[Đánh giá] Lenovo ThinkPad X220 - nhỏ gọn, mạnh mẽ & đẳng cấp

bk9sw
23/8/2011 7:45Phản hồi: 323
323 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

heobu9999
TÍCH CỰC
13 năm
Hic review quá chi tiết càng yêu thinkpad hơn!
Lenovo cấu hình ngon thật, đơn giản nhưng có ai dám chê nó xấu đâu 😁
cuongcuTKH
ĐẠI BÀNG
13 năm
Gờ rừ, gờ rừ, ực ực, kết em Thinkpad này lắm rồi. Đang dồn tiền để chén đây bà con ơi............
cái xấu đẹp tuỳ vào mỗi người thôi bác, với mình bây giờ mà thiết kế kiểu này thì quá xấu chứ ko phải là xấu nữa. Nếu chuộng kiểu nồi đồng cối đá như vầy thà em bỏ tiền nhiều hơn để mua con Panasonic Toughbook còn hơn, đỉnh của đỉnh, chứ ko mua Lenovo

---------- Post added at 09:25 PM ---------- Previous post was at 09:23 PM ----------

bác nói thế thì em bó tay, cứ nghĩ Lenovo như là IBM ngày xưa thì thui ko nói gì nữa. Lenovo mà rẻ, kinh tế hơn các hãng khác, bác có lầm ko đó.

P/s: ý em nói ở đây là Lenovo Thinkpad giờ cũng bình thường như bao hãng khác thôi, ko có gì đặc biệt hơn nếu ko muốn nói design quá xấu so với thời buổi bây giờ, ko có gì phải xuýt xoa như IBM ngày xưa. Em đưa ra 1 con máy khác các bác xem có ngon ko, design mạnh mẽ, nam tính, làm bằng hợp kim Mg, Core i5 2410, ram 4GB, nhẹ có 1.5kg, pin thực tế gần 7h nhưng đặc biệt giá chỉ tầm $900.

Máy đẹp rất ấn tượng.
nemesis5835
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lưu ý anh em khi mua ThinkPad X220 nhớ kiểm tra phần out VGA.
Vì gần 20 máy của 1 cty khá nổi tiếng về IT& Network Solution của USA( mình không lộ tên dc) khi mua tại FPT cho nhân viên tai VP ở HCM thì gần 16 máy bị lỗi out VGA ( lúc dc lúc ko ) làm non response, nhất là khi hot plug.
Nghe nói hàng USA cập nhật đến giữa tháng 7 là đã fix rồi.
beomos
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình thích cái bàn phím + cái phím chuột đo đỏ đặc trưng của IBM
thanhCD5
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tàu khựa chỉ được khôn lỏi, tưởng mua mảng PC của IBM là có chất lượng ngang bằng với IBM, còn khuya nha khựa!
nobody288
ĐẠI BÀNG
13 năm
quá đẹp giá như nó vẫn là của Mỹ thì thích quá nhỉ ,,,,,,
konkot
TÍCH CỰC
13 năm
nhìn cái này chỉ có thể thốt lên một câu:
"chà chà!"
quanghuynhn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thích dòng máy Asus hơn . Mới cả ko khoái hàng tàu . Dc c dáng máy đúng là rất doanh nhân 😃
SGC
TÍCH CỰC
13 năm
Mình ko phải là kỹ sư, mình là dân kinh tế. Còn việc nơi này nơi nọ trang bị máy thế nào chưa chắc là phụ thuộc vô chất lượng máy mà chẳng là là do họ được chào hàng giá tốt thì chơi thôi, việc này thì HP làm rất tốt. Có 1 điều nếu bác nào là dân kinh tế để ý sẽ thấy, các sếp thường được trang bị HP, Vaio nhìn cho nó bóng bảy, sang trọng (nhưng thực sự các sếp có xài mấy đâu), còn lính (đặc biệt là bên kiểm toán) thì đa số toàn là Think dòng T mà cày, trâu khỏi nói.
dân kiểm toán thì chỉ có làm theo mùa, mà toàn ứng dụng nhẹ, máy nào chả chạy tốt, với toàn ngồi phòng máy lạnh. Nói tới nhu cầu xài máy nặng và cày máy phải là dân kiến trúc, hoạ sĩ 3D, mới thật sự cần máy trâu
SGC
TÍCH CỰC
13 năm
Bác nói vậy thì em nghĩ bác chưa hiểu hết thôi. Kiểm toán làm quanh năm chứ không phải theo mùa đâu bác (kiểm hết cty này đến cty khác), còn việc làm phòng lạnh thì đúng. Vì tính chất di động thường xuyên của kiểm toán nên độ trâu của máy rất quan trọng, trâu ở đây không phải là máy mạnh hay yếu (thuộc về cấu hình tùy theo cty đặt hàng thôi) mà nằm ở chỗ bảo vệ dữ liệu tốt trước các sự cố như va đập, đổ nước, rơi rớt... Bác cũng đừng có tưởng dân kinh tế toàn ứng dụng nhẹ mà lầm, bên kế toán có nhiều chương trình chạy bằng desk còn đơ lên đơ xuống chứ đừng nói là lap.
Cấu hình Tuyệt vời.............
Máy cũng tuyệt vời luôn....
Dùng dòng máy nào còn tùy công ty. Nhưng phải công nhận là DELL là máy tính được nhiều công ty sử dụng, kể cả máy bàn lẫn xách tay vì nó trâu bò, vừa dùng vừa phá củng chẳng hỏng đc. Thinkpad thì thấy mấy doanh nhân dùng là chính (Xem thời sự thấy toàn dùng Thinkpad, nếu bác nào chú ý xem thời sự thỉnh thoảng có quay họp báo hay ji cổ phiêu cổ phiếc rì đó, thấy dùng thinkpad khá nhiều)
Thằng dell có con portable nào ngang được con x220 này ko bạn?Đem sony s,toshiba r ra thì còn ngang ngửa được.Dell latitute thì so với thinkpad T,cũng same same nhau.Dell Precsion thì so với thinpad W.Em xin hết

---------- Post added at 10:12 PM ---------- Previous post was at 10:04 PM ----------

Người ta nói chả có gì sai cả.Kiến thức như bác thì chắc chỉ có hốt rác.
Ekans
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thấy đa phần những người chê Thinkpad hiện nay đều vì lý do "nó là hàng Tàu, không còn được như Lenovo ngày xưa nữa". Nhưng cụ thể không bằng ở điểm nào thì không thấy nói rõ. Nhưng theo mình nghĩ có thể ở một số điểm như sau:

Máy ọp ẹp, cầm không "đầm" tay như IBM ngày trước: điều này có cái đúng và có cái sai, chất liệu làm vỏ máy ngày nay và thời IBM Thinkpad là khác nhau. Tất cả các hãng đều có xu hướng sử dụng các vật liệu nhẹ hơn, có tính mềm dẻo cao hơn để tránh nứt vỡ do va đập. Xin các bạn chú ý cho rằng: nhẹ, mềm dẻo hơn, không có nghĩa là kém bền hơn. Thực tế dòng Thinkpad vẫn vượt qua được các bài kiểm tra về tiêu chuẩn chịu đựng, mình nghĩ đây là một minh chứng khá thuyết phục. Cái cảm giác ọp ẹp, không chắn chắn mình nghĩ chỉ là về cảm giác và thói quen của một số người dùng thôi.

Độ bền, chất lượng sử sụng không bằng: cái này đa phần mọi người đều không đưa ra dẫn chứng cụ thể. Bản thân mình đang dùng con Thinkpad thứ 2, mình thấy chất lượng của Thinkpad vẫn đang dần được cải tiến qua từng đời sản phẩm. Mát hơn, màn hình tốt hơn, bàn phím có cảm giác gõ chất lượng hơn... Và theo vốn hiểu biết hạn hẹp của mình thì những người dùng thinkpad đều hài lòng với chất lượng sử dụng của nó. Và ở đây mình cũng xin chú thích thêm một điều, chất lượng sử dụng của một chiếc máy cũng phụ thuộc một phần vào người dùng nữa.

Giá đắt, không có ưu điểm vượt trội: Mình nghĩ ở phần khúc laptop doanh nhân, đối trọng khả dĩ nhất của Thinkpad là Elitebook của HP, còn VAIO Z thì mình lại đánh giá nó ở một phân khúc khác, vì nó chú trọng cả yếu tố thời trang nữa (nên giá cũng cao hơn hẳn). Các bạn có thể dễ dàng nhận thấy giá của Thinkpad và Elitebook tương đối ngang bằng nhau, mỗi cái có một điểm mạnh riêng, tùy sở thích người dùng. Còn với những ai muốn nói :"với ít tiền hơn, tôi có thể mua được 1 con máy cấu hình cao, làm bằng cái này cái nọ...", mình nghĩ rằng một người tiêu dùng khôn ngoan không nên so sánh như vậy. Như đã nói ở trên, với phân khúc sản phẩm này, giá của Thinkpad có thể nói là ngang với mặt bằng chung, vậy tại sao những chiếc máy kia lại rẻ hơn, nếu nó thật sự vượt trội hơn. Thời buổi này đâu ai cho không ai cái gì, phải không nào?

Một lý do cuối cùng, là Thinkpad ngày nay thiết kế quá xấu so với các dòng máy khác. Cái này thì thật sự khó bình luận, mỗi người có một sở thích riêng, mình không áp đặt lên ai cả, nhưng có một câu nói vui là "không phải tại nó xấu, mà là tại mình đã thất bại trong việc nhận ra cái đẹp của nó".

Trên một diễn đàn, nhất là với nick mới, bạn nên phát ngôn có văn hóa hơn, thực sự thì nó cũng không ảnh hưởng gì đến mọi người nhiều, người bị hạ thấp nhiều nhất trong những trường hợp như này là bạn thôi.
Lâu lâu mới thấy tinhte có một bài viết tinh tế. Còn lại đa số toàn là rác. Chắc tại đây là forum phổ biến nên các mod cũng ko quan tâm đến chất lượng comment lắm, mặc kệ cho bà con bình luận. Đọc bài tinhte ức chế nhất là các bạn chưa dùng sản phẩm bao giờ, chỉ nhận xét cảm tính rất "ếch ngồi đáy giếng".

Bản thân mình đã dùng các dòng Thinkpad T410, T510, X200, X201 của Lenovo rồi nên mình thấy bài viết của Ekans rất có ý nghĩa. Thinkpad đánh vào đối tượng doanh nhân (đặc biệt là doanh nhân nam), nên người dùng học sinh, sinh viên, ... ko cảm nhận được vẻ đẹp, chất lượng của Thinkpad T và X cũng bình thường thôi. Đối thủ của Thinkpad dòng X chỉ là Dell Latitude 2xxx (đắt dã man). Sony Vaio Z vẫn mang hơi hướng nữ tính mặc dù doanh nhân dùng cũng khá tốt. Chắc là vì do nó mỏng mảnh hơn Thinkpad chăng.
hungkn199
ĐẠI BÀNG
13 năm
nhìn đã mắt thật 😁
ricardotr
TÍCH CỰC
13 năm
Vẫn 1 phong cách như thế, nhưng nội công đã thay đổ, độ bền thì không ai bì kịp...
Mặc dù mảng máy tính của IBM đã được được Lenovo mua lại hồi tháng 8 năm 2005 nhưng hãng điện tử Trung Quốc dường như không làm mất đi bản chất vốn có của dòng ThinkPad, cụ thể là trên chiếc X220 mà mình sử dụng. Máy vẫn có thiết kế "công nghiệp" chắc chắn, vuông vức, nhỏ gọn và đậm phong cách của X-series.

-> bọn tàu làm j có sáng tạo mà đòi thay đổi lung tung. Toàn bắt chước cho xong. Chúng no việc đầu tiên nghĩ trong đầu là làm sao làm dc cái nào giả giống y hệt cái sịn mà giá rẻ hơn nhiều chứ đâu có ưu tiên nghĩ ra dc cái nào # lạ tương đương cái đang có đâu.
akitatomoya
ĐẠI BÀNG
13 năm
kiễu dáng rất là IBM ^^ hixx ko thích lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019