Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá NhacCuaTui bản mới cho Android và iOS: giao diện mới, chạy lời karaoke, nghe nhạc trong máy

Duy Luân
13/1/2014 1:0Phản hồi: 108
Đánh giá NhacCuaTui bản mới cho Android và iOS: giao diện mới, chạy lời karaoke, nghe nhạc trong máy

NhacCuaTui mới đây đã nâng cấp ứng dụng của mình trên Android và iOS lên bản 5.0 với giao diện hoàn toàn mới, kết hợp với đó là nhiều tính năng mới như tự động chạy lời bài hát theo kiểu karaoke, cho phép quản lý và nghe những bài hát đang chứa trên bộ nhớ máy (chứ không chỉ là nghe nhạc từ kho online như trước). Trước đây mình đã từng đánh giá NhacCuaTui một lần rồi, kì này mình sẽ tập trung nói về những tính năng mới thôi chứ không nói chung cả app nữa nhé anh em. [prebreak][/prebreak]

Tải về NhacCuaTui dành cho Android
Tải về NhacCuaTui dành cho iOS

1. Giao diện mới

Trước đây ứng dụng NhacCuaTui trên Android có giao diện ổn, còn trên iOS thì mình không thích lắm vì nhìn chưa được chuyên nghiệp. Lên đến phiên bản mới này thì cả hai đều đã rất đẹp, các đối tượng đồ họa, chữ, menu được làm gọn gàng, đơn giản nhưng vẫn đảm bảo dễ sử dụng. NhacCuaTui sử dụng tông màu sáng cho ứng dụng của mình với gam màu chính là xanh dương và trắng. Bên Android, app mới được chia là ba thẻ chính là "Của Tui" (bao gồm các danh sách nhạc cá nhân, những bài nhạc đã thích, thông tin đăng nhập...), "Thiết bị" (liệt kê tất cả bài hát mà bạn chép vào trong máy) và "Online" (kho bài hát trực tuyến của NhacCuaTui).

Trong khi đó, bên iOS thì hai thẻ "Của Tui" và "Online" thì được đặt ở cạnh dưới màn hình bên cạnh nút Now Playing hình tròn. Mình thích kiểu thiết kế như bên ứng dụng iOS hơn vì nó mang lại cảm giác tách bạch hai cho hai khu vực chơi nhạc, mặc dù thiết kế như ứng dụng trên Android cũng không gây khó khăn gì cho chúng ta trong quá trình sử dụng.

Giao diện Now Playing hiển thị bài hát đang chơi cùng các nút chức năng điều khiển cũng là một điểm mình muốn nói đến. Các nút được thiết kế đẹp ở cả iOS và Android với màu sắc nhìn rất hiện đại. Ngoài ra khi trượt ngón tay sang trái thì chúng ta sẽ thấy được các bài nhạc kế tiếp trong danh sách/playlist, còn lướt tay sang phải thì đến với tính năng hiển thị lời. Ở bên Android thì danh sách các bài hát kế tiếp không rõ ràng lắm, tên bài hát và tên ca sĩ có kích thước không khác nhau là mấy nên khó nhìn hơn so với bên iOS. Mình nghĩ nhóm phát triển app Android chỉ cần sửa lại theo bên iOS là đẹp.

2. Tính năng chạy lời bài hát

Đây là tính năng mà mình mong chờ nhất của NhacCuaTui. Khi bạn chơi bài hát thì lời sẽ được hiển thị hết ra, nhưng bài hát chạy đến đâu thì từng dòng một sẽ được tô sáng lên cho bạn dễ theo dõi. Mình ấn tượng nhất là ngay cả khi tua nhanh, tua chậm bài nhạc thì việc hiển thị lời vẫn được đồng bộ một cách chính xác, không bị lệch gì cả. Đáng tiếc rằng số bài hát hỗ trợ tính năng vui vẻ này hiện chưa có nhiều, chủ yếu tập trung vào nhạc Việt. Hi vọng trong thời gian tới các anh NhacCuaTui sẽ bổ sung thêm.

3. Quản lý và chơi nhạc trên thiết bị

Quảng cáo

Sự xuất hiện của tính năng này là một điểm đáng hoan nghênh bởi trước đây một vài app đối thủ của NhacCuaTui đã tích hợp nó. Giờ đây bạn chỉ cần sử dụng một ứng dụng duy nhất là vừa có thể nghe được nhạc chứa trên điện thoại/máy tính bảng của mình, vừa có thể truy cập vào kho nhạc của NhacCuaTui. Giao diện của việc chơi các tập tin chứa trên máy cũng không khác gì so với khi phát nhạc online, tạo nên sự thống nhất xuyên suốt toàn bộ app.

Nói tóm lại, NhacCuaTui 5.0 là một bản nâng cấp đáng giá. Nó không chỉ bổ sung thêm những tính năng mới như mình đã nói ở trên mà hiệu năng của toàn bộ ứng dụng cũng được cải thiện, app chạy nhanh hơn, mượt mà hơn so với trước đây. Giao diện mới phù hợp với cả iOS 7 cũng như Android 4.x là điểm mình rất hoan nghênh trong đợt update này, còn tính năng chạy chữ karaoke cũng rất lý thú nhưng vẫn còn hơi ít bài hát được hỗ trợ. Hi vọng NhacCuaTui sẽ tiếp tục cải tiến ứng dụng của mình cho ngon lành hơn nữa để phục vụ người dùng chúng ta tốt hơn.

Tải về NhacCuaTui dành cho Android
Tải về NhacCuaTui dành cho iOS

Ứng dụng NhacCuaTui trên Windows Phone cũng có bản update với giao diện mới đẹp hơn, nếu anh em quan tâm thì có thể tham khảo bài viết này.
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thi thoảng cũng nghe bằng cái này. thank!
Không cái nào đồng bộ đc với thư viện nhạc trên ios nhỉ.

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@thaiduong310880 Android làm đc điều đó 😁
@tuanshungf Vì ios còn có itunes bán nhạc;
Không đồng bộ được nhạc vào kho nhạc nhưng vẫn sử dụng được kho nhạc đấy, nếu nghe bằng pm đấy thì không ảnh hưởng gì nhiều.
Jb thì đồng bộ được hiên pm làm thủ công rất mất thời gian.
@bomduc ý bác là Mewseek ư 😁
Nhìn giống Zing Mp3 nhỉ?
Kalmarv
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phần chạy lời bài hát không được mượt mà như ttpop được;)
Em cần trên Windows phone 😃.
shady9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nguyễn Thành Bồi hình như nhaccuatui trên wp8 còn update những tính năng với giao diện này trước cả ios với android cơ, mình thấy update lâu rồi
@Nguyễn Thành Bồi bản 5.0 có trên wp lâu rồi mà, và giao diện khá đẹp
Yêu hơn 😃

Có lâu òi, bài trên có nhắc.
@dihuta OK, thanks bác. Nhưng em cần những cái mới tinh như này. 😁
@Nguyễn Thành Bồi bên wp up bản 5.0 trước cả android và ios rôi, ko dùng đừng chém gió.
@Nguyễn Thành Bồi Bạn ko nói ko ai bảo bạn ng* đâu
Có mất phí ko nhỉ và là bao nhiêu vậy 😁
@fcbkataly56 5k cho 1 acc

Sent from my LG-E975 using Tinhte.vn mobile app
@phamcongthien làm ji mà có tính phí bạn
@phamcongthien cũng được 😁
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
rất hay, thanks.
Bên WP còn thiếu nhiều tính năng quá 😔 Hy vong trong tương lai gần sẽ như ăn roi và ios :(
@KenLeeMT bản update bên wp chức năg cug như này mà, còn đòi mọc đâu ra thêm chức năg jì nữa
@ngobcool Làm gì có, Tìm bài hát mình đăng khá khó khăn, muốn phát đoạn nhạc mình mong muốn trong bài nhạc cũng k đc, phải để từ từ nghe đến....
@KenLeeMT con lạy ông. ông có đăng nhập .xong vuốt sang bên để vào mục nhạc của tui ko. cái mục đó chứa bài hát ông upload đó. hay ông chưa cập nhật bản 5. cái chữ tìm kiếm nó lù lù ra mà ko nhìn thấy hay sao.
@ngobcool Dạ e đăng nhập rồi ợ, cập nhật mới nhất rồi ợ, và đã khám và phá rồi ợ. Đc một ưu điểm ưu việt là down về nó nằm trong Hub music luôn nên dễ dàng chia sẻ, nên chỉ dùng nó down rồi vào hub nghe.
có cái dở mà Mod chưa nói : đó là xếp bài nhạc đã download về thứ tự lượt tải mà không theo vần ABC !
quá nản .

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !
@Mi Xì Trét Bà Tám Chính xác, em đang mong mấy bác bên nct bổ xung thêm tính năng xếp bài hát theo vần khi tải về để dễ kiếm bài
@qwaytoiben đã gửi mail góp ý rồi nhá 😁
và Ad hồi đáp là : chờ qua tết đi em :p

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !
Bản nâng cấp này đúng là toẹt vời.:rolleyes:
Thank, bác Trần Kỳ Nam viết phải ko nhỉ? bác này viết app rất xịn và tâm huyết. cái Gõ tiếng việt của bác ấy giờ ko đối thủ rồi. chịu khó tuỳ chỉnh 1 xíu thì gõ ko thua gì phím của BB10 hay ios. Cảm ơn bác 😃
@spsp Thời Gõ TV ko đối thủ chắc cách đây 3 năm quá.
@ghostkinglee cho mình tham khảo mấy phần mềm gõ khác hơn đi...mình mới dùng Android nên chỉ biết mỗi pm Gõ Tiếng Việt...đc cái theme Black của nó đẹp
@spsp vãi cả cmt có liên quan :|
@kut3prince9x Bạn thích bàn phím mặc định của ICS thì dùng Bộ Gõ Tiếng Việt trên ICS, còn nếu thích bàn phím có tiên đoán từ và nhiều thêm thì Swifkey nhé.
Thích cái này hơn, chứ zing mp3 toàn chạy ngầm.
được chức năng tắt lời bài hát nữa thì ok
TPTT.Hai
ĐẠI BÀNG
10 năm
tốt wá.rất là hay
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
thử dc 30phút, hay, nhưng mà nóng máy và hao pin quá, remove rồi.
le1707
TÍCH CỰC
10 năm
Cái này rất hữu ích cho những ngườihay nghe nhạc Âu Mĩ như mình , trên zing mp3 toàn kêu bản quyền k cho down , trên đây thì ok tất . Bạn nào k muốn mất 5k 1 acc thì dùng acc này
ID nhaccuatui.com
pass nhaccuatui.com
Smowtion
TÍCH CỰC
10 năm
được cái lời bài hát là hay hơn zing ;)
hamyty
CAO CẤP
10 năm
iPhone và iOS ,thật là một cặp trời sinh, đẹp đến kinh ngạc :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới