Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Đánh giá] Nokia 603: Nhanh, nhẹ và mượt

TDNC
21/11/2011 15:31Phản hồi: 1.017
[Đánh giá] Nokia 603: Nhanh, nhẹ và mượt
Tính đến thời điểm này thì [TAG]Nokia 603[/TAG] là chiếc điện thoại mới nhất được trang bị hệ điều hành [TAG]Symbian[/TAG] [TAG]Belle[/TAG]. Đây là một chiếc smartphone tầm trung, có mức giá tốt (5,8 triệu) so với những gì mà nó mang lại, như hệ điều hành Symbian Belle mới nhất, kết nối [TAG]NFC[/TAG] và CPU 1GHz. So với các máy Symbian trước đây thì [TAG]Nokia[/TAG] 603 chạy rất nhanh và mượt mà, khả năng tùy biến màn hình cao cùng với giao diện được nâng cấp khá nhiều nhằm dễ sử dụng hơn.

Cấu hình chi tiết Nokia 603:
  • HĐH: Symbian Belle
  • Màn hình: 3,5" cảm ứng điện dung 360 x 640, công nghệ ClearBack Display
  • Kích thước: 113,5 x 57,1 x 12,7 mm
  • Nặng: 109.6 g
  • Kết nối: Wi-Fi n, Bluetotoh 3.0, A-GPS, Micro USB, NFC, cổng 3,5 mm
  • CPU: ARM 11 tốc độ 1.0 GHz
  • Camera: CMOS 5MP Full Focus
  • Quay phim HD 720p 30fps
  • Bộ nhớ trong: 2GB
  • Ram: 512MB
  • Thẻ nhớ: MicroSD tối đa 32GB
  • Pin: BP-3L 1300mAh, đủ để gọi suốt 8,7 tiếng trên mạng GSM
  • micro-SIM
Xem thêm:

1. Thiết kế & Phần cứng:

Máy có màn hình 3.5” nhưng hơi dài và thon nên cầm vừa tay. Mặt trước máy có 3 phím cứng bằng nhựa trong suốt dính liền nhau bao gồm 1 phím menu chính và 2 phím thực hiện cuộc gọi. Cạnh phải của máy có 2 nút chỉnh âm lượng, nằm hơi chìm và 1 phím camera. Cổng sạc micro USB và cổng tai nghe 3.5mm được đưa lên cạnh trên của máy. Nút khóa/mở khóa màn hình không còn nằm ở cạnh phải như các máy trước của Nokia mà cũng được đưa lên cạnh trên luôn, ngay chỗ ngón tay trỏ của bạn. Điều này hoàn toàn hợp lý vì máy có thiết kế thon dài, khi cầm trên tay (trái hoặc phải) thì bạn khó có thể tiếp cận nút này nếu nó nằm trên cạnh phải. Hai cạnh còn lại được để trống.

Mặt trước máy là một lớp kính, bên dưới là màn hình [TAG]ClearBlack Display[/TAG] giúp hiển thị rõ ngay cả khi ở ngoài nắng. Thử nghiệm khi đứng ngoài trời giữa trưa, dưới ánh nắng trực tiếp, màn hình của máy vẫn hiển thị rõ nét với độ sáng cao nhất. Toàn bộ mặt sau của máy là lớp vỏ nhựa Polycarbonate cho khả năng chống trầy cao. Mình đã thử lấy chìa khóa cà mạnh lên vỏ sau nhưng lớp vỏ vẫn mới tinh, không hề bị xây xước một vết nào. Đây cũng là loại vỏ được trang bị trên chiếc [TAG]Lumia 800[/TAG] mới của Nokia và bạn hoàn toàn có thể yên tâm quăng vứt điện thoại của mình vào balo hay túi quần chung với chìa khóa mà không phải sợ vỏ sau sẽ bị trầy. Ở mặt sau của máy ta còn thấy có một camera 5MP Full Focus, không có đèn Flash và phía dưới là loa ngoài. Mình sẽ nói vì sao bạn sẽ không cần đến đèn Flash và Auto-Focus ở phần bên dưới trong bài viết này.

Loa ngoài được đặt ở mặt sau, phía dưới điện thoại và đây là một vị trí không hợp lý. Tại sao? Vì khi chơi game hay xem phim, bạn thường cầm máy theo chiều ngang và hai tay sẽ cầm vào phần đầu và đuôi của máy. Vì thế tay của bạn sẽ vô tình che mất phần loa và bạn phải chỉnh lại cách cầm của mình.

2. Hệ điều hành Symbian Belle:
micro-SIM thông minh
Nokia 603 sử dụng micro-SIM và có thể sau này sẽ có nhiều máy Nokia nữa sẽ sử dụng loại SIM này. Như vậy nếu bạn đang xài iPhone hoặc các máy sử dụng micro-SIM khác thì bạn có thể gắn SIM vào và sử dụng ngay mà không cần phải gắn thêm adapter. Có một điều đặc biệt đó là, khi gắn SIM của mình vào thì máy tự động nhận ra tên tài khoản (Username) Nokia Account của mình. Dường như trước đây, Nokia đã tiến hành lưu thông tin của SIM điện thoại vào luôn tài khoản Nokia, để khi bạn gắn SIM đó vào máy Belle là điện thoại sẽ tự động nhận biết bạn là ai, một tiện ích nhỏ nhưng khá thú vị. Sau đó bạn chỉ việc nhập thêm mật khẩu là có thể sử dụng được ngay các dịch vụ khác của máy như Nokia Store hay Nokia Maps mà không cần phải đăng nhập lại.

Thanh Trạng thái & Notification
Belle là phiên bản mới nhất của hệ điều hành Symbian. Điểm khác biệt nhất của nó so với các phiên bản trước ([TAG]Symbian^3[/TAG], [TAG]Anna[/TAG]) là giao diện gần như hoàn toàn mới nếu nhìn từ bên trong. Đó là thanh Notification (giống như [TAG]Android[/TAG] và [TAG]iOS[/TAG]), điều mà trước đây không có máy nào của Nokia có được. Mặc dù thanh Notification này ra mắt khá trễ và còn khá đơn giản, không tùy biến được (chỉ có 4 nút bật tắt Moile data / Wi-Fi / Bluetooth / Silent và bên dưới là hiển thị số lượng tin nhắn, cuộc gọi) nhưng chúng ta có quyền hy vọng sau này Nokia sẽ cung cấp chức năng tùy biến các nút điều khiển đó, cũng như hỗ trợ các lập trình viên có thể viết ứng dụng dành riêng cho Notification này. Còn hiện giờ, ngoài việc bật tắt các kết nối, bạn có thể mở thanh Notification để xem số lượng tin nhắn mới và các cuộc gọi nhỡ. Các thông báo khác như Facebook, Twitter và Email KHÔNG hiển thị trong Notification này.

Một điểm mới nữa của Belle đó là thanh trạng thái phía trên cùng màn hình cũng đã được thiết kế lại thân thiện hơn. Các icon của pin, sóng, Wi-Fi, tin nhắn, cuộc gọi nhỡ... điều hiển thị trên này. Và một lần nữa, thanh trạng thái cũng không hiển thị biểu tượng email khi có email mới.

Quảng cáo

Giao diện mới
Giao diện có thay đổi lớn so với Anna và Symbian^3. Trên các phiên bản Symbian trước, vị trí để đặt các widget khá hạn chế, cả màn hình chỉ có 6 ô trống để bạn đặt các widget và bạn cũng không thể lôi từng shortcut ứng dụng riêng lẻ ra ngoài màn hình Homescreen. Còn trên Belle thì hoàn toàn khác. Bạn sẽ có một Homescreen rộng với khả năng tùy biến cao, giống như Android và iOS. Ngoài các widget hệ thống có sẵn thì bạn cũng có thể tạo widget đến từng ứng dụng hoặc danh bạ. Một điểm hay khác của giao diện mới đó là bạn có thể sắp xếp các widget rất thoải mái, tùy thuộc vào cá tính và sở thích của bạn, ví dụ như xếp các widget thành vòng tròn, bậc thang, hình tam giác...

Điều đặc biệt là khi nằm đặt máy nằm ngang (Landscape), bạn có thể sắp xếp các icon và widget lại cho phù hợp với chiều ngang của máy mà không làm ảnh hưởng đến cách sắp xếp của bạn khi đặt máy đứng (Portrait). Có nghĩa là ở cùng một màn hình Homescreen thì cách sắp xếp ở Landscape và Portrait sẽ không ảnh hưởng đến nhau, có thể khác hoặc giống nhau tùy cách bạn sắp xếp.

Bên cạnh đó, Symbian Belle còn mang đến cho chúng ta một nút Back (trở ra) riêng biệt trên mọi giao diện màn hình của máy. Bạn có thể dùng nút Back này để trở lại trang màn hình trước đó hoặc tắt ứng dụng đi, khá tiện, không cần phải bấm Options > Exit như trước đây.

Quảng cáo

Ngoài các điểm đó ra thì bạn cũng sẽ thấy giao diện của các ứng dụng được thay đổi đôi chút theo hướng dễ sử dụng và thân thiện hơn. Màn hình gọi điện thoại rất trực quan với 2 phím thường dùng nhất là nghe và ngắt cuộc gọi được thiết kế rất to với 2 màu xanh, đỏ.

Tuy nhiên, bàn phím ảo của máy quá bé, thật sự rất bé và hơi khó nhìn do có quá nhiều phím hiện ra, đặc biệt là khi đặt máy đứng. Mặc dù khoảng cách giữa các phím đủ rộng để bạn không nhấn nhầm nhưng do vị trí các phím được sắp xếp lại và bổ sung thêm các phím dấu (dấu sắc, huyền...) và các phím Â, Ă, Ư, Ơ... các phím Back và Enter cũng có vị trí mới, hai phím "n" và "h" lại nằm thẳng hàng dọc với nhau (thông thường phím "h" nằm hơi xéo sang bên trái so với "n") nên khi muốn bấm "h" ta rất dễ bấm nhầm sang phím kế bên là "g". Vì vậy mà bạn phải mất một khoảng thời gian để làm quen với bàn phím này.

Bàn phím ảo có kích thước quá nhỏ

Tốc độ chạy nhanh và mượt, đa nhiệm tốt
Thử mở cùng lúc 12 chương trình trên máy, kết quả Nokia 603 vẫn chạy mượt và nhanh, tốc độ thực thi không hề giảm sút. Điều này làm mình nhớ tới Nokia N900 với khả năng chạy đa nhiệm cũng tốt tương tự. Để mở menu đa nhiệm, bạn nhấn và giữ phím cứng menu. Lúc này màn hình sẽ hiện ra các phần mềm đang chạy.

Lướt web nhanh như Opera Mini
Cái mình thích ở [TAG]Opera Mini[/TAG] đó là khả năng Back, Forward cực kỳ nhanh, gần như tức thời nên khi lướt web mình không cần phải chờ đợi nó tải lại trang trước mỗi khi nhấn nút Back hay Forward. Và thật tuyệt vời là trình duyệt web mặc định của Nokia nay cũng có thể làm được điều đó. Tốc độ Back và Forward gần như là tức thời nên cảm giác lướt web rất thích. Kiểm tra thực tế cho thấy, máy có thể nhớ đến 4 trang web đã duyệt trước đó. Tức là bạn có thể Back/Forward đến 4 trang trước hoặc sau đó mà không cần phải tải lại trang. Còn khi Back/Forward đến trang thứ 5 thì máy buộc lòng phải tải lại trang đó. Nhưng 4 trang là quá đủ, ít khi nào mình phải Back hay Forward lại nhiều trang như vậy.

Nokia 603 chưa hỗ trợ HTML5, tuy nhiên nó vẫn có thể đọc được một số định dạng nhạc và phim trên trình duyệt web. Ví dụ bạn có thể xem video [TAG]YouTube[/TAG] trên các trang website hoặc vào Zing MP3 để nghe nhạc trực tuyến. Khi xem các video flash trên trình duyệt, bạn có thể nhấn ngón tay 2 lần lên màn hình để xem ở chế độ toàn màn hình. Một điều khá thất vọng trên Symbian Belle đó là cho đến nay, bạn vẫn chỉ có thể xem video Youtube ở chất lượng rất thấp, chưa thể xem ở chất lượng cao (HQ - High Quality) nên hình ảnh video rất mờ và hạt.​

Chất lượng video khi xem trên YouTube vẫn còn rất thấp

Nokia Store: mới, nhanh, đẹp
So với Ovi Store (tên cũ) trước đây, Nokia Store mới đã đẹp hơn, nhanh hơn, thời gian tải trang ứng dụng nhanh hơn, không bắt người dùng phải chờ đợi nhiều như trước, khi bạn cuộn đến cuối trang ứng dụng thì máy sẽ tự động tải tiếp các ứng dụng tiếp theo bên dưới với tốc độ rất nhanh. Do vậy bạn không cần phải chuyển trang, tất cả các ứng dụng đều hiện diện trên một màn hình duy nhất.

NFC: Được khai thác triệt để
Đã có khá nhiều điện thoại trên nhiều nền tảng khác nhau (như Android, [TAG]BlackBerry[/TAG], Symbian) hỗ trợ NFC, một chuẩn giao tiếp tầm ngắn. Nhưng cho đến nay chỉ có mỗi Symbian là được Nokia ưu ái hỗ trợ nhiều ứng dụng để sử dụng NFC nhất. Đơn giản nhất là bạn có thể dùng NFC để trao đổi, chia sẻ dữ liệu, danh bạ, hình ảnh, video... cao cấp hơn một chút là dùng NFC để kết nối với loa ngoài không dây mà không cần cài đặt Bluetooth phức tạp. Và cao cấp nhất là bạn có thể dùng chính chiếc điện thoại của mình để ghi thông tin vào các thẻ NFC để các máy khác có thể đọc được thông tin trong thẻ đó. Để làm được điều này (ghi thông tin lên thẻ NFC), bạn cần có một phần mềm trên Nokia Store có tên là Nokia Tag Writer, miễn phí. Sau đó, bạn có thể dùng điện thoại để ghi thông tin danh thiếp của mình lên một chiếc thẻ NFC và chia sẻ với mọi người. Tuy nhiên, không hiểu vì sao mà ứng dụng này lại không hỗ trợ Nokia 603 nên mình không thể thử chức năng đó được.

Bạn có thể xem thêm các bài viết về NFC và Nokia tại đây:
1.017 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đang dùng ip nhưng vẫn luôn yêu mến Nokia. Hi vọng Nokia sẽ ra được những mấu máy smartphone "bom tấn" thật sự! 😁
duytung2608
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đẹp nhưng không có thiện cảm tí nào hết áh
Một bài đánh giá đầy đủ và rất hay cho ae nào có ý định mua em này
Một bài viết rất chi tiết
Vẫn đang dùng và có lẽ sẽ tiếp tục là khách hàng của Nokia, mong rằng trong tương lai sẽ có những sản phẩm tốt hơn và có giá tốt
máy đẹp, có NFC là ngon rồi 😁
chi phí em này bao nhiêu thế bác? em này xài quả pin 1300 thì xài cũng dc 2-3 ngày rồi. nhìn đẹp, nếu giá tốt nữa là ngon lành cành đào luôn....

bác chủ thớt giới thiệu phụ kiện đập hộp luôn đi nào....
Giá em nó ghi ngay ở đầu bài viết mà bác (5,8triệu), với mức giá và cấu hình mà Nokia trang bị cho 603 mình nghĩ là khá hợp lý.😃
forevermtm
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thank bác. Đánh giá rất chi tiết để mọi người biết được ưu và nhược điểm của em nó.
Dầy wa.hok có j nổi bật
voi nhung nguoi tam trung thi em nay qua ly tuong,rat men mo nokia,tiec la tam cao thi cho hoai ...van chua suong
xài nokia luôn thấy một cảm giác quen thuộc:wavespin:
e bỏ nokia lâu rồi, giờ cầm điện thoại nokia N78 của thằng bạn xài lóng ngóng 😁.
ghét cái bàn phím ảo thế ko biết ( cho hỏi là bàn phím đó có chuyển đc sang telex hay vni ko ạ )
Một bài viết quá hay và chi tiết, mọi người đọc chắc có kết luận riêng của mình. Điều ko thích nhất ở sym đó là độ phân giải màn, còn lại những thứ khác đều okie
taonoi1la1
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đối với nokia thì máy này tốt rồi.
Chỉ có cái vỏ làm mình ko có thiện cảm tí nào hết à. Đen đen nhựa nhựa, trông dổm dổm thế nào ấy. Bữa trước cầm con n8 của thằng bạn cũng vậy. Cảm giác nhẹ tay và ko chắc chắn, chạm vào nó còn rung rung nữa chứ, cảm thấy như nó sắp nứt ra vậy @@ cải thiện đc bộ vỏ của nó có lẽ sẽ khiến nhiều người muốn dùng hơn
chu choa mẹ ui N8 cầm mà nhẹ tay ko chắc chắn chạm vào rung rung nửa thì chắc là hàng của bác đào rùi....nếu N8 mà thấy ko chắc chắn thì còn cái nào chắc chắn nữa bác

chưa từng thấy ai bảo con N8 là "Cảm giác nhẹ tay và ko chắc chắn, chạm vào nó còn rung rung nữa chứ, cảm thấy như nó sắp nứt ra vậy" cả bác ạ, lại còn đến mức "rung rung" thì hết hiểu nổi, đừng nói là cái màn hình cảm ứng khi chạm vào nó rung nhé. N8 mà bác còn nhận xét thế thì chẳng có con nào gọi là "chắc tay" đối với bác đâu, có khi cái N8 mà bác cầm là hàng THAH rồi, thứ này rao đầy trên mạng, giá có hơn 3t/cái
N8 đầm tay bà cố mà bảo nhẹ. Vỏ nhôm đấy bạn à. ~.~
duyquay
ĐẠI BÀNG
12 năm
rất công phu và chi tiết! 603 đẹp nhưng khá bé!
vẫn yêu nokia với 9 mập của mình...chỉ thấy N9 và Lumia 800 đẹp thôi...còn lại thì thấy 1280-1202-110i đẹp hơn mấy loại mới ra của nokia:stomp:
không biết giá chính hãng có vừa túi tiền không đây :rolleyes:
kimsongsing
ĐẠI BÀNG
12 năm
em này bên mai nguyên bán 5.790.000 vnđ
theo mình như thế là hợp lí rùi
mr.heosua
TÍCH CỰC
12 năm
nhớ cái hồi n97 của mình ngày xưa thế xem clip youtube cứ ầm ầm hehe nokia giờ cũng phát triển bt rồi gắng lên nhá
từ lúc xài kokia tới giờ thì thix nhất con n97mini
--------
chụp hình đẹp
giờ bán nó ròi mới thấy tiếc
shakaro
TÍCH CỰC
12 năm
Tiếc là không có đèn Flash. Thế này chụp hình trong điều kiện thiếu sáng thì chán nhỉ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019