[ĐÁNH GIÁ] LG OPTIMUS GK F220K

concubietnoi
14/10/2013 13:37Phản hồi: 260
Như đã hứa với anh em sau 3 ngày sử dụng mình sẽ có bài đánh giá chi tiết về chiếc Optimus GK F220K. Anh em có thể xem bài Unbox LG Optimus GK của mình tại đây:
http://www.tinhte.vn/threads/dap-hop-lg-optimus-gk.2188233/#post-39838432
để không phải thắc mắc vì sao mình không nói về phần thiết kế.
Bài viết này chủ yếu nói về hiệu năng, camera và pin. Mình sẽ nói rất rất chi tiết để anh em dễ hình dung.
1. Hiệu năng và sử dụng:
Chiếc LG Optimus GK được trang bị Snapdragon 600 xung nhịp 1.7Ghz, GPU Adreno 320. Nhưng có 1 điểm lạ là khi mình dùng app CPU-Z để xem thì nó lại báo là Snapdragon S4 Pro nhỉ? Không biết anh em dùng các máy khác được trang bị con chip này có bị giống mình không. Xem xong mình bổng hoang mang là Qualcomm dùng con S4 pro ép xung rồi giới thiệu nó là Snapdragon 600 😔
Nghi ngờ là nghi ngờ vậy thôi chứ thực tế mình cũng đã dùng qua Optimus G và có thể thấy là GK tốc độ cải tiến rất nhiều. Mình chơi game Asphalt 8 và đang có cảm giác đang chiến game trân iphone, phải nói là rất rất mượt, thử chạy đủ kiểu để xem máy có lag không thì hoàn toàn không hề có. Mình không test nhiều game nặng vì thấy mỗi Asphalt 8 là quá đủ để kiểm tra 😁 Trong suốt quá trình sử dụng thì máy chỉ có mỗi hiện tượng lag là khi đang install 1 chương trình nào đó được down từ Play Store thôi, còn lại rất mượt, thao tác trên máy không hề chậm 1 nhịp nào, thời gian đáp ứng nhanh hơn hẳn so với Optimus G.
Do màn hình dài hơn G nên sức chứa 1 trang ứng dụng là 5x6 và lúc đầu sử dụng chưa quen nhìn hơi khó chịu vì quá nhiều ứng dụng đập vào mắt trong 1 trang, hơi rối nhưng từ từ dùng mình thấy cũng tiện cho những bạn nào thích chơi game nhiều, ít phải lướt trang hơn.

Giao diện của thanh Notifications trên GK hầu như là y chang G Pro và G2, đó là được chèn cái Qslide Apps (chạy nền đa tác vụ). Mình gần như không sử dụng tới cái này nhưng để cho anh em hiểu hơn thì khi chọn 1 app nào đó, ví dụ mình chọn Memo (ghi chú) thì nó sẽ nhảy ra cái khung này ngay màn hình kèm với 1 cục tròn để chỉnh độ đậm, mờ cửa sổ ứng dụng.
Ngoài ra GK còn có chức năng nữa là One-handed Operation (chức năng điều khiển 1 tay) để khắc phục vấn đề những bạn tay bé không với được hết chiều ngang màn hình, mình không đi sau vấn đề này, chỉ có cái screenhót cho anh em xem thôi :D
Chức năng Smart ON cũng rất hay. Nó bao gồm Smart Video và Smart Screen. Smart Video tương tự như Smart Pause của Galaxy S4, tức là khi mình nhìn vào màn hình thì video sẽ chạy bình thường, mắt liếc chỗ khác thì video đang chơi sẽ dừng. Còn Smart Screen như trên Optimus G đã có, đó là khi nào mắt mình còn nhìn vào màn hình thì nó sẽ không tắt, mình dùng thử 2 chức năng này thì thấy là khá nhạy khi ánh sáng xung quanh cao, camera trước sẽ hoạt động tốt hơn là trong nơi thiếu sáng. Tối thui thì gần như là không hoạt động.​
Bộ nhớ trong của máy là 16GB, khả dụng được ~9 GB, không quá thấp như các hãng khác, đủ dùng để chep nhạc, vài game, hình ảnh và vài video.​
2. Camera:
Camera trên GK chính là mang từ G Pro qua chứ không phải G, hình ảnh nét hơn G rõ ràng nếu bạn nào đã dùng G rồi. tuy là không phải sắc nét đến kinh ngạc nhưng cũng đủ để mình cảm nhận được :p Nói chung thì Camera của LG ngoài G2 ra thì mấy chú này cứ "Lấy Mê-Ga-Pít-Xeo bù cho Ca-Mê-Ra tèo". Không đến nỗi tệ, cũng đủ dùng thôi nếu bạn không phải là người quá khắt khe. Khả năng bắt nét nhanh, tốc độ chụp gần như là tức thì sau khi máy đã lấy nét xong.
GK có thêm chức năng trong phần chụp ảnh đáng giá nhất là I/A (Inteligent Auto). Tính năng I/A của GK này hoạt động như I/A của trên các máy Sony android 4.1, nó sẽ tự điều chỉnh mọi cân bằng cho mình, tối ưu tốt hơn cho nhưng bạn không thích chỉnh tay. Và khi kích hoạt tính năng này thì các cài đặt ISO, WB, EV,...sẽ bị mờ, không chỉnh được nữa.
Flash của GK sáng đều, không bị vàng như trên HTC Butterfly mình dùng trước đây.
1 vài bức ảnh mình chụp được trên GK, lúc 5h chiều, trời hoàn ́toàn không có nắng.​

Quảng cáo

Còn đây là hình chụp trong quán ăn, ánh sáng là bóng đèn trắng 1m2, không thiếu sáng cũng không dư sáng, ảnh khá nét, ít nhiễu​
Ngoài ra camera của GK còn có thêm mấy trò nữa là Dual Camera, Dual Record, HDR, Beauti Shot, Burst Shot, VR Panorama, WDR Recording, Anti shaking, v.v...
3. Pin:

Quảng cáo

Cuối cùng là phần mọi người quan tâm nhất là pin của chiếc GK này. LG trang bị cho GK 1 cục pin dung lượng lớn là 3100mAh. Liệu nó sẽ sống sót thế nào đây?
Trước tiên mình sẽ nói trong 1 lần sạc vừa qua mình đã làm gì từ 100% đến khi sạc lại. Đó là Camera vọc 20p, 3G 30p, game Asphalt 8 30p, không nghe gọi hay nhắn tin, nghe nhạc tầm 20p, video 30p, Wifi cho Tinhte, FB, Haivl 4h, độ sáng màn hình là 35%, tối ngủ thì để chế độ Airplane Mode (AM). Và thế là máy sống sót được hơn 1 ngày rưỡi (còn khoảng 5 tiếng nữa là 2 ngày)​
Phải nói là mình chưa từng dùng 1 chú Android nào mà pin trâu, máy mượt như vậy, dùng rất thích. Cả đêm ngủ không hề sụt 1% nào. Ở chế độ 2G thì cứ 2h là rớt 1%. Nếu không lướt web bằng trình duyệt thì dùng wifi cỡ 5p sẽ rớt 1%, khi dùng trình duyệt, nhất là chrome lướt web liên tục máy sẽ hơi ấm và pin đi nhanh hơn gấp đôi.
Trong suốt quá trình sử dụng thì chỉ có chiến Asphalt 8 là máy ấm lên thôi chứ không hề nóng. 3G thì gần như không có cảm giác gì luôn, rất thích :D Máy chỉ nóng và hao pin nhất là camera. Ngày đầu mình vọc khá nhiều, máy uống pin cũng dữ, trong vòng 5p treo camera và bấm chụp thì rớt 4%. 1 điều nữa rất hay là khi sạc full 100% trong điều kiện tắt máy và khi khởi động lại dùng thì mức 100% đó sẽ không rớt trong vòng 1 ngày để không =)) Ban đầu mình tưởng kiểu pin ảo, coi video 20p, chụp qua loa 5-6 tấm, xem hình, sau đó vào Battery xem thì màn hình đã hoạt động >50p mà 100% vẫn còn đó. Sợ quá đi ngủ xem sáng mai như thế nào, chắc rớt thê thảm quá :(, nhưng sáng 7h mình mở dậy thấy nó còn...99%. OMG, em ấy ăn gì trâu thế :p
Về phần tai nghe thì mình hơi thất vọng hoặc có thể tai mình quen với tai nghe Urbeat rồi cũng nên 😃 Bass của tai QuadBeat không cao, Treble tốt, hơi rè. Các nút bấm Volume +, - hơi cứng, ngang ngử IPhone nhưng nút to hơn nên bấm cũng dễ hơn.
Loa ngoài của máy nhỏ mà có vỏ. Âm thanh rất trong, không nói đến bass thì rất ok. Mình vặn mức 7/15 mà nghe rất ok, không rè và âm thanh rõ ràng. Loa lớn hơn và ít rè mình tưởng, và chắc chắn lớn hơn G rồi.
Có thể nói chiếc Optimus GK này mình rất ưng ý, thiết kế vuông nam tính, trước trắng sau đen, linh hoạt màu sắc, mặt sau vỏ nhám cầm rất chắc tay, hạn chế vân tay hơn là mặt kính của G. Pin quá đỉnh, anh em có thể chiến cả ngày mệt mỏi với em nó cũng được. Mình thì không treo 3G làm gì, chỉ khi nào dùng mới bật. Camera vừa đủ dùng, thiếu tính năng Knock ON và chống rung quang học nữa thôi thì chắc G2 ế dài dài :p Cảm ơn anh em đã đọc bài, với mức giá bằng 1/2 G2, S4 thì quả không còn chiếc điện thoại nào có thể đáp ứng nhiều điều kiện sử dụng như vầy đâu, hehe ./.​
260 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrlovely9x
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn đánh giá khá chi tiết ý, mình mê e nó lâu rồi nhưng vẫn phân vân quá 😔
@mrlovely9x Quất ngay ko cần suy nghĩ nghiều làm gì bạn ơi 😁
mrlovely9x
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác ol 3g thì dùng đc bao lâu vậy? lướt web vs fb thôi ý
@mrlovely9x 3G đó, chứ wifi 5p 1% 😃
@concubietnoi hâhaahahahaha. thật hả bác
@caocaogio đính chính lại là 1p30s :p Do FB càng lượt nó càng ngốn cache nên nó ăn pin nhiều. Mình up FB lên bản 5.0, đúng là thảm họa, giựt tung chảo và ngốn pin kinh dị. Hiện tại dùng Friendcaster thì đc 2p 1% đó bác 😁
@concubietnoi Mua o dau cho chat luong va bao hanh tot ha bac
pngbatho
TÍCH CỰC
11 năm
Đang xài em này dc 3 ngày...
Hum ni đi Đại Nam chụp ảnh bằng em nó hài lòng khủng khiếp....chụp ngược sáng tốt lắm...
Pin on screen 4hours max dislay lun mà chưa hết pin...quá thik quá thik.
@pngbatho Mình thì cứ chỉnh chức năng IA là ok nhất, ngược sáng nặng quá thì chuyển qua HDR 😃 Nói chung camera của e nó khá tốt, đừng gí nó vào chỗ tối quá mà chụp là ok 😁
dak.lord
ĐẠI BÀNG
11 năm
cảm ơn bạn nhiều, bài viết của bạn rất chi tiết. Bạn đang dùng bản rom nào thế? 😁
@dak.lord Mình dùng rom gốc, ko up rom của vn bạn à, tại rom vn có root sẵn rồi, máy root nó hay giựt sau 1 thời gian sử dụng lắm. Chịu khó xài tiếng anh cho rồi :D
sao có mấy bác dùng e này chê pin yếu. k biết do pin hay do rom nữa 😁
@alo2612 Do mấy bác ấy =))
mình cũng thấy khoái em này lắm, nhưng vì là hàng xách tay với lại mình cũng gà mấy chuyện test máy nên ko biết mua ở đâu uy tính và hài lòng, bác concubietnoi có biết chỗ nào mua ko?
@MeGaTa Mình mua máy ở Phong Vân Mobile, mình ở TPHCM, buôn bán nhiệt tình có điều mở cửa hơi trễ (10h) 😃
http://www.5giay.vn/mobile/6384094-phong-van-mobile-chuyen-mua-ban-sky-lg-samsung-htc-nhap-100-tu-han-quoc.html
Link tham khảo đó bạn. Khi mua chỉ cần dùng 3 app: antutu, cpu-z và dead pixel để check thôi, thấy ổn thì mua 😁 Trước khi qua thì cứ gọi hỏi ngta xem còn máy ko
@MeGaTa nếu ở hà nội vào điongmano nhé
pngbatho
TÍCH CỰC
10 năm
https://www.facebook.com/Misoushopkorea/posts/172804639588923

Bên đây có bán cáe GK nè. Kiếm quá trời giờ mới ra mọi người ơi
@pngbatho Có 100 nút like mình cũng like cho bạn, tìm mãi 😁 Hehe, thanks b nhiều
dak.lord
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pngbatho Mình mà mua sẽ để em nó sexy 😁
hơn chục ngày sử dụng, bác có thấy e nó trục trặc zì ko bác Concubietnoi
@MeGaTa Hiện tai thì chưa có j trục trặc, máy luôn mượt, hehe. Bạn có thể ghé fb của mình để xem 6 tấm mình mới chụp bằng GK ý, khá đẹp
Gk giờ ngon rồi mà các bác. Giad mềm đi nhiều và rom cũng ôn. Pin trâu khỏe. Màn đẹp. Đáng đồng tiền bát gạo

Sent from my SHV-E300S using Tapatalk
mình mới mua máy được 3 ngày mà sao thấy em nó mau hết pin kinh khủng lun đó , mình wifi FB khoảng 20 phút , nghịch game 20 phút , chụp vài tấm ảnh + vọc 1 vài chức năng của máy tầm 30 phút (mình đã chỉnh màn hình sáng 50% , tắt đồng bộ ,tắt chạm rung , tắt Wifi khi không cần thiết ) thì máy đã xuống dưới 30% rùi là sao các bạn có phải do rom không mình xài rom tiếng việt...mong các Pro giúp đỡ .
@vn01188173 Do bản rom của b rồi, mình dùng stock, giao diện tiếng anh mình xài quen nên ko vấn đề. Mình ghét root vì nó làm máy xài 1 thời gian bị mất ổn định lắm. Nếu đc b cho nó về lại stock là ok 😃
Mình cũng mới rước em này về...dùng đc 1 tuần...lúc đầu cũng ko thích lắm nhưng càng dùng càng thích...càng dùng mới thấy đc giá trị of e ý...nhứng vẫn đang mày mò...mấy ae cùng dùng em này thì vào chia sẽ kih nghiệm nhé....😃
@sontran1 Tốt nhất là b ko nên up ROM cook, hồi trước mình dùng Op G, up ROM tiếng việt có root, xài 1 thời gian bắt đầu nó giở chứng lắm, giựt giựt và ko còn ổn định, xài mau nóng nữa. Cứ dùng ROM mặc định là tốt nhất, đừng ham nghe thiên hạ nói pin ngon, cũng ko hơn kém nhiu đâu 😁 Trust me, I've used Android for a long time 😃
@concubietnoi ko root thì nhiều ứng dụng đâu cài đc bạn,phải vọc vạch chứ
dpcngt
TÍCH CỰC
10 năm
Con này có bị lỗi tin nhắn kô các bác nhỉ, ông anh đang muốn đổi từ Sky A840SP do lỗi tn rất khó chịu (đã thử đủ các loại rom chỉ đc 1 t/g rất ngắn là lại bị)
@concubietnoi Ngoài chức năng điều khiển, chụp hình giọng nói ra thì em này còn chức năng nào zin zin độc độc của LG nữa không ạ? Android thì máy nào cũng có. Nhưng có mấy chức năng riêng của nhà sản xuất vẫn thích hơn :3
@Lil'8 Có cái đèn led thông báo ở nút home cũng đẹp. Tính năng thì có vài trò mèo mình cũng ko tìm hiểu nhiều 😁 Chủ yếu là trong Camera ý, quá trời tha hồ vọc
@concubietnoi Mà bác mua case cho em nó chưa? Nghe nói nó dễ trầy lắm. Thấy cái case bên misou shop không hiện rõ lắm. Mà e chỉ thích case chứ k thích flip cover
@Lil'8 Mình ko dùng case, mặt lưng máy là nhựa nhám nên cũng ko dễ trầy, mình xài tới giờ vẫn chưa có 1 vết trầy, có thể mình giữ máy kỹ quá chăng 😆
Hỏi ngu tí nếu mà dùng ROM mặc định thì không gõ được tiếng việt hả mấy bác 😔
@hoangmax68 Ko có giao diện tiếng việt chứ gõ tiếng việt là nhiệm vụ của bàn phím mà b, ko có liên quan 😃
@concubietnoi Mà con GK này bên Hàn có cài luôn tiếng Việt nhỉ
@hoangmax68 Bản gốc ko có tiếng việt nhưng bản cook có tiếng việt ngon lành rồi đấy bác

vinhvumobile - Bring technology to everyone
@hoangmax68 Dùng rom mặc định, bàn phím mặc định vẫn gõ được tiếng Việt, chỉ có điều là gõ theo kiểu a..ă...â bằng cách nhấn giữ nên lâu. Cài bộ gõ TV 3 của Trần Kỳ Nam vào là ngon lành cành đào
chienphan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ở Hà nội mua máy này ở đâu đảm bảo và giá ngon lành các bạn nhỉ

Sent from my MB525 using Tinhte.vn mobile app
@chienphan Bên mình đang còn cả hàng cũ và hàng mới đủ màu. Full box mời bác tham khảo nhé. Giá cực tốt a

vinhvumobile - Bring technology to everyone
Thế bác sài con này rom stock có bị lỗi vặt gì không? Kiểu như sóng yếu hay mấy lỗi mà điện thoại hàn quốc hay bị ấy. Rồi mình muốn gõ tiếng Việt thì sao? Mua máy sài tiếng Anh thì em chơi được, chữ không gõ được tiếng Việt thì khó chịu lắm. Với lại sài rom gốc có bị mấy app Hàn chạy nền làm hao pin không ạ? 😔
@Lil'8 Mấy cái app Hàn thì mình gom lại thành 2 folder cho gọn chứ để ra ngoài thì nhiều quá chướng lắm. App Hàn thì chỉ chạy có 1 app thôi, đó là cái từ điển mặc định trong máy, ngoài ra ko có cái nào chạy nữa hết nên cũng ko hao pin 😁 Gõ tiếng việt thì đó là nhiệm vụ của bàn phím thôi chứ có liên quan gì tới máy đâu b, down swifkey về mà dùng 😃 ROM gốc xài thì làm gì có lỗi vặt nhỉ, đừng up ROM cook là đc b ơi =))
quanghtvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
😁, ko hiểu bạn concubietnoi mua ở đâu mà mặt sau là nhựa nhám nữa. Giờ mới nghe đấy. Mình dùng cũng đc 1 tháng rồi, đáng ngại nhất là dùng máy khác quen rồi, giờ dùng GK pin 30% cứ toàn sợ hết mà mãi ko hết hehe. Mọi thứ đều ổn cả, ko có j phải lăn tăn
@quanghtvn Nó ko bóng thì là nhám thôi. Nó ko trơn và bóng, cảm giác chắc tay, ko tuột và ít bám vân tay. Vậy có phải là nhám ko nhỉ :p
@quanghtvn Màu trắng lưng nhám, màu đen lưng bóng nhé
bumbumchiu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các huynh cho hỏi muốn chuyển pm cài và đã cài sang bộ nhớ thẻ kiểu gì? Mình vào phần ứng dụng ko thấy giống ss
@bumbumchiu Mình chưa bao giờ làm nên ko bít, b hỏi a gu-gồ xem 😁
bumbumchiu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@concubietnoi Mình tìm hoài ko thấy 9,1gb dùng ngoém cái gần đầy, mà thẻ thì thừa bao nhiêu. Trong phần ứng dụng ko thấy có chức năng chuyển sang bộ nhớ thẻ
@bumbumchiu
đơn giản nhất là bạn dùng Titanium backup, vào phần batch j j đó mình ko nhớ, có chỗ để move tất cả app + data ra thẻ nhớ
Sai ầm nhất của ng xài máy LG Hàn quốc là mua máy xong là root, cài rom tá lả để rồi dính lỗi này lỗi kia.
Mua 1 con bản S hoặc K (bản L nên là sự lựa chọn cuối cùng), về cài go sms nữa là chả khác j máy quốc tế.
Ko có bất kì 1 lỗi vặt nào 😁
@hearty Muốn vào menu ẩn thì bấm: 3845#*220#
@chaukyo menu test này thì mình biết, mà để chỉnh lte/wcdma/gsm thì vào tiếp chỗ nào hả bạn 😁
@hearty Chỉnh mấy băng tần đó làm gì, ko có khắc phục hao pin đâu b. Khi dùng Mặc định nó là 2G, mở data lên thì thành 3G, qua các nước có 4G thì mở data lên thành LTE, thế thôi. Ngày xưa chọn băng tần là để giới hạn tốc độ 3G, bây giờ 3G như rùa, giới hạn làm gì cho nóng :p B cứ xài bt đi, nhắn tin nghe gọi là 4 ngày dư sức. Máy mình ko nt nghe gọi gì chỉ có 3G thôi cũng lết đc 3 ngày đó (ngày xài khoảng 25% - 30% là ok)
@concubietnoi
Ko phải để giới hạn tốc độ đâu bác, mặc định là nó sẽ dò mạng LTE (4G) đầu tiên, nếu ko có sóng nó chuyển xuống dò WCDMA (3G) rồi đến GSM (2G), nếu mình chọn WCDMA/GSM only thì máy sẽ ko mắc công dò sóng LTE nữa (vì ở VN làm j có đâu mà dò), tiết kiệm được pin đó.

Mà mình mới lấy máy hôm kia, lúc 8h tối cầm về là 70% pin, xài nghịch 1 lúc đến 12h đi ngủ thì pin còn 49%, sáng hôm qua dậy thấy sập nguồn vì pin cạn rồi :O

Cắm sạc đủ 8 tiếng đến 2h chiều hôm qua rút ra xài, từ lúc đó đến bây giờ thì pin báo yếu 14%, mình xài ko bật data, chỉ on wifi liên tục, screen on được có hơn 3h là sao nhỉ 😔 pin từ 100% xuống 90% được gần 1h, sau đó từ 40% xuống đến 10% tụt thảm hại lắm, để nguyên ko động vào mà cứ 10 phút tụt 1% luôn.

Mình vẫn xài rom gốc 10d nhé, chỉ xóa bớt app hàn = Application Manager của nó thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019