁
Chinh xac la khoang 50-60km/l o toc do tu 40 den 60 km/h!
quangduy978
ĐẠI BÀNG
10 năm
nói mấy anh kêu em chém chứ
em từ HCM ra vũng tàu, trước khi đi em quất đầy bình a95 rồi chạy ra vũng tàu lúc về lại quất đầy bình hết 50k xăng và lúc về tới HCM đổ đầy bình hết đúng 50k và nhìn lại đồng hồ em đi được 270km,em đi trung bình 50-60km/h có khi 80km/h ,tộng cộng 100k = 4,1 lít và em đi đc 270km => 65km/lít xe em zin từ đầu tới đuôi ex2011 màu trắng mới chạy 10k km
chính xác, ex của mình cũng vậy, đi về quê (120km) đổ 50k xăng 95 về tới nhà còn dư(trung bình cũng 60km/lit). đi trong tp cũng đc 52-54km/lit. một lưu ý nữa là phải căng chỉnh xăng gió hợp lý mới có thể tiết kiệm xăng tối đa đc
Mình đi ex rc 2013, mình mới chạy được 1200km, xe mình chạy trung bình là 55km/l trong nội thành, từ lúc rodai đến giờ mình chạy cũng khá thoải mái, cũng lên xuống ga, có kéo lên 60 nhưng không để lâu, lúc chạy mình chia ra thì được 55km/l nhưng xe vẫn còn xăng, không biết chạy hết thì bao nhiêu...;)
Hôm đi tăng sên, gặp 1 a mặc bộ đồ màu xanh lá đậm, chắc làm bên cty cây xanh hay môi trường j ấy, a đó hỏi ex gp 2013 của mình chạy đc bao nhiêu km/l xăng, mình cũng nói cho a ấy nghe vậy, a ấy nói do mình chạy đường trường, thường xuyên bốp côn nên tiết kiệm. A ấy cũng mới mua ex gp 2012 do a ấy thích màu xanh nhiều hơn. A ấy nói xe ảnh đi đc 70-75km/l xăng đường Sài Gòn! Choáng hơn cả xe tui chạy đường trường. Nếu bác đó có đọc đc bài này, thì vô xác minh lại cho a e đi. Hôm đó tăng sên ở 3S Lộc Phát Khang miễn phí luôn. hj
@hoangtutuan88 Bác trồng cây xanh có chém không vậy, đây là lần đầu tiên mình nghe có người nói đi ex mà đi được 70km/l, cái này phải thấy tận mắt mới tin được.:eek:
@Minhmovado Chắc k chém đâu, ổng nói mình đi đường trường thì bốp côn nhiều nên tiết kiệm xăng đúng rồi. còn ổng chạy đường tp bốp côn còn nhiều hơn, k bốp côn máy giật, ì sao chạy đc, nhích nhẹ ga, bốp côn chạy trớn đc cũng xa đó. ông này thường xuyên bốp côn nè. ổng nói ổng cũng k tin, nhưng chạy rồi mới biết, quan trọng là cách chạy, có ng chạy đc 45-50km/l xăng, có ng chạy trên 70km/l xăng. chủ yếu do cách chạy mà thôi, ổng thì thường xuyên bốp côn đó.
@hoangtutuan88 À, ổng nói ổng mua ex gp 2012 là 43tr, e ổng cũng mua ex gp 2013 45tr ở Lộc phát Khang đó, trong diễn dàn này có ai là ổng hay e ổng vô xác nhận lại dùm đi...
quá dữ, đi trong tp mà 70-75km/l chém chắc rùi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019