Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá N550JV - laptop giải trí với CPU Haswell mới nhất của ASUS

bk9sw
26/9/2013 10:34Phản hồi: 537
537 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bàn phím đẹp, loa phong cách
pin 4 cell mà mấy cụ đòi cho nhiều, hồi xưa laptop toàn pin 6 cell, thậm chí có đến 8 cell, 12 cell
whatwhy9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
có anh em nào thiết kế cho mình cái lap dưới 15tr, đẹp, mỏng,nhẹ,cấu hình vừa phải (vì mình ko chơi game), có thêm cái đèn bàn phím nữa thì ok, acer mình ko thích lắm nhé, cám ơn ae nhiệt tình 😃
@whatwhy9x box này đang bàn tán về Asus N550JV. Nếu pác cần tư vấn thì mời pác qua đây để đc hỗ trợ nè http://www.tinhte.vn/threads/box-giai-dap-ho-tro-tu-van-cho-anh-em-tinhte-chon-lua-laptop-chat-luong-dap-ung-nhu-cau.1369116/page-393#post-39713264

Tính ra con N56VB của em cũng ko thua là mấy. @@.
Màn 15.6 mà dùng full keyboard thì các phím sợ hơi bé một tí. Thứ 2 là nghẽn cổ chai ở con HDD, sao không dùng SDD nhỉ? nếu không thì ổ lai cũng ok mà?
Tiếp nữa đính chính tí. Cái điểm của Card màn hình cho Windows Experience Index thì đối với dòng máy sử dụng 2 card với Optimus thì Windows luôn tính với card onboard chứ không phải "điểm dựa trên mốc điểm thấp nhất là hiệu năng đồ họa desktop" nên được có 5.1 cũng là hợp lý.
Em này do có p/p tốt nên đang rất hút hàng , đi đâu cũng nghe khen, chỉ chê vài tiểu tiết
Mong các thương gia nhập hàng nhiều phục vụ anh em , ở HCM giờ chỉ mỗi laptopnew là thấy còn hàng , những chỗ khác có đăng giá nhưng hỏi thì toàn hết hàng
Mấy cái loa sub của dòng này có mua đc ở đâu không nhỉ. Thằng bạn mình 1 tối đẹp trời cho con sub uống rượu và nó đã ra đi mãi mãi, giờ không biết kiếm đâu được nữa.
@dark_assassin trước thấy bên Thienthientan có bán 😃
26 chai, giá này hơi chat, ổ HDD chứ ko được SSD 😁, nhưng giải trí thì mình vẫn thích dùng em asus dòng n hơn mấy em khác 😃
Dòng này gắn thêm SSD đc ko nhỉ ? Tính lắp cho con N56vz thêm SSD, dùng HDD lưu trữ nhìu thấy máy chậm hẳn xuống >.<,
@smoothcriminal có thể thay HDD chính được, nhưng phải là SSD dùng giao tiếp SATA III tiêu chuẩn. Con này không có mSATA như bên HP Envy.

SSD dùng SATA III tiêu chuẩn có p/p tốt có thể kể đến như dòng Samsung 840 EVO, nhưng con này ở VN chắc khó kiếm.

Lưu ý khi bảo hành thì tháo con SSD ra rồi gắn lại con HDD kèm theo máy vào.
ban đầu vẫn mê e này nhưng giờ chuyển hướng sang MSI GS70 20C I5, giải trí mà 17 in mới đã, coi clip trên youtube so sách MSI GS70 và N550 thấy MSI chắn chắn hơn nhiều, củng bảo hành 2 năm như nhau mà MSI là dòng chuyên game thì chắc chắn hơn con N550 này
gls2gh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Capture.JPG đây là ảnh chấm điểm trên con n56vz của em, có cả tên em trong ảnh 😁, 1 dòng 5.9, còn lại tất cả đều >7
@gls2gh Bác này khôn giống em, lúc test chạy luôn card rời ms được nt ;)
@Uông Lan San CÁc bác cứ xoắn của em còn không có này
Tôi khẳng định là toàn bộ G750 của Asus năm nay đều dùng panel TN của Chi Mei, không có option nào dùng panel IPS nhé. Tôi nghĩ bạn nên kiểm tra kĩ thông tin trước khi reply.
Loa của dòng N được Asus chăm chút hơn dòng G, tất nhiên còn tùy cảm nhận như bạn đã nêu. Dòng N nhẹ hơn và chạy mát hơn, và cũng ít ồn hơn dòng G. Ngoài ra giá cũng thấp hơn rất nhiều (đó là lý do tôi nhắc đến yếu tố p/p vì không phải tất cả mọi người đều cần GPU mạnh). Đây là những điểm mạnh hơn (và cũng rất quan trọng đối với nhiều người).
Dòng HP Envy năm nay không bằng Asus dòng N vì:
- GPU sử dụng phiên bản cắt giảm của 740M (64-bit thay cho 128-bit tiêu chuẩn của 740M), hiệu năng đồ họa thấp hơn nhiều so với dòng tầm trung.
- Màn hình dùng panel TN tuy có thể chấp nhận được, nhưng dòng HP Envy 15' phiên bản không cảm ứng năm nay góc nhìn rất kém. Các phiên bản Envy 17' (cảm ứng lẫn không cảm ứng) và Envy 15' bản cảm ứng cũng dùng TN nhưng góc nhìn tốt hơn.
- Keyboard kém hơn cả Asus dòng N, mặc dù keyboard của Asus dòng N cũng không xuất sắc.
- Tất nhiên vẫn có 1 số điểm Envy tốt hơn : ví dụ như cổng kết nối tương đối nhỉnh hơn, nhẹ hơn.
- CPU dòng MQ (tương tự như Toshiba, Lenovo,...) nhanh hơn dòng HQ của N ở chế độ Turbo, tuy nhiên không support Vt-d và xung đồ họa tích hợp hơi thấp hơn dòng HQ (1.15 so với 1.2GHz).

Còn Dell XPS lẫn MacBook Pro đều có giá cao hơn hẳn so với con Asus dòng N, nhất là MacBook Pro. Và hiện tại cả 2 dòng này đều chưa có phiên bản chạy Haswell trừ 1 số dòng XPS 12' Ultrabook, và những dòng Ultrabook này thì không thể so với dòng multimedia được.

Màn hình là do lúc trước đọc được thông tin ông nào đó đặt được màn hình tốt hơn cái default.Để tìm lại sau.Còn bạn nói N nhẹ hơn vì đương nhiên nó ở 2 phân khúc khác nhau làm sao so được,N mà chạy mát hơn và ít ồn hơn thì sure bạn chưa đụng tới kon G75vw lần nào.

Temp gpu 770M của kon G750jx khi idle và full load,ko bít kon N mát hơn được như vày ko:

Macbook pro 13inch ivy bây giờ bản rẻ nhất tầm 24tr5,xem xem kon N550 còn gì,và như bạn nói "ko phải ai mua máy cũng để chơi game" thì cần gì gpu hiệu năng cao ? Onboard cũng dư sức đáp ứng nhu cầu multimedia rồi,chỉ còn hơn nhau ở build quality thôi.
nhoga_cf
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Dacan Rốt cuộc bạn vẫn chưa hiểu đây là topic nói về 1 chiếc laptop giải trí, mình biết macpro của bạn thần thánh rồi, ngon rồi, nhưng xét về góc độ của 1 chiếc LAPTOP giải trí như trong topic này thì con macpro nó không nên, và không thể so sánh với N, cái gì mà pin, touchpad, độ phân giải, phần mềm, loa 7.1, bla bla, nó chẳng liên quan gì đến cái gọi là LAPTOP GIẢI TRÍ, tức là 1 chiếc laptop có thể nghe nhạc tốt, chơi game lâu, màn hình đẹp ( độ phân giải cao, chưa chắc đã là đẹp hơn, N có màn chống chói thích hợp để giải trí nhé) và khả năng di động, MACPRO hơn N ở điểm nào trong những điểm trên, mà bạn nói N chỉ hơn cái tản nhiệt :eek:, bạn phải đánh giá khác quan chứ. về công việc rõ ràng là N không có cửa với Macpro còn về giải trí thì ngược lại 😃
Dacan
TÍCH CỰC
10 năm
@nhoga_cf thứ nhất bạn chưa trả lời câu hỏi mình. đã dùng dc bao nhiêu con lap. đã dùng ít nhất qua con macbook nào chưa còn bày đặt phán mình xài máy cùi chưa xài con N lẫn macbook.

mình thấy rõ ràng bạn chưa xài mac nên đánh giá tầm bậy về cái màn hình IPS của mac. cũng công nghệ. độ phân giải cao hơn. apple cân chỉnh màu tốt hơn ( hàng đặt riêng) và mình đã xài qua.
còn bạn, bạn dựa vào đâu mà nói nó ko hơn????

con theo bạn 1 con laptop giải trí để làm gì. nghe nhạc xem phim, game ?? mình chắc chắn là xem phim mac ko thua. nghe nhạc thì ko thể xài loa laptop dù loa con N mức khá nhưng suy cho cùng cũng là loa laptop ko hơn. ko thể giải trí với nó trừ khi bạn kinh phí eo hẹp hoặc ai trâu. và hầu hết dân về âm nhạc người ta dùng macbook. bạn có thấy ai xài con N ko???

còn về game. thật sự cấu hình ngang nhau. thậm chí hơn ssd thì ko có gì có thể nói là mac kém hơn. và một điều là con gt750m quá yếu so với hiện nay. chắc chắn độ phân giải trong game chỉ có thể kéo ở mức 1280x720. chưa tới c full hd ( trừ khi game nhẹ + tắt hết hiệu ứng đồ hoạ) vậy nên dù con mac có retina thì vẫn hiển thì dc cùng mức điểm ảnh như con N
và nên nhớ con N ko phải lap chơi game. Nếu ko đã ko có dòng laptop chơi game như ROG Alienware.... nên mình chắc chắc về game con N cũng chả hơn dc con Mac trừ tản nhiệt tốt hơn. có đúng ko.

nếu bạn nói con N hơn thì dựa vào đâu???

độ di dộng???

con N:
  • 383 x 255 x 27.7 mm (WxDxH) (w/ Pin 4 cell)
  • Khối lượng
    2.6 kg (với pin 4 cell) (với pin polymer)
con mac
  • eight: 0.71 inch (1.8 cm)
  • Width: 14.13 inches (35.89 cm)
  • Depth: 9.73 inches (24.71 cm)
  • Weight: 4.46 pounds (2.02 kg)2
bạn dựa vào đâu nói con N di dộng?? hay là PHÁN BỪA??

tóm lại bạn nói con N giải trí. đúng.

mình mới con macbook cũng giải trí tương đương và một máy làm việc chuyên nghiệp.
vấn đề nhiệt độ mới thua con N mà thôi bạn nhé. ngoài ra bằng và hơn thôi.

bởi vậy mình mới nói nếu có điều kiện thì mua macbook pro. vừa có thể làm việc và giải trí chứ không phải ngồi mà " giải trí" ko đâu.
nhoga_cf
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Dacan Nếu bạn đang so sánh Macpro 15 với N về độ giải trí thì 2 con ngang nhau, ok. Nhưng giá con Macpro 15 gấp đôi con N, vậy ở đây chỉ nên so sánh macpro 13 tầm 30tr và 1 con N max cấu hình như N56JR (core i7, Geforce GTX 760M) tầm 27tr, còn độ phân giải khi chơi game thì mình đã kiểm chứng trên nhiều game trung bình res HD, còn mấy cái khác thường là medium trở lên ( GT650M) vậy thì con GTX 760M còn mạnh hơn nhiều).
Dacan
TÍCH CỰC
10 năm
@nhoga_cf uhm. thì mình đã nói là con macbook ngoài nhưng nhu cầu bạn nói thì còn làm dc nhiều thứ. cho multimedia, cho doanh nhân, văn phòng. hầu như linh vực nào cũng đáp ứng dc. tuy nhiên ko mạnh về gaming. chỉ bằng con tầm trung. nếu số tiền con macbook thì đã có thể lên alienware hoặc rog nếu thích chứ ko cần ở các con tầm trung này rồi.
tóm lại mình ko chê con N này. bản thân cũng rất thích asus N vì giá cả hợp lí
tuy nhiên mình đã nói từ lúc đầu. NẾU CÓ ĐỦ ĐK thì lên lên macbook vì ngoại trừ multimedia ra còn nhiều thứ khác mà con N chưa làm dc hoặc chưa tốt (đã liệt kệ 1 vài thứ ở trên)
nên cũng đã nói theo tài chính + nhu cầu thì lây con N còn đủ tài chính thì nên lên con mac. còn đủ tài chính mà muốn chơi game thì chả chọn hai con cấu hình này làm gì vì còn nhiều con gaming laptop tốt hơn nhiều.
mac nhiều lợi ích hơn N và giá mắc hơn N. con N vẫn có giá trị riêng so với nhiều con khác nhưng ở trung cấp phổ thông mà thôi. kết thúc ở đây đi. cãi nhau nhiều cũng hiểu rồi 😃
Thông tin màn hình G750 dùng Chi Mei TN tôi đảm bảo chính xác. Nhưng dù sao đây là panel TN loại tốt, tuy vẫn có 1 số hạn chế so với IPS nhưng chất lượng vẫn rất tốt. Dòng Envy của HP tuy của dùng panel TN của Chimei nhưng chất lượng kém hơn.

Độ ồn và nhiệt độ thì sorry bạn hiện tại tôi không check được vì hiện tôi không dùng cả 2 dòng này, nhưng dòng N thì tôi đã dùng qua và dòng này năm nay có 2 quạt, chạy rất mát và êm. Tuy nhiên theo như hình bạn post thì có lẽ dòng G năm nay làm tản nhiệt tốt thật. Xem như tôi rút lại phần này.

Đúng là các dòng dùng GPU tích hợp có thể dùng cho game cơ bản và các nhu cầu multimedia thông thường, nhưng nếu chia theo phân khúc các hãng thì dòng multimedia thường có GPU ở mức tầm trung. Và MacBook là 1 sản phẩm overpriced quá mức.

//Bảng phân khúc trên outdated rồi, tôi lấy 1 vài ví dụ:
- HP dòng Pavilion giờ là phổ thông, và Envy giờ là tầm trung chứ không còn cao cấp nữa.
- Lenovo IdeaPad ngoài phổ thông ra còn có dòng Y cấu hình mạnh, có dòng có cả option SLI.
- Acer hiện tại tập trung cho phân khúc Ultrabook, chỉ còn 1 vài mẫu Aspire cấu hình cao.
...

sorry vì có lẽ có hiểu lầm ở đây. Comment cũ của tôi có ý nói về p/p dành cho người dùng phân khúc thông thường chứ không nói đến gamer. Cái này do tôi thiếu sót ở các post trên.
@saomain
Ok bác 😁
gaugau321
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nói chung là có tiền thích dòng nào thì mua dòng đó , hợp túi tiền + nhu cầu là ok hết 😁 h ngồi tranh luận máy nào hơn máy nào kém làm j, mất thời gian ra :D Mỗi máy 1 điểm mạnh mà ;) E cũng nói ra suy nghĩ bản thân thôi chứ ko có ý j đâu.:p
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
10 năm
@gaugau321 thà tranh luận cho vui, chứ mấy ông bán hàng vào tư vấn thì thôi,:oops:
combo i7 haswell + 740M 64 bit so với i5 ivy + 750M thì cái nào ngon hơn nhỉ :rolleyes:
yennhan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đây chỉ là bài review thôi, a e vào đóng góp ý kiến để mọi người có sự lựa chọn phù hợp cho bản thân, chứ có ji to tát đâu mà các bác cứ phải con này ngon, con kia dở nhỉ ;)) em có cái link cho các bác tham khảo đây notebookcheck.net/Review-Asus-N550JV-CN201H-Notebook.98311.0.html
em dg dùng n56 vv gt 750 😁
gaugau321
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hà văn hướng Thì sao o_O
Mình không thích cách thiết kế bàn rê chuột lệch về một bên. Rất khó để kê tay khi gõ phím
@Rocky Lee Máy h đa số vậy mà , với lại bàn phím cũng đâu có ở giữa đâu (không tính phím số)
chà nghe mấy bác bàn luận vở lẻ ra nhiều điều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019