Đánh giá dịch vụ Viettel MCA Plus - Báo cuộc gọi nhỡ có tên, có hộp thư thoại

Nam Air
28/3/2016 9:42Phản hồi: 69
Đánh giá dịch vụ Viettel MCA Plus - Báo cuộc gọi nhỡ có tên, có hộp thư thoại
Dịch vụ MCA (Missed Calls Alert Dịch vụ báo cuộc gọi nhỡ) đã tồn tại hàng chục năm nay. Lúc mới ra thì nhiều người hào hứng và đăng ký, tuy nhiên nó có điểm hạn chế là chỉ hiện được số điện thoại gọi nhỡ, nên đọc tin nhắn thì chỉ biết có người gọi chứ không biết cụ thể là ai,khiến số người dùng trung thành không cao. Mới đây mình dùng thử MCA Plus, dịch vụ báo gọi nhỡ đời mới, với vài cải tiến.

Cải tiến đầu tiên là nó có báo tên trong tin nhắn thông báo. Cải tiến thứ 2 là mình có thêm hộp thư thoại, để nếu đầu dây bên kia muốn để lại lời nhắn thì mình nghe được luôn, quá khỏe.

Quá trình cài đặt và sử dụng thì rất đơn giản, đầu tiên chỉ cần nhắn tin kích hoạt dịch vụ gởi về số 193, phí là 9 ngàn 1 tháng. Sau đó, để hệ thống có danh bạ của bạn thì bạn cần cài ứng dụng MCA của Viettel, ứng dụng này có cho Android và iOS, cài, đăng nhập, nhấn nút cập nhật danh bạ là xong.

Cài, đăng nhập dịch vụ và nhấn Cập nhật danh bạ, tất cả số liên lạc của bạn sẽ được lưu trên dịch vụ MCA

Với các danh bạ lưu bằng tiếng Việt không có dấu như thế này, tin nhắn MCA sẽ dễ đọc, dễ hiểu

Về lý thuyết thì dịch vụ sẽ hoạt động tốt, nhưng thực tế sử dụng thì mình thấy một số điểm sau:

Nếu bạn lưu danh bạ là tiếng Việt không dấu hoặc tiếng Anh, thì tin nhắn MCA đọc tốt, không vấn đề.
Nếu bạn lưu danh bạ là tiếng Việt có dấu, thì tin nhắn MCA sẽ làm bạn bối rối, vì bạn không biết người đã gọi là ai.

Hình ảnh trên cho thấy, trước khi kích hoạt dịch vụ MCA Plus và sau khi kích hoạt MCA Plus. Sau khi kích hoạt MCA Plus thì tin nhắn có thêm tên danh bạ của mình. Do các danh bạ ở trên mình lưu tiếng Việt không dấu, nên không có chuyện gì xảy ra.

Tuy nhiên, với các danh bạ được lưu có dấu, thì tin nhắn nhận được bị sai mã, khiến cho mình không biết ai đã gọi.

Về phần hộp thư thoại, các công ty cung cấp dịch vụ điện thoại xứ mình cắt bỏ dịch vụ hộp thư thoại này từ rất lâu, khiến cho người dùng không có thói quen dùng nó. Mình nghĩ sẽ phải mất rất nhiều thời gian để rèn luyện người dùng có thói quen tốt này.

Hộp thư thoại của dịch vụ MCA plus nói chung là tốt, nếu bạn có tin nhắn thoại, bạn chỉ cần gọi 193 là có thể nghe lại tin nhắn cũ, quản lý tin nhắn, ghi âm lời thoại.

Quảng cáo

Điều mình chưa hài lòng là, việc gởi tin nhắn thoại không được kích hoạt mặc định, nghĩa là, khi bạn tắt máy hoặc ngoài vùng phủ sóng, người bên kia muốn để lại tin nhắn thoại, họ phải nhấn nút # rồi mới đọc lời nhắn được. tinhte-mca-2.JPG

Thứ 2 là, cái tin nhắn có thư thoại, nó lại không có báo là người để lời nhắn thoại cho bạn là ai. Đáng lẽ khi cùng sử dụng dữ liệu của MCA, tin nhắn có thư thoại mới phải báo luôn tên người gởi tin là ai thì sẽ hay hơn.

Thứ 3 là dịch vụ thư thoại này vẫn rất đơn sơ và cổ lỗ, nó không hỗ trợ các giao thức mới của chuẩn tin nhắn thoại như là Visual voice mail, tức là giao thức truy cập hộp thư thoại thông minh được giới thiệu từ 2007. Khi truy cập hộp thư thoại bạn phải nghe tuần tự từng tin nhắn chứ không có giao diện

Đây là ví dụ minh họa giao thức Visual Voicemail thời 2007, tức là bạn có thể giao tiếp trực tiếp với các tin nhắn thoại chứ không phải chỉ truy cập tuần tự theo kiểu cũ.
Tổng kết:
Nhìn chung, các dịch vụ gia tăng của những nhà cung cấp di động ở Việt Nam mình vẫn chưa phải là vào loại tốt nhất và hiện đại nhất. Chính vì vậy chúng ta, những người dùng đều luôn hoan nghênh những cải tiến dù to dù nhỏ.

Quảng cáo

Dịch vụ MCA Plus có lợi điểm là:
̶ Nhận bản tin báo nhỡ qua Email và qua 1 số điện thoại khác.
̶ Tính năng tích hợp với danh bạ điện thoại, hiện tên người gọi nhỡ
̶ Trả lời tự động cuộc gọi khi tắt máy, hết pin hoặc khi có nhu cầu.
- Nhận tin nhắn thoại do thuê bao khác gửi đến khi tắt máy hết pin

Tuy nhiên, dịch vụ này vẫn cần cải tiến thêm nữa để có thể phục vụ tốt người dùng, những cái cần cải tiến gồm có:
- Cải tiến bảng mã hoặc chuẩn lưu danh bạ, để tin nhắn MCA phải hiện đúng tên người Việt
- Cải tiến hộp thư thoại, hỗ trợ chuẩn Visual Voicemail vốn đã phổ biến rất lâu trên thị trường

Cám ơn cac bạn đã đọc bài, chúc các bạn vui vẻ
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

abc.ftu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tiếc quá, mình dùng Mobi 😔 ko biết Mobi khi nào có dịch vụ này :(
@abc.ftu Mobi nó có từ 2008 rồi mà bạn.hay bạn mới dùng DTDD
chumonhon
ĐẠI BÀNG
8 năm
Wp đi ra 😔(
Tính năng hộp thư thoại trên các máy Sony đã có từ lâu rồi
Đợi vào nhà mạng VN thì còn khó lắm 😃
plamduy
TÍCH CỰC
8 năm
@Sinh Hoàng Tính năng hộp thư thoại thì ko cần smartphone, đã có từ rất rất rrất lâu rồi. Chẳng qua là các nhà mạng ở VN chưa thấy được lợi ích của nó nên chưa áp dụng thôi
xem phim hàn xẻng tầm những năm đầu thế kỷ hình như đã có rồi mà 😁
còn em thì điện thoại pin luôn phải ít nhất 1 ngày. nên ko chơi cái này bao giờ
Nếu chỉ báo cuộc gọi nhỡ khi máy bận hoặc máy đang khoá hay hết pin thì mobiphone có từ lâu lắm rồi .mình đang dùng mobi phí có 5000 đ /th .Vitteo lại hút máu rồi.
@uthalinh cái tội không chịu đọc bài, sửa hoặc xóa comment ngay không lại ăn gạch 😆
@uthalinh Chịu luôn....
@uthalinh Gói MCA thường là 5k còn bác chủ thớt đang nói gói MCA plus, có thêm hộp thư thoại và nhận diện số gọi nhỡ qua danh bạ, 9k cũng đúng mà. Chỉ có điều nó chưa thật sự tiện dụng.
LiemPT
CAO CẤP
8 năm
@uthalinh Bạn viết nhanh hơn đầu suy nghĩ à? Dịch vụ MCA thì Viettel cũng có lâu rồi, nhueng cũng giống MCA của các nhà mạng khác là chỉ báo số điện thoại gọi nhỡ chứ ko có hiện tên người gọi cùng lời nhắn và MCA Plus cải tiến mấy cái thiếu đó và phí tăng lên từ 5k/tháng thành 9k/tháng.
Mình thì 1 năm may ra 1-2 lần hết pin nên chả cần đăng ký! Ông viettel này giờ nhăn nhiều tin rác v~. ngày nào cũng vài tin. nạp thẻ xong cũng nhắn tin trúng thưởng bla bla... Dc mỗi cái sóng sánh ngon lành!
em thề e vào đọc chỉ vì cái hình thôi😁:D
anhtkl
TÍCH CỰC
8 năm
Thật ra đâu cần thiết phải xài gói 9k/tháng, xài gói thường đc rồi. khi có tn thông báo gọi nhỡ và số đt, bạn chỉ cần nhấn vào sđt trên tn, hệ thống sẽ tự động đưa ra tên lưu trong danh bạ mà.
ndta13
CAO CẤP
8 năm
Cái vụ thư thoại thì mình thấy Xperia làm ăn tốt lắm 😁
Mobifone cũng có báo số gọi đến qua tin nhắn khi mở máy nhưng ko có thư thoại. Mình dùng 5 năm nay rồi nên cũng ko biết mobi có bổ sung thư thoại chưa nữa!
Viettel suốt ngày nhắn tin dụ mình dùng cái này 😃
Mình thấy có đôi khi người Việt muốn xài tiếng Việt đầy đủ dấu mà không được, chẳng hạn như thanh toán online qua thẻ ATM, gõ tên phải gõ tiếng Việt không dấu mới nhận, gõ có dấu thì không nhận. Nhập lỗi cả buổi rồi mới nhận ra cái này, tự nhiên thấy bị đày đọa ở chính cái xứ mình sống ghê gớm
N.E.M
CAO CẤP
8 năm
@Archibald_Mclean Không dấu trong thanh toán ngân hàng là chuẩn quốc tế rồi, như nhật bản là nước rất đề cao tính dân tộc mà nó còn phải xài bảng chữ latin khi ghi họ tên trong giao dịch ngân hàng thay gì hán tự trong chữ nhật
MCA plus 9k/ tháng
tr'c dùng MCA có 5k/tháng mà h nó cung cấp free thì phải
mrtran1201
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cunatvechai ko free được.
kể ra cũng ko cần đến plus. nhấn vào sms call luôn là biết ai gọi.
Immet
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dạo này Vietteo gạ tình ghê quá...ngày nào cũng nhận đc một cái tin nhắn...không thích a teo nhưng vẫn phải dùng...hơi đắng nhưng ăn tạm thì vẫn được...
hoanloc
CAO CẤP
8 năm
Mới cài, phần mềm củ chuối quá, ko biết đội dev bêm viettel ngồi làm gì mà cái phần mềm như shit
kenls
ĐẠI BÀNG
8 năm
Phàm là dịch vụ viettel, chớ có động tới kẻo mất tiền oan 😆
Sao mục tin nhắn của mình không hiện logo Vietcombank ta 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119