Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá Kindle Fire HD, chú ngựa hoang khó thuần

vuhai6
18/12/2012 0:29Phản hồi: 207
Đánh giá Kindle Fire HD, chú ngựa hoang khó thuần

Chắn hẳn nhiều người sẽ ngạc nhiên, vì sao Kindle Fire HD bán ra cũng được hơn 2 tháng rồi mà đến tận hôm nay mới có bài review. Câu trả lời rất là đơn giản: vì phiên bản AndroidAmazon trang bị cho chiếc máy tính bảng này khó dùng quá đi, chính vì thế mình đã đợi 1 bản rom cook rồi mới viết review. Đợi hoài, đợi hoài ai ngờ cuối cùng hơn 60 ngày trôi qua cái vèo mà rom cook thì vẫn ở tận phương trời xa xăm. Kindle Fire HD không khác gì chú ngựa hoang khó thuần, ngon thì có ngon nhưng để thuần thục sử dụng thì cũng không dễ nhằm chút nào cả. Nhưng nếu bạn đã có thể thuần phục nó thì kết quả lại tốt hơn các lựa chọn khác rất nhiều.

So với Nexus 7 wifi thì Kindle Fire HD có màn hình đẹp hơn, loa ngoài hay hơn, tốc độ kết nối wifi tốt hơn. Không so với Nexus 7 3G được vì đơn giản nếu bạn chọn mua 7 3G thì tức là kết nối 3G đã là lựa chọn đầu tiên, khi đó Kindle Fire HD không nằm trong diện cân nhắc. Về thiết kế, Kindle Fire HD có 1 thiết kế chắc chắn, chất lượng build rất tốt, so với Nexus 7 thì nó nặng hơn, to hơn. Máy có cổng HDMI, tiện lợi để xuất hình ảnh ra màn hình lớn.

Nguồn ảnh: Wired.com

Về phần mềm, như đã nói ở trên, Kindle Fire HD sử dụng một phiên bản Android đã được Amazon chỉnh sửa, vì thế nếu so với Nexus 7 thì nó khó sử dụng hơn khá nhiều. Một số thao tác sử dụng sẽ khác đi, về cơ bản thì bạn cần root máy rồi tuỳ chỉnh lại hệ thống một chút. Chính vì thế, có lẽ Kindle Fire HD không dành cho những người mới, nếu nhu cầu của bạn chỉ đơn giản là mua một chiếc tablet Android về rồi dùng thì Nexus 7 sẽ là lựa chọn hợp lý hơn. Tuy nhiên, thực tế thì việc root rồi cài thêm phần mềm không quá khó, chỉ cần bạn chịu khó tham khảo trên Tinhte một chút là ra. Ví dụ như:
Tin mừng là sau nhiều ngày thì người ta cũng đã tìm được cách thay recovery và cài rom cook lên chiếc máy tính bảng này. Tuy nhiên bản rom cook CM10 này vẫn đang trong thời gian phát triển và chưa biết đến khi nào nó mới được phổ biến cho bạn cài. Theo dõi và cập nhật những thông tin mới nhất tại topic: CM10 Development for Kindle Fire HD 7".

Bạn vẫn có thể cài Go Launcher HD và dùng Kindle Fire HD với giao diện Android thường thấy.

Quay trở lại vấn đề đánh giá. Như đã nói ở trên, nếu chỉ tính chất lượng phần cứng (bỏ qua phần mềm) thì Kindle Fire HD là một lựa chọn xứng đáng, tốt hơn so với Nexus 7 khá nhiều. Thiết kế máy rất chắc chắn, chất lượng vỏ nhựa cũng như màn hình hơn 1 cấp so với đối thủ của mình. Tuy máy có kích thước 193 x 137 x 10.3mm, to hơn Nexus 7 nhưng cầm rất thoải mái.

Màn hình của Kindle Fire HD có độ phân giải 1280 x 800, sử dụng tấm nền IPS cùng với công nghệ chống chói riêng. Chiếc máy tính bảng này được Amazon làm ra nhằm phục vụ cho nhu cầu đọc sách là chủ yếu, vì thế màn hình nó rất đẹp. Chất lượng màn hình cũng như khả năng chống chói đều vượt trội hơn so với Nexus 7, tuy nhiên vẫn thua sút một chút so với dòng Nook HD mới (trước giờ thứ tự này vẫn không thay đổi, Kindle Fire vẫn luôn kém Nook về khả năng chống chói).

Ngoài ra có thêm 2 yếu tố mà Kindle Fire HD được đánh giá cao hơn các đối thủ khác của mình đó chính là tốc độ kết nối không dây và loa ngoài. Đây là chiếc tablet đầu tiên trên thế giới trang bị công nghệ băng tần kép MIMO (2,4 GHz và 5 GHz), hai ăng-ten giúp truy xuất Wi-Fi nhanh hơn. Còn về loa ngoài, cặp loa 2 bên với 2 driver lớn, chuẩn âm thanh Dolby Digital không làm bạn thất vọng. Trước đây thì mình thích âm thanh của BlackBerry PlayBook nhất nhưng giờ thì vị trí đầu tiên này thuộc về Kindle Fire HD.

Nãy giờ mình vẫn chưa nói về cấu hình phần cứng, đây là khoản mà Kindle Fire HD thua Nexus 7. Máy có CPU 2 nhân tốc độ 1.2GHz, 1GB RAM,PowerVR GPU, và bộ nhớ trong là 16GB/32GB. Thực tế thì tốc độ thực thi các công việc cơ bản không thua sút nhiều nếu như bạn so sánh giữa 2 nhân và 4 nhân, nói như kiểu AQ thì: “Ra mắt chip 4 nhân là một bước đi hơi quá của Nvidia trong khi các bộ phận khác chưa bắt kịp thì bộ xử lý quá mạnh là thừa thãi, nó cũng không khác gì so với một chiếc laptop có chip i7 nhưng card đồ hoạ chỉ là onboard ,chẳng mấy ứng dụng có thể tận dụng được hết sức mạnh của nó vì hiện tượng nghẽn cổ chai. Mục đích của các hãng sản xuất chỉ muốn làm mờ mắt người dùng bởi các thông số cấu hình mà quên đi cái ng dùng cần nhất là sức mạnh tổng thể, sự tối ưu hoá và sự thân thiện với người sử dụng, apple đã làm được điều đó, amazon sắp làm được và cả một android đang kiếm tìm” – trích dẫn phát biểu của CEO Amazon Jeff Bezos.

Rõ ràng, Kindle Fire HD được tiếp thêm khá nhiều sức mạnh với hệ sinh thái mà Amazon xây dựng quanh nó. Tuy nhiên cái này đúng ở nước ngoài thôi, về VN thì dịch vụ Amazon Prime không sử dụng được, chính vì thế bạn buộc phải root máy rồi cài thêm các phần mềm khác, mà đặc biệt là Google Play, chợ ứng dụng “chính chủ” của Android. Bởi thế, nếu bạn không tự tin vào tay nghề vọc phá của mình, không đủ kiên nhẫn để mày mò thì Kindle Fire HD quả thực không dành cho bạn.

Kết luận

Dù sao thì Kindle Fire HD cũng là một chiếc máy tính bảng tốt. Do khó sử dụng mà giá bán của nó tại thị trường trong nước là khá rẻ, mức giá luôn thấp hơn so với Nexus 7 wifi. Khó dùng thì đúng là khó dùng, tuy nhiên quen được rồi thì bạn sẽ có những trải nghiệm thú vị.

Quảng cáo

Điểm mạnh
  • Chất lượng phần cứng tốt
  • Giá rẻ
  • Màn hình đẹp, loa ngoài hay
  • Có cổng HDMI
  • Pin lâu
Điểm yếu
  • Không tặng kèm sạc
  • Phím Power và tăng giảm volume chìm, khó bấm, khó định vị
  • Tính năng của hệ điều hành bị giới hạn
Phím bấm chìm khá đẹp nhưng lại khó định vị
207 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái anten mimo là giúp nó bắt được wifi cả 2 băng tần, chứ đâu có giúp nó kết nối nhanh hơn đâu?
David.Le
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cuLong MIMO (Multi Input Multi Output) là kỹ thuật sử dụng nhiều ăng-ten phát và nhiều ăng-ten thu để truyền và nhận dữ liệu đồng thời. Một trong những ưu điểm của MIMO là tăng dung lượng của kênh truyền do đó có thể tăng được tốc độ dữ liệu. Được trang bị công nghệ MIMO không có nghĩa là thiết bị có thể kết nối với cả 2 băng tần 5GHz và 2.4GHz, bằng chứng là nhiều thiết bị có MIMO nhưng chỉ hỗ trợ 1 trong 2 băng tần đó.

Về phía thiết bị WiFi Access Point, có một số thiết bị thế hệ mới hỗ trợ phát tín hiệu trên cả 2 băng tần (5GHz và 2.4GHz), nhưng tại mỗi thời điểm thì chỉ hoạt động trên 1 trong 2 băng tần đó (do người quản trị thiết lập). Một số Access Point cao cấp hơn thì có khả năng hoạt động đồng thời ở cả 2 băng tần 5GHz và 2.4GHz.

Quay lại với Amazon Kindle Fire HD, có thể nói rằng card mạng WiFi của nó có đến 2 ưu điểm:
1/ Trang bị công nghệ MIMO nên đạt tốc độ cao hơn.
2/ Hỗ trợ cả 2 băng tần 5GHz và 2.4GHz nên tương thích tốt với nhiều mạng WiFi hơn.
@cuLong nhanh hơn chứ bạn. Bạn lên mấy trang web về router, modern sẽ có loại khủng phát 2 băng tần 2.4 và 5 GHz. Thiết bị nào tiêu chuẩn cũ sẽ nhảy vào băng tần 2.4, thiết bị mới sẽ nhảy vào băng tần 5 GHz --->Vì thế sẽ không xảy ra nghẽn mạng vì dữ liệu sẽ phát trên những kênh riêng khác nhau. Nhưng mà nói chung là máy Kindle này phải kết hợp với modern khủng thì nó mới bắt sóng mạnh, còn modern 200, 300k thì chất lượng cũng không khá hơn đâu.
@cuLong MIMO để tăng tốc độ chứ liên quan j 2 băng tần. bao nhiêu băng tần cũng chỉ cần 1 anten là đủ. bạn ko thấy TV hả, bắt bao nhiêu dải tần cũng có cần nhiều anten đâu. thậm chí thực tế là TV nó bắt nhiều tần số cùng lúc vì tín hiệu hình & tiếng phát ra trên nhiều tần số khác nhau, hoặc như 1 anten chia ra nhiều TV cũng vậy, nó vẫn thu nhiều tần số khác nhau cùng lúc chẳng ảnh hưởng j
với MIMO thì nó tăng thêm được nhiều đường truyền nên tăng tốc độ thôi, đồng thời hạn chế tình trạng multipath do phản xạ thôi
@cuLong Lạy thánh, ko biết gì về mimo đừng phán. Các thiết bị thu phát Wifi bây giờ đều sử dụng 2 băng tần chuẩn b/n hết. Còn Mimo là dùng >2 anten đặt 2 vị trí khác nhau. Khi ấy sẽ tránh được hiện tượng thăng giáng tín hiệu ngẫu nhiên, do các đường đi khác nhau của sóng truyền giao thoa với nhau.
@tinhtoet
yep, amazon cho biết tăng 40% hiệu suất so với ipad lúc đó.
@vuhai6 con Kindle fire HD của anh sống lại rồi à?
Ước g có đc 1em
Nhìn mà thèm quá.
Bao giờ mới có 1 em đây
TAKUMA
CAO CẤP
11 năm
Người ta bán table giá rẻ để kinh doanh kho sách chứ ai muốn cạnh tranh table với hãng khác đâu,amazon lần này tiến bộ hơn hy vọng những sản phẩm sau này có thể tuyệt đối để máy đọc sách là máy đọc sách,table là table ko có chuyện hack phá để nó thành cái table mất bản chất của nó
TAKUMA
CAO CẤP
11 năm
@ky_kisken Cái máy giá rẻ chẳng qua là trợ giá để kindle kinh doanh sách,mục đích họ có phải kinh doanh table đâu,nếu hack root thì chẳng khác nào bạn đi thi mà bạn làm theo phương pháp ông khác thì ông thầy dạy bạn tuy ko nói nhưng rất khó chịu vậy 😃 Chưa kể nếu hack root ngon lành những máy đọc sách giá rẻ cấu hình khủng như vậy thì thị trường MTB sẽ loạn lên cả,lúc đó ai cũng sài máy đọc sách dại gì mua galaxy tab làm gì 😃
brothers
ĐẠI BÀNG
11 năm
@TAKUMA Hy vong thế để làm gì?
@TAKUMA tablet: máy tính bảng
table: cái bảng
TAKUMA
CAO CẤP
11 năm
@technological experience Có cần chấm chính tả vậy ko bác =="
jacubi
TÍCH CỰC
11 năm
minh thich dơn giản, cập nhật nhanh, nexus 7 là lựa chọn số 1,hehe
@jacubi thích đơn giản thì nên mua Ipad
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
Giá em này bao nhiu ở SG nhỉ?
Giá bán trong nước là bao nhiều vậy bác vuhai6?
bibongda
TÍCH CỰC
11 năm
Khó dùng là khó cỡ mấy % so với Nexus 7.Mình tính mua về bé nhà mình dùng là chủ yếu,nhưng nói khó dùng chắc cũng phải căn nhắc lại 1 chút.
@bibongda bác thử hình dung chỉ xài giao diện tùy biến của amazon không thì bác thấy khó chịu không, em nói thật chứ người Việt mình mua con này về 90% là dùng để cái rom cook vào xài chứ chả mấy ai dùm cái stock của amazon...
dnhvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bibongda Bác nào nói khó dùng là sai. Nó dành cho những người mua máy về là dùng chứ không vọc vạch gì cả.
ga2gro
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giá con này = nexus7 mà. Đã thế còn ko kèm theo cục sạc
helizus
ĐẠI BÀNG
11 năm
anten MIMO nhanh hơn khi kết nối với 2.4GHz và 5GHz đồng thời thôi, mà mấy cái router băng tần kép còn đắt vãi, ở VN còn hiếm lắm, cũng giống như 4G LTE vậy, có cho vui thôi. Dùng Kindle ghét nhất nó dùng android tuỳ biến, mà rom cook thì tốn pin và cũng hiếm nữa. Dù sao thì bản HD này phần cứng built tốt hơn bản đời đầu, bản đời đầu toàn hư cổng sạc.
davuong
TÍCH CỰC
11 năm
@huuthaolove bác vip bên kindle fire hd đây rùi...hihi

Sent from my Amazon Kindle Fire using Tinhte.vn
helizus
ĐẠI BÀNG
11 năm
@davuong Rồi, chúc mừng bác happy với Kindle fire nhé, mình thì không rảnh để buôn với bác nhưng máy mình xài thấy nó dở thì nói dở chứ chẳng hâm mộ nó làm gì cho mệt. Stop here
@davuong là bạn cài đc cái recovery rồi thì chọc phá tẹt, lúc bạn chưa có cái đó mà nó brick xem làm gì đc ko :p
davuong
TÍCH CỰC
11 năm
@ninhcongthanh nếu chưa có recovery, ai dám phá bác nhỉ?
mà nếu chưa có thì cứ root, vọc xài rom gốc bác ạ... brick thì dùng Factory cable mấy hồi...
Mà vọc phải có kiến thức, hiểu biết 1 chút về con máy mình đang xài thì mới vọc mạnh tay chứ bác... chứ không biết gì mà vọc thì chịu...
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
Có thể cài thêm phầm mềm khác (Moon chẳng hạn) để đọc sách không bác vuhai6?
con này ngon mấy đi nữa mà ko có rôm cook thì cũng chỉ như cái chặn giấy thôi vì bản ăn roi mà amazon cài vào chỉ thích hợp để chơi với những nơi như mỹ châu âu nơi amazon ngắm đến chứ kho của ổng vừa ít ứng dụng + HDH gò bó o ép dễ tạo sự khó chịu ngứa ngáy chân tay đối với mấy anh chuyên dùng ăn roi để vọc nên theo mình thời điểm này mua em nay chưa khả thi lắm cứ N7 mà xúc thôi😃
Đó là ý kiến của em mong các bác góp đừng ném đá tội nghiệp em😃
@vitcon0nline299 Nói như các bác ở trên đang họp chính phủ!
amazon làm tablet ngày càng đẹp và ngon đó chứ 😁
verybeo
TÍCH CỰC
11 năm
màn hình full hd mà
bài viết hay quá! Giá nhiêu vậy anh? Có cài office với Adobe Flash Player để chơi game online đc ko anh?
cuongnm11
TÍCH CỰC
11 năm
Nhược điểm của em này là không có gps nữa.
@bomduc Với 199 usd đòi hỏi quá cao 😔:(:(:(
Tiền nào của đó ;)
Sent from my KFTT using Tinhte.vn
davuong
TÍCH CỰC
11 năm
@bomduc iOS làm gì có 199$ + tax chứ bác... vãi thật... android mà 4.1-4.2 ko còn lag nữa nhé bác... ngon lắm
@davuong thì mình đang dùng 4.2 đây thỉnh thoảng vẫn hơi vấp; với hay lỗi linh tinh với nhiều ứng dụng bị văng
@nhatquan1986 😁 thì rẻ thật đấy nhưng đâu không phải 199$ 5tr8 mà :D
Anh chàng http://forum.xda-developers.com/member.php?u=2135835 này làm review khá hay, dạo này lại làm rom k bít chât lượng sao

Sent from my Nexus using Tinhte.vn
Opera Voz
TÍCH CỰC
11 năm
Công nhận là nhìn rất đẹp!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119