Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá camera của Lumia 630: máy ảnh ngon, chất lượng tốt

TDNC
14/5/2014 7:54Phản hồi: 245
Đánh giá camera của Lumia 630: máy ảnh ngon, chất lượng tốt
Tinhte.vn - Lumia 630 camera - 00.jpg

Mình thật sự khá ấn tượng về chất lượng camera trên Lumia 630. Mặc dù máy được xếp vào phân khúc phổ thông (3,5 triệu) nhưng chất lượng ảnh của nó lại rất tốt và có thể sánh ngang với nhiều máy Android trung và cao cấp. Ảnh chụp có độ chi tiết cao, sắc nét, độ tương phản tốt và nhất là cho ra màu sắc rất trung thực.

Đầu tiên mời các bạn đọc sơ qua về thông số camera của máy

• Độ phân giải: 5MP
  • Kích thước ảnh lớn nhất: 2592 x 1936 điểm ảnh (tự động upload phiên bản 2048px lên Facebook)
  • Khẩu độ F/2.4, zoom số 4x, không có đèn Flash
  • Quay phim: 720p@30fps
Phần mềm chụp ảnh
Mình dùng Nokia Camera Beta để chụp các ảnh trong bài viết này. Bạn có thể tải nó trên kho ứng dụng (link). Lưu ý phần mềm này khác với Nokia Camera có sẵn trong máy nên khi cài vào máy sẽ có 2 cái Nokia Camera khác nhau, một cái có chữ "Beta" còn cái mặc định thì không có. Phần mềm này cho phép chúng ta chụp ảnh tự động hoàn toàn (Auto) hoặc chụp Manual, tức là cho phép chỉnh tốc độ chụp, thời gian phơi sáng, thay đổi ISO, cự ly lấy nét và cân bằng trắng.

Thao tác chụp
Một điểm đáng tiếc ở Lumia 630 là máy không có phím chụp hình riêng nên bạn phải chạm lên màn hình để có ảnh. Tuy nhiên nó cũng ko phải là khó khăn gì ngoại trừ những lúc muốn chụp tự sướng thì phải với tay hơi nhiều.

Lumia 630 cho cảm giác chụp rất tốt bởi tốc độ chụp và lưu ảnh nhanh. Máy chạy rất mượt trong các thao tác: mở camera, chỉnh các thông số (Manual), chụp và lưu ảnh. Điều đó giúp cho bạn có thể chụp nhiều ảnh liên tục mà không cảm thấy bị cản trở.

Chất lượng ảnh chụp và khả năng cứu ảnh ngay sau đó
Ảnh chụp từ Lumia 630 không phải đẹp xuất sắc nhưng hoàn toàn có thể dùng được, đủ để nhiều người khó tính dám đem khoe lên Facebook. Ảnh có độ chi tiết rất tốt, tốc độ chụp ảnh nhanh nên rất sắc nét, độ tương phản tốt giúp cô lập chủ thể hiệu quả và xóa phông nhẹ nhàng. Và hơn hết, điều mình thích nhất đó là màu sắc có tính trung thực rất cao, không có hiện tượng sai màu kể cả tông màu khó tái tạo là màu tím.

Nhìn chung mà đánh giá thì mình hoàn toàn hài lòng với chất lượng ảnh chụp của Lumia 630. Mặc dù ở một số bối cảnh, ảnh sau khi chụp có thể hơi tối, thiếu tương phản hoặc bệch màu thì cũng đừng quá lo lắng vì bạn hoàn toàn có thể vớt vát được những thiếu sót đó bằng phần mềm chỉnh sửa ảnh có sẵn trong máy, đó là Nokia Creative Studio.

Đây là phần mềm chỉnh sửa ảnh hậu kỳ ngay trên điện thoại, nó rất đơn giản, dễ dùng nhưng lại khá thông minh và làm việc hiệu quả vì không làm mất chất lượng ảnh sau khi lưu. Ngoài các hiệu ứng ảnh có sẵn, phần mềm còn cho phép bạn có thể tự tay điều chỉnh các thông số Brightness (độ sáng tối), Clarity (độ trong trẻo của ảnh), tạo hình ghép (Collage)...

Mình dùng phần mềm này rất nhiều sau khi chụp, chủ yếu là tăng độ trong cho ảnh vì mấy ngày nay bầu trời hơi âm u và không có nhiều nắng. Mình thấy nó rất thông minh vì khi dùng chức năng Brightness để tăng độ sáng thì thực chất máy sẽ giảm Shadow để tăng sáng cho vùng tối thay vì bù sáng cho toàn bộ khung hình. Lợi ích của nó là giúp cho tấm hình của bạn trở nên sáng hơn đáng kể trong khi vẫn giữ được chi tiết của những vùng sáng sẵn ví dụ như bầu trời, đám mây.

Bây giờ mời các bạn xem hình và bình luận:
Bạn có thể tải toàn bộ hình gốc trên Gallery của Tinhte.vn: http://www.tinhte.vn/gallery/albums/anh-chup-boi-lumia-630.915

Quảng cáo

Ảnh gốc của tấm này hơi đục và kém tương phản, sau khi dùng phần mềm nói trên để tăng Clarity lên một chút là đẹp ngay

Chụp trong nhà với đèn LED trên trần, độ chính xác của màu sắc gần như hoàn hảo

Chụp ngoài trời, màu tím được thể hiện rất chính xác (đang để auto White Balance)

Bức này chụp hơi ngược sáng một chút, trời nhiều mây nhưng chủ thể là Nhà thờ Đức Bà vẫn đảm bảo độ chi tiết cao. Ảnh gốc hơi tối một chút và đã được tăng sáng (+10%) ngay trên điện thoại. Mình đã thử tăng sáng lên hết cỡ thì thấy mây và bầu trời phía sau nhà thờ vẫn còn giữ được gần như mọi chi tiết, không bị cháy sáng

Quảng cáo

Nếu bạn chụp một tấm ảnh mà nó bị sai màu quá nghiêm trọng giống như bức ảnh này thì đó là do chế độ cân bằng trắng đang bị đánh lừa bởi một màu nào đó quá nổi trong khung hình. Cách khắc phục là bạn hãy chuyển White Balance từ Auto sang các chế độ khác cho đến khi thấy màu sắc hiện lên chính xác nhất. Hình bên dưới là ảnh sau khi đã chuyển sang chế độ ngoài trời

Màu sắc thể hiện chính xác sau khi chọn đúng White Balance phù hợp

Ảnh sắc nét từ trước ra sau, tương phản tốt. Bầu trời lúc này đang bị bao phủ bởi mây mù nên không nhìn thấy các mảng màu xanh chứ không phải bị cháy sáng

Gạch nhà thờ

Nước sơn của chiếc xe được thể hiện chính xác, bức tường phía sau cũng không bị sai màu

Trời nhiều mây nên ảnh hơi tối, đây là ảnh gốc, bạn có thể dùng phần mềm của máy để tăng sáng rất dễ

Bưu điện thành phố

Tòa nhà nổi khối khá tốt

Người ta nói phải cong mới nghệ thuật 😁

Vòng xoay phía sau lưng Nhà thờ Đức Bà

Khu vực cafe bệt gần nhà thờ

Đông vui nè

Nhà hát thành phố
Hình chụp trong nhà, nguồn ánh sáng là nắng rọi vào từ cửa sổ:

Hình chụp cận cảnh, độ chi tiết lúc này chỉ đạt mức khá:

Hình chụp thiếu sáng:
Khả năng chụp đêm của Lumia 630 khá tốt và ngon hơn hẳn nhiều máy khác so về độ sáng và độ chi tiết của ảnh.

Một vài hình ảnh khác:

Độ chi tiết của ảnh ở tỷ lệ kích thước 100%:

Kết luận
Với những gì mà Lumia 630 đem lại thì chúng ta khó có thể đòi hỏi gì thêm vì thực sự máy đã làm rất tốt công việc chụp ảnh. Ở tầm giá dưới 4 triệu khó có máy nào có thể chụp đẹp và ngon lành như Lumia 630. Kể cả một số máy Android ở phân khúc cao cấp hơn có khi chụp còn kém hơn. Tóm lại, Lumia 630 chính là chiếc điện thoại có tính năng chụp ảnh đáng mua nhất hiện nay.
245 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em này nhìn dáng đẹp hơn mấy đồng chí 52x 😁
@kaothenhi
Đó là lý do nó là 6x 😆 cao cấp hơn mà bác

Sent from my Nokia Lumia 520 using Tapatalk
Có 1 cái Nokia X màu cam bị bể tan màn hình là sao? :eek:
@Lekhanhhoa.HLY Drop test.
@Lekhanhhoa.HLY có khi nào do quá ức chế android mà bác ý đã lỡ...bạo hành em ý 😔
Quá chất với cái giá 3,5tr, chỉ có thể là nokia.
Mr.Fox
TÍCH CỰC
10 năm
Ảnh không được trong, cảm giác như có làn sương mờ
@Mr.Fox Tại trời nhiều mây đó bạn, độ sáng với độ trong của hình chưa được tốt nhất.
Mr.Fox
TÍCH CỰC
10 năm
@TDNC Con HOV của mình camera cũng 5mpx nhưng nhờ Sense mà xử lý ảnh phong cảnh tốt hơn
2013-04-20 08.34.49.jpg
2013-04-20 08.34.57.jpg
xperiax1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mr.Fox One V chụp khá phết, mình thấy hơn chiếc 630 này, cam 630 thấy cũng same same 520, chỉ điều chụp đêm khá hơn 520.
Mr.Fox
TÍCH CỰC
10 năm
@xperiax1 HOV chỉ chụp phong cảnh là ngon mấy cái kia thì thua mấy con Lu hết. hi
huuduan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@TDNC
5 chấm vậy là ổn ,nếu muốn đẹp bạn mua con 1020 or 1520 chắc sẽ vừ ý bạn.
Tóm lại, Lumia 630 chính là chiếc điện thoại có tính năng chụp ảnh đáng mua nhất hiện nay.
Cũng là 1 trải nghiệm WP cho 1 số anh em, mình nghĩ là 630 xài cái gì cũng có 1 tí của mấy con dòng cao nên cũng đáng xài với mức giá < 4tr.
van_doan
TÍCH CỰC
10 năm
xem xong tất cả hình thì e thì thấy bức này đẹp nhất 😁
boyxala
ĐẠI BÀNG
10 năm
@van_doan Công nhận :D
@van_doan Đây chắc là gấu của mod
@van_doan đẹp thật mà! sắp cháy màn hình rồi đây này! :D
mình thấy ảnh hơi bết và nước ảnh không được trong mà 😃 nhưng các chuyên gia khen thì chắc là cũng ổn

với cả 3,5 tr thì đòi hỏi gì chứ 😃
liemoffline
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cũng mới mua em 630 này ngày 10/5 thật đáng đồng tiền bát gạo lắm , được tặng sim bùm, gói bảo hiểm 7tr và rút thăm trúng thưởng nữa. Màu cam rất tuyệt, 512 MB RAM mà chơi game cứ mượt đâu có lag như SAMSUNG, hơi khập khiểng chứ mình đã so sánh nó với con SS Trend Plus rồi , hơn hẳn về mọi thứ (chỉ trừ cái khoản Camera trước và đèn flash) 2 cái đó mình chẳng bao giờ dùng nên cũng chẳng quan tâm. Cài cái Remote Desktop chính chủ ngồi nhà điều khiển mấy cái Server ở cty sướng vật vã ra. Buồn ngồi tán dóc với em Cortana zui vãi. Vợ hỏi ông nói chuyện với con nhỏ ni zậy? haizzz?
Điểm 10 cho chất lượng với tầm giá tiền đó . Ko con nào qua khỏi!
Nhỏ bạn xài SS Trend Plus giờ nhìn 630 mà nuối tiếc cứ như chọn nhầm chồng zậy 😃
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@wayche Ram tối ưu thua android ak? Bác có nói ngược ko? Wp phải tối ưu hơn chứ
wayche
TÍCH CỰC
9 năm
@mrsouth.hp Android chỉ lag khi thao tác thôi chứ bạn thử xài máy 512MB Ram game ứng dụng nào mà mở được thì ít khi force close như bên WP thiếu ram như vậy , mặc dù lag thì có lag hơn
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@wayche e cũng chỉ cần fb web vs nhạc thôi chắc ko đến nỗi force close vì thiếu ram nhỉ? Mà con này gps ko xác định dc vị trí đúng ko bác?
wayche
TÍCH CỰC
9 năm
@mrsouth.hp Ko rõ nhưng nghe bạn mình nói nó dùng here maps offline ngon lành mà
Em Nokia X này có hình nền rằn ri đẹp ghê 😁
liemoffline
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mr.kavil Chắc bác này có cảm giác như mình dùng Nokia X cứ như bị lừa nên ức chế đó mà thay đồi cái hình nền rằn ri vậy 😃
@liemoffline Có con dao nho nhỏ, màu xanh xanh bên cạnh luôn kìa các bác!!!! Chắc ông này dùng ức chế quá lấy dao chọt cho vỡ nát cái màn hình!!! hahaha!!!!! 😁
ldhieu8th
TÍCH CỰC
10 năm
Camera chỉ 5.0MP mà chụp được vậy là tốt lắm rồi, ấn tượng ảnh chụp đêm 😁
celebs
ĐẠI BÀNG
10 năm
Con này chụp ngon bằng 8X k Mod ơi ???
@celebs Nhìn qua thấy hình của 8X đẹp và nét hơn bạn ah. Tuy nhiên 8X hơn 630 ở cái đèn flash, nút cứng chụp và camera 2,1 MP trước ( 630 hình như không có camera trước ). Mình chỉ nhận xét về phần máy ảnh thôi nhé !
@sony walkman Mình mới nghe được thông tin là sắp tới Micro sẽ phát hành bộ phần mềm của Nokia lên rộng rãi các hđh khác. Nghĩa là nó ko đóng chỉ riêng cho các đt Nokia nữa. Micro đã phá lệ phát hành Winphone miễn phí, đưa office lên các nền tảng khác nên khi Nokia thuộc về Micro họ làm tương tự với bộ pm của Nokia là chuyện thường. Thế nghĩa là HTX 8X ngoài việc được lên wp8.1 cũng sẽ có cơ hội cài đặt được bộ pm của Nokia, vốn là điểm khác biệt lớn nhất giữa dòng Lumia và các máy winphone khác. HTC 8X dù ko được đẹp như 8S ( nhận xét cá nhân) nh được cái cấu hình rất mạnh với cái giá đẹp. Vậy nên theo mình nếu bạn phân vân đt winphone dưới 5tr thì 8X là một lựa chọn hợp lý nhất
@celebs
E chưa dùng nhưng hứa với bác là nếu dc như 8X mai e đi mua luôn =))

Sent from my Nokia Lumia 520 using Tapatalk
thuyetdhm
ĐẠI BÀNG
10 năm
tuyệt vời trong mức giá.
màu hơi nhạt nhỉ 😁
AnhTV.
TÍCH CỰC
10 năm
Con này đến cái cảm biến tiệm cận cũng không có 😁
@Xperia. Sao lại không có bác ! http://www.gsmarena.com/nokia_lumia_630-6232.php có mà !
không biết Có phải lỗi lầm gì không. Con 630 của mình mua hôm trc, hôm trc vẫn gọi đc. Hôm nay pin dưới 30% gọi sang máy khác thì không nghe đc, tương tự ng khác gọi tới cũng không nghe thấy gì
@buiductrongkts Mình cũng bị vậy nhưng chắc chắn không phải do loa hay mic gì cả vì dùng Line, hay nghe nhạc thì vẫn bình thường. Mình tháo sim ra gắn lại bữa giờ không bị gì.
chanhdara
ĐẠI BÀNG
10 năm
@buiductrongkts máy mình pin dưới 10% vẫn nghe gọi bình thường nhé.
@buiductrongkts lỗi trên bạn fix được chưa? hay phải đi bảo hành? mình cũng đang dính lỗi đó
@tuanhsu10 ngồi chọc ngoáy linh tinh bật tắt cái 3g . tự nhiên lạdduowwcj. chả hiểu vấn đề gì nữa.
đẹp hơn 1320 luôn. 1320 có led mà chụp đêm là thấy đau lòng
Thêm cái camera trước + với Flash nữa, 4tr mình mua ngay. Đôi khi muốn call video Skype nên cần camera trước. Flash có thể không có cũng được nhưng thêm vào cái đèn pin phòng khi tắt lửa tối đèn.
@hoangtunho2611 mình nghĩ bác nên đợi, chắc sõ có 1 bản nâng cấp của con này như b muốn, nokia muốn chia nhiều phân phúc đây mà.
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
con này thấy phế quá @@ ram 512 ,ko cam trước, ko flash led, ko cảm biến tiệm cận, ko cảm biến ánh sáng
@wayche Những ng nhìn cấu hình rồi chê mình nghĩ ko biết gì về đt. Tập đoàn lớn người ta có cả bộ phận giám định, thẩm định, nghiên cứu thị trường, chính sách phát triển...mỗi sản phẩm nâng lên hạ xuống chán mới được phát hành. Khi đã cho ra thì ng ta sẽ nhắm vào 1 đối tượng khách hàng nhất định. Dù thành côn hay thất bại cũng là 1 bài học về cách đánh giá thị trường và nhu cầu để ng ta đúc rút kn. mấy ng ko biết gì cứ bình luận ầm ĩ làm như mình hiểu biết lắm ý. Đến cả Samsung s5, LG G2 hay HTC one còn chê được thì ko hiểu khả năng đến đâu nữa. Bạn nói đúng, bảo mấy tay đó làm ra cái đt với giá 3.5tr đi rồi hãy chê
@wayche Có nhé
http://www.phonearena.com/phones/Nokia-Lumia-630_id8503
  • Features:
    • Light sensor, Proximity sensor, Scratch-resistant glass
wayche
TÍCH CỰC
10 năm
@finalmagic Trang đó ghi vậy nhưng mà soi mãi trên màn hình ko thấy , nói tóm lại chả biết con này có hay ko nữa , vì cái vụ áp tai vào tắt màn khi nghe gọi được giải thích là do cách làm khác chứ ko phải do cảm biến trên máy
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
@wayche ờ 🆒 hay lắm:rolleyes:
ảnh chụp quá đẹp cho 1 cái máy giá bèo.

Cơ mà tổng thể thì mình thích con 525 đang xài hơn. Có cảm biến tiệm cận và RAM 1GB. ^^! ko hối hận khi mua 525.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019