Đánh giá máy quay hành trình Action Cam HDR-AS15 của Sony

TDNC
19/12/2012 7:35Phản hồi: 76
Đánh giá máy quay hành trình Action Cam HDR-AS15 của Sony

Nếu bạn cũng đam mê tốc độ như mình, yêu xe máy và thích đi phượt lên rừng xuống biển thì có lẽ bạn sẽ thích trang bị cho mình một cái camera hành trình. Đây là loại camera được thiết kế đặc biệt để ghi lại những cảnh hành động của bạn, ví dụ như cảnh đua xe, nhảy cầu, lướt ván, nhảy dù, đu dây… nhưng ở Việt Nam thì có lẽ gắn lên nón hay xe máy để làm camera hành trình sẽ phổ biến hơn. Mình thích gắn nó lên mũ bảo hiểm vì nó sẽ giúp mình ghi lại toàn bộ nhũng gì mà mình thấy, những nơi mà mình đi qua ở độ phân giải Full HD với góc quay rộng đến 170 độ. Có nhiều loại camera hành trình trên thị trường, hôm nay mình sẽ giới thiệu với các bạn một thứ trong số đó có tên là Action Cam HDR-AS15 của hãng Sony.

Action Cam (AC) là một chiếc máy quay hành động (hay máy quay hành trình) được Sony làm ra để các vận động viên có thể gắn chúng lên nón bảo hiểm của họ và quay lại toàn bộ những gì mà họ nhìn thấy. Có nhiều loại phụ kiện dành cho AC, tùy thuộc vào bạn muốn gắn nó lên đâu ví dụ như gắn lên nón, đeo lên đầu hoặc gắn lên ghi-đông xe đạp, xe máy. Cá nhân mình thì thích gắn lên nón hơn vì cảnh quay sẽ rất sinh động khi xem lại, không bị thụ động ở một góc.

Thiết kế - Giao diện
Vì được làm ra để gắn lên nón nên AC có kích thước rất nhỏ gọn và nhẹ, đeo lên nón không gây cảm giác nặng đầu hay cảm giác bị vướng. Máy chỉ nhỏ cỡ một hộp thuốc lá (thậm chí nhỏ hơn) với lớp vỏ bằng nhựa nhưng có chất lượng hoàn thiện khá chắc chắn. Cách điều khiển AC cũng rất đơn giản, phía sau máy quay có 1 cái nút màu đỏ rất to, đó là nút quay phim. Bạn dùng nó để quay phim hoặc dừng quay. Phía dưới nút quay là công tắc Hold. Khi gạt sang vị trí Hold thì toàn bộ các nút trên máy quay sẽ bị vô hiệu hóa nhằm ngăn không cho bạn hay ai đó lỡ tay nhấn nhầm nút quay làm ảnh hưởng đến đoạn video của bạn. Ngoài ra ở cạnh phải có một màn hình điện tử đùng để hiển thị thông tin, cạnh đó là 2 phím chức năng khác dùng để điều khiển trong menu. Nhìn chung cách thao tác trong menu cũng khá đơn giản, chỉ cần vài phút là bạn có thể thao tác thuần thục ngay, không có gì khó khăn cả.

Phụ kiện

Mặc dù AC là một chiếc máy quay hành trình nhưng đáng buồn là Sony lại không tặng kèm cho chúng ta một cái phụ kiện nào để gắn camera lên nón hay xe cả. Trong hộp ngoài máy quay và hộp chống ra chỉ có thêm 1 cái đế được dán keo bên dưới, dùng để dán máy quay lên trên đỉnh nón hay lên các bề mặt phẳng. Vì nó là keo dính nên chỉ dùng được một lần mà thôi, sau khi dùng 1 lần xong gỡ ra là coi như hết dùng được nữa. Bạn có thể mua thêm những miếng keo khác (tuy nhiên giá rất mắc), tự chế keo 2 mặt dán lên hoặc hay nhất là mua thêm một loại phụ kiện dây đeo khác để gắn camera lên nón mỗi khi cần. Mình đã thử dán nó lên chiếc mũ bảo hiểm của mình (loại nón có màu trơn bóng) thì thấy keo dính rất chắc, bạn hoàn toàn có thể yên tâm rằng nó sẽ không bị rơi xuống cho dù bạn đang chạy… 100km/h 😁.

Vì mục đích sử dụng, gần như chắc chắn bạn phải mua thêm phụ kiện dây đeo để gắn camera lên nón với giá là 30 USD. Loại dây này có thể đàn hồi rất chắc chắn, nón của mình là loại Full-Face, cỡ L nhưng nó cũng có thể gắn lên được.

Dây đeo camera lên nón

Tính năng
AC không có bộ nhớ trong nên bạn phải gắn thẻ nhớ cho máy (micro SD hoặc M2), đối với thẻ 32GB thì nó có thể quay Full HD hơn 4 tiếng đồng hồ. Ống kính của AC có độ phân giải 16MP, dùng ống Carl Zeiss, cảm biến Exmor R, cho phép chụp hình lẫn quay phim với chất lượng Full HD 30 khung hình/giây hoặc 120 khung hình/giây độ phân giải 720p. Ống kính của AC là ống góc rộng, khẩu độ 15,3 mm, có thể quay ở 2 góc nhìn là 120 độ và 170 độ. Tuy nhiên khi ở góc nhìn 170 độ thì máy sẽ không có chức năng chống rung (Stabilizer) nên mình chỉ để ở mức 120 độ thôi. 120 độ là đủ để bạn quay hết gần như toàn bộ khung cảnh phía trước xe bạn rồi. AC có thể hoạt động ở 2 chế độ: chụp hình liên tục hoặc là quay phim. Ở chế độ chụp hình liên tục, máy sẽ tự động chụp lại sau mỗi một khoảng thời gian nhất định. Ví dụ cứ 5 giây chụp một tấm chẳng hạn. Còn ở chế độ quay phim thì máy sẽ quay liên tục luôn.

AC có 2 phiên bản, có và không có Wi-Fi. Bản mình dùng là có Wi-Fi, bạn có thể dùng điện thoại/tablet chạy iOS và Android kết nối với AC để xem hình và phim của máy. Đặc biệt là bạn cũng có thể dùng màn hình điện thoại để làm LiveView cho camera luôn, tất cả những gì mà máy quay quay được sẽ được truyền trực tiếp đến màn hình điện thoại cho bạn xem, mình rất thích tính năng này. Đơn cử trường hợp bạn đã gắn camera lên nón rồi nhưng không biết camera đã vào đúng vị trí chưa, có quay đúng góc mà bạn muốn chưa thì có thể lấy điện thoại ra để xem thử và chỉnh lại. Kết nối Wi-Fi sẽ do camera phát ra cho điện thoại kết nối vào, máy của bạn không cần phải có Internet hoặc 3G để dùng tính năng này. Lưu ý là điện thoại của bạn cần có phần mềm PlayMemories Mobile để điều khiển máy quay (có thể tải về trên App Store và Google Play).

Chất lượng hình ảnh
Chất lượng hình ảnh của AC đạt mức khá, chỉ tương đương với một số loại smartphone hiện nay thôi chứ không thể sánh bằng các máy quay gia đình được. Tuy nhiên vì được dùng để làm camera hành trình nên mức chất lượng đó là chấp nhận được. Nói vậy không có nghĩa là chê AC quay xấu, bạn có thể xem lại đoạn clip mình quay bằng AC trong lúc đi chơi trong video phía trên bài viết (từ phút thứ 11) để tự mình cảm nhận.

Screen Shot 2012-12-19 at 2.30.27 PM.png
Screen Shot 2012-12-19 at 2.31.13 PM.png

Pin và sạc pin
Sony cho biết sạc đầy AC phải mất hơn 4 tiếng (1240mAh). Sau khi sạc đầy thì máy có thể quay liên tục được khoảng 80 phút với chất hượng Full-HD, tức là hơn 1 tiếng đồng hồ. Quá đủ để quay những pha hành động của chúng ta. Còn nếu để quay HD 720p, tắt Wi-Fi thì có thể quay được hơn 3 tiếng.

Quảng cáo

Kết luận
Nhìn chung, AC đảm nhiệm tốt vai trò quay phim của mình, cũng đúng thôi vì nó chỉ có duy nhất một tính năng đó. Và Sony cũng khá "ác" khi không bán kèm dây đeo máy quay mà buộc bạn phải mua riêng, làm chúng ta phải tốn thêm một khoảng kha khá (30 USD). Giá của một bộ Action Camera bao gồm máy, pin, hộp bảo vệ, cáp micro USB và đế dán keo (không có thẻ nhớ và dây đeo camera) là 270 USD cho phiên bản có Wi-Fi, còn bản thường là 200 USD.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

banhtieu
TÍCH CỰC
11 năm
hehehe mua mới đc
banhtieu
TÍCH CỰC
11 năm
hehehe mua mới đc
tvh1412
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chiếc máy này khá có ích.nhưng mình thì k cần thiết 😆
thế này là sao em ko hiểu "Sony cho biết sạc đầy AC phải mất hơn 4 tiếng (1240mAh). Sau khi sạc đầy thì máy có thể quay liên tục được khoảng 80 phút, tức là gần 3 tiếng đồng hồ."
thadanguyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Kangkbs2 80p = 1h20 thôi nhé bạn
80 phút mà gần 3 tiếng đồng hồ à o_O
Nhỏ nhỏ :rolleyes:
😁 ngồi chơi điện tử quay vui thế 😆
Bài #1 đó bạn😃
dinhbahuy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác TDNC ngồi chơi game cũng phải đội mũ bảo hiểm kìa 😆.
danghaibang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sau khi sạc đầy thì máy có thể quay liên tục được khoảng 80 phút, tức là gần 3 tiếng đồng hồ

Công nhận bác này tính giỏi thiệt
sao 80 phut lai la gan ba tieng bác chủ thớt !
tienlm
TÍCH CỰC
11 năm
Em không biết cái này có ổn không. Của Đức ABUS - KG , Hà nội em cũng đã thấy có bán ở đây

http://www.abus.vn/khoa-xe-dap-xe-may.html

Có bộ kit để quay dưới nước, hoặc gắn vào ô tô xe máy, xe đạp

có thêm điều khiển từ xa không dây cho các bác phượt

Góc nhìn cũng 170 độ, full HD 1080.

link site Đức xem cũng khủng phết
http://sportscam.abus.com/int/einsatz_anwendung.html

test video

Chắc là chủ thớt gõ thiếu, 180 phát là 3 tiếng
di choi ma quay dc hon mot tieng thi trang bi lam gi cho met ! lang phi !
cuongthi
TÍCH CỰC
11 năm
em cũng biết TDNC cái gì cũng bỉết.
HUYAUG
ĐẠI BÀNG
11 năm
LIỆU CÓ BỊ TỤI CƯỚP NÓ CUỖM MẤT KHÔNG NHỈ.
@HUYAUG Có cướp nó cuỗm thì càng hay nửa, mình action cho nó xem luôn bạn.
có cái này dùng để đi phượt thì tốt nhỉ.
babelac
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chủ thớt cho mình chỗ mua được không? Với lại cái hộp màu trắng có phải là waterproof không?
@babelac Cái này mình mua trên Amazon. Uh.
vandatAT
TÍCH CỰC
11 năm
Ở Hà Nội gắn lên xe bus 32 rùi gửi cho bác Đinh La # xem các cảnh rượt đuổi, đánh võng hơn cả trong film Hollywood .
etanolk52
TÍCH CỰC
11 năm
@vandatAT nhưng mà nếu giờ cao điểm thì 3 tiếng không đủ, phải làm cái hdd ngoài tầm 500 Gb mới ghi hết 1 lượt đi bác ợ
@vandatAT ở TPHCM có người quy cả video clip cảnh mấy be bus nói phóng nhanh lạng lách ở những con đường chỉ khỏng hơn 6m thôi. rồi gửi cho bác # và CSGT nhưng ó thấy gì đâu???? có lẽ tiền nó đã chi phối tất cả rồi. Nói ra thấy bôi bác quá nhưng sự thật vẫn là sự thật.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019