Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá nhanh Vega R3 A850 VS Galaxy Note 2

maquan
16/10/2012 9:0Phản hồi: 428
Đánh giá nhanh Vega R3 A850 VS Galaxy Note 2
Do có một số bác hỏi về chiếc máy được coi là đối thủ của Note 2: Vega R3 A850, trong khi em cũng có may mắn sử dụng cả 2 chiếc máy này nên quyết định làm một bài đánh giá nhanh cho các bác nào đang có ý định lựa chọn giữa 2 chiếc máy này. Thực tế từ trước em đã sử dụng rất nhiều các sản phẩm của SS từ S1, S2, S3, Note 1 và đều có ấn tượng rất tốt về các sản phẩm của SS, nhưng tới Note 2 thì em dần cảm thấy chán chán và ko còn thấy ấn tượng, bồi hồi, run rẩy như hồi mới cầm trên tay em Note 1 nữa. Đó là lý do tại sao đã mua Note 2 rồi em lại bán, rồi thấy thèm thèm lại mua rồi vẫn lại phải bán tiếp sau 1 ngày sử dụng. Tìm hiểu mãi ko biết mua máy nào, em đã quyết định quất 1 em Vega R3 với giá khá tốt: 13tr

So về thiết kế: R3>>>>>Note 2. Màn hình R3 kích thước 5.3in bằng với Note 1 nhưng làm tỉ lệ 16:9 và viền 2 bên rất nhỏ nên sử dụng bằng 1 tay dễ dàng, màn hình lớn nhưng kích thước chỉ nhỏ gọn như em HD2 mà thôi. Toàn bộ máy làm rất đẹp, ko hề có chi tiết thừa, nhìn rất nam tính, gọn gàng và hiện đại. Chất lượng gia công tốt hơn nhiều so với NOte 2 cho cảm giác nhựa nhựa và hơi thô

So về màn hình: R3>>>>>>>>>Note 2: R3 dùng công nghệ zero benzel và panel IPS thì Note 2 ko có cửa. Để độ sáng brightness 50% đã sáng hơn Note 2 để 100% rồi. Tuy nhiên do sở thích từng người, khi chơi game, xem film hay xem ảnh thì cảm giác màn Note 2 rực rỡ hơn. Còn khi sử dụng bình thường ngoài home launcher thì cảm giác R3 rất trong và sắc nét hơn hẳn Note 2

So về cấu hình: R3 = Note2. R3 dùng chip được đánh giá cao hơn Note 2 nhưng theo em hiệu năng 2 con là như nhau, Ram bằng nhau, bộ nhớ trong bằng nhau

So về pin: R3 < Note 2. Pin R3 dung lượng nhỏ hơn Note 2 và màn hình IPS cũng tốn điện hơn, nhưng với cường độ sử dụng của em thfi cảm giác pin em R3 cũng thuộc dạng chấp nhận đc, lại có 2 pin và dock sạc nên cũng ok (Note 2 chỉ có 1 pin)

So về tính năng đặc biệt: R3 <<<< Note 2. Mặc dù R3 cũng có tính năng mini window xem film, xem ảnh và tra từ điển bằng cửa sổ nhỏ (cái này làm hay hơn ở Note 2) nhưng cũng ko tùy chọn đc phần mềm nào có thể sử dụng chức năng đó, chỉ giới hạn ở các ứng dụng media thôi, từ điển thì là từ điển Anh-Hàn nên ko hữu dụng cho các bác lắm. R3 cũng kém hơn Note 2 ở khoản là ko có bút S-pen

So về camera: R3 < Note 2. Mặc dù có camera 13mpx nhưng trình chụp ảnh của R3 ko nhiều tùy chọn như trên NOte 2. Tốc độ chụp khá nhanh và có chức năng chụp "mặt" đẹp nhất, nhưng chụp panorama thì ko đẹp lắm, và ko có tùy chọn chụp macro mà đều tự lấy nét hết. Tốc độ lấy nét khi quay camera trên R3 ko đc nhanh như Note 2. Tuy nhiên chất lượng hình ảnh chụp của R3 cũng ở mức chấp nhận đc. Ảnh chụp thực tế ở đây http://www.tinhte.vn/threads/1580354/page-2#post-25739884 và đây http://www.tinhte.vn/threads/1580354/page-5#post-26147063

Mặc dù VEGA R3 đều có các "lỗi" cố hữu của dòng đt Hàn là nhắn tin 80 ký tự và +84 nhưng hiện đã root đc và hi vọng những lỗi này đc fix sớm thôi. Theo cảm nhận của em thì bỏ NOte 2 để mua R3 là hợp lý với người thích trải nghiệm 😁. Cảm giác mới mẻ và giá cũng rẻ hơn SS nữa
428 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rụt rè có ý kiến. Cứ cho 2 em nó hiện tại đang bằng giá (hàng xt) thì liệu sau 1/2 - 1 năm thì em nào sẽ giữ giá hơn nhỉ. Vì xài đồ công nghệ thì chả ai dám mạnh miệng nói tôi sẽ xài 1 cái dt trong 1 năm cả.
maquan
CAO CẤP
11 năm
@eyes_on_me Theo em thì 2 em này mất giá nhanh như nhau 😁. Nhưng Note 2 thì dễ bán hơn còn R3 thì phải bán trong "hội kín" :D Nhưng do sở thích từng người thôi bác ạ. Note 2 kén người dùng thì dòng điệnt hoại SKY của Hàn còn kén người dùng hơn. Đi off với hội SS mãi rồi giờ chuyển sang đi off với hội SKY thử xem thế nào :D
kenji2711
ĐẠI BÀNG
11 năm
@maquan Chắc là do bác xài SS nhiều quá nên đâm ra nhàm chán :D, chứ nó vẫn là 1 trong số những điện thoại mình cảm thấy là đáng dùng nhất 😃. Thôi bác cứ xài điện thoại hãng khác đi, 2 năm sau quay lại chắc sẽ tìm lại được cảm giác mới mẽ :D
@eyes_on_me Em kết kâu nói kủa bác.^^
@maquan Theo em thì R3 chỉ vào 6 tháng nữa sẽ có giá 6 - 7 củ cho các bác múc tẹt ga còn Note 2 thì đợi tầm này năm sau may ra... Tốc độ mất giá của dòng Sky là vô địch!
Sky hồi giờ nổi là cấu hình cao, giá rẻ, nhưng với cái giá 13 chai thì chỉ rẻ hơn hàng note 2 sách tay một tý. (sky sách tay nên phải so giá với hàng sách tay). tính ra rẻ hơn 1tr mà nhiều cái thua lắm. sài sky bực mình lắm. tin nhắn thì nhắn vài ký tự, chụp hình thì nổi tiếng xấu so với cái chấm mà nó có. còn màn hình thì cứ quảng cáo IPS này nọ nhưng nhìn đi nhìn lại vẫn xấu, không bằng con s2 chứ đừng nói s3, và càng không thể so với note 2. hiện nay note 2 12 chai là đã có hàng cũ loại sách tay, cùi bắp. vậy dại gì quất em này 13 chai mà nhìn như con HD2. nếu sky làm con điện thoại to như note 2, và màn hình lúc này sẽ là 6.5 in thì quá tuyệt, chứ 5.3 in mà nhìn như con 4.3 in của htc thì lợi thế thành thất thế
@tieuhongkong_binhtan thật sự mà nói thì chủ top nói kích thước như HD2 thì hơi wa rùi vì dùng dòng sky 800, 810 ...đến 830 thì so với HD2 đã lớn hơn khá nhiều mà em vega r3 này so với mấy em sky trên như 830 màn 4,8 in thì em r3 đã to hơn ko ít như thế nếu đem r3 so với HD2 mà bảo như nhau thì ko thể tin nỗi cảm nhận của chủ top ra sao nữa:rolleyes:
user2010
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bỏ 13 chai ra mua Sky, ai cũng tưởng máy tàu. Sài thì tạmdược thôi chứ ko xuất sắc như note đc đâu. Tôi sài qua 2 đời sky rồi, thấm thía lắm rồi.
còn cái s- pen bỏ đi đâu? cái này chủ yếu do nhu cầu người sử dụng thôi, với dân thiết kế hoặc cần ghi chú nhiều thì con s-pen quá hữu hiệu, còn với ai thích vọc vạch này kia có thể kiếm em khác...còn dụ màn hình sáng hơn trắng hơn thì mình thấy nhiều anh em hay để ý quá, mình xài đt chưa bao giờ để 100 % sáng cả....đủ để nhìn, chứ so sánh thế cũng chả tác dụng gì...chút cảm nhận sau khi 3 ngày xài note 2-( nó là một con trâu mang tên note chứ ko phải điện thoại....😁 )
Cho_Chet
TÍCH CỰC
11 năm
Mỗi người 1 sở thích,cá nhân note 2 đã đáp ứng đc những nhu cầu mà mình đề ra,1 trải nghiệm hoàn toàn khác mặc dù kích cỡ của nó làm cho mình nhiều lúc khó khăn....😁

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
ctn100
CAO CẤP
11 năm
1 phiếu cho Note 2
- Gía xách tay: Vera 13 triệu, thêm vài trăm đã dc note 2. chứ ko phải tới 1 triệu
- Màn hình: tùy sở thích mỗi người, e thích màn hình sắc sảo, chứ ko thích cái gì gọi là CHÂN THẬT (mà nhìn thấy nhợt nhạt)
- S PEN cái này ko cần nói nhiều rồi nhé
- Pin 3100 (màn hình tiết kiệm pin)
- NOTE 2 Thương hiệu toàn cầu (Sky THƯƠNG HIỆU NỘI ĐỊA TẠI HÀN )
- Cập nhập, ứng dụng, đồ chơi...ngon hơn chắc.
...............................
Minh mới xài note 3 ngày cảm nhận là rất tuyệt, lâu hơn thì chưa biết hihi
thanh2d
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Linh Huyền Chưa có note 3 đâu bạn mua note3 CỦA TQ ah.
Note II chỉ có đối thủ duy nhất trên thị trường điện thoại lai máy tính bảng đó là chính nó.....Nó quá hót...lên đang bị đem ra so sánh nhiều thứ...kiểu bới sâu tìm vết, các anti thì hết lời chê bai...này to, xấu, màn ko mịn...còn là fan thì hết lời khen, hết lời ca tụng....túm lại một điều đó là quyền mỗi người thôi. Quan trọng là do bản thân mình thấy hợp thì dùng, ko hợp thì thôi.
Bản thân em..tuy cũng vào nghề đc 3-4 năm mang tính vọc vạch...thì cảm nhận...con Note II có khác nhiều nét riêng biệt...mà ko điện thoại nào có được...kể cả các siêu phẩm trên thị trường mà em may mắn đã được dùng qua.
thinghe
ĐẠI BÀNG
11 năm
hình mình họa là note 1 thì phải
maquan
CAO CẤP
11 năm
@thinghe Cái đó để bạn dễ hình dung 5.3 của Note 1 so với 5.3 của Vega nó cồng kềnh đến thế nào. Kích thước màn hình bằng nhau nhưng thân máy của Vega gọn gàng hơn nhiều
ACuoon
ĐẠI BÀNG
11 năm
@maquan Chắc tại do hàng phím cảm ứng nên có cảm giác đó, công nhận viền nó mỏng thật, nhưng thế thì cũng dễ lạc cảm ứng
maquan
CAO CẤP
11 năm
@calcutta Em thấy hàng phím này khá là hay vì nó giúp cho phần viền máy bên dưới có thể làm hẹp hơn do giảm đc chi tiết phần cứng, hàng phím cũng dễ dàng ẩn đi để tăng ko gian màn hình
@maquan bạn nên nhớ tỉ lệ màn hình khác nhau nên so sánh ko đíng nhé,bạn thử cầm con r3 này so với optimus vu xem thế nào khi 5,3in và 5,0in
Ko tiền thì con nào trong 2 con này cũng tuyệt cả
don0102
ĐẠI BÀNG
11 năm
@duckone265 rất hay
ai bảo con Vega này finish tốt hơn note 2 thì mình chào thua. Note 1 không biết thế nào chứ, note 2 thì finish rất tốt , tạo cảm giác chắc chắn, chỉ thua những chiếc nguyên khối 1 chút thôi
maquan
CAO CẤP
11 năm
@nghia3d. Em chẳng phải nghe ai nói cả 😆 tự dùng tự biết chứ làm gì phải search mạng rồi nghe ai nói ;)) mà em ko nói đầm tay nhé, cảm giác chắc chắn là khi bác cầm trong tay thấy cứng cáp và chắc tay ko sợ rơi
@maquan Bác ấy bảo con "s3" mà bác,hj. Nghe bác nói con R3 vậy em cũng kết quá
@dung123lsvn chắc bác chưa cầm con vega r3 nên nói kg chắc chứ e dám bảo đảm với bác con r3 cấm chắc tay hơn con note2
pcdinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trông dáng Vega cũng đẹp
Sài ĐT Hàn khi bán rất khó và mất giá nhiều lắm. Còn các khoản hỗ trợ như bên XDA thì rất ít, người việt cũng ít xài nên vấn đề rom nầy nọ cũng bị giới hạn. với anh em nào thích đổi đt 1năm/ 2 cái thì tiền đâu mà đú nỗi.
Còn với NOTE 2 thì 5 tháng sau bán nếu hàng chính hãng theo mình cũng thu về không đưới 10 cũ.
Mà con nầy cũng không hơn con NOTE2 cái gì ngoài cái màn hình sáng đẹp nhưng với mình đt để độ sáng 70 là nhìn thấy chóa mắt rồi.
Ý kiến cá nhân thôi.
@vinhhuynh Mấy con Sky này chỉ chơi với Rom của mấy thằng tầu khựa thôi, lấy đâu ra XDA. Xét toàn diện thì con này còn chả đú được với Note 1 chứ đừng nói Note 2!
Thấy Vega R3 cũng đẹp nhưng mà mình được mua Note 2 chính hãng giảm 20% nên cũng đành vậy. Với lại mình quan tâm đến các tiện ích và hệ thống hỗ trợ đi kèm hơn là bản thân cái máy.
Đang so sánh với N2 cơ mà. N2 cũng 16:9 đấy chứ . ása
chucuoihp
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sky 850 công nhận dáng đẹp thật nhưng cái vụ sms và ăn pin thì buồn. Thằng hàn chơi ác xài chuẩn 1 mình 1 kiểu. Trước xài 830l và 840 bật data mà pin chạy như vận động viên không nên cho đi hết rồi
Ko có spen.
Pin ko trâu bằng.
Với cả cái tên nếu của lg hoặc htc e sẽ suy nghĩ :d

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
Khó cái nữa là cộng đồng up ROM cho em nó quá hẻo. Trong khi đó Note II được cộng đồng xda support nhiều. 😃

Sent from my GT-N7100 using Tapatalk 2

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019