Đại học Harvard chế tạo thành công thiết bị ngắt mạch lượng tử, bật/tắt chỉ bằng 1 photon duy nhất

ND Minh Đức
6/5/2014 7:3Phản hồi: 102
Đại học Harvard chế tạo thành công thiết bị ngắt mạch lượng tử, bật/tắt chỉ bằng 1 photon duy nhất
Tiến sĩ Lukin (bên trái) cùng các cộng sự tại Đại học Harvard

Mới đây, một nhóm các nhà nghiên cứu tại Đại học Harvard do tiến sĩ Mikhail Lukin đứng đầu đã chế tạo thành công một thiết bị ngắt mạch lượng tử có khả năng bật và tắt bằng cách sử dụng 1 photon duy nhất. Các nhà khoa học xem đây là 1 thành tựu công nghệ đột phá có thể mở đường cho việc tạo nên các mạng máy tính lượng tử với độ bảo mật vô cùng cao trong tương lai. Các thông tin chi tiết về nghiên cứu của tiến sĩ Lukin và các cộng sự đã được công bố trên tạp chí Nature số tháng 4 vừa qua.

Theo các nhà khoa học, điện toán lượng tử sẽ tạo ra cuộc cách mạng trong nền công nghiệp máy tính với chỉ 1 nguyên tử duy nhất nhưng có khả năng tăng cường tốc độ xử lý, sức mạnh và tính bảo mật theo cấp số nhân so với các thế hệ máy tính hiện tại. Mặc dù tính đến thời điểm này, máy tính lượng tử vẫn chưa thật sự cần thiết đối với đại đa số người dùng nhưng đối với các nhà khoa học hoặc các chuyên gia, thì đây là công cụ cần thiết phục vụ cho công tác nghiên cứu đòi hỏi phải xử lý, phân tích những khối dữ liệu vô cùng lớn.

Tiến sĩ Lukin cho biết: "Về mặt khái niệm, ý tưởng của nghiên cứu là hết sức đơn giản: Đẩy các quy ước về việc đóng/mở công tắc bình thường lên tới giới hạn cuối cùng của nó. Có thể hiểu nôm na về những gì chúng tôi làm được ở đây chính là dùng 1 nguyên tử như 1 công tắc. Tùy thuộc vào trạng thái của nó mà bạn có thể đóng hoặc mở dòng dịch chuyển của các photon theo ý muốn. Khi nhiều công tắc được kết hợp lại với nhau sẽ vận hành như một máy tính lượng tử thật sự."

Theo tiến sĩ Lukin, tiếp theo nhóm sẽ tiếp tục nghiên cứu để áp dụng công nghệ trên vào các sợi cáp quang nhằm như một công cụ mã hóa với độ bảo mật vô cùng cao. Việc sử dụng các bộ ngắt mạch lượng tử sẽ cho phép truyền thông tin đi trong phạm vi từ hàng chục đến hàng nghìn kilomet một cách an toàn.

Để thực hiện điều đó, nhóm nghiên cứu đã phát triển một thiết bị kết hợp các bộ ngắt mạch photon với ống chân không truyền thống. Tiến sĩ Lukin cho biết: "Từ lúc máy tính hình thành và phát triển hiện đại như ngày nay đều sử dụng các ống chân không tích hợp trong các bảng mạch. Nếu hệ thống máy tính lượng tử phát triển thì sẽ vẫn sử dụng công nghệ ống chân không tương tự để cô lập và giữ 1 nguyên tử duy nhất bằng trường điện từ."

Mặc dù được xây dựng theo phương pháp truyền thống, nhưng các con chip của nhóm nghiên cứu chế tạo lại sử dụng ánh sáng để vận hành thay vì điện. Những con chip này được trang bị công nghệ nano, về cơ bản nó có khả năng kiểm soát đường đi của ánh sáng, từ đó tạo nên các bảng mạch và kết nối với sợi cáp quang.

Sau khi các sợi cáp quang được đặt vào trong buồng chân không, các nhà nghiên cứu sử dụng một chiếc "kẹp quang học" bằng laser để "bắt" 1 nguyên tử và làm lạnh nó về nhiệt độ gần như bằng 0. Cuối cùng, nguyên tử này sẽ được di chuyển trong phạm vi vài trăm nano mét trong con chip và thực hiện nhiệm vụ đóng mở của mình.

Tiến sĩ Lukin cho biết thêm: "Để thực hiện được điều trên vẫn không hề đơn giản, nguyên tử được dùng làm công tắc phải tồn tại trong một trạng thái chồng chất đặc biệt. Trạng thái này khiến nguyên tử cực kỳ mỏng manh và dễ vỡ. Khi các photon va vào sẽ khiến trạng thái của nguyên tử thay đổi. Chính sự thay đổi trạng thái theo chu kỳ cho phép nó thực hiện nhiệm vụ như một cái van, đóng hoặc mở tùy theo trạng thái."

Hiện tại, hệ thống trên của nhóm nghiên cứu vẫn còn hết sức sơ khai. Tiến sĩ Lukin còn dự đoán rằng mô hình mạng máy tính lượng tử vẫn cần phải được tiếp tục nghiên cứu ít nhất là 1 thập kỷ tới mới có thể trở được áp dụng rộng rãi. Tuy nhiên, những thành công ban đầu đã mở ra một viễn cảnh xán lạn về một công nghệ mạng máy tính ưu việt trong tương lai.

102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko thể tưởng tượng nổi ... Trong khi mình chỉ ngồi đây và pháp thì người ta sắp làm ra mtlt.

Hi vọng 40t đc trải nghiệm mtlt.
sekoseko
ĐẠI BÀNG
10 năm
Buồn cho khoa học Việt Nam ...

Mình cũng là dân khoa học Nano đây ... thấy họ làm mà phát thèm ... đến cái OLED mãi vẫn chưa sáng!
@quyetkent Bạn thích dùng ngôn từ hãm quẻ nhỉ. Mỗi câu ấy thôi làm mình muốn vả vào mồm bạn rồi. :D . Những kẻ như bạn không cần cho 1 nước Việt Nam phát triển, mà chỉ phù hợp cho 1 nước Việt Nam mãi nghèo nàn lạc hậu, với cái tư duy "chúng ta mới độc lập, còn đang trong quá trình hoàn thiện", hiểu không?
@angelbluethanh Trước khi độc lập nó còn nghèo hơn mình cơ bạn ạ. Thế mà bây giờ vẫn còn một cơ số thành phần với suy nghĩ thẩm du theo kiểu "nước chúng ta mới độc lập, blah blah blah". Sau đó có ai nói gì thì lại "Bạn đã làm được cái éo gì cho đất nước mà ba hoa bốc phét...", sau đó "im cái mồm lại" . Nói thật là mấy thành phần ấy chỉ giỏi phá đám hội nghị.
@angelbluethanh Thật ra nước mình mới chỉ độc lập, yên bình thật sự từ sau năm 1990 thôi ( chiến tranh biên với với TQ + chiến trang biên giới Tây Nam ) chứ ko phải từ năm 1975, còn Hàn thì nó yên ổn từ năm 55 - 56 đến tận bây h và đc Mỹ buff hết mình.
@boybl1990 mình thấy sau 75->85 nc ta đi sai đường lối, không bik người khác nghĩ thế nào chứ 10 năm đó phát triển công nghiệp nặng là hình như không phải chí hướng của Cụ Hồ;)
cesc84
TÍCH CỰC
10 năm
Ôi mấy chú Harvard này đầu óc ghê quá. Cái gì cũng nghĩ ra được. Mấy phát minh của các bác đều trong tầm vĩ mô cả.
kizz2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cesc84 Vi mô mà..chắc bjt fet giờ cái này

Sent from my SAMSUNG-SGH-T989 using Tinhte.vn mobile app
công nghệ phát triển nhanh quá, việt nam tụt hậu cmnr, chả thấy phát minh đc cái gì cả
mấy năm nay toàn những thứ chỉ xuất hiện trong phim ảnh giờ đang trở thành hiện thực
Nước ngoài công nghệ khoa học phát triển vì giáo dục luôn luôn thực dụng
và điều kiện tiên quyết là: điều kiện của họ quá tốt
Các nhà sản xuất thiết bị firewall rất thích điều này :eek:
Singapore giải phoóng năm 1965 và hãy nhìn họ bây giờ.
@tuantoivn Vote cho bạn 1 phiếu. Nếu chỉ ngồi đấy mà phán thì muôn đời ko bằng người ta được. Muốn bằng người thì phải cố gắng mà phấn đấu.
@cuemkid Thì bạn cố đạp lại, đè đầu cưỡi cổ lại. Bạn phải cố tới sống tới chết mới thôi, chứ cố nữa vời chỉ có ương ương ễnh ễnh 😁.
@tuantoivn Thế giá mà trước kia bị Anh cai quản có phải ngon hơn rồi phải không.vãi lý do
hvt2.0
TÍCH CỰC
10 năm
Đừng hỏi tổ quốc đã làm gì được cho ta. Hãy tự hỏi ta đã làm được gì cho tổ quốc
tung solex
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hvt2.0 Làm được việc thì bị đì chạy hết rồi còn đâu....
joethinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hvt2.0 Đã làm được gì hả? Mình vẫn đã và đang đóng thuế hàng tháng đều đặn để nuôi cái mà đáng ra được sinh ra là để phục vụ mình chứ không phải là bắt mình đóng tiền sau đó phải phục vụ ngược lại nữa nhá.
sekoseko
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hvt2.0 Mình làm rùi nên mình biết, thực chất tiền của Việt Nam chẳng thiếu đâu ...

Mà chỉ thiếu tâm huyết thôi!
@hvt2.0 Đồng ý với mem nhưng mà tớ đang làm bằng cách thay đổi suy nghĩ của người ta đây!
Cái này ngộ quá
vãi cả khoa học nano. Mình giờ bật tắt vẫn bằng 1 cái công tắc 😆
Steve Chu
TÍCH CỰC
10 năm
Mấy ông thánh cmt than trách chê bai VN trên kia chắc thấy 10 năm trước với 10 năm nay giống nhau, đất nước ko phát triển đc tí nào nhỉ. Cái loại ko biết nghĩ, ngồi mà anh hùng bàn phím trong khi bản thân thì chẳng ra cái beep gì..làm đc cái gì cho đời :mad:
Giống cái giọng: "Bạn có biết trong lúc bạn đang ABC ở đây thì ngoài kia đang XYZ không?".. bla bla..
Đọc thấy khó chịu quá phải đăng nhập để nói..😕
Cũng phải nói thêm là có những thằng nó muốn 1 phát lên tiên các bác ạ, và hay so sánh nữa, sao nó ko so sánh nhà nó ko giàu bằng thằng hàng xóm các bác nhỉ???
bean2604
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trontu20 ko có ý đùa nhưng bác chắc chắn làm trong 1 viện nào đó thuộc nhà nước rồi. Không sao biết mấy việc kia được.
cá nhân e thấy là Tiến Sĩ bên họ khác hẳn Tiến Sĩ ở Việt Nam
kfat86
TÍCH CỰC
10 năm
hay thật, có lẽ việt nam nên cho các nhà khoa học giỏi sang học hỏi ngta thôi.
@kfat86 AI nhận vô đâu mà học, mà các "Nhà khoa học giỏi" khi vào học xong thì còn lâu mới chịu quay về.
kfat86
TÍCH CỰC
10 năm
@baocongxuan cũng không hẳn là không chịu quay về , em nghĩ cần phải đãi ngộ tốt hơn bjo, tạo điều kiện làm việc cho người ta , thì họ sẽ quay về thôi
tuantoivn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Việt Nam mình chảy máu chất xám. Đây là vấn đề mà nhà nước rất suy nghĩ. Chứ không phải người Việt Nam mình ngu/dốt/.....
cũng phải nhìn nhận rằng điều kiện vật chất nước ta rất ít để nghiêng cứu thực sự. các nhà khoa học tiến sĩ nước ta phải nghiêng cứu trên giấy không sao cho ra những phát minh sáng chế được. thân
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy tính mình đã đủ lướt website và viết code, không muôn gì hơn nữa 😆
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
10 năm
những cái khó như này chỉ ở bển mới có nhỉ
Việt Nam mình cũng nhiều nhân tài mà chẳng qua thì có ông giỏi thì sang làm cho nước ngoài, còn chú nào giỏi trong nước thì bị dìm chết rồi 😔 chỉ cần xã hội thay đổi biết trong dụng nhân tài thì sẽ có ngày nước ta sánh ngang họ thôi😁 thôi thì cứ mỉm cười chờ một tương lai tươi sáng cho nền khoa học VN :D:D:D:D:D:D:D
supzzo
TÍCH CỰC
10 năm
@Suýt ẹp zai Em thêm cái này nữa: một thành phần không nhỏ các "tiến sĩ" nước ta bị căn bệnh "thoái hóa cột sống" nên làm biếng đi lắm, chỉ ngồi một chỗ và hưởng thôi. Và em cũng tự hỏi vì sao nông dân VN sấng tạo còn hơn mấy chả đó nữa :? :rolleyes::rolleyes:
@supzzo Bạn lạ quá, để có giống cây trồng ra lượng vừa đảm bảo an ninh lương thực vừa để xuất khẩu, sản xuất ra các loại thuốc tăng trưởng thực vật thuốc diệt nấm diệt cỏ diệt côn trùng nếu không có các tiến sĩ ngồi bàn giấy đau cột sống đó thì nhờ ai? Học vấn các bạn thiển cận, đọc vài tờ báo lá cải rồi nói này nói nọ thiệt là bôi nhọ cho các người thầy của thầy của thầy dạy các bạn.
@Suýt ẹp zai Bác ns chuẩn vãi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019