Đánh giá chi tiết HTC Desire 816

TDNC
1/6/2014 16:35Phản hồi: 528
Đánh giá chi tiết HTC Desire 816

HTC Desire 816 có thể đáp ứng tốt các nhu cầu từ công việc cho đến giải trí. Đây là một chiếc điện thoại Android tầm trung (giá chính hãng 8,5 triệu) có màn hình 5.5", pin xài 1 ngày rưỡi, camera 13 chấm chụp khá đẹp. Máy mỏng, nhẹ, ít tỏa nhiệt và chạy trên giao diện Sense 6.0 mới nhất của HTC trong đó có phần mềm Blink giúp đọc tin tức nhanh, Zoe giúp làm phim từ ảnh và quan trọng hơn hết là nó mang lại một trải nghiệm khá tốt trong suốt quá trình sử dụng và đánh giá của mình.

Thiết kế

Desire 816 mặc dù có ngoại hình rất giống những chiếc HTC One cao cấp nhưng chất liệu vỏ chỉ là nhựa chứ không phải nhôm nguyên khối. Tuy nhiên nó lại mang trên mình một ưu điểm rất lớn đó là mỏng. Với độ mỏng chỉ có 7,9mm, bạn sẽ cảm thấy dễ chịu khi cầm 816 trên tay mặc dù kích thước của máy khá to. Máy cũng không quá nặng nên mình dễ sử dụng bằng một tay trong nhiều hoàn cảnh khác nhau.

Cảm giác cầm 816 trên tay rất tốt, bốn góc được bo tròn, các cạnh lưng cũng bo tròn nên không hề gây cảm giác cấn khi sử dụng. Nhưng do kích thước 5,5" khá lớn nên bạn sẽ thấy khó chịu nếu đút máy vào túi quần.

Mặt trước của 816 được trang bị 2 loa ngoài ứng dụng công nghệ BoomSound của HTC để tái tạo hiệu ứng âm thanh Stereo trái/phải khi đặt máy nằm ngang. Mặc dù vỏ bằng nhựa nhưng các chi tiết lỗ loa vẫn được làm khá sắc sảo không kém gì lỗ loa bằng kim loại. Mặt lưng đơn giản chỉ có camera và đèn flash, toàn bộ phía sau máy là một tấm nhựa lớn được ép dính lên phần khung viền nên tạo thành một đường chỉ ghép nhỏ chạy dọc hết bốn cạnh. Nếu bạn dùng máy màu trắng thì đường ghép này hơi xấu, còn máy màu đen thì khó thấy hơn nên cũng bớt xấu hơn.

Mặt lưng của máy không tháo được nên HTC trang bị hai khe cắm SIM và một khe cắm thẻ nhớ microSD ở bên ngoài, nằm ở cạnh phải của máy. Còn cụm phím nguồn và phím âm lượng thì nằm bên cạnh trái. Phím nguồn được đặt hơi cao ở phía trên, lúc đầu mình cảm thấy hơi bất tiện nhưng sau một thời gian sử dụng thì thấy nó hay ở chỗ rất dễ tìm và bấm mà không cần phải nhìn vào máy, đặc biệt là trong đêm tối. Lúc đó mình chỉ cần sờ vào phần đầu hoặc phần đuôi của điện thoại là có thể tìm thấy phím nguồn rất nhanh mà không cần phải mò mẫm vuốt hai cạnh để kiếm. Những phím này cũng được làm rất đẹp bởi bốn cạnh được cắt vát góc tạo hiệu ứng óng ánh của kim loại.

Tóm lại mà nói thì Desire 816 có thiết kế khá tốt, máy mỏng, dễ cầm và không quá nặng. Tuy vỏ máy bằng nhựa nhưng có chất lượng hoàn thiện tốt.

Màn hình
Màn hình của 816 đạt chất lượng khá, tuy độ phân giải chỉ có 720p và mật độ điểm ảnh trên màn hình 5,5" đạt 267 ppi, chưa đủ cao để xóa mờ ranh giới giữa các điểm ảnh nên font chữ chưa được mịn. Tuy nhiên hình ảnh lại được hiển thi rất tốt, gần như không có tình trạng răng cưa ở các đường biên.

Về chất lượng màu sắc thì 816 cho màu đậm đà hơn thực tế. Gần như mọi dải màu đều được tăng lên kể cả màu vàng, điều đó làm cho màu nắng và màu da người trở nên kém thật hơn, những bức hình của mình có màu nắng rất đẹp nhưng khi xem trên 816 thì lại ngả vàng quá nhiều, màu da người cũng vậy. Ngoài nhược điểm đó ra thì nhìn chung màn hình của 816 cũng tốt, cho góc nhìn rộng, hình ảnh trong trẻo, màu sắc tươi tắn và không bị đục màu.

Camera

Quảng cáo

Camera của Desire 816 chụp hình rất ngon, hình ảnh đẹp và kèm theo đó là chức năng quay phim Slow-Motion lẫn quay Full-HD tốc độ nhanh 60 khung hình/giây. Hôm trước mình có làm một bài đánh giá chi tiết về camera của máy, bạn có thể xem lại tại đây: Xem ảnh chụp và đánh giá camera của HTC Desire 816. Tóm tắt gồm có các ý sau:

Ưu điểm:
  • Chất lượng ảnh tốt.
  • Chức năng HDR hoạt động rất hiệu quả.
  • Thao tác chụp ngon, tốc độ chụp (màn trập) nhanh, tốc độ xử lý và lưu hình nhanh.
  • Quay phim Slow-Motion.
Nhược điểm:
  • Không có phím cứng chụp hình.
  • Chỉ up hình 960px lên Facebook.
Trong đó chức năng HDR làm mình cảm thấy rất hài lòng, chất lượng ảnh khá tốt, tốc độ chụp và xử lý HDR không quá lâu, sau khi bấm nút chụp từ 2-3 giây là đã có ảnh đẹp để chúng ta xài.

Dưới đây là vài tấm hình chụp bằng 816 đã qua chỉnh sửa hậu kỳ, sở dĩ mình đăng hình có chỉnh sửa là để cho các bạn thấy khả năng cho ra ảnh đẹp của 816, ảnh gốc phải lưu trữ được nhiều thông tin thì hậu kỳ mới tốt được. Công việc hậu kỳ của mình đối với 816 chỉ là vài bước tăng giảm sáng cơ bản, tăng màu, giảm noise… mọi thứ được tăng giảm chút ít để bức hình được đẹp hơn. Còn nếu bạn muốn coi ảnh gốc chưa qua chỉnh sửa thì có thể xem trong album "Nha Trang - Chụp bằng HTC Desire 816".

Phần mềm
Trên các máy Android của HTC mình khoái nhất 2 chức năng đó là xem tin tức HTC Blink và tạo phim từ ảnh Zoe.

Quảng cáo

HTC Blink:
Nó chính là cái trang ngoài cùng bên trái màn hình chủ của điện thoại, có chức năng lấy nội dung từ tường Facebook của bạn, từ Twitter, Instagram, Foursquare… và thậm chí đóng vai trò là một trình đọc tin RSS, cho phép đọc tin từ rất nhiều website nổi tiếng trên thế giới.

Thực sự thì Blink giúp ích cho mình khá nhiều trong việc cập nhật thông tin mới, chỉ cần vuốt qua trái thì toàn bộ các tin tức mới nhất, thời sự nhất sẽ hiện ra ngay trước mắt, mình có thể cuộn xuống để xem thêm, thêm vào danh sách đọc sau hoặc bấm vào để xem trực tiếp ngay lúc đó. Đọc tin tức qua Blink nhanh và hiệu quả hơn rất nhiều so với việc mở trình duyệt web lên hoặc thông qua các ứng dụng đọc tin khác.

Zoe:
Đây là chức năng tự động tạo clip video từ những tấm hình mà bạn chụp, có kèm theo hiệu ứng chuyển cảnh và nhạc nền rất sinh động. Thực chất bạn không cần phải làm gì luôn vì Zoe được tích hợp sẵn trong bộ sưu tập Gallery của máy, khi mở một album hình có trong Gallery, Zoe sẽ luôn luôn hiển thị một cái khung video nằm ở phía trên và chứa hầu hết các tấm hình có trong album đó, bạn có thể nhấn nút chỉnh sửa để thêm hoặc bớt số lượng hình vào trong video clip.

Bạn cứ tưởng tượng trong một ngày mình và bạn bè ở Nha Trang chụp hình rất nhiều, đến tối khi mở Gallery ra xem thì Zoe tự động tạo thành clip với đầy đủ nhạc nền và hiệu ứng, xem rất thích.

Pin
Pin của 816 xài được 1,5 ngày nếu dùng bình thường, xài ít thì có thể kéo dài đến 2 ngày. Nhu cầu của mình trên điện thoại cũng khá nhiều: 1 x SIM, 2 x Gmail, 1 x Facebook, Zalo, Viber, Swarm, Skype, FB Messenger, game 2048 và lướt web. Trong đó mấy cái phần mềm chat là chạy ngầm liên tục nên tốn khá nhiều pin, tuy nhiên máy vẫn cầm cự được hơn một ngày. Cụ thể:
  • Nếu chủ yếu xài Wi-Fi (nhà riêng, văn phòng, 3G vẫn bật): xài được 1 ngày rưỡi, 7 giờ sáng hôm nay rút sạc thì phải đến trưa ngày mai mới hết pin.
  • Nếu chỉ xài 3G (tốn pin hơn Wi-Fi) thì dư sức để xài từ sáng đến tối. Hôm mình đi xe từ Nha Trang về Sài Gòn, sử dụng 3G liên tục để lướt Facebook, chat, email và lướt web các thứ. Rút sạc từ 7 giờ sáng đến 5 giờ chiều mà pin vẫn còn được 37%.
  • Pin tuột rất ít khi để qua đêm do máy tự động tạm ngắt kết nối mạng nếu bạn không sử dụng trong thời gian dài, khi mở màn hình lên thì máy mới bắt đầu tải nội dung về tiếp.
  • Chức năng phát Wi-Fi (Mobile Hotspot) cũng không làm hao pin nhiều. Phát liên tục trong 1 tiếng đồng hồ cho 1 máy khác xài chỉ hao có vài % pin.
Ngoài ra HTC còn trang bị cho 816 chức năng siêu tiết kiệm pin để giảm tối đa việc tiêu hao năng lượng và kéo dài thời gian sử dụng với lượng pin ít ỏi còn lại trong máy. Qua thử nghiệm thực tế của mình, bật chức năng siêu tiết kiệm pin khi máy còn 9% có thể giúp máy xài được thêm khoảng 12 tiếng trước khi pin cạn. Xem thêm chi tiết tại đây: Siêu tiết kiệm pin trên HTC Desire 816: 9% pin dùng được gần 12 tiếng.

Chức năng siêu tiết kiệm pin này có tên là Extreme Power Saving, bạn có thể tìm thấy nó trong phần menu Notification kéo xuống. Khi kích hoạt chức năng này thì máy sẽ chuyển sang giao diện cực kỳ đơn giản và chỉ cho phép nghe gọi, nhắn tin, email và thêm 2 ứng dụng khác là lịch và máy tính. Launcher mặc định sẽ được tắt đi cùng với các dịch vụ chạy ngầm nên giảm tiêu hao pin đáng kể.

Nhiệt độ
Đây là một điểm đáng khen của Desire 816. Mình sử dụng máy khá nhiều nhưng nó lại không nóng nhiều, đôi lúc chỉ hơi ấm lên một chút kể cả khi xài 3G và phát Mobile Hotspot liên tục cho máy khác xài. Mình đã từng thử xài 3G từ sáng đến chiều lúc ngồi trên xe khách, đồng thời phát Wi-Fi cho 1 máy khác xài trong gần 2 tiếng đồng hồ nhưng máy cũng không nóng hơn bình thường là bao.

Hiệu năng
HTC trang bị cho 816 chip xử lý Snapdragon 400 của Qualcomm. Máy chạy nhanh, mượt, độ trễ thấp và rất ổn định. Mình hầu như không gặp phải vấn đề nào về mặt hiệu năng cũng như tốc độ xử lý. Hiện giờ càng ngày càng có nhiều máy tầm trung sử dụng chip Snapdragon 400 và hiệu năng của chúng nhìn chung là rất tốt. Dưới đây là kết quả benchmark của Desire 816, điểm số hơi thấp so với mặt bằng chung nhưng đừng vì thế mà xem thường tốc độ ngoài thực tế.

Kết luận
Thật sự mình rất kết em Desire 816 này, chỉ về khoảng pin lâu, camera đẹp và máy không nóng là đủ để mình cảm thấy thích nó vì mình đang xài iPhone 5. Tuy nhiên không phải ai cũng chấp nhận được kích thước 5.5", máy khá gọn nhẹ trong lúc cầm nhưng khi đút túi quần hay bỏ vào giỏ xách thì nó sẽ chiếm khá nhiều không gian. Còn nếu điều đó không làm bạn lo ngại thì 816 sẽ là chiếc điện thoại Android đáng mua tiếp theo của năm nay.
528 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mod khoe gấu trá hình
@Khac Cuong Bạn Tài có bạn gái dễ thương nên phải khoe chứ bạn!
tron279
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nganlang Mỗi mod được giao một mảng máy để review thì sao hả bạn?
Đem sắc đẹp người khác ra bình luận cứ như ta đây siêu mẫu như bạn thì hàng tàu hay hàng mỹ có xài cũng phí thôi 😃 xài điện thoại bàn là vừa rồi 😃
Chỉ thích cái vụ siêu tiết kiệm pin của htc, chứ htc giá chát bỏ mịe
handukims
TÍCH CỰC
10 năm
@phucnguyen6554 bạn hình như chưa bao giờ dùng và chưa bao giờ để ý, nói theo phong trào..bạn biết bh con này giá bn k..giá rẻ nhất trong tầm giá rồi...con này quá tốt và trừ cái màn hình to còn các loại như grand 2 hay 1320 k có cửa để so sánh.trừ những người thích Wp hay BB Q10 đang giá 6t9
@handukims Vậy à HTC giá chát là truớc giờ ai cũng bik chứ mình không noiói theo phong trào, còn so sánh mình nghĩ cũng kha khá con để sánh với nó nhé
handukims
TÍCH CỰC
10 năm
@phucnguyen6554 bạn thử nghĩ xem...hay bạn lôi hàng cũ hay hàng xách tay vào đây..
giá chát là của quá khứ rồi bạn à..bạn nên cập nhật lại bảng giá htc ...nói thời hiện tại nên dùng thời hiện tại bạn ạ...
@handukims Dạ rồi em xin thua về xem lại bảng giá HTC, hihi
Manh Max
ĐẠI BÀNG
10 năm
trên tay 816, chụp hình và quay phim trong điều kiện trong nhà k được tốt
máy xấu, mắc nhìn như hàng Tàu. Thua xa iphone. :rolleyes:
HTC càng ngày càng đi xuống.
@hey911 fan cuồng táo rùi.nó xấu là đúng.nhưng chỉ là phân khúc tầm trung.htc di xuống và thua lỗ vì đường lôi sai làm là sự thật.nhưng đừng có cái j cũng mang ra so sánh với iphone nhé bạn.như thế người ta sẽ ngĩ bạn kém hiểu biết đêý.góp ý trân thành nên bạn đừng giận nhé
@hey911 Vẫn hơn đứt con 5c nửa đời 😃
db9911
TÍCH CỰC
10 năm
@hey911 nếu tất cả mọi người đều ko quan tâm đến giá tiền thì ng ta chả phải chế ra sp tầm trung làm quái j cả
8,5 tr bạn còn chưa mua nổi iphone 4s phân phối chính hãng
mà trải nghiệm thì thua kém khá nhiều
Steve Chu
TÍCH CỰC
10 năm
Cái quan trọng nhất mod lúc nào cũng nên để đầu hoặc cuối bài viết đó là cái mà ace quan tâm nhất:" giá cả"..:p😁
handukims
TÍCH CỰC
10 năm
@trontu20 bạn biết giá nó bh bao nhiêu k mà phán a zua thế...
Steve Chu
TÍCH CỰC
10 năm
@handukims Bạn nói sai rồi, chính vì mình ko biết giá nên cần người viết bài báo giá luôn... dựa vào đâu bạn phán mình nói a dua? o_O
Con này màu trắng khá đẹp, mỏng, nhẹ.
màn hình không tạm ổn vì chỉ là HD và trên kích thước lớn.
Wifi, 3G vù vù. 2 loa ngoài nghe nhạc, xem phim khá là ok.
Mấy bạn mua ht xách tay cẩn thận, mua trúng hàng nhà mạng Taiwan thì mệt á. up rom con này rất dễ tèo.
@kay1407 bác có vẻ nhìu kinh nghiệm mua máy nhr, nếu bác biết vè e g2 dcm thì có thể chia sẻ e kinh nghiệm đc k ạ. e đang tính e này, thanks bác
@th4nhc0ng68 G2 dcm thì giá tầm 6tr5. Mới 100%.
Dùng bt ở VN nhưng giới hạn số từ tin nhắn với lại có +84 trước sđt.
Nhiều nơi mua G2 về root rồi bán lại. Có chỗ nhập code. Khuyên bác mua con nào nhập code ấy.
Nhập code để thành quốc tế, up qua OTA thỏa mái.
leduc63x3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kay1407 Máy tâiwn thì làm sao hả bạn cho biết rõ lý do ạ tại nó rẻ hả.. em đang dùng đây máy dul sim 1 sim bạn ạ.. chắc là máy tầu à bác
@leduc63x3 Máy lock.
nguyenvu93
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cũng thấy có cảm tình với em này.😃😃😃
Thương hiệu lâu năm, sản phẩm thiết kế tốt và cấu hình khá. Thích hợp cho các bạn gái và thêm một sự lựa chọn cho các bạn nữ. Các bạn nam đừng nên xài, nếu không sẽ "ế" đấy 😁
(Nói vui thôi)
zlady1909
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nguyễn Bảo Trâm ế cũng xài bạn ơi ^^
ngon thế ? con này giá bao nhiêu thế các bác ?
CatOv3Mouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nouvo
nouvo
TÍCH CỰC
10 năm
@CatOv3Mouse Bạn lên trên net tìm chỗ nào bán hàng chính hãng giá 7,5 tr mà mua, đừng tìm ở TGDD hay FPT là giá 8,5tr
CatOv3Mouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nouvo :p tại cứ quen tay bác ơi :v
@CatOv3Mouse chắc tằm tiện là làm đc 😁
CatOv3Mouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá ngon cho 1 em phablet 😁
Kết luận: Máy đáng mua cho những người không quan tâm nhìu đến hiệu năng và ...rủng rỉnh tiền
quochuy586
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sau khi thất vọng tràn trề về việc phải chờ đợi em zenphone 5, mình đã qđ xúc em này. Mình chỉ dùng một từ " ngon " cho 1 smartphone 2 sim trong tầm giá dưới 8t, ngoại trừ dung lượng bộ nhớ trong khá nhỏ. Bài viết rất chính xác, tuy nhiên xin đính chính là máy có thể dùng phím volume để chụp hình
@quochuy586 Ở phần nhược có ghi mà bác 😁
ndacthien
TÍCH CỰC
10 năm
@quochuy586 Nếu đang xài thì cho mình hỏi thăm con này có 2 Sim online độc lập thực sự như Desire 600 Dual không vậy? Sim này đang có cuộc gọi Sim kia vẫn có thể nhận cuộc gọi, hoặc Sim này có thể gọi cho Sim kia luôn?
quochuy586
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ndacthien Mình đang xài 1 sim 3g và 1 sim để nghe gọi nên cũng không biết nó có độc lập hay không nữa.
@ndacthien 1 sim online khi gọi thôi ạ

Sent from my HTC Desire 816 dual sim using Tinhte.vn mobile app
@quochuy586 máy của bác có bị như máy em ko, kiểu đang trong camera mà ấn xem ảnh hay nhấn phím back sẽ nghe 1 tiếng tách ở phía sau vùg đỉnh gần camera í.
có máy bác nào bị như máy em ko ạ
😁 Thiết kế khá đẹp, tiếc là HTC thường giá quá chat, tầm trung của HTC bằng cao cấp của LG mất rồi ...
handukims
TÍCH CỰC
10 năm
@Apple Haters 2.01 bác biết giờ giá nó bn k mà phán như thật thế...sàm quá...giá rẻ gần nhất..cao hơn mỗi con g pro lite...nhưng trừ km thẻ 16g các thứ và hiệu năng nó mang lại, bảo hành của htc thì hàng công ty k thấy con nào có cửa để so sánh.
Sonbacca
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Apple Haters 2.01 gía này em g2 là ổn rồi bạn nhỉ
k0n này nhìn vậy mà pin cũng ổn nhỉ..mặt trước đẹp hoàn hảo nhưng mặt sau nhìn hơi xấu và rẻ tiền 😔
-Màn 5.5 inch mà độ phân giải thế kia thì không đẹp rồi
klq,sao con nexus 5 benchmark thấp thế nhở? :eek:
Vaas
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhokkute_nike8008 giống mình, thử bằng antutu thì đc 22k, còn antutu X thì đc 18k
@Vaas chip snap 800 mà có 17k.mấy con s4 pro đã 20k rồi :eek:
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
@nhokkute_nike8008 vậy mới đỉnh 😁
@nhokkute_nike8008 thấp nhưng chấp cả đội dùng s800 về độ mượt và nhanh đấy 😁
Nâng bi gây war à bác
ancut83
ĐẠI BÀNG
10 năm
HTC thiết kế thì đẹp nhưng cái giá luôn luôn bị hoang tưởng thế mới đúng truyền thống Hoang Tưởng Company mà
xoay máy ngang lúc màn hình khóa dùng nút vol để mở và chụp hình. Trong camera cũng cho chọn nút vol để chụp
@heobanhki Heo fan ruột của htc đây

Sent from my IM-A900L using Tapatalk
@patienn giờ cũng đỡ rồi 😁 có chuyển qua sony, ip đổi gió rồi cũng về lại HTC :D
HTC nhìn tổng thể thì ok nhưng nếu bạn nào khó tính soi kỹ vào từng chi tiết lớn nhỏ thì sẽ thấy nó vẫn chưa sắc sảo so với tầm tiềm như ip hay sony. Với mình thì đó là hãng ruột, chừng nào nó chưa phá sản thì sồn sồn 1 năm mình làm 1 em :D
Head
TÍCH CỰC
10 năm
@heobanhki Với mình thì HTC vẫn là nhất. Dạo một vòng từ Z, ZU, note 2, 3 rồi vẫn phải quay lại với HTC kèm với tuyên bố "giờ bắt tao sài Sony thà tao tự thiến". Mặc dù nói thế hơi qua nhưng với mình thì đúng là vậy 😁. Đang rất hài lòng với 1Max, hơi bị chán với M8 năm nay và dang xăm soi em 816 này cho gấu :D
@Head Đã từng trên tay em này (máy của người ta mượn cầm chơi :p), nói chung là hài lòng ngay từ cái nhìn đầu tiên. Bạn mua cho gấu thì có vẽ hơi lớn, trừ khi gấu của bạn là gấu cá tính :D
Head
TÍCH CỰC
10 năm
@heobanhki Nó đang dùng Note 2, không nghe than thở gì nhiều nên mình nghĩ kích thước em này cũng không làm khó được nó :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019