Đánh giá Nokia Asha 311: S40 cảm ứng điện dung

TDNC
28/8/2012 9:18Phản hồi: 563
Đánh giá Nokia Asha 311: S40 cảm ứng điện dung

Nokia Asha 311 ra đời đã làm thỏa mãn phân khúc người dùng muốn có thêm một chiếc điện thoại mức giá phải chăng nhưng không thích dùng cảm ứng điện trở. Trước nay Nokia chỉ trang bị màn hình điện trở cho dòng sản phẩm phổ thông của mình vì không muốn đội giá thành lên cao. Tuy nhiên, tới Asha 311 thì hãng đã quyết định trang bị cho nó một màn hình cảm ứng điện dung đa điểm, giúp cho người dùng có những trải nghiệm tốt hơn khi sử dụng nó.

1. Thiết kế
Asha 311 có màn hình 3” nên thân máy rất nhỏ gọn, lọt thỏm vào lòng bàn tay đối với những ai có bàn tay lớn. Bốn góc của máy được bo tròn, hai cạnh trái/phải ở mặt sau cũng được bo tròn nên cầm trên tay khá thoải mái và không bị cấn. Vỏ máy toàn bộ đều được làm bằng nhựa, mặt sau khá bám vân tay.

311 (1).jpg

Điều chưa hợp lý đó là vị trí các phím bấm trên thân điện thoại. Thân máy chỉ có phím chỉnh âm lượng và phím khoá/mở khóa màn hình nhưng tất cả đều tập trung ở bên cạnh phải. Trong đó phím mở khóa nằm ở phần giữa, hơi dẹt nên khó bấm. Nếu Nokia cho phím này lên cạnh trên màn hình hoặc chuyển sang cạnh trái thì người ta sẽ dễ bấm hơn. Hai phím chỉnh âm lượng dính liền nhau cũng khá dẹt, độ nổi không cao nên cảm giác bấm chưa được tốt cho lắm.

311 (5).jpg
Phím bấm trên thân máy hơi dẹt

Mặt trước của máy ngoài màn hình cảm ứng ra chỉ có thêm 2 phím nghe và ngắt cuộc gọi đồng thời cũng là phím nguồn tắt/mở máy. Có thể bạn sẽ thắc mắc sao máy không có phím Back. Máy vẫn có phím Back nhưng chỉ là phím ảo và nó nằm ở góc phải bên dưới màn hình của mỗi phần mềm.

311 (2).jpg
Cạnh dưới
311 (3).jpg
Cạnh trái
311 (4).jpg
Cạnh trên có cổng âm thanh 3.5mm, cổng micro USB, cổng sạc 2mm

311 (6).jpg
311 (7).jpg
2. Màn hình
Màn hình là yếu tố ăn điểm nhất của Asha 311 bởi nó là cảm ứng điện dung trong khi các máy Asha trước đây đều là cảm ứng điện trở. Mình rất thích dòng điện thoại phổ thông của Nokia vì nó được trang bị rất nhiều tính năng chứ không ít ỏi như các máy khác. Tuy nhiên trở ngại lớn nhất khiến mình đôi lúc hơi do dự là vì Nokia chỉ trang bị cảm ứng điện trở, đây là một điều hơi khó chịu khi sử dụng.

311 (9).jpg

Tuy nhiên với Asha 311 thì có lẽ Nokia đã thấu hiểu được sự khó chịu này và quyết định cho nó một màn hình cảm ứng điện dung có thể cảm ứng đa điểm, không biết máy nhận được tối đa bao nhiêu điểm cùng lúc nhưng cái chúng ta hay dùng nhất là dùng 2 ngón tay để phóng to/thu nhỏ hình thì 311 hoàn toàn có thể làm được. Chức năng zoom bằng 2 ngón cũng làm được với trình duyệt web nhưng nó chỉ zoom được 1 mức duy nhất chứ không zoom liền mạch như khi zoom hình. Nghĩa là khi bạn kéo 2 ngón tay ra thì máy sẽ phóng to ngay lập tức vùng màn hình tại ngón tay, khi kéo 2 ngón tay lại thì nó sẽ phóng to trở lại màn hình ban đầu nên nó cũng không hữu dụng mấy.

Chất lượng hiển thị thì cũng giống như các máy phổ thông trước đây của Nokia, chỉ dừng lại ở mức chấp nhận được, hình bị hạt và không được mịn. Điểm cộng là màu đen được hiển thị rất tốt, nhất là trong màn hình menu, màu đen rất đen, bạn gần như không phân biệt được đường phân cách giữa màn hình và viền máy.

3. Giao diện
Do sử dụng màn hình toàn cảm ứng (giống Asha 305) nên giao diện trên 311 hơi khác so với các máy Asha trước. Máy không có nút mở khóa màn hình mà chỉ có nút khóa nằm ở cạnh phải, muốn mở khóa thì bạn phải vuốt màn hình từ trái sang phải hoặc ngược lại. Khi vuốt tiếp trên màn hình thì bạn máy sẽ chuyển qua lại giữa các màn hình Homescreen, menu ứng dụng và bàn phím gọi điện.

311 (8).jpg

Quảng cáo

Một điểm mới nữa mà Nokia mang lại cho Asha 311 rất giống với hệ điều hành Symbian Belle đó là thanh menu trượt từ trên xuống. Khi bạn vuốt từ phía trên màn hình xuống thì một menu sẽ hiện ra chứa các nút bật/tắt nhanh kết nối Data, Wi-Fi, Bluetooth và đổi cấu hình Profile. Ngoài ra trong đây cũng có shortcut đến các chức năng chơi nhạc, gọi điện và viết tin nhắn. Bạn có thể kéo menu này xuống từ mọi ứng dụng trong điện thoại ngoại trừ các ứng dụng của hãng thứ 3.

311 (10).jpg
Menu xuất hiện khi kéo từ trên xuống

4. Hiệu năng và Pin
Với CPU 1GHz thì Asha 311 chạy khá nhanh, cảm ứng mượt. Tuy chưa hỗ trợ chạy đa nhiệm nhưng máy có thể đảm nhiệm tốt các tác vụ từ cơ bản đến hơi nâng cao. Lợi điểm lớn nhất mà Nokia trang bị cho các máy phổ thông của mình đó là kho ứng dụng Nokia Store để cài thêm phần mềm, game. Bạn cũng có thể quản lý email từ máy nhưng hiện nay nó chưa hỗ trợ Push mail.

Pin của máy tuy chỉ có 1110mAh nhưng dùng được khá lâu. Mình nghe gọi ít, email nhiều, trong ngày lướt web khoảng 1 tiếng, chơi game 20 phút, chụp vài bức hình thì máy có thể sống đến 2 ngày.

Ưu điểm
  • Cảm ứng điện dung đa điểm
  • Màn hình lớn
  • Chạy nhanh
  • Giao diện S40 mới
Nhược điểm
  • Các phím cứng hơi dẹt, khó bấm

Quảng cáo

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

563 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con này phù hợp vs mấy em teen😃

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
@kuminhkaka Tính like mà nhìn thấy câu dưới nên đờ-éo like
Điện thoại tầm trung , không biết giá rổ sao nhỉ^^
kfat86
TÍCH CỰC
12 năm
@smile_nice90 máy này tầm 2.5tr bạn àh, rất hợp lý
@smile_nice90 giá rổ là cái quái gì mà tớ thấy một ít người ko bình thường hay hỏi nhỉ
@phaikodo bình thường đi bạn, bạn là người không bình thường đấy!😃
@phaikodo ngoài bắc có 1 số bác hay nhầm từ "giá" (giá cả)viết ra thành ''rá" nên hay nói là "rá rổ" (cho suông vần) nhưng rồi sửa lại thành "giá rổ"
binhtam
TÍCH CỰC
12 năm
máy dày nữa, nhưng sao no cứ phải dùng s40 nhỉ, lỗi thời quá rồi
@binhtam >>bạn biết thời là gì? và lỗi thời là gì không? một thời là bao lâu mà bạn chê là lỗi thời vậy?
vanquyenktb
ĐẠI BÀNG
12 năm
@binhtam lỗi thời nhưng dễ dùng với đa số mọi người,ngoại trừ khoản ko có đa nhiệm và kho ứng dụng nhiều thì em thấy nó good đấy chứ, nói như bác thì nokia cứ phải ra đt đen trắng như 1202 rồi 1280 làm gì
@binhtam S40 dùng rất ổn định,đơn giản,không đòi hỏi cấu hình máy cao,rất dễ sử dụng với người dùng đầu tiên... một loạt các điện thoại cùng tầm giá của các hãng khác( sony,LG,samsung,philip...) sử dụng các phần mềm,fw, chứ không có hdh cố định như vậy là sẽ ảnh hưởng tới số lượng các ứng dụng.( không thể hack,cheat để cài thêm app..) nền tảng phổ thông nokia rất chăm chút,không như các hãng kể trên. hơn nữa nếu thay bằng hdh khắc như androi chẳng hạn sẽ kéo theo nhiều hạn chế khác. đại chúng là như thế
Phân khúc giá rẻ thì nokia vô đối.thế mà lại đi đến bờ vực phá sản.bùn cho 1 thương hiệu

Gửi từ GT-I9100 của tôi
@trakiospies2 Nô phá sãn hồi nào vậy bạn ...... =.="
máy nhỏ gọn, rất dể thương!

Mình củng đang dùng 1 em asha 303 cấu hình củng ngang em trên.

Cảm nhận của mình là máy thiết kế đẹp.
Thích hợp cho người yêu thích sự đơn giản, ăn chắc mặt bền.

Bộ vi sử lý 1G mà chạy S40 nên khá mượt.
Đặc biệt là lướt web bằng opera mini7 rất nhanh.
Xài 3G Thoải mái thì 2 ngày mới xạc 1 lần.
Còn nghe gọi không thì khoản gần 1 tuần mới hết pin.

Đó chính là điều mình thích nhất ở các máy Nokia.
SÓNG KHỎE-PIN BỀN-GIÁ LẠI BÌNH DÂN !
ledactoan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuocthanh234566 Viết bài gì mà sai chính tả trầm trọng, trình độ như thế mà đi nhận xét thì ai mà tin cho được. Đáng thất vọng.
@phuocthanh234566 chuẩn cmnr
@ledactoan Thế khi bác cuhiep đăng bài bạn đừng đọc và tin nhé! Bác cuhiep nổi tiếng sai chính tả đấy...
@ledactoan Ông này chắc ở trển mới xuống,hay ở trỏng mới ra nên cố tỏ ra hiểu biết và nguy hiểm đây.
Ôi No vẫn cho ra phân khúc này làm gì không biết nữa, 1 hệ điều hành già nua và chậm chạp, hix
@huytoanpham cho đa số người dân vn .bạn nghĩ những người nông dân ở quê họ dùng đc ios và androia
@coquen44 hì, bác nói chuẩn, em chỉ thấy nó chậm lên nói vậy thôi, dù sao cũng cho những người có kinh tế vẫn còn eo hẹp...
@haduytintyt235 oac, bác đùa hơi quá đó nha
nhox_sad
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mr.2pm Bác lên Google gõ S4o và IOS xem kết quả. S40 là hdh đơn nhiệm được mod, bình luận, đánh giá và vọc nhiều nhất mọi thời đại=> Chứng tỏ nó phải có cái hay. Có 1 bác nói con này pin rất cùi chứng tỏ chưa xài, e đang xài 1 con nói chung là pin đúng như chủ top nói và hơn nữa. Còn so sánh nói con 311 này chọt màn hình đau tay(so sánh vs ip 4 ở trên) thì em khẳng định bác này dùng 12xx chưa biết cảm ứng là gì. Ip và 311 cảm ứng gần như nhau, ip nhạy hơn nhưng rất khó để nhận ra nếu không phải là những người làm review lâu năm
kaynhok
ĐẠI BÀNG
12 năm
nó dày cui à,cộm túi lắm
một thời thích nokia
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
Nghèo nghèo mua e này xài là đủ rồi
tính năng đối với máy giả rẻ thế là ok rồi. nhưng nhìn thô quá. dày cui mắc ớn à
kingofsp
ĐẠI BÀNG
12 năm
huyền thoại S40 đây sao."hệ điều hành" duy nhất còn xót lại trên trái đất khi các anh tài khác đã lên mặt trăng
@kingofsp vậy bạn đang ở đâu dạ? Haiz.
I want to belle!
@kingofsp khả năng là mỗi S40 sẽ tiễn đưa các anh tài khác lên thiên đàng thôi. chết hết cả thì làm ăn gì được nữa
tepbac
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kingofsp Trái đất mới sống được chứ! Lên mặt trăng sao mà sống được! Tiền xăng lên trển cũng tốn bộn bạc đấy! Nhiều người không thích nokia quá nhỉ! Nhưng làm gì cũng phải tính, nokia cũng vậy, nokia làm ra sản phẩm này,với mức giá này thì dành cho ai, đối tượng nào là phù hợp! Sở thích mỗi người mỗi khác, có thể tôi không thích, bạn không thích, nhưng thằng hàng xóm nó thích thì sao! Chúc vui! 😁
@kingofsp phân khúc bình dân thôi mà.nokia có windownphone sao bác ko nói đi.920 coi thử có ăn đứt mấy con khác ko?
giữa những con droid tầm trung nhưng nếu ưa đơn giản thì nokia hdh s40 sẽ làm thỏa lòng bạn
dung kha nuot
Em gái cũng dùng con này, chán òm. Đang dùng ip 4 cảm ứng ngon lành dùng sang e này chỉ muốn quăng mịa ra sân. Bấm đau cả tay. Hic
ManU4ever
TÍCH CỰC
12 năm
@Ga_depzai em gái cũng đag dùng ip4 , mình thì dung vertu dát vàng mí đính kim cương lấp lánh vs sang trọng , cầm Ip 4 của nó rõ rẻ tiền chỉ mún vứt xọt rác.😁
đến chịu nh thằng như này , mang cái đt giá gấp 6.7 lần rồi so sánh vs loại bình dân. chú thích so sánh thì so IP vs Lumia 900 đi xem nào ?🆒
@Ga_depzai Đại gia nhỉ, trên đời có thằng nào đem so ip4 với asha311 như c k? Khập khiễng vãi ra ý. Đúng là buồn cười mà. Haizzz
Nhin cung dc day nhi .khong den noi nao😃

Gởi từ điện thoại rác iphone5 của tôi
đã dùng thử, nói chung là chán! s40 + cảm ứng chả đem lại cảm giác gì hay ho cả!
Dạo này thấy nhiều bé teen trên đường dùng phết 😁
Tốt cho phân khúc giá rẻ. Con 306 cảm ứng chán quá thể

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019