Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá LG Optimus 3D: máy to, 3D ngon, hệ điều hành cũ

cuhiep
19/10/2011 9:57Phản hồi: 263
Đánh giá LG Optimus 3D: máy to, 3D ngon, hệ điều hành cũ
Đó là một chiếc điện thoại to, chắc chắn màn hình cảm ứng tốt và đặc biệt là tạo và thể hiện nội dung 3D tuyệt vời. LG Optimus 3D là chiếc điện thoại thông minh đầu tiên được trang bị màn hình có khả năng hiển thị 3D mà không cần kính, dĩ nhiên là nó đi với một cặp Camera có khả năng tạo ra các hình, video 3D rất tốt. Optimus 3D có màn hình khá lớn, 4"3 và một thân hình đầy đặn, chắc chắn hoặc ta có thể dùng từ cui khá cui. Màn hình cảm ứng của Optimus 3D rất cứng, cảm giác giống như màn hình iPhone 4. Có thể bạn sẽ không thích vì máy chạy hệ điều hành 2.2 với hệ thống giao diện nhìn nặng và màu mè của LG nhưng bạn sẽ vui vì nó thực thi tốt.

Thiết kế - Phần cứng

Xin nhắc lại ý trên là Optimus 3D là một chiếc điện thoại to, nam tính, ngầu nên bạn phải rất mạnh mẽ khi cầm nó. Chiếc điện thoại thông minh đầu tiên của LG mình dùng thử đó là chiếc Optimus One và sau đó là chiếc 3D này. Rõ ràng nó khác nhau rất nhiều về hình thức bên ngoài nhưng chúng có một cái khá chung, đó là kiểu dáng khá chung chung nhất là với chiếc màu đen. Một điểm chung khác các bạn có thể cảm nhận được là nó rất cứng cáp và chắc chắn điều mà hiện nay chỉ có những chiếc điện thoại nguyên khối mới có. So với Xperia Arc, Galaxy S2 hay Sensation thì Optimus 3D cho cảm giác chắc, nặng và gấu hơn.

Mình thích nhất là mặt trước của Optimus 3D so với các mặt khác của nó hay kể cả các mặt trước của các chiếc điện thoại màn hình lớn khác. Cái mình thích đó là tính cân đối và sự sắc xảo trong hoàn thiện. Bạn có thể dễ dàng nhìn thấy là mặt trước của Optimus 3D đơn giản về màu sắc cũng như rất là đối xứng trên dưới. Từ mép trên và dưới vào là khung máy, rồi 2 miếng nhựa hoàn thiện giống như kim loại sước màu tối rồi đến một mặt kính màn hình lớn. Tiếp tục đi vào giữa từ mép ta thấy có 2 đoạn đen, trước khi vào phần hiển thị. Phía trên của đoạn đen này chứa cảm biến, camera trước và logo, phía dưới chứa 4 nút cơ bản của Android. Ở giữa là màn hình hiển thị thật. Hai bên cạnh mép màn hình cũng mỏng và đối xứng.

Optimus 3D được hoàn thiện rất sắc xảo và cao cấp​

So với những chiếc smartphone cao cấp khác thì Optimus 3D khá dày và dày đều. Ở mọi cạnh máy đều được bo tròn nên cầm trên tay rất là thân thiện không cứng và đau tay như iPhone 4 hoặc lạ và tụt như Arc. Nắp sau của Optimus 3D ôm toàn bộ phía sau và hơn 1/2 sườn máy. Có một đường mạ crôm rất mảnh, chỉ khoảng 0.75mm chạy xung quanh sườn máy, ngay giữa chỗ nối nhau của nắp và máy, đường này làm cho việc gặp nhau giữa nắp và thân máy mượt mà hơn. Bạn có thể thấy LG làm đường này thật là sắc xảo rất đều và đẹp.

Cạnh trái của Optimus 3D, phía trên có 2 cổng MicroUSB và MicroHDMI được che bởi 2 chiếc nắp cao su. Bạn có thể nhìn vào hình dưới đây và thấy là 2 chiếc nắp đó được hoàn thiện tốt. Nhìn khoảng cách đều đặn nó tiếp xúc với các cạnh của nắp, thân máy. Việc Optimus 3D trang bị cổng HDMI là rất tiện cho người dùng khi muốn xem các nội dung trên Optimus 3D trên TV lớn. Nhất là nếu nhà bạn có TV 3D. Trải nghiệm các hình ảnh, video mình tự quay ở chế độ 3D cho một cảm giá rất thú vị, tuy không đẹp bẳng các phim 3D chúng ta coi ở rạp nhưng nhìn người quen ở chế độ 3D trên TV thật là tuyệt vời.

Cạnh phải của Optimus 3D có nút 3D ở vị trí nút chụp hình và bên trên là nút tăng giảm âm lượng. Do cạnh máy dày nên các nút này to và bấm rất là có cảm giác. Nút 3D thay thế cho nút chụp hình truyền thống, khi ta bấm vào nút này thì một ứng dụng tổng hợp các cách mà chúng ta có thể tạo hay thưởng thức nội dung 3D trên Optimus 3D. Ứng dụng này hiển hị ở dạng 3D nên nhìn rất là ấn tượng. Ở núc tăng/giảm âm lượng bên trên (các bạn xem hình dưới) các bạn sẽ thấy LG khoét lõm xuống một chút ở giữa để giúp người dùng phân biệt trên dưới.

Quảng cáo

Cạnh trên của máy có nút khóa/mở máy bên phải và bên trái là lỗ cắm tai nghe 3.5mm, gần nút khóa/mở máy còn có lỗ mic chống ồn nhỏ. Lỗ cắp tia nghe 3.5mm được làm tách biệt và nằm trong một nhựa cứng khác với phần còn lại của máy, nhìn rất là chất lượng và cứng. Nút khóa/mở máy phẳng so với mặt chung của máy nhưng bấm rất cảm giác và nhạy. Cạnh dưới của máy khi nhìn xuống chúng ta thấy có ngàm để mở nắp và mic thoại. Mic thoại được bố trí ngay giữa như là nằm trên đường trung trực của ngàm mở nắp.

Nắp của Optimus 3D làm bằng nhựa cứng và có tính đàn hồi cao. Để mở nắp ta bỏ móng tay cái vào ngàm ở cạnh dưới và nậy mạnh tay. Bạn sẽ phải rất mạnh tay để mở nắp ra và khi đóng lại thì bạn nhớ đè nhấn cả các chốt ở xung quanh nắp. Các máy như Arc, Neo, Galaxy S2 đều dùng nắp nhựa kiểu này và chúng ta phải hít thở sâu và mạnh mẽ để mở nó ra. So với Arc hoặc Galaxy S2 thì nắp của Optimus 3D còn dễ chịu hơn khi mở.

Một miếng kim loại được dán vào nắp lưng của Optimus 3D nhìn rất mạnh mẽ, giống như là trên chiếc máy tính bảng Optimus Pad 3D của LG. Nó như một điểm nhấn giúp bạn nhìn mặt lưng đỡ chán hơn.

Màn hình:

Mình dùng thử qua Sharp SH12i 3D và HTC EVO 3D. Cả 2 đều có khả năng thể hiện 3D khá ấn tượng nhưng trong điều kiện ánh sáng lộn xộn hoặc ngoài khu vực nhiều sáng thì Optimus 3D thể hiện tốt nhất. Tìm hiểu kỹ thì mình phát hiện ra đó là do Optimus 3D chống chói khá tốt nên không bị các hình phía sau chúng ta đi vào màn hình nên không bị gây mất chú ý khi xem 3D. Tức là màn hình khu vực xem 3D càng tối, càng ít bị ảnh hưởng bởi ánh sáng xung quanh thì chúng càng thưởng thức được nội dung 3D tốt.

Quảng cáo

Màn hình Optimus 3D đó là nó rất cứng, cứng như là hình của iPhone 4. Màn hình cứng cho phép chúng ta thao tác cảm ứng, nhất là khi gõ bà phím ảo rất tự tin và chính xác. Nhìn 2 cạnh dọc màn hình vát xéo cũng rất ấn tượng và mạnh mẽ.

LG Optimus 3D có màn hình LCD 4"3 độ phân giải 480x800, màu trắng trên Optimus 3D mình cầm có thiên hướng vàng trong khi mình lại thích nó có thiên hướng xanh dương. Thêm vào bộ theme của LG với rất nhiều màu vàng và đỏ nên nhìn hơi khó chịu mắt. Màn hình 3D của LG thật tuyệt nhưng màn hình thường lại không phải là điểm mạnh của LG Optimus 3D.

3D:

Trong phần này mình sẽ nói về khả năng tạo hình, phim và khả năng thể hiện hình ảnh, phim 3D kể cả hình ảnh được tạo ra từ chính Optimus 3D và các nội dung 3D khác như phim 3D trên Youtube hay chơi game 3D.

Nhưng các bạn biết thì LG Optimus 3D được trang bị 2 Camera 5.0Mp phía sau để giúp chúng ta tạo ra các nội dung 3D là phim HD720 3D và hình ảnh 3D. Mình thử qua phim và chụp hình 3D trên Optimus 3D và thấy rất hài lòng, chất lượng hình ảnh và độ sâu 3D là rất tốt.

Một điểm hơi khó hiểu ở Optimus 3D là mình thấy hình 3D chụp từ máy này đẹp và màu sắc rực rỡ hơn là hình 2D.

Thưởng thức hình ảnh hoặc film 3D trên màn hình điện thoại quả là một trải nghiệm khá đặc biệt, nhất là những hình ảnh vài video về chính cuộc sống xung quanh ta và do chính ta tạo ra. Đó là cảm giác tuyệt vời nhất mà mình có khi dùng Optimus 3D.

Video 3D quay bẳng Optimus 3D, thời gian quay là khoảng 5 giờ 45 chiều

Video quay Robot Titan trong nhà triển lãm

Video quay 2D, trời khá thiếu sáng, quay trong bóng râm.

Trong những màn hình thể hiện 3D không kính mà mình từng thử qua thì LG cho kết quả tốt nhất và sau khi thử nhiều lần mình tìm ra được lý do. Đó là khả năng chống chói tốt của màn hình giúp cho nội dung mà nó thể hiện tốt hơn. Rõ hơn là khi ta xem gì đó 3D mà bị phản chiếu thì ta sẽ thấy rất khó chịu, khó chịu hơn nhiều giống như việc ảnh hưởng đó khi xem 2D.

Chụp hình 2D trên Optimus 3D thực sự không ấn tượng, ảnh thường bị khá tái trong điều kiện thiếu sáng. Ở điều kiện ánh sáng mạnh thì lại thể hiện tốt. Mình có kèm 2 hình 1 chụp ở điều kiện thiếu sáng và 1 chụp ở điều kiện ánh sáng mạnh dưới đây. Ở điều kiện ánh sáng bình thường (tốt) thì máy thể hiện bình thường.

Hình 3D

Hình 2D chụp bở Optimus 3D. Anh em có thể xem thêm ở đây:

LG còn trang bị khá nhiều các nội dung khác sẵn trên Optimus 3D nhưng các Games, link vào Youtube 3D, link đến các ứng dụng 3D…Game 3D có sẵn chúng ta có game Nova, Game đánh Golf và đặt biệt là game đua xe Asphalt 6 3D.

Ở shortcut Youtube 3D chúng ta được dẫn đến ứng dụng Youtube 3D, có rất nhiều các đoạn film ngắn, ca nhạc được quay ở định dạng 3D.

Hệ điều hành và giao diện mặc định

LG Optimus 3D được giới thiệu từ CES đầu năm nay và nó được cài sẵn hệ điều hành Android 2.2. Tính ra là khá cũ so với hầu hết các máy hiện nay đều cài Android 2.3.x.

Optimus 3D cũng được một giao diện truyền thống của LG. Mình thực sự không thích giao diện này của LG lắm. Nhìn nó khá nặng và quá nhiều màu sắc rực rỡ. Dĩ nhiên là có rất nhiều giao diện khác bạn có thể cài vào thay thế cho giao diện này.

Giao diện chính và giao diện ứng dụng

Giao diện điện thoại. Ứng đụng diện thoại trên LG có thể tìm theo kiểu T9 rất là tiện, không cần phải dùng thêm ứng dụng ngoài

Ở phần màn hình Notification từ trên xuống có sẵn thanh điều khiển nhạc và quản lý kết nối nhanh

Giao diện settings

Thời lượng dùng pin, nhiệt độ

Pin của Optimus 3D là 1540mAh, tương đương với pin các máy Android cao cấp khác và cũng như hầu hết các điện thoại thông minh khác bạn cần phải biết cách sử dụng tốt nếu muốn pin nó trụ lâu hơn 1 ngày. Mới mua về pin sẽ rất mau hết vì chúng ta vọc và làm quen với máy rất nhiều, nhưng sau đó khi chúng ta quen rồi thì mọi việc sẽ tốt hơn, pin cũng thế mà lâu ra. Tuy nhiên bạn sẽ làm quen với việc ngày dùng đêm sạc và mang theo dây MicroUSB bên mình để bất chợt lúc nào hứng lên vọc nhiều quá pin hết thì có cái sạc ngay.

Khả năng kết nối

LG Optimus 3D cung cấp hầu hết các kết nối thông dụng hiện nay như Wifi b/g/n, Bluetooth 3.0. Máy dùng chung cổng microUSB cho việc sạc và truyền tải dữ liệu. Một cổng mini HDMI cũng được tích hợp để chia sẻ nhanh hình ảnh từ điện thoại ra một màn hình lớn hơn. Cổng này cũng có thể xuất hình ảnh 3D nếu như có một màn hình hỗ trợ công nghệ tương ứng. Jack cắm tai nghe chuẩn 3.5mm phù hợp với hầu hết tai nghe trên thị trường. Thử nghiệm với bản ROM gốc của LG cho thấy kết nối Wifi, Bluetooth và USB đều rất ổn định, tốc độ cao. Bên cạnh đó, máy còn có công nghệ DLNA cho phép chia sẻ nội dung đa phương tiện với máy tính, TV, loa,… thông qua kết nối Wifi và dùng phần mềm SmartShare có sẵn trên máy.

Hiệu năng hoạt động

Được trang bị cấu hình mạnh mẽ gồm có CPU hai nhân TI OMAP 4430 (ARM Cortex A9) xung nhịp 1GHz, RAM DDR2 512MB kênh đôi (mỗi kênh 256MB) cho tốc độ truy xuất nhanh hơn, giảm thiểu hiện tượng thắt cổ chai trong quá trình truyền dữ liệu. Khi thử nghiệm, máy chạy rất nhanh chóng, mượt mà, ít khi bị hiện tượng đứng hay giật. Các thao tác chuyển giữa những trang HomeScreen với nhau được thực hiện nhanh chóng dù có rất nhiều widget và biểu tượng. CPU hai nhân giúp xử lí các thao tác nặng như chơi game, xem phim được mượt mà hơn. Việc chơi một đoạn phim HD 1080p trên máy cũng không gặp khó khăn gì. Bộ nhớ trong 8GB cùng việc hỗ trợ thẻ microSD cung cấp cho bạn rất nhiều không gian lưu trữ. Khi đo bằng Quadrant, máy đạt 2577 điểm, một điểm số tương đối cao. Về tốc độ thực thi của LG Optimus 3D thì không có gì phải than phiền.

Điểm Mạnh:

• Màn hình to
  • Màn hình cứng
  • Màn hình chống chói tốt
  • Thể hiện 3D đẹp
  • Tạo 3D đẹp
  • Thực thi tốt
  • Máy làm rất tốt và sắc xảo
Điểm yếu:

• Hệ điều hành cũ
  • Chụp hình 2D không đẹp
  • Khởi động máy ảnh chậm
  • Màu đen nhìn nặng
  • To và nặng khi đút túi quần
Kết luận:
Optimus 3D thực sự là một chiếc máy tốt, nhất là với giá tiền rẻ hơn so với nhiều máy Android cao cấp khác. Giá trị lớn nhất mà LG Optimus 3D mang lại là khả năng hiển thị 3D và một màn hình cảm ứng tốt. Tuy nhiên việc khởi động chụp ảnh chậm và hệ điều hành cũ khiến cho người thích nghịch máy sẽ khó chịu.
263 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ILOVELG
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đợi bài review này của bác hiệp lâu lắm rồi. Tưởng bác quên luôn rồi chứ. TKS bác nhiều
conanmk
TÍCH CỰC
12 năm
ồ trên tay lâu lắm rồi mà giờ bác cuhiep có bài rì viu
Taij sao các bác ca ngợi con này nhiều vậy
Dân hàn sành công nghệ họ không để ý e này đâu.
Kenny
CAO CẤP
12 năm
xin lỗi bác chứ em dùng trước khi cuhiep trên tay chứ đừng nói cảm nhận, bác chưa đc dùng em nào 3D thì lượn đi cho em nhờ, còn em trên tay lg 3D và sh12c nên tự tin tuyên bố thế đấy, 10 năm chơi 2tek của em cũng chẳng cần bác biết làm gì, muốn hỏi hay so đo hơn thua gì riêng bác thì em kính thưa các thể loại từ máy ảnh, loa đến đt,laptop nhé
Hi bác Kenny đừng nóng, nói chung để tránh loãng topic, nên giờ mình rất hạn chế tham gia ngoài chủ đề topic, do vậy mặc kệ bác ấy. Còn ai đánh giá và kết quả thế nào thì phải tự tìm thôi, hi! cái này dễ mà. Riêng mình không đưa ra quan điểm trong topic này, vì không thấy bác Hiệp có comment gì sai mà cần phải góp ý. he he....!

Hôm qua về lướt web bằng op 3d buổi tối, quên sạc, vừa mới mở máy ra xem pin còn 43% tưởng có chuyện gì, check phần time on battery đã thấ hơn 1 ngày, nên mới nhớ là quên không sạc, hi!

Bác Kenny cho hỏi, phần wifi hotspot của bác hoạt động không, mình up lên V10K, không check Rom gốc, hôm qua cần dùng thấy báo lỗi phần này.
Kenny
CAO CẤP
12 năm
mình cũng ít dùng cái này tuy nhiên vẫn xài okie mà, đạp gốc 1 phát rùi up lại xem 😁
Tks bác tối có time về test cho cu con nối ipod, hi!
Đẹp và đắt!
LG Optimus 3D vs HTC evo 3D thì cái nào ngon hơn các bác ... có bài review so sánh 2 em này ko ạ!
acumen
ĐẠI BÀNG
12 năm
có chung câu hỏi 😃
jaychou8899
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em đã nghịch cả 2 con này rồi. Thấy con LG hay hơn HTC. Lúc chưa dùng cứ nghĩ HTC chắc chắn ăn đứt nhưng mà hóa ra không phải. Nhất là khoản 3d HTC kém hơn.
plusvn
TÍCH CỰC
12 năm
Có ấn tương không tốt với hàng LG 😁
vphuc161
TÍCH CỰC
12 năm
Sao bác ấn tượng không tốt
souvenirqn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@plusvn Máy mình vừa bị liệt màn hình. Sẽ không bao giờ đụng tới hàng của LG nữa. Cùi từ phần cứng tới phần mềm
vistahome
TÍCH CỰC
12 năm
con này với htc thì thế nào nhỉ, hỏi cho biết thôi, mà xem clip thấy hài nhỉ..
quocdung801
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đang xài 1 em, không có gì phàn nàn, vấn đề pin thì theo mình sạc hơn 10 lần pin có vẻ ổn, nghe gọi xài bình thường được 2 ngày, xài nhiều 1 ngày.
hoangtu2410
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình vừa lập kỉ lục nghe gọi bình thường được 95h, dùng rom trên xda và kết hợp thêm khá nhiều thủ thuật tiết kiệm pin 😁
con nay nhanh hon optimus 2x khong nhi? nghe noi khi thieu RAM no co the muon bo nho trong cua may lam RAM "ao" khong biet dung khong?
Kenny
CAO CẤP
12 năm
đó là 1 phần của công nghệ thui, cái chính là ram dual chanel đó bác, hỗ trợ kênh đôi như trên laptop và pc, hiệu suất khi dùng thêm 10-20% tức là nhanh hơn các em 512 khác nhìu và tốc độ xử lý dữ liệu nhanh hơn
Mình cũng nghe là thế đấy bạn ah hình như có thể mượn được tới tối đa 4GB do chip TI OMAP 4430 (ARM Cortex A9) nó có khả năng làm như vậy.
tạp đoàn to vật vã thế mà làm cái giao diện người dùng ko bằng MIUI của tàu. Mất hết cả chất con 3D
cuticuti
TÍCH CỰC
12 năm
bác thấy sao ấy chứ e thấy giao diện LG đơn giản và đẹp vậy là ok rồi,ko thích thì tự mod hoặc cài launcher thôi,chứ nói thật giao diện kiểu Miui thì e thà mua iphone xài chứ xài android mà giao diện thế e thấy mất chất hết 😔
không biết dòng này pin xài được bao lâu vậy bác
ktsjudas
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đang dùng con này. thấy rất thích, thích hơn nhưng con mà trước nay minh dùng.
Đúng là con này khởi động máy ảnh hơi chậm. Nhưng không sao, để cho ra những bức anh 3d đẹp mê hồn thì chẳng nhầm nhò gì
xathu555
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em ny` em thấy xuất hiện cũng dc mí tháng rùi! nhưng xách tay tầm 20 củ đắt thật
noruler
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn nói kiểu gì thế, hàng chính hãng có gần 12tr mà đâu ra xách tay 20 =))
ninhmos
TÍCH CỰC
12 năm
ở đâu bán 20 củ thế bạn? cách đây hơn 1 tháng pico bán 13t khuyến mại 2t...
kimanbn
TÍCH CỰC
12 năm
"Xin nhắc lại ý trên là Optimus 3D là một chiếc điện thoại to, nam tính, ngầu nên bạn phải rất mạnh mẽ khi cầm nó. "

Bác Hiệp chỉ ngầu thôi còn Nam tính và mạnh mẽ chưa thấy 🆒, Cầm em này không hợp rồi
Công nghệ cao nhưng k hấp dẫn
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
LG không thu hút em lắm
tks bác Hiệp, hiện đang dùng em này sau khi đọc bài trên tay của bác. Nói chung ổn. Thích IPS rồi, màn hình đẹp quá. mọi cái ổn. đáng tiền ( giá 11.7 mua ở TGDD).

Cái mong chờ: Up lên 2.3, 4.0 - Mua thêm 1 cục pin dự trữ.

Đúng như bác Hiệp có nhận xét, giờ mình lại thích IPS hơn cả SAP của S2 đang dùng. hic!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019