Đánh giá Nokia Lumia 525

TDNC
9/1/2014 3:32Phản hồi: 267
Đánh giá Nokia Lumia 525
Lumia 525 là phiên bản nối tiếp cho chiếc điện thoại Lumia 520, đây là một chiếc smartphone phổ thông có tỷ lệ giá bán/hiệu năng rất tốt. Máy chạy nhanh, camera nhiều tiện ích và được cài sẵn phiên bản Lumia Black mới nhất của hệ điều hành WP. Nếu bạn đang tìm một chiếc smartphone tầm giá hơn 3 triệu thì 525 là một lựa chọn tuyệt vời, còn nếu bạn đang xài 520 thì lời khuyên là chưa nên nâng cấp.

Thiết kế
Kích thước và kiểu dáng của 525 hoàn toàn giống với người anh 520. Chúng ta có một chiếc điện thoại nhìn rất vuông vức từ mặt trước và nằm gọn trong lòng bàn tay bởi màn hình máy có kích thước chỉ 4". Máy nhỏ gọn chứ không dài, mặc dù hơi dày nhưng mặt sau có bốn cạnh được bo tròn hướng vào bên trong nên cảm giác dày phần nào bị loại bỏ, đồng thời tạo cảm giác cầm thoải mái mà không gây cấn tay.

Mặt lưng của máy có vỏ làm bằng nhựa, tháo được và có hai loại: nhựa nhám và nhựa bóng. Mình thích loại nhám vì nó cho cảm giác cầm thích hơn và không bám dấu tay. Còn nhựa bóng thì bám rất nhiều, cầm hơi trơn và nhớt, dễ gây khó chịu nếu cầm lâu.

Một điều bạn nên lưu ý đó là chiếc Lumia 525 có hình dáng khá vuông vức ở bốn góc do chúng chỉ được bo tròn nhẹ. Nếu bạn lỡ tay làm rơi máy và một trong bốn cái góc này tiếp đất đầu tiên thì màn hình sẽ rất dễ bị vỡ. Bạn mình xài Lumia 520 đã bị một trường hợp như thế, rơi bể màn hình và phải thay hết 600.000, khá đắt so với giá mua của máy.

Vị trí các phím cứng, chất lượng hoàn thiện nhìn chung rất tốt và không khác Lumia 520.

Màn hình

Đa số các máy Lumia của Nokia đều có màn hình hơi rực hơn so với thực tế và chiếc 525 này cũng vậy, đặc biệt là màu đỏ và vàng, nó đậm hơn bình thường khá nhiều và đôi khi, ở một số cảnh có nhiều người như chụp chân dung, chụp nhóm thì bạn sẽ thấy màu da người hiện lên quá rực làm cho chúng ta cảm thấy hơi bị gắt.

Với màn hình 4" độ phân giải 480 x 800, một điều khó tránh khỏi đó là ảnh sẽ bị vỡ khi lướt web, bạn phải chấp nhận điều này thôi vì 525 là một chiếc máy nằm ở phân khúc phổ thông. Còn trong giao diện của máy thì đỡ hơn, do bản chất của hệ điều hành WP là các ô Live Tile đơn giản, vuông vức, font chữ to và ít có nét phức tạp nên mọi thứ trông cũng khá tốt, không có tình trạng bể hình, font chữ rổ rất ít và mọi icon, hình ảnh trong menu đều mượt gần như HD.

Camera
Camera chính là một trong những nguyên nhân lớn nhất mà mình thường hay khuyên bạn bè mua Lumia 520/525 với một số tiền eo hẹp. Bởi vì sao, vì những trải nghiệm chụp hình mà Nokia mang lại trên 525 là rất vui vẻ. Chúng ta có camera 5MP đủ dùng cho nhiều trường hợp, có phím cứng để chụp hình, tốc độ chụp hình nhanh, lấy nét nhanh, chụp đêm tốt và đặc biệt là nó có nhiều hiệu ứng đặc biệt giống như các máy Lumia cao cấp, ví dụ như chụp ảnh động, chụp series ảnh nối đuôi nhau… Nokia không ngần ngại trong việc đem những tính năng cao cấp xuống các dòng máy phổ thông và đây là điều mà mình rất thích ở Nokia.

Đáng tiếc 525 không có camera phía trước và đây cũng là một điều hơi khó chịu đã có từ thời Lumia 520, nhất là với các bạn trẻ thích tự chụp mình và bạn bè.

Quảng cáo

Chất lượng ảnh chụp từ Lumia 525 khá tốt, ảnh đẹp và trong, không bị đục, ảnh chụp trong tối khá tốt và sáng mặc dù không có đèn Flash. Tuy nhiên khi chụp ngoài trời thì màu sắc của ảnh lại hơi bị nhạt. Bạn có thể xem qua một số ảnh chụp bên dưới:

Hiệu năng

Hiệu năng chưa bao giờ là điều phải phàn nàn khi đến với WP8 nói chung và các máy Lumia nói riêng. Máy chạy nhanh và mượt mà mặc dù các hiệu ứng xoay xoay màn hình để mở app làm mình thấy không thích vì cảm thấy nó hơi tốn thời gian và không cần thiết. Còn trình duyệt web của 525 có tốc độ tải trang khá lẹ trên cả mạng 3G lẫn Wi-Fi. Trên WP mình không có chơi nhiều game nên chỉ thử qua một số trò đơn giản như Temple Run hay Minion Rush, game chạy mượt, nhanh và không có hiện tượng tuột khuung hình mà mọi người còn hay gọi là lag. So với 520 thì RAM của 525 đã được nâng lên mức 1GB nên một điều chắc chắn là bạn sẽ chơi được nhiều game có trên kho ứng dụng hơn, còn về các tác vụ thông thường thì mình thấy tốc độ gần như không thay đổi.

Pin
Pin của 525 đủ dùng trong một ngày, mình bật 3G và Wi-Fi suốt, nhận 1 tài khoản Gmail, 1 Hotmail, 1 Facebook, chủ yếu dùng máy vào các công việc lướt web, chơi game đơn giản và Facebook suốt ngày, rút sạc từ 6 giờ sáng đến 5 giờ chiều máy còn khoảng 30% pin. Khi chơi game lâu thì máy hơi nóng lên ở khu vực xung quanh camera.

Kết luận

Quảng cáo

So sánh tỷ lệ hiệu năng và giá cả mà Lumia 525 đem lại thì đây là một chiếc smartphone phổ thông khá tuyệt vời ở tầm giá. Với những tiện ích mà Nokia trang bị sẵn cho máy cùng với các phần mềm trên kho ứng dụng (mặc dù không nhiều như Android và iOS), 525 sẽ mang lại cho bạn nhiều niềm vui hơn hẳn so với những chiếc máy cùng tầm giá chạy trên Android.

Tuy nhiên nếu bạn đang xài Lumia 520 hoặc đang có ý định chọn lựa giữa 520 và 525 thì mình khuyên các bạn nên giữ 520, hoặc mua 520 vì giá rẻ hơn tới 500.000 đồng và những nâng cấp trên 525 không đáng để bạn nâng cấp ở thời điểm hiện tại, ngoại trừ khi bạn thích vọc app vớ bộ nhớ RAM 1GB.

Cấu hình chi tiết Lumia 525
  • HĐH: WP8
  • CPU: Snapdragon S4 hai nhân 1GHz
  • Màn hình: IPS LCD 4", 800 x 480 (233 ppi)
  • RAM: 1GB
  • Camera: 5 MP, quay phim HD 720p@30fps, không có đèn Flash LED
  • Bộ nhớ trong: 8GB
  • Thẻ nhớ: microSD
  • Kết nối: Wi-Fi n, BT 4.0, micro USB, 3.5mm, A-GPS, GLONASS
  • Kích thước: 119,9 x 64 x 9,9 mm
  • Nặng: 124g
  • Pin: 1.430 mAh
Ưu điểm
  • Giá tốt.
  • RAM 1GB.
  • Camera chất lượng khá, nhiều tiện ích vui vẻ.
  • Hiệu năng tốt.
  • Rất nhiều tính năng so với một chiếc máy phổ thông: có thẻ nhớ, BT 4.0, A-GPS.
Nhược điểm
  • Không có nâng cấp nào đáng giá so với Lumia 520.
  • Thời lượng pin trung bình.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

267 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy ngon hiệu năng tốt cùng giá mà mua con bèo nhèo trend + thì quá dại
ides
CAO CẤP
10 năm
@김대한 người ta mua máy còn bởi vì cái gọi là os nữa 😁
Con này tiếc mỗi khoảng thiết kế hơi dày. Mỏng mỏng hơn xíu là tậu về xài rồi 😃
Ss không có cửa với em này may thì zenfone asus mới có cơ
alphi
TÍCH CỰC
10 năm
@kieuminhtien994 Bạn nên nói ss cùng giá e này thì ok.chứ phát biểu vậy là ko đúng

Gửi từ LG-F160L của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
Không hiểu sao Nokia không gắn thêm cái flash cho dòng 52x này nhỉ?
Hồi trước mua máy cho vợ mình phân vân giữa 520 với HTC Rhyme, cuối cùng lấy con HTC.
@dolphin9x Vậy mà mềnh cứ tưởng bạn chụp hình buổi tối với ghẹ ở... 🆒
anhquocfn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hnadov bác muốn coi ảnh chụp đêm ko, nói mình mình sent cho, 520 phơi sáng 4s với nokia camera beta, tuy là ko dc rõ nét nhưng độ sáng thì mình thừa nhận trong khoảng 1m tới tầm 10m đổ lại, bác chụp = 520 mình bao sáng luôn
@hnadov Giá này mà có Flash thì Nokia tự sát hả bác ??? khác nào nó khai tử Lumia 620 😁. 720 cũng ảnh hưởng theo 😃.
traivnn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dolphin9x Bạn có thử so sánh camera samsung s1 với 525 chưa? Bạn sẽ thấy thực tế. Mình đang cầm 2em nó s1 captive và 525
Bear_Pooh
ĐẠI BÀNG
10 năm
No mà làm thêm em 725 RAM 1GB chắc sẽ hot, kết cái thiết kế của em này chỉ có điều RAM 512 hơi chán
@Bear_Pooh hãy đọc bài cẩn thận
@Bear_Pooh lại tỏ nguy hiểm, xong lại à mình nhầm 520 đi
Lechinh2111
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Babolat1411 dùng 525 cho nó khoẻ,giá 525 v 520 có chênh nhau bao nhieu đâu
Bear_Pooh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Babolat1411 Lạy thánh đào mộ, theo dõi lại topic đi xem mình đang nói con nào, ko biết ai nguy hiểm nữa =.=
Quá ngon trong đội Lumia!
dolphin9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái bạn vuhai gì gì đó vào xem người ta review rồi học tập này 😁
Nếu Nokia còn sản xuất 520 thì em này khó bán hơn nhiều vì đa số những người xài điện thoại thuộc dạng thấp nhất của 1 hãng thường không có nhu cầu gì nhiều về RAM, quan trọng mỗi cái giá, camera.
Còn trên diễn đàn công nghệ, tất nhiên em nào cấu hình ngon hơn luôn là lựa chọn tốt hơn.
@vnstockguru
điểm 10 cho chất lượng
vthuy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Làm sao đủ tiền để lên 525 đây. Nản cái ram 512 quá rồi
@vthuy Con này RAM 1G mà
catier78
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mới lấy HTC 8s đẹp hơn, pin lâu hơn.​
@catier78 😃 thật hả bác, đó h e tưởng HTC yếu khoảng pin 😔
@catier78 Còn lại thì cùi hơn,còn cùi hơn gì thì chắc bạn biết rồi.
otacon
TÍCH CỰC
10 năm
@catier78 Xài chán thì giao lưu với Lumia 520 nhé bạn,mình mới mua được gần 1 tuần
sao dùng nokia camera trên 520 để tốc độ màn trập đc 4s, còn trên 525 có 1s vậy ad ???
lupin212
ĐẠI BÀNG
10 năm
e này bên China đang bán <110$ thế vẹo nào bên mình bán vẫn trên 3củ lận.
Con này chính là khắc tinh của tất cả các dòng điện thoại ngang tầm giá và nó càng đặc biệt hơn bởi Nokia luôn có kho ứng dụng tuyệt vời hỗ trợ sản phẩm của mình
Kid14112
ĐẠI BÀNG
10 năm
Trong tầm giá mua 520 ngon hơn, thêm được tí Ram mà tới 500k vnd với lại WP xài mấy app cơ bản cũng đủ rồi.
@Kid14112 512Mb vs 1Gb ram nó khác nhau đấy bác! dùng bình thường thì không sao! lướt web 1 tý là 512Mb lag ngay! với nhiều ram thì hỗ trợ đa nhiệm tốt hơn mak!
letienduc89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Kid14112 Cấu hình càng cao thì hiệu năng mang lại càng lớn mà bác !
Mình sẽ ráng nhịn đợi 1520 mua luôn 1 thể chứ quyết không chọn 625 hay 1320. Còn với 525 này cặp kính của mình sẽ dày thêm và cồng kềnh hơn 😁
Claw
TÍCH CỰC
10 năm
Mình OK về chất lượng phần cứng còn về OS thì Nokia vẫn chưa thuyết phục mình được.
vanluan24
TÍCH CỰC
10 năm
@Claw mình sài 720 toàn ứng dụng nokia là chính mà.
Xét về giá cả, k chê đc điểm nào 😁
Thêm tí xíu nua mua htc 8x. Đã hơn nhiều.
@handoivodoiht3 Nói như bác thêm xíu nữa mua 1320 ngon hơn nhiều 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019