Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá CASIO G'zOne CA201L - Điện thoại siêu bền, thiết kế manly, loa ngoài hay

Freeze_fox
8/6/2013 4:10Phản hồi: 4.161
Đánh giá CASIO G'zOne CA201L - Điện thoại siêu bền, thiết kế manly, loa ngoài hay
Tinhte_CASIO GZOne CA201L_01.jpg

Như các bác đã biết thì Casio quá nổi tiếng trên thị trường máy tính...bỏ túi, ngoài ra thương hiệu Casio cũng gắn liền với những chiếc đồng hồ siêu bền G-shock. Lấy cảm hứng từ đó, họ đã thiết kế chuyên biệt dòng điện thoại G'zOne, với cá tính phải nói là rất rất riêng biệt, đặc biệt là khả năng...chống thấm đáng nể cùng chất lượng gia công tốt với mục tiêu là dành cho dân phượt + thám hiểm, và cho cả những người thích "đồ độc".Sau vài ngày sử dụng mình xin được mạn phép viết một mini review về em hàng Nhật mới xuất hiện này.
[prebreak][/prebreak]
Thông số kỹ thuật :
  • Processor: 1.5 GHz x 2 Snapdragon S4 plus (MSM8960 - dual-core) Cấu hình tương đương One X AT&T
  • RAM: 1 GB
  • OS: Android ICS 4.0.x (Giao diện thửa riêng của Casio G'zOne UI) có khả năng lên JB trong thời gian tới
  • Màn hình: 4-inch IPS technology (Corning Gorilla Glass 2)
  • 480 x 800 pixels (~233 ppi pixel density)
  • Camera: 8MP AF,LED
  • Front camera: 1.3MP CMOS
  • Bộ nhớ trong: 16 GB
  • SD slot: up to 32 GB
  • Kết nối : Bluetooth 4.0, WiFi BGN, MicroUSB 2.0, 3.5mm sound jack, NFC,Wifi Direct.
  • Size: 129.9×68.1×13.7mm | Nặng : 173.8g | Pin : 1800 mAh
  • Màu sắc : Đen, Đỏ
  • Tính năng đặc biệt : Cảm biến G'zGear, gia tốc, la bàn, nhiệt độ tiệm cận, ánh sáng xung quanh, điện thoại siêu bền chứng nhận tiêu chuẩn MIL STD 810G / IP67
Đánh giá thiết kế và phần cứng

Ngay từ cái nhìn đầu tiên, rất dễ để người khác chú ý đến chiếc GZ của bạn vì như mình đã nói ở trên Casio đi theo một hướng riêng và cá tính. Nhìn bề ngoài máy rất cứng cáp với những phần gờ viền máy dày chạy bao quanh màn hình ở mặt trước, toàn bộ phần viền này được làm bằng kim loại phủ một lớp cao su mỏng, rất khó xước, tạo cảm giác khi cầm máy rất chắc tay. Loa thoại và mic được bọc trong 2 chi tiết kim loại đối xứng, tạo cảm giác sang trọng và rất riêng, loa ngoài được chia làm đôi và bố trí ngay hai bên mic. Mặt sau được vát cong và bớt góc cạnh hơn, làm từ nhựa và cũng được phủ cao su chống trơn trượt, hoạ tiết theo kiểu carbon, bốn chiếc vít to ở bốn góc nhắc lại về thiết kế nam tính và chắc chắn của chiếc máy này. Theo ý kiến cá nhân, bạn có thấy nó hao hao một chiếc Lamborghini không ? 🆒

Có một vấn đề là bạn sẽ hơi thấy bất ngờ vì một chiếc điện thoại 4 inches lại nặng "trình trịch" như thế, lên tới 174 gram 😕 một "cục gạch" chính hiệu.

Tinhte_CASIO GZOne CA201L_06.jpg

Về chất lượng gia công, mình khẳng định bạn sẽ không bị em GZ này làm thất vọng, rất tốt và cao cấp, ngay từ những chi tiết nhỏ nhất cũng được chăm chút kỹ lưỡng. Nắp đậy USB + Jack 3.5 được làm từ nhựa dày đảm bảo chống thấm nước tuyệt đối, nắp pin chặt và có thêm gioăng cao su chống ẩm, có khoá nắp pin, khoá sim và cả khóa pin. Điều này đảm bảo cho máy bị va đập cực mạnh thì chưa chắc ...mỗi thứ đã bay đi một nẻo😁 Màn hình chống xước Gorrila Glass 2 và camera được lõm xuống một chút so với vỏ, rất khó để xước và cũng rất khó để vỡ.

Tinhte_CASIO GZOne CA201L_07.jpg
Tinhte_CASIO GZOne CA201L_08.jpg

Video thử độ bền của máy, liệu như thế này có gây ấn tượng được với các bạn :D

Đánh giá về Màn hình, Camera, Pin và hiệu năng

Do không tham gia vào cuộc đua phần cứng nên máy chỉ được trang bị cấu hình tầm trung chip lõi kép 1,5Ghz và Ram 1Gb. Tuy nhiên dù gì cũng là flagship của liên minh NEC-CASIO nên em nó cũng không đến nỗi tồi, chạy mượt được những app và game phổ biến. Giao diện được tối ưu theo dòng G'Zone không đụng hàng tuy nhiên lag giật thỉnh thoảng cũng xuất hiện khi chạy ứng dụng nặng. Hơn nữa do là máy dành riêng cho thị trường Hàn nên vẫn bị một số hạn chế thường gặp (nhắn tin 80 ký tự, call to local, app Hàn nhiều)

Màn hình của máy sử dụng tấm nền IPS cho độ sáng cùng độ phân giải 480x800, mật độ điểm ảnh 240ppi, không quá long lanh và rực rỡ nhưng chấp nhận được.

Quảng cáo

Camera của máy 8.0M và 1.3M cho chất lượng ảnh chỉ tương đối, trong điều kiện đủ sáng ảnh cho ra khá tốt nhưng khi thiếu sáng thì ảnh ra rất tệ, bị bệt màu và mất chi tiết. Có khả năng quay film full HD, chất lượng khá ổn :D

Tinhte_CASIO GZOne CA201L_12.jpg

Tinhte_CASIO GZOne CA201L_13.jpg
Bonus thêm Video Full HD 1080 quay từ em nó : (các bạn chọn độ phân giải cao nhất nhé ;) )​

Pin của máy dung lượng không cao chỉ 1800 mAh.Đủ cho 1 ngày sử dụng bình thường nghe gọi, nhắn tin, online vừa phải. Đi kèm box có dock sạc + 1 pin nữa.

Và các tính năng đặc biệt :

Quảng cáo

Không phải quá khi nói CA201L nằm trong top những điện thoại bền nhất thế giới, bạn có thể thoải mái nghĩ ra đủ trò để "tra tấn" thử độ bền và hoặc đơn giản là "biểu diễn" cho bạn bè xem. Máy đáp ứng tiêu chuẩn IP67 về chống hoàn toàn bụi + nước, ngoài ra còn có chứng nhận MIL-STD-810G: kháng muối, bụi, độ ẩm, mưa, rung động mạnh, bức xạ mặt trời, và khả năng chịu sốc nhiệt 🆒 thả vào nước sôi, cho em nó bơi cùng, đút tủ lạnh hay ...ném thẳng vào tường, tùy các bạn ^^

Tinhte_CASIO GZOne CA201L_14.jpg

Máy đi kèm phần mềm G'Z Gear vô cùng hữu dụng cho các bác dân phượt và thích thám hiểm, tích hợp la bàn số, nhiệt kế, ẩm kế, đèn pin led, GPS cực nhạy,đo áp suất khí quyển,độ cao, bộ đếm bước chân kèm theo khả năng tính toán thời gian mặt trời, mặt trăng lên xuống, dò đường theo các chòm sao @@ mấy tính năng này mình chưa có điều kiện thử nghiệm nhiều, mời các bạn đang sở hữu khám phá.

Loa ngoài :D chắc các bạn đang thắc mắc tại sao mình lại cho vào mục này, với mình thì đây là một trong những điện thoại có loa ngoài to và tốt nhất trên thị trường, loa ngoài to..không, rất to là đằng khác.Âm lượng phát ra đủ khiến bạn bất ngờ, hơn nữa chất lượng khá tốt, không bị chói và có thể nghe thấy tiếng bass đập nhè nhẹ. Đặc biệt sau khi ngâm nước chỉ cần vẩy nhẹ là ngay lập tức loa lấy lại được âm lượng vốn có của nó,như chưa hề có j xảy ra vậy ;)

Kết luận :
  • Điểm mạnh : Thiết kế nam tính, gia công tốt, siêu bền, hoạt động trong mọi điều kiện thời tiết, cấu hình khá, bộ nhớ trong lớn, loa ngoài, thoại chất lượng tốt.
  • Điểm yếu : Chụp ảnh không đẹp, thời lượng pin chỉ ở mức trung bình khá, đèn led hơi yếu, chưa cài recovery cũng như tối ưu rom được và một số hạn chế khi sử dụng đt Hàn ở VN.
Nói chung, với giá tiền từ 4~5 triệu (chỉ có hàng xách tay), Casio G'Zone làm quá tốt những gì nó có. Nếu bạn thích một chiếc điện thoại độc, không ngại trời mưa nắng, bền bỉ vượt trội thì đây là một lựa chọn không tồi 😃 Lần đầu tiên viết RV, có gì không ổn mong các bạn thứ lỗi :Dcảm ơn các bạn! (Bài viết có dẫn nguồn và một số hình ảnh từ Internet)

Theo yêu cầu của một số bạn quan tâm mình up thêm một số hình chụp từ máy trong các điều kiện ánh sáng khác nhau để các bạn tiện đánh giá 😃 :

[UPDATE] 16/07 : Sốt xình xịch: ĐÃ CÓ RECOVERY CHO CA201L, việc fix lỗi hoàn toàn không còn xa !!! cập nhật tại link này các bạn nhé : http://www.tinhte.vn/threads/casio-gzone-ca201l-root-fix.2121201/

[UPDATE] 17/06 : Hướng dẫn Root : http://www.tinhte.vn/threads/casio-gzone-ca201l-root-fix.2121201/
[UPDATE] 15/06 : Thớt dành cho bác nào thích nghịch ngợm bộ công cụ G'Z Gear , giới thiệu chi tiết và hướng dẫn sử dụng chi tiết : http://www.tinhte.vn/threads/dung-thu-bo-cong-cu-doc-dao-gz-gear-tren-casio-ca201l.2120308/

[UPDATE] Theo như cái này thì máy có tận 3 cái mic, 2 ở mặt trước và 1 ở mặt sau, thảo nào lọc âm tốt ^^. 2 lỗ nhỏ cạnh lỗ mic đằng sau là cảm biến nhiệt độ và cảm biến áp suất. còn cái lỗ ở dưới thì là chỗ để móc đeo điện thoại:D

Tinhte_CASIO GZOne CA201L_22.jpg
4.161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xtmg1
CAO CẤP
11 năm
thích quá,hjhj.hàng độc mà giá rẻ,rất ok.
bác nào nhập con này về bán đi,k sợ ế đâu.
Bạn ơi cho mình hỏi, mấy cái như Thermometer đo nhiệt độ toàn tiếng Hàn vềy ... Có đổi sang Tiếng Anh đc không bạn :p
Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sparenoone Cái này hơi khoai, vì hiện tại mình chưa tìm ra cách root em nó, nếu lấy đc file hệ thống ra thì có thể vọc vạch được 😃 bạn cũng đang dùng 1 em à, có hài lòng không vậy, mình chỉ kết nhất phần ngoại hình bé này thôi 😁
@Freeze_fox
Mình đang có y định mua thôi ... Tại mình thấy ảnh chụp của bạn G'Gear ở trên tiếng anh nhưng khi vào phần đo nhiệt độ lại thấy toàn tiếng Hàn nên hơi lạ ... Mình thì thik Casio ở cái trò này ... Lắm trò để nghịch kiểu đo nhiệt độ các kiểu ... Đem đi lòe mấy thằng khác đc 😃) ... Cái này nổi tiếng của Casio mà, đồng hồ G-Shock cũng toàn đo nhiệt độ áp suất các kiểu ...
Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cảm ơn các bạn, mình bổ sung thêm điểm Benchmark của em này cho bạn nào quan tâm :
Điểm Antutu :
Điểm Vellamo Metal :
Điểm Quadrant :
Như các hình so sánh ở trên thì các bạn có thể thấy nhìn chung với cấu hình tương đối như thế, số điểm của máy đạt được cũng đủ để làm hài lòng người sử dụng khó tính. Trên một số thang điểm Vellamo hay Quadrant thậm chí máy còn vượt OneX, Note 1 hay cả S3. Khá thành công với một liên minh di động chưa mấy tên tuổi NEC-CASIO😃
quydo83
ĐẠI BÀNG
11 năm
4 đến 5 triệu thì quất thôi
hungdan3010
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thiết kế rất phong cách, chơ mà mình nghĩ xài smart phone để vọc vạch, thiết ké hầm hồ, máy nặng nề cầm lắm mỏi cổ tay lắm, kết cái loa ngoài, xài mấy em android giờ loa gần như để trang trí :oops:
Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hàng của Khựa à bác,ấn tượng đấy,đt bất tử chăng 😆

Sent from my CA-201L using Tinhte.vn
cacciatore
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Freeze_fox Xem hết bài đi bạn. Xem hết review mà hỏi câu của Khựa thì chắc bạn có vấn đề về não rồi. NEC CASIO liên minh điện thoại Nhật Bản nhé.
Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cacciatore Có mà bác ko đọc kỹ í, mình đang nhận xét cái con Runbo X5 j đấy của bác post ở trên, chứ mình viết cái bài review này mà lại phải đọc kỹ nữa sao =)) he he
@cacciatore Vãi bác này, ko xem bài của chủ thớt quá 😁
richarmarx
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Freeze_fox Hàng của khựa khi khựa chiếm được Japan.
Bạn có post đc ảnh chụp từ camera của CA-201L k bạn :p
Sóng em này ổn định không Freeze-fox ơi ???
Kết kiễu dáng em nó quá,đang quan tâm mà chưa nghe nhiều về nó. hix.
Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
@aroma053 Sóng tốt hơn mức mong đợi bạn ạ ^^ nhà mình ở sâu trong ngõ,sóng vina s4 bắt chập chờn,e này lúc nào cũng ổn định 2-3 vạch. Có lẽ đt chuyên đi rừng nên bắt sóng khỏe 😁

Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình sẽ up ảnh chụp từ máy lên sau nhé, camera ko phải tính năng mạnh của e nó nên mình chỉ định nói sơ qua thôi :rolleyes:

Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có bác nào đang dùng e này nữa ko nhỉ 😁 chơi có hội vui hơn😃

@Freeze_fox giá rẻ, bác biết chỗ nào bán không chỉ em với.
@Freeze_fox mới dùng e này pro có gì chỉ bảo với
Mình thấy bên Msmobile họ đã room đc tiếng Việt thì phải,giá 5tr. Đang định mua mà không biết chế độ bảo hành ra sao?
Freeze có thể tư vấn cửa hàng uy tín + giá đẹp cho mình với đc không.
Ở Xì gòn nha 😁
Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
@aroma053 Mình vừa hỏi bên đấy thì chưa root đc bạn ạ do máy mới ra😔 vọc vạch mãi chưa root đc,cứ thấy buồn bực cả người,he he.
Mình thấy ở xì gòn bán nhiều mà bạn,mình ở hn có mỗi 1,2 chỗ bán thôi:D

@Freeze_fox Vậy mà mấy ông bên MS bảo tiếng Việt + SMS 160 kí tự là sao Freeze nhỉ? :(

• Giá bán: 4.990.000 VNĐ
BH 12 tháng, 1 đổi 1 trong tháng đầu tiên
HĐH: Android 4.0.4 (Tiếng Việt)
CPU: Dual-core 1.5 GHz
Bộ nhớ trong: 16 GB, 1 GB RAM
Hỗ trợ Wifi, 3G, HSDPA, HSUPA

Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
@aroma053 Mặc định có tiếng Hàn + Anh thôi bác,ko hiểu các ông ý nhét tiếng Việt vào thế nào 😕
Còn sms bác phải dùng phần mềm bên thứ 3,160 ký tự full nhé. Chiều nay vừa gọi điện cho bên MS hỏi có root đc ko để mình mang qua thì rep là chưa :rolleyes:
ton_vu1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Freeze_fox Cần mua tai nghe e này. Mình bị mất tai nghe của e nó. Chưa tést vs tai nghe IP 5 bao giờ, nhưng từ ngày mất nghe = tai IP thấy hình như là không hay bằng 😆. Chửa mod được sạc, 2 cái nắp bị hỏng rồi. Nắp jack tai nghe bị mất gioăng cao su, nắp sạc mất đàn hồi không nắp kín được. Các bạn tư vấn chõ sửa cái nắp, khi nào mod được cái sạc sẽ đi sửa nắp 😃)

Máy mình về vẫn chưa bít làm j hic, tại mình ở xa chạ có cái cửa hàng nào có cái này. Cho minh hỏi vấn đề bluetooth e nó và cả cái NFC nữa, chả dò được các tb khác. Kết nối được mỗi với PC vs smart TV thui :(
meokrem
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác mua ở đâu.gồm những phụ kiện j.e ở HN.giá bjờ nữa thì tốt ah.
Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
@poiuy1234 Hnay mình thử cho vào nồi nc sôi tầm 5 phút 😃) lôi lên thấy tịt ngóm nhưng để nguội lại lên lên là lên luôn.he he

eeninay
TÍCH CỰC
11 năm
@Freeze_fox
Nể bác quả test này ghê, like mạnh.
meokrem
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình mới xem ₫iểm benmark Vellamo của chip MSM8960 =2581 còn chjp MSM8660 =1318.nhưng con này bạn benmark chi hơn 600 điểm thì cò vẻ k hợp lý.liệu có j bất thơừng với sp này k.mình rất kết nó.
Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
@meokrem Mình chỉ thử bài test Metal của Vellamo thôi bạn ơi. Mình hay dùng antutu để đánh giá máy là chủ yếu,với một e như này thì cấu hình vậy cũng dùng tạm bạn ạ (mình thấy thế😁) kết thì triển khai đi bạn ;)

meokrem
ĐẠI BÀNG
11 năm
vâg.e là thợ điện nước nên rât khoái con này.chịu nơức,va đập,có la bàn.cũng phaỉ dồn tiền mất mấy buổi nữa mới xúc đc bác ah.
e chỉ ngai xã hội đảo điên ,đồng tiền là bố.e muốn mua đc thứ e chọn chứ ko phải cái giống thứ mình chọn.mà bać bt đấy.bj? thâṭ jả ko phân bt đc.
Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
@meokrem Nói thật với bác giờ cái j cũng chán,mình ngoài gấu và cái thú nghịch ngợm điện thoại ra thì chẳng biết xả stress vào đâu. Bác yên tâm bác ạ,mấy e hàng hiếm kiểu này ko có hàng dựng đâu.cấu hình như vậy mà bác ko có nhu cầu chơi game 3d quá nặng thì ok rồi. Dùng những đt kiểu này thì ko cần care đến việc bảo quản nhiều, ngon bổ giá đc đấy bác ^^

meokrem
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Freeze_fox vâg.e cũng thích phượt nhưng cũng chẳng đi đc mấy.e có ý tơửng dùng con đt này ₫ể dụ dỗ con e luc nó tắm. hêhê.
mình có cái dùng đúng nhu cầu,có cái cho con nó chơi ko lo mưa rơi..hihi.hy vọng chục hôm nữa có thể lập hội giao lưu với cac bac
@Freeze_fox minh cung co 1 con nhung minh khong dam lam j het ban giup minh rôt may duoc kg.
p950q
TÍCH CỰC
11 năm
Rất quan tâm em này, chủ thớt cho cái nhận xét về thời lượng pin dài hay tụt nhanh trong quá trính sử dụng nào???
Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
@p950q Pin chính xác là 1800 bác ạ, mình thấy xuống nhanh khi online bằng 3G. Tầm 3phút/1% pin,qua đêm mất tầm 5-6%. Còn nếu ko dùng mạng nhiều thì 1 ngày làm việc ko thành vấn đề.Hơn nữa mình dùng 2 pin,cứ 1 cái sạc,1 cái dùng, nên là dùng cả ngày thoải mái,nghịch suốt;)

@Freeze_fox pin vầy là ngon rồi, S4 mình 3G mà bật hết các sensors thì cũng 5 6p tụt 1%. thêm 1 cục pin dự phòng hoặc đem theo 1 cái power bank là quá ổn cho 1 chuyến phượt. giá con này cũng tốt chứ nhỉ, 4-5tr cho 1 chiếc dt gia công tốt vầy là hợp lý rồi.
p950q
TÍCH CỰC
11 năm
Ái chà, mình đoán là bình thường. Như thằng SS S2 pin nó 1650mAh khi dùng nghe gọi bình thường, thỉnh thoảng Cam ciếc, GPS Map.. màn nó 4.3" cũng chỉ 1 ngày. Con Xperia Z màn 5" pin nó 2300 dùng cũng như vậy cũng 1 ngày... Con này pin 1800 nhưng màn 4.0" hy vọng dùng các chức năng phụ như Cam, GPS.. app G-shock thì có thể được 2 ngày là ổn.

Mà máy thiết kế cho dân đi rừng đi núi đi phượt mà nó tống cái dung lượng bé tí teo thế nhỉ? May là còn có 2 viên... ko thì móm nặng...
Freeze_fox
ĐẠI BÀNG
11 năm
@p950q Cái này mình cũng thắc mắc đó bác, máy này dầy mỏng quan trọng j đâu nên sao ko nhét hẳn cục cỡ 3000 vào cho trâu bác nhể 😕 aiiiz, bác nói đúng cũng may còn đc 2 cục pin vớt lại 😁 à,màn của nó chỉ 4 inches thôi nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019