Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Đánh giá phim] X-Men: Days of Future Past và tặng quà lưu niệm

Nam Air
7/6/2014 17:2Phản hồi: 251
[Đánh giá phim] X-Men: Days of Future Past và tặng quà lưu niệm
Nhiều người ra rạp xem X-Men: Days of Future Past (DoFP) với tâm lý hồ nghi và nhiều người thì đi với đầy kỳ vọng, với cá nhân tôi, DoFP là phim về X-Men hay nhất từ xưa đến giờ. Nếu nói một cách khách quan, phim vẫn còn nhiều chỗ chưa đạt đến độ hoàn mỹ, đôi khi diễn viên bị “lạc lối” trong mạch truyện rộng lớn, tuy nhiên nhìn tổng thể thì những giây phút đó dễ dàng được châm chước, và nếu như người ta không làm phim X-Men nữa, thì bộ phim DoFP là một cái kết rất đẹp cho loạt phim này.

x-men-days-of-future-past-nicholas-hoult-james-mcavoy-hugh-jackman-600x399.jpg
Mở đầu phim là cảnh nhóm X-Men ít ỏi còn sót lại do hai người “vừa bạn vừa thù” là giáo sư Charles Xavier (Patrick Stewart) và Erik Lensherr/Magneto (Ian Mckellen) dẫn dắt nhau trốn chạy đám Sentinel. Sentinel là các rô bốt cực kỳ mạnh mẽ, cực kỳ thông minh, có thể biến hóa để tiêu diệt mọi người đột biến mà chúng gặp, cũng bởi đám Sentinel này mà số lượng người đột biến đã sút giảm đến mức chỉ còn đếm được trên đầu ngón tay.

Với một tia hy vọng mong manh, những X-Men ít ỏi còn lại quyết định gởi Wolverine (Huge Jackman) quay trở lại thời những năm 1970 với nhiệm vụ tìm kiếm Charles (Jame McAvoy) và Erik (Michael Fasbender), ở thời quá khứ này, Wolverine phải thuyết phục Charles và Erik đổi thù thành bạn, thuyết phục họ cùng chung tay thay đổi tương lai trước khi tương lai xảy ra. (Wolverine quay về quá khứ sau thời điểm X-Men: Fist Class diễn ra)

Nhóm 3 người này phải đi tìm kiếm Raven, cô gái có khả năng thay hình đổi dạng, lúc này Raven đang đi tìm và cố gắng tiêu diệt giáo sư Bolivar Trask, do ông này muốn xin chính phủ ủng hộ cho kế hoạch tạo rô bốt Sentinal, và do ông này đã đối xử rất ác với người đột biến.

x-men-days-of-future-past-bolivar-trask-character-bio-600x357.jpg
Không như các phần X-Men khác vốn nặng phần hành động với kịch bản đơn giản, DoFP được xây dựng với nhiều luồng cảm xúc của các nhân vật chính, bạn sẽ theo họ lúc họ hạnh phúc, và sẽ cảm thấy được nổi đau của họ khi họ gục ngã, bạn sẽ thấy tuyệt vọng khi Sentinel giết hết người này đến người khác và tương lai đen tối của người đột biến dường như không thể thay đổi, rồi đột nhiên, một hành động nhỏ trong quá khứ làm thay đổi tất cả, bạn có sẵn sàng thay đổi tương lai không, khi mà việc bạn làm ở hiện tại còn chưa chắc là đúng hay là sai?

Với mình, một fan của serie X-Men thì đây là phần phim mãn nhãn và giải tỏa được rất nhiều ấm ức xảy ra ở X-Men: The Last Stand, nhưng với nhiều bạn chưa quen thuộc với dòng phim này có thể sẽ thấy hơi xa lạ hoặc khó hiểu mạch chuyện, hèn gì có người xem xong chê là chán. Tổng quan thì khi hỏi ý kiến 100 người, trên 90 người đồng ý với mình là phim này hay và rất đáng xem (số liệu do một nghiên cứu dài hơi của mình mà có, nghiên cứu bằng cách nghĩ ra một số nào đó hợp lý rồi điền vào)

x-men-days-of-future-past-spoiler-review-easter-egg-discussion.jpeg
Bộ phim có đầy đủ gia vị mời bạn thưởng thức, từ hành động, hài hước, hồi hộp, cảm động đều có đủ, và mỗi giây phút phim đều rất đẹp, từ cảnh những năm 1970 cho đến cảnh thời tương lai, quá khứ và tương lai đan xen lẫn nhau trong mạch phim cũng đôi khi khiến bạn hơi chóng mặt, nhưng thật là tuyệt khi được đắm mình trong dòng chảy đó.

Nhân dịp này còn đang hot thì Megastar có gởi tặng thành viên Tinh Tế và Đổi Gió chúng ta hai món quà rất đã, đó là cái nón của Magneto và phi thuyền X-Jet.

Cái nón này có chức năng là khi đội vào không ai có thể đọc được suy nghĩ của bạn hoặc khiến bạn làm điều mà bạn không muốn, còn phi thuyền có tác dụng là khi chưng trong nhà thì nhiều người sẽ rất thích, do nó quá hiếm.

Quảng cáo

Mời các bạn tham gia viết một đánh giá/cảm nhận ngắn về phim này trong vòng 200 đến 300 từ tại chủ đề sau ở Doigio.com (có thể dùng nick Tinhte.vn để đăng nhập). BQT sẽ chọn ra 2 đánh giá hay để trao quà tặng.

Chúc các bạn thật may mắn!

Bấm vào đây để tham gia review ngắn (bạn có thể đăng nhập bằng nick Tinhte.vn)
251 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xem xong xâu chuỗi lại thấy nhiều lỗ hổng quá. Từ các phần luôn nhất là đoạn wolverine
chú mèo
TÍCH CỰC
10 năm
giáo sư Chalie và Eric còn trẻ không đẹp bằng tập Thế hệ đầu tiên :v
tien gudda
ĐẠI BÀNG
10 năm
x-men DoFP là cái nút fix lại lỗ hổng của The Last Stand 😁
ttthanh14
TÍCH CỰC
10 năm
phim này xem hay mà mọi người 😁 xem phim thấy thằng cha tiến sĩ gì lùn lùn dùng cái Here Drive trên Lumia dị vãi =))
Hugh Jackman, ko phải Huge a Nam.
Ở góc độ người xem , mình thấy phần này quá bình thường, không có gì đặc sắc, nôi dung ít có đánh nhau, cốt truyện làm đảo lộn mọi trật tự của các phần trước, có vẻ chưa logic lắm
@thanhhung621989 Phần này dành cho fan cứng x men. Thích coi đánh đấm cháy nổ thì ko hiểu gì đâu bác. Coi diễn xuất,lời thoại...
M cho là phần x men hay thứ 2 sau first classs.
@thanhhung621989 thích đánh nhau nhiều thì xem kiểu Expandable 1-2 đi bạn 😁. Rambo cũng đc đấy 😆))).

Mach truyện cực kỳ logic với cốt truyện mở đầu từ phần X-men: First Class.
bicooclee
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhhung621989 QUá là ấu trĩ và bị trĩ nặng
Sao coi phần này nó lại ko liên quan tới quần trước nhỉ? Giáo sư đã chết vì Jean, Erik đã bị mất năng lực do thuốc,... phần này ở đoạn tương lai ko liên quan gì tới phần trước.
TuanAnh3327
ĐẠI BÀNG
10 năm
@newstar9292 có cùng câu hỏi , giáo sư xavier đã chết ở phần trước tự nhiên phần này lại xuất hiện
@newstar9292 "Phần trước" của phim này là X-men: First Class bạn nhé 😆).
bandbu
TÍCH CỰC
10 năm
@newstar9292 bác coi after credit của thằng phần 3 chưa mờ kêu không liên quan
9kute.com
ĐẠI BÀNG
10 năm
@newstar9292 Mình xin có một số giải đáp cho các bạn thắc mắc :

1. Lý do giáo sư X vẫn còn sống vì giáo sư đã kịp chuyển trí tuệ và khả năng của mình vào người khác, các bạn coi X-Men 3 để ý có đoạn giáo sư giảng cho các dị nhân nghe về việc chuyển trí học + coi credit sẽ hiểu ngay

2. Magneto không bị mất năng lực bởi vì ông rất mạnh, mình không nhớ rõ nhưng cũng lên đến cấp Omega ( Strom, Jean Grey cũng lên dc cấp này ) nên có lẽ phương thuốc không tiêu diệt hết gen X trong người ông, nên ông vẫn còn sức mạnh !

3. Chắc chắn nhiều bạn sẽ thắc mắc là quá khứ thay đổi vậy thì mấy việc diễn ra kia sẽ đi đâu ? Câu trả lời là dòng thời gian cũ không hề mất đi mà chỉ là ẩn đi, thay vào đó là dòng thời gian mới do các X-Men chủ động thay đổi ( cái này mình đọc trong truyện nó nói thế :eek: )

4.Nói thật là còn điều mà chắc chắn các bạn đọc truyện sẽ thắc mắc là Iceman ( Bobby ) sau khi chuyển sang dạng băng sẽ bất tử và có khả năng kinh khủng, nhưng trong phim lại bị người máy ngắt đầu cái tẹt xong chết. Và còn nhiều cái chết nhảm nhí khác nữa ( mình thấy tội cho họ :v ) v.v... Mục đích cuối cùng của đạo diễn đó là tạo thế cân bằng sức mạnh giữa các dị nhân để nó ko phi lí như truyện và cái chết của bạn bè dị nhân sẽ càng làm trọng trách của Wolverine thêm phần to lớn và quan trọng
vn7labs
ĐẠI BÀNG
10 năm
phim này mình xem rồi, nội dụng cũng bình thường, không logic, chẳng hấp dẫn mà chủ thớt cứ ca ngợi là sao =))
hungjeon1
ĐẠI BÀNG
10 năm
X-MEN, series phim ko thể bỏ qua.
chua dc xem DoFP nhung rat man nhan voi cac serie truoc. minh thich nhat Wolvorine
Nếu ai thích những cảnh hành động mãn nhãn thì phần này không đáp ứng được mong đợi... nhưng với ai quan tâm tới sự liên kết của các phần thì đây là 1 tập phim có tác dụng sửa lỗi cho phần The Last Stand...

Tuy nhiên thì phần này cũng không được trọn vẹn... vì có thể làm cho những người không xem đủ mấy tập trước đau đầu hơn... và nó sẽ biến phần The Wolverine 2013... (8 năm trước) trở thành không có... 😃 một điều đáng tiếc...

Những cảnh hành động cũng k được như mong đợi khi mà Ice-man hay Storm, Colosus, Blink,... không thể hiện được nhiều mà còn chết thảm...

Vui nhất phim chắc là lão QuickSilver... đoạn trong nhà bếp lên mạng xem lại vẫn thấy buồn cười... ;)

Vuốt Adamantium nhé bạn... mà có đấy... lúc đang quay về quá khứ và bị gì đấy giống điện giật, lão có phóng vuốt ra và là Ada nhé... ;)

Giáo sư đúng là đã chết... nhưng trước khi chết ông đã kịp đưa phần trí óc của mình vào người em... (xem after credit của The Last Stand sẽ hiểu)
Erik bị mất năng lực... nhưng cuối phim ông có thể đẩy được quân cờ bằng kim loại... điều này có thể giải thích là do ông đã dần hồi phục được khả năng... (lão vốn cấp 3 mà, khá mạnh)
@thiennhan2566 Good. Respect :3 =))
@thiennhan2566 Vậy sao người sói 2013 bị thằng người máy Nhật Bản chặt gãy hết vuốt kim loại rồi, chỉ còn vuốt bằng xương, mà đến phần này lại có?
@kehuydietngo bạn xem tới cuối phim, phần After Credit sẽ thấy Magneto điều khiển được Wol- có nghĩa là trong người Wol vẫn còn kim loại 😁.
@thiennhan2566 Vay nguoi nam tren giuong benh la em Charles hả
@tranvuluc0123 Đúng... 😃 nhưng ý thức thì hoàn toàn của Chales...
vulehai120
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phần này cốt truyện chỉ khớp với dị nhân thế hệ đầu. Mà lúc đấy ngyời sói có vuốt sắt rồi. Đây chả thấy đâu
@vulehai120 chắc không? Người sói bị đem ra thí nghiệm vào thập niên 80 (hoặc sau đó) thì phải. Ở đây là thập niên 70.
vulehai120
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tống Tuyền Xuất hiện ít quá nên ô nhớ rõ. Mystique theo lịch sử cũ là bị bắt ngay năm.đó và bị nghiên cứu. Sao các phần khác lại sống đên tận khi trở về nguoi thường nhỉ. Hay đạo diễn muốn kéo dài thêm.x men làm thế dễ viét cốt truyện
@vulehai120 Lúc đó người sói đã có vuốt đâu mà đòi vuốt?
accazure
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình xem rùi, hay vãi tè luôn.
.Mr.
TÍCH CỰC
10 năm
Mình lại kg thích phần này lắm.
nierec
TÍCH CỰC
10 năm
bộ phim này rất hay và hấp dẫn. tôi chưa được xem!!
Còn ai nhớ phim thiên thần bóng đêm dark angel ,thường chiếu trên vtv3 Lúc 18h năm 2000 ko nhỉ ,hình như cũng liên quan đến dị nhân ,mà ko thấy ai nhắc tới nhỉ
@phúc hoàn đấy là phim khác mà bác
@phúc hoàn không phải dị nhân bạn ơi, đấy là chương trình tạo ra các siêu chiến binh của quân đội Mỹ bằng biến đổi gen và luyện tập chứ không ảo như x-men. Có cả tiểu thuyết nữa.
@phúc hoàn Thiên thần bóng đêm là phiên bản dị nhân do con người tạo ra. Tổng hợp Gen của động vật để nâng cao khả năng con người. Có vẻ không liên quan đến cái này lắm.
@nguyenducviet Sao ko liên quan hả bạn ,người sói ,thằn lằn ... Rất nhiều là đằng khác ,nói chung ý tưởng là sự tiếp nối lẫn nhau.
Anhbien
TÍCH CỰC
10 năm
Mình chưa xem nhưng mà mình nghĩ bác chủ khen hơi quá
S777
TÍCH CỰC
10 năm
@Anhbien Mình ko ưa thằng viết bài nhưng nói thật là phim hay, mạch phim hợp lý, giải thích được nhiều điều. Cái kết dòng phim này đến đây là đẹp.
@S777 Chưa đâu bạn. Có thấy cuối phim thằng Apocalypse nó xếp hình kim tự tháp vèo vèo không 😆. Phần 3 nó sẽ nhập vào Magneto để thống trị nhân loại đấy 😁.
mình hồ hởi đi xem ngay ngày đầu và thấy phim hơi thất vọng,quá ít kĩ xảo đẹp và thiếu kịch tính nữa.mà nể nhất em Phạm Băng Băng,vào vai dc có độ 5 phút mà phỏng vấn khoe phải tập chạy 2 tiếng và gập bụng 200 cái mỗi ngày😆
@Zat_zll Phạm Băng Băng ở đoạn nào vậy bạn?
@nguoidaukhohcm Blink đó bạn... người mở mấy cổng màu tím á...
@thiennhan2566 Trời đất, mình coi mà ko để ý lắm nên ko thấy mọi người kêu có PBB mình chả biết xuất hiện ở đoạn nào 😁
Để coi lại :D
@nguoidaukhohcm Chắc trang điểm nhiều quá k nhận ra đấy... 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019