Đánh giá nhanh Lumia 620: máy đẹp, WP8, màn hình đẹp hơn Lumia 610, bộ vỏ 8 màu

TDNC
14/12/2012 6:51Phản hồi: 755
Đánh giá nhanh Lumia 620: máy đẹp, WP8, màn hình đẹp hơn Lumia 610, bộ vỏ 8 màu

Hôm trước Tinh tế đã có dịp trên tay nhanh chiếc Lumia 620 rồi nhưng hôm nay có điều kiện mình sẽ làm chi tiết hơn. Ngoài máy Lumia 620 ra thì mình còn có đủ bộ vỏ 8 màu dành cho máy với 2 loại là vỏ bóng và vỏ mờ. Lumia 620 có thân hình gọn, nhìn khá dễ thương, bộ vỏ bóng có logo Nokia được thiết kế đẹp mắt và mặc dù có giá bán tốt (5,5 triệu) nhưng vẫn được hãng trang bị cho hệ điều hành WP8 mới nhất.

Máy có màn hình 3.8", lớn hơn 0.1" so với Lumia 610 nhưng do thiết kế viền màn hình mỏng làm cho ta có cảm giác màn hình nó to hơn. Viền phía trên màn hình cũng nhỏ, logo Nokia được đặt khép nép vào góc phải nhìn rất gọn gàng. Máy có camera trước để chat video, Lumia 610 không có camera này. Dưới màn hình là 3 phím cảm ứng đặc trưng của WP bao gồm phím Back, Home và tìm kiếm. Nhìn từ mặt trước bạn sẽ thấy các cạnh viền có tới 2 màu sắc khác nhau do vỏ của máy được ghép lại từ 2 lớp vỏ PolyCarbonate riêng biệt, mỗi lớp có một màu khác nhau và hơi trong suốt nên nó tạo thành một màu mới hòa trộn giữa 2 màu đó, tạo cho chúng ta một cảm giác mới thích hơn so với những chiếc điện thoại thông thường khác.

Có tất cả 8 màu vỏ và được chia thành 2 loại, vỏ bóng và vỏ mờ. Mình thấy vỏ bóng đẹp hơn vì nó làm chúng ta thấy rõ sự tồn tại của 2 lớp vỏ, màu sắc bóng bẩy hơn, bạn cũng có thể thấy rõ hiệu ứng đổ bóng của logo Nokia trên mặt sau của máy giống như được in 3D, còn lớp vỏ mờ thì không đẹp được như vậy. Lưu ý là bạn chỉ có thể tháo lớp vỏ sau này ra khỏi máy chứ không thể tách rời 2 lớp vỏ nhựa này được.

Máy dày nhưng cầm trên tay lại nhẹ, cảm giác cầm vừa tay và chắc chắn. Các phím chỉnh âm lượng, phím nguồn và phím chụp hình đều nằm ở cạnh phải, tuy được làm bằng nhựa nhưng có chất lượng hoàn thiện cao, cho cảm giác bấm tốt và cũng bóng bẩy như lớp vỏ của 620.

Gỡ lớp vỏ sau ra bạn sẽ thấy bên trong máy có khe cắm thẻ nhớ microSD, đây là một điểm nâng cấp đáng giá so với Lumia 610. Khe micro-SIM nằm bên dưới pin nên nếu muốn thay buộc lòng bạn phải tắt máy. Khe SIM của 620 được dấu rất kín và khó nhận ra. Bạn phải kéo miếng giấy nhỏ có ghi chữ SIM ra thì khay SIM mới xuất hiện. Các điểm tiếp xúc của viên pin cũng hơi lạ, nó không phải loại có thể thụt ra vào như ở một số điện thoại khác mà có hình dạng giống như cái phích cắm điện, dài và cứng, không thể đẩy ngược vào bên trong. Tuy nhiên pin của máy khi lắp vào lại hơi lỏng lẻo, mong là phiên bản chính thức của máy sẽ chắc chắn hơn.

Về màn hình, 620 có màn hình đẹp hơn so với người anh Lumia 610 của nó. Màn hình sáng hơn thấy rõ và chất lượng hiển thị cũng cao hơn, hình ảnh hiện lên chi tiết chứ không mờ mờ đục đục như chiếc 610. Màu sắc hiển thị tốt, màu đen cũng khá đẹp, gần bằng như màu đen của màn hình AMOLED. Về phần máy ảnh, camera của máy có độ phân giải 5MP, đèn Flash và đặc biệt là có ống kính góc rộng 28mm với khẩu độ F/2.4. Tuy nhiên khả năng quay phim của máy chỉ dừng lại ở mức HD 720p thôi, không được Full HD. Những thông số này không quá cao cấp nhưng với một chiếc máy có giá 5,5 triệu như 620 thì rất đáng khen

Do chiếc 620 mình cầm còn đang là bản thử nghiệm, chưa hoàn chỉnh nên mình không đánh giá được hiệu năng cũng như các phần mềm của nó. Về phần cứng thì 620 được trang bị CPU Snapdragon S4, tuy không nói rõ nó thuộc dòng S4 nào nhưng theo Nokia cho biết thì nó có chip xử lý đồ họa Adreno 305, từ đó ta có thể suy ra rằng chip của máy là S4 Plus, một con chip tầm trung của Qualcomm. RAM của máy có dung lượng 512 MB, tương đương với 2 chiếc Lumia 710 và 800. Cấu hình này của Lumia 620 cũng ngang ngửa với HTC 8S. Tuy nhiên bạn không cần phải quá lo lắng về CPU vì WP chưa bao giờ ngốn nhiều phần cứng như Android cả. Bạn có thể chạy phà phà nhiều ứng dụng và game có trên Marketplace.

Lumia 620 có giá bán chính thức là 5,5 triệu và sẽ được bán ra vào đầu năm sau. Nhìn chung, Lumia 620 là một chiếc máy tốt, giá rẻ nhưng lại được Nokia trang bị cho hàng loạt các công nghệ vui vẻ như kết nối NFC, WP8, màn hình ClearBlack Display và ống kính camera góc rộng.

755 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em thích con này hơn 820 nhiều hehehe
@sonlazio Xin lỗi Mod, em là Fan của 820, em đang kiu gọi anh em nhaaph Group Lumia 820. Mod phán câu này làm em hơi bùn đóa. Lumia 820 giá đã cao rùi, kết hợp với câu này của Mod chắc Group có 1 mình em ... sinh hoạt quá :oops:
8 màu lun, tại sao ko là 7 sắc cầu vồng?

@temp304 Vì cầu vồng không có màu đen.
dungcan_86
ĐẠI BÀNG
11 năm
@temp304 8 là PHÁT cho đẹp, chứ 7 thì là THẤT ông ạ =))
@temp304 7 sắc cầu vồng ko có 2 màu trọng điểm là đen và trắng bạn ạ 😃
@temp304 chừa lại màu đen cho mấy bạn còn đam mê "nam tính" của Nokia có cái mà biện bạch 😃
nhìn dễ thương quá, giá cả tầm trung dc trải nghiệm wp8 là đẹp rùi
Máy đẹp nhưng sao dày quá. Liên tưởng tới dongf corby ngày xưa
Đẹp. Nhưng viền dưới dày quá😃
cấu hình vs giá ngon vô đối
zippi
TÍCH CỰC
11 năm
wan trọng là có full unlock dc ko thôi

chứ mua dt xong chỉ cài dc 3 files XAP thì khóc T.T dt 610 của gấu là 1 bài học trước mắt T___T
@zippi mình nghĩ tiến tới nokia sẽ hợp tác với nhà mạng cho bán ứng dụng bằng tiền việt như nokia store. và mình nghĩ nhiều ng dùng có cộng đồng lớn trong tương lai thì jb ko là điều quá khó khăn!
zippi
TÍCH CỰC
11 năm
@livetolove23 mình ko nghĩ 620 dc cộng đồng quan tâm. 820 và 920 mới là nhiều
@zippi cộng đồng là wp8 cơ mà bạn 😁
zippi
TÍCH CỰC
11 năm
@livetolove23 thế bạn định nghĩa cộng đồng 7.5 là sao ?

So sánh "Cộng đồng" 910 810 710 với 610 xem
zhgalz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@zippi
vanphumbile
ĐẠI BÀNG
11 năm
NHÌN GIỐNG IPHONE 3GS THẰNG IPHONE LẠI KIỆN MẤT THÔI
tjk1234
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hunter_dimond cuồng ip ý mà bạn
@vanphumbile e học y nè. Xin chia buồn vs thím vì mắt thím sinh ra đã để làm cảnh!
@vanphumbile Nhìn lại sẽ thấy khác hoàn toàn bạn nhé. Cái này mấy bạn nữ nhìn là mê hơn cả IP 3 & 3GS ^^.
Chỉ kết 920 nhưng chưa gom đủ và chưa có hàng =]]z
@ndkhoivtv ờ hơ. chứ có đt nào hình vuông hay hình tam giác. 1202 cũng bo tròn 4 góc đấy thôi. chắc cũng giống ip nhỉ.. 1 trời 1 vực
5,5 triệu và cấu hình rất ổn. Quá tuyệt vời cho một smp WP8 😃
@Duy2012 Cám ơn anh nha ^^
@quyenlan1605 Mình thích màu xanh;)
Trời bạn dùng HD7 à, cá tính dử ta :D
@baoha399 Vì chiếc HD7 có màn hình to và soi gương được bạn ạ :D
@quyenlan1605 quá chuẩn ;)
cái giá quá tốt so với một máy WP8. Năm nay giá sản phẩm của Nokia còn rẻ hơn năm ngoái
Máy tầm trung, giá rẻ mà dc như vậy là quá tốt còn gì, về vn chắc cũng nhiều ng mua, máy tầm trung dày 11mm thì bình thường, mod nói quá dày có quá ko?

Gửi từ HTC Sensation XL with Beats Audio X315e của tôi
vithienlan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhìn cứ tù tù thế nào ấy
yêu em này về mọi mặt luôn😃
dày,xấu nhưng giá đẹp
@Monsterlc 11 mm mà dày á... được thôi...
timalove
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trông vuông vắn đẹp thế nhỉ >.< Con này mà chạy Andriod thì ngon :p
quanbvp
TÍCH CỰC
11 năm
@timalove con này chạy android thì ngon với bác nhưng hàng triệu người VN gét
@timalove Nokia k pao jo cho ra smart phone chay android cả. Đinh sang tay em 701 nhung tjn do mobile tren facebook khuyen mjh nen mua lumia 620. Xem laj thj dt nay wa tuyet, gja ca hop ly nua. Dang buon o cho camera 5mp. Neu la 8mp thj wa tuyet ruj. Nokia k pao jo gắn android vao thjet bj cua mjh dau. Hjhj
@timalove android thj sao ? Gan vao cha phu ho dau. Mjh k thjck android, no da lam nokia tuot doc. Nen nokia k pao jo chn ra smart phone chay android cả
kidsbander
ĐẠI BÀNG
11 năm
ko thấy nhắc đến pin, thông báo là có 1300 thôi nên ko biết thế nào ?
@kidsbander lumia 610 cũng 1300mAh nhưng thời lượng ko có gì phàn nàn. Em này chắc cũng thua pin lumia 610 cũng ko bao nhiêu?
kidsbander
ĐẠI BÀNG
11 năm
@smartphone0G 610 pin thấp nhưng mà chip lõi đơn, ram ít, wp7, còn 620 chíp lõi kép, ram gấp đôi, wp8. nói chung là dùng được nhưng mà pin hơi thấp so vs mặt bằng chung, ko tận dụng hết khả năng. máy dày thế mà ko đặt được cục pin trên 1500 nhỷ 😔
dannyhieu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kidsbander Sản phẩm của Nokia luôn đc tối ưu hoá, không phải lo
Gớm, hồi trc con 5800 chip 434 Mhz RAM 128 kia pin 1300 vẫn chạy hết 1 ngày ngon ơ
610 chip 800 Mhz RAM 256 pin 1300 vẫn hết 1 ngày
--> k phải lo
@kidsbander chưa chắc lõi kép tốn pin hơn. Pin 1500mAh nokia so vs pin 1500mAh htc ai hơn ai
Thiết kế thua HTC 8s, nhưng được cái giá và thẻ nhớ gắn ngoài!
@luandeboer HTC 8S cũng hỗ trợ thẻ nhớ mà
@luandeboer Thiết kế thua là đúng rồi vì em nó ở phân khúc dưới (giống như so Vios với Altis đó) nhưng về nhiều mặt, có lẽ lại trội kha khá hơn đấy bác! :p
@ndkhoivtv Bác so sánh xe máy cho dễ nghe, chứ đem xe hơi ra so sánh em chả biết gì cả!
@luandeboer À, thế thì như so Sirius với Jupiter hay như so Click với Airblade í! 😁
ố ồ
Made In Finland...
@cuhiep Prototype thôi cụ 😃
lamgia2008
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cuhiep Chắc chỉ có prototype mới được Finland thôi bác cuhiep

Like cấu hình, màn hình, giá. Nhưng thấy ko đẹp lắm, ko muốn nói là xấu 😔
Ước mở 920 của em kg được roài, rom lúa mút em này mới được. :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp