Đánh giá nhanh Inspiron 14R 5421 Touch: MTXT Dell tầm trung, Win 8, màn hình cảm ứng, cấu hình ổn

cuLong
15/4/2013 7:41Phản hồi: 108
Đánh giá nhanh Inspiron 14R 5421 Touch: MTXT Dell tầm trung, Win 8, màn hình cảm ứng, cấu hình ổn

Cuối tháng 3 vừa qua, hãng máy tính Dell Việt Nam đã giới thiệu ra thị trường phiên bản nâng cấp của dòng máy tính xách tay Inspiron 14R lên màn hình cảm ứng, (10 điểm) tương thích với Windows 8. Đến tháng 4 thì những chiếc máy này với số hiệu là INSPIRON 14R 3421/3521 Touch và INSPIRON 14R 5421/5521 Touch cũng đã được bán ra. Ngoài việc có màn hình cảm ứng thì 4 model này vẫn được giữ nguyên thiết kế trước đây, độ dày của máy khoảng 2,5cm và cấu hình sử dụng BXL ULV của Intel. Dell còn cho biết họ đã trang bị cho máy công nghệ quản lý pin thông pin với thời gian sử dụng liên tục lên đến 6 tiếng.

Thiết kế:
Inspirion 14R Touch là dòng máy tính xách tay mới nhất của Dell năm 2013, mới được bán ra hồi đầu tháng 4 này. Máy có vỏ ngoài bằng nhựa và nhôm, trên mặt máy và phần lót tay thì được phủ lớp nhôm mỏng với họa tiết vân xướt, tạo cảm giác bóng bẩy cho chiếc máy và giảm độ bám vân tay, phần khung viền thì bằng nhôm màu trắng bạc tạo cảm giác cứng cáp. Về thiết kế, dòng Touch này vẫn có chung thiết kế của Inspiron 14R cũ: độ mỏng 2,5cm, màn hình kiểu không khung với khả năng nhận diện cảm ứng 10 điểm cùng lúc. Nếu nhìn sơ qua thì khung màn hình và mặt ngoài của 14R Touch rất giống với chiếc máy tính XPS 12 cũng của Dell.

Để khai thác được trọn vẹn màn hình cảm ứng này thì Dell đã cài cho 14R Touch Windows 8 cùng một cấu hình tương đối ổn định: CPU Intel Core i5 ULV, RAM 4GB, ổ cứng 500GB. Trừ việc khởi động hơi lâu do vẫn sử dụng ổ cứng HDD - mất 24s từ khi nhấn nút nguồn đến khi vào màn hình Modern UI, trung bình 5s khi mở một ứng dụng, thì máy có thời gian đáp ứng khá tốt, các hoạt động phản hồi trên Win8 nhanh và ít bị trễ, nhất là các thao tác trên màn hình cảm ứng. Cấu hình của máy đảm bảo cho bạn những tác vụ từ cơ bản đến nâng cao, chip đồ họa Intel HD Graphics 4000 cũng có sức mạnh xử lý ở mức ổn nên bạn sẽ vẫn chơi game được, dĩ nhiên là ở tùy chỉnh Low hoặc Medium.

Thời gian dùng pin và nhiệt độ:

Dell cho biết 14R Touch được trang bị tính năng quản lý pin thông minh (pin của máy dung lượng 65Wh, 5640mAh) nên có thời gian dùng liên tục 6 giờ. Theo thử nghiệm, mình để máy ở chế độ: không tắt màn hình, độ sáng 40%, chế độ pin Always On. Với 100% pin thì máy trụ được từ 10h sáng đến 6h chiều (tức 8 tiếng) mà vẫn còn hơn 30%. Một thử nghiệm khác, xem phim ở độ sáng màn hình 80%, đeo tai nghe, vẫn bật WiFi thì mình xem được 2 phim tổng cộng dài gần 5 giờ thì máy vẫn còn 30% pin. Như vậy có thể nói thời gian dùng pin của máy khá đáng khen, vốn ít máy tính chạy Windows có được.

Máy có khả năng tản nhiệt tốt, để idle trong phép thử nghiệm pin suốt 3 tiếng liền thì nhiệt độ các thành phần như CPU, bo mạch, RAM chỉ khoảng 50-53 độ C. Khi stress máy với phần mềm AIDA64 và chạy song song Furmark suốt 10 phút liên tục thì nhiệt độ vượt qua 70 độ C, nhưng vỏ máy vẫn mát chứ không bị nóng.

inspiron 14r touch (13).jpg

Màn hình:
Từng sử dụng qua khá nhiều máy tính xách tay Windows, nhưng số lượng máy có chất lượng hiển thị của màn hình mà mình ưng ý rất ít, và Dell 14R 5421 Touch cũng không nằm trong số này. Điểm đầu tiên là độ sáng (tối đa) của màn hình không cao, có lẽ chỉ bằng khoảng 2/3 của Alienware M17x R3/R4, một chiếc laptop có màn hình rất đẹp. Kế tiếp là độ tương phản cũng không cao khiến màu sắc trên màn hình nhìn như có một lớp phủ mờ mờ đục đục.

Tiện ích đi kèm:
Dell cung cấp cho người dùng 1 tiện ích trực tuyến rất đáng giá đó là trang web Drivers & Downloads, chỉ cần truy cập trang này và đánh vào số service tag của máy thì bạn sẽ tải về được tất cả những driver và phần mềm tiện ích cho máy, phiên bản mới của Bios, driver và tiện ích cũng được cập nhật ở đây.

inspiron 14r touch (2).jpg
Trang Drivers & Downloads để tải về tiện của máy

Ngoài ra, sau vài lần khởi động máy tính thì một chương trình cũng hiện lên để nhắc nhở bạn tạo bộ sao lưu của máy lên đĩa DVD và để dành, phòng ngừa trường hợp ổ cứng bị hư phân vùng Recovery hoặc vô tình bị xóa.

inspiron 14r touch (1).jpg

Cuối cùng là dịch vụ Bảo hành tận nơi In-Home 8x5 dành cho dòng máy Inspiron của Dell, khi gặp sự cố về chiếc máy thì bạn có thể gọi cho đường dây nóng (1800 545455) của Dell Việt Nam để họ cử kĩ thuật viên đến bảo hành chiếc máy tận nhà cho bạn.

Quảng cáo

108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

arcwin
CAO CẤP
11 năm
Mua rùi ở núi liệu đc dùng dv bảo hành tận nhà ko nhỉ
dell trâu bò , yêu vostro .
lekhoabao
ĐẠI BÀNG
11 năm
DELL chỉ nồi đồng cối đá khi được sản xuất tại tất cả các nước, trừ China. Không thích laptop kèm màn hình cảm ứng, vì sẽ không dùng nhiều.
@lekhoabao Bác nói chí phải, nhớ dòng D - Made in Ireland phải nói là trâu còn hơn con trâu. Còn mấy dòng Made in China mình thấy ko có j nổi bật lắm
tomyduc
TÍCH CỰC
11 năm
Ko thấy nói giá nhỉ cái quan tâm

Sent from my LG-F200S using Tinhte.vn
awp1323
TÍCH CỰC
11 năm
Đang dùng dell nhưng vẫn chưa hai lòng lắm. Vừa chết con vga😔 may bảo hành đc:( máy mát thế mà vẫn chết vga:(
em giờ chỉ quan tâm đến ultrabook giá thơm thôi
@lethangk47 các bạn cho mình 1 chút đánh giá về chất lượng và độ bền dòng ultrabook với,lên mạng xem review con dell 13z mà ko thấy,
@minhtam91 ulatrbook thì rất đẹp, còn ai thích kiểu nào thì mỗi người cảm nhận, của bền thì tại người thôi bác, nhưng mình nghĩ hàng cao cấp sẽ ít hỏng vặt lắm, linh kiện thì các hãng cũng nhập về cả, có mỗi asus tự sản xuất đc 1 số linh kiện của nó thui ihih, mình biết đc có thế
26011991
ĐẠI BÀNG
11 năm
ai bit gia ko baovem voi
Kê Bi
ĐẠI BÀNG
11 năm
con này giá khoảng bao nhiêu nhỉ? cũng tuyệt wá
vanvuhvpt
ĐẠI BÀNG
11 năm
dell o việt nam chu yếu hang sản xuất o trung quốc. ma theo chu quan của minh giờ dòng
Inspiron hay bi lỗi.
@vanvuhvpt Mình đang dùng dòng này, vẫn chưa thấy lỗi gì ?
@vanvuhvpt vote cho nhận xét của bác
nhưng đính chính lại với bác bây giờ 90% hàng công nghệ trên thế giới đều gia công tại TQ nhé!
máy em 15R xách tay nguyên chiếc ở chỗ Obama về mà vẫn made in TQ huống chi hàng sx cho VN
hơn nữa hàng điện tử thì ăn may thôi, bởi lẽ hệ thống kiểm soát chất lượng còn tùy thuộc vào yêu cầu của từng hợp đồng ký kết bên gia công và bên đặt hàng. Tại sao Iphone tốt mặc dù 100% made in Foxconn TQ, đơn giản vì hệ thống kiểm soát chất lượng của Foxconn vô cùng nghiêm khắc ngay từ chi tiết nhỏ nhất
trâu j !! nhìn dày nz là ko mún sd rùi. dell thiết kế mấy con ins và vostro dày thui rui. nhìn vãi
vumyduc1992
ĐẠI BÀNG
11 năm
dell nóng,tản nhiệt kém,chả thích tẹo nào
vumyduc1992
ĐẠI BÀNG
11 năm
@babykul thề mà ko nóng @@
babykul
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vumyduc1992 mình cày cả sáng đến h nhưng mới chỉ ấm ấm cạnh trái thôi bạn àk.
prozai8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vumyduc1992 k đùa đâu bác 😃 đá PES13, chơi NFS, DarksiderII, COD BO2, Far Cry 3 vẫn bt mà 😃
vumyduc1992
ĐẠI BÀNG
11 năm
@prozai8x nể luôn đó,mình dùng sony card NVidia 410M chơi có WOT với FIFA OL mà nóng như lửa,ngay cả con asus cũng thấy ấm ấm roài,chưa nói gì đến max setting đâu
dmanh89
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dell sai tot, ben nhung ko nuot noi cai thiet ke cua no haiz
dell alienware cũng sản xuất ở Trung Quốc đấy các bạn ạ
Laptop Windows => ThinkPad => Đi ra .
Chuẩn quá 😔 lỡ mua con Asus X202e mới buồn.

Sent from my iPad
Em này xài ôm bô roài ~.~ Tật mình game gú ko thể trụ lâu với em này..
mình thích dòng vostro của dell
đang dung em 15r có mà thấy nóng hơn vostro
thiết kế cũng đẹp!!có nhiều người thích dell, riêng tôi thì không!!
@nguyentranlee Uả, sao vậy bác ?
@Conany dày,thô,nhìn không style lắm!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019