Đánh giá Samsung Galaxy Tab 10.1: đẹp, nhẹ và mạnh mẽ

Duy Luân
8/7/2011 9:57Phản hồi: 241
241 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngoại hình theo mình thấy cũng ko thể nào bắt mắt như iPad 2 được😃
CKG
ĐẠI BÀNG
13 năm
Phần cứng rẻ tiền, đó là lí do tại sao SS không được ca ngợi như Táo cắn dở, mặc dù cũng thích sự phát triển của SS nhưng nghĩ đến phần cứng là lại thấy nản
vnblue
TÍCH CỰC
13 năm
Copy một đoạn ở VOZ
Code:
Tớ dùng hai cái rồi nên so sánh thế này nhé:
1. Mẫu: +1 cho ipad2: mẫu đẹp và rất Pro, Ipad trông chả dày hơn GLT đâu, vì chênh lệch quá ít.
2. Phụ kiện: + 1 Cho Ipad: quá nhiều phụ kiện
3. Hệ điều hành: +1 cho Ipad
4. Ứng dụng: +1 cho Ipad: app cho iOS cos tinhs ổn định hơn hẳn Adroid (vì Android có quá nhiều nhà phát triển). Ứng dụng cho Adnroi có thể chạy tốt cho máy này nhưng trục trặc cho masy khacs
5. Xem phim: +1 cho ipad, với màn hình nhỏ 10 inch thì không phân biệt được HD Full đâu, hình ảnh thì ipad nuột hơn, độ sâu màu cao hơn, Samsung GLT thì thông số tốt hơn, thực tế kém hơn
6. Đọc sách: + 1 cho ipad, đọc sách trên SS GLT chói hơn
7. Pin: +1 cho ipad
8. Nhiệt độ khi sử dụng: +5 Cho ipad
9. Độ sành điệu khi sử dụng: +5 cho ipad
10. độ mỏng: +0.5 cho SS GLT (tớ cũng chả nhìn ra GLT mỏng hơn)
11. Tên gọi: +1 cho ipad, đọc là biết ngay của Apple, Galaxy nhiều Galaxy lắm
12. Giao tiếp : hòa
14. Mở rộng lưu trữ: +1 cho Ipad, xem phim qua ổ cứng hoặc PC kết nối Wifi
15. Hậu mãi: +3 cho GLT
Thế thôi, chờ post tiếp 
anhzaive
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sao bác cứ phải so sánh với GLT 2 làm ji? GLT 2 là chuẩn mực ko bằng =))
vnblue
TÍCH CỰC
13 năm
:mstickle:
Ipad2 là chuẩn mực mà ccs máy khác mới ra lò luôn muốn so găng
Nhưng khập khiểng quá
Sau ipad2 thì Asus Transfomer là nhất
Rảnh quá đi post CM của 1 thằng thiếu muối rồi quăng vào đây =))
GT2 về dáng (tức là đứng mà nhìn) thì rất ổn rồi. Nhưng lúc cầm vào và sử dụng thì chưa thế bằng Táo cắn dở được, không chắc chắn và cao cấp bằng. Em nghĩ SS cần phải cải tiến nữa thì mới ổn. Em lúc đầu nhìn cũng thích nhưng khi cầm vào thì đúng là giảm 50% độ thích. Em chưa sử dụng thử nên chưa thể biết độ thích giảm tiếp hay là tăng lên.

---------- Post added at 04:10 PM ---------- Previous post was at 04:09 PM ----------

Những gì bác nói + so sánh giá thì GT2 thua chắc rồi.
mấy hãng sản xuất này cho mình cái cảm giác rất ức chế nhá... sao nó không làm máy cho no chắc chắn 1 tý, cầm vào ọp ẹp, nhìn trông chả sang gì cả, cầm mấy thằng táo cảm giác nó khác hẳn, nó làm rất chắc chắn, nói chung thằng táo rất đầu tư cho các sản phẩm của nó, từ desktop => laptop=>smartphone=> tablet... nó đều làm với thiết kể rất chắc chắn và tốt, mấy hãng kia sao không đầu tư vào 1 tý nhỉ, làm trông nhôm nhựa bỏ mẹ( mặc dù mình là thằng rất ghét táo nhưng phải công nhận là nó làm thiết kế rất tốt). Nói chung thấy dùng tablet có lẽ tốt nhất dùng IPAD( giải trí nói chung) còn dùng mấy thằng kia cảm nhận độ sướng không bằng.
anhzaive
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác thần tưởng Apple quá rồi, ko như bác nghĩ đâu, chắc chán như IP4 nhưng cũng bền kém lắm.
GLT 2 nhìn đẹp mà, đẹp ngang ngửa với ipad2 :d
Đồng ý với bác , hiện tại mình thấy cái Asus Transformer thiết kế khá chắc chắn . Dùng Ipad 1,2 rồi cầm sang cái khác mà không thấy cảm giác chắc chắn cũng mất sướng rồi . Mấy con iphone 3G tuy nắp bằng nhựa , hay bị nứt nhưng vỏ nó rất cứng cáp , không hề có hiện tượng ọp ẹp , cầm rất đầm tay . Giờ có HTC thiết kế cũng khá chắc chắn , chứ mấy cái Galaxy ( điển hình là con S1 đang dùng ) đã nhẹ mà vỏ còn hay ọp ẹp cầm hơi rẻ tiền , mà đúng là nó rẻ thật , còn chưa bằng con 3Gs , được cái tính năng tốt nên mình vẫn rất hài lòng .
Đọc lại các bài mình còm men đi, chưa bao giờ yêu táo chứ đừng nói đến thần tượng nhưng mà mình không đến nỗi để yêu, ghét lóa mắt mà không nhận ra cái gì tốt, cái gì hay, tốt và hay cái gì xứng đáng thì khen, không chạy theo trào lưu và càng không chạy theo phe phái. Các sản phẩm của Táo nó thiết kế tốt thì phải khen, và đánh giá công bằng ra là nếu dùng chơi games trên tablet và lướt web trên tablet của Táo vẫn sướng nhất... đây là cảm nhận sau khi đã sử dụng tablet của SS( bản đầu tiên) và IPAD 1-2. Nếu về độ tiện dụng thì dùng Táo là không bằng android, mỗi cái nó có điểm cộng riêng của nó, cá nhân mình dùng qua tương đối các dòng sản phẩm cảm ứng của các hãng rồi, dù rất mong muốn có thằng nào đó làm ngon hơn táo về cảm ứng mượt mà nhưng toàn thấy chỉ là 9 so với 10( cảm ứng mượt nhé chứ không nói đến các chức năng khác). Chính vì thế ở tablet mình đánh giá IPAD vẫn là ngon nhất chứ không yêu gì táo cả, thậm chí còn ghét cay ghét đắng ... nhưng bỏ tiền mà mua tablet mình sẽ mua Táo. Còn Smartphone hoặc Lap hoặc Desktop thì chắc là không( mua cho mình không nói đến vợ hoặc người khác nhé he he he). Dùng cảm nhận đánh giá rồi mới dám nói và đặc biệt mình không còn là tuổi xì tin nữa nên ít thần tượng ai lắm bạn ạ
GT thì chuẩn rồi. Đã dùng GT 7" và rất hài lòng.
Máy đẹp thật, mứng giá đang cạnh tranh với Fyer 😃
iOS thì có iPad 2, Android thì có GT
Cái nào viết ra cũng thấy lỗi,nhưng luôn kèm 1 câu tuy nhiên vẫn ok.....bác bày làm ch SS hay fan ruột Androi thế...
manhvh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đang cầm trên tay phiên bản 3G, có cả dock, bàn phím bluetooth, có nhận xét chung là:
- Màn hình đẹp vừa phải như thằng Xoom thôi.
- Giao diện thì bản thân mình không thích mấy icon của SS lắm nên không nói nhiều.
- Nhận sim 3G không tự động được, phải tìm lại mạng khi cắm sim
- Bàn phím Bluetooth kèm theo đánh rất cứng, bao da nhìn chung nhìn thích, tiện dụng nhưng cầm thì hơi cứng quá, không mềm mại.
- Camera chất lượng hơi tệ so với các em tablet khác
- Hiệu năng thì cũng chỉ như em xoom, pin tốt hơn khá nhiều.
- Nhẹ là điều đáng lưu tâm nếu ai muốn cầm đọc sách, tuy nhiên, chất liệu làm cho cảm giác máy không được chắc chắn lắm!
xeko89
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác cho hỏi là phiên bản 3G của bác dung lượng bao nhiêu thế? Mua ở đâu và giá được không ạ?
vn.share761
ĐẠI BÀNG
13 năm
nhìn thấy máy lại mơ ước không biết bao giờ mới được sở hữu.............
HTP@87
TÍCH CỰC
13 năm

con này máy tính bảng mà đi so với điện thoại à 😆
Tiếc cho khoản cổng kết nối eo hẹp của em nó. Giá có thêm cổng usb nữa thì em cũng mua con này thay lap rồi!😢
em_ut
TÍCH CỰC
13 năm
Theo mình cảm giác đôi khi cũng đánh lừa chúng ta. Mình chưa xài qua con này nhưng kinh nghiệm từ em BB Storm đời đầu. Em này vỏ kim loại chắc chắn nhưng cái gương của màn hình ko dính chặt vào khung vỏ, bấm vào thấy rớt xuống luôn đó. Ai mới xài cũng hết hồn nhưng xài hoài có sao đâu. Phải xài lâu thì mới biết đc.
Còn ai chê là nhái Apple thì phải coi lại. Nó ko hỗ trợ thẻ nhớ, xài chung 1 cổng dữ liệu, ko có cổng HDMI riêng mà nói là nhái Apple thì bó chiếu luôn.
Cá nhân mình đang xài ipad 2 nên mình xin góp ý một tí để những người đang muốn mua tablet có thêm lựa chọn đúng đắn
- Về cái "ọp ẹp" như một số người nói, mình nghĩ thứ nhất là tiền nào của đó, thứ hai là mình nhìn cái ipad 2 đang xài cũng yếu đuối (kiểu như mình là nam giới, ipad là nữ giới, cần đc bảo vệ vậy đó), nếu lỡ con mình có sơ ý ngồi bẹp lên cái ipad thì nó có xảy ra gì không....? 😕 (trước mình xài iphone 3G, đã từng rớt đất ở khoảng cách 0,5m, và kết quả là màn hình đen xì, phải đi ra tiệm nơi mua máy sữa chữa, máy mình lúc đó lả bản quốc tế HongKong).
- Về khoản pin thì không biết có ngon hơn các loại khác không nhưng ngày nào mình cũng sạc pin cả 😃 (vì sắp cạn pin mà)
- Về khoản chạy soft thì có mượt, xong từ lúc mua về tới giờ tình trạng treo chương trình đã xảy ra vài lần, đã phải sử dụng tổ hợp phím Power + Home button để khởi động lại (chỉ một phím Power không có tác dụng).
- Camera trước + sau so với iphone thì xấu òm >"<
- Mình không jailbreak, nên muốn chơi các game hay đều phải bỏ tiền ra mua. Đặc biệt là đa số các ứng dụng trên iphone của mình đều phải mua lại cho ipad nếu muốn có độ phân giải tốt. Mình thấy soft + game cho iPad đều giống trên iphone, chỉ thêm mỗi chữ HD
- Duyệt 3G tốc độ khá tốt, cảm giác bằng hoặc nhanh hơn xài trên lap
- Loa nghe bé xíu, y như iphone 4 😃
- Mình xài hàng apple vì trước giờ mình có buy nhiều soft trên App Store, tuyệt đối không phải là iFan 😃

Tóm lại theo mình, tiền nào của đó. Cộng thêm niềm đam mê iOS hoặc Android của người cần mua nữa. Các bạn không có gì phải tiếc nuối khi mà mua con Samsung này thay vì mua ipad. Kiểu như đã mua Lap Sony/Dell thì không có tiếc tại sao trước không mua MacBook/MacBookPro

Vài dòng suy nghĩ cá nhân, mong các bác đừng chửi em ngu là em mừng rồi 😃
kelangwen
ĐẠI BÀNG
13 năm
"Cảm giác khi sờ vào cạnh của GT có cảm giác ọp ẹp và tưởng như nó có thể rời ra khỏi thân máy bất cứ lúc nào, không hề chắc chắn như phần thiết kế của lưng và mặt trước máy. Bạn phải khá nâng niu khi sử dụng, đặc biệt là ở khu vực cổng kết nối với máy tính. Thực tế thì nó đã móp một chút trong khi mình sử dụng máy nhưng không ảnh hưởng đáng kể và cũng không làm kẹt cổng kết nối này."

Mình xàii được vài ngày rồi, không đến nổi như bạn mô tả lắm................ Cầm thấy cũng rất chắc tay.
Màn hình đẹp, âm thanh nghe ấm, chỉ tiếc là không có khe gắn thẻ ngoài.
Nhìn chung mua đến thời điểm này thấy hài lòng.
NgocFreedom
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thêm viền và nắp lưng nhôm nữa thì bác quả Táo dựng ngược lên đây. SS ngày càng lớn mạnh.
DK Master
TÍCH CỰC
13 năm
Thằng em đang xài con iPad 2 64GB 3G còn em cũng đang xài 1 con Tab 10.1 Wifi 32GB. Xài được hơn 2 tuần rồi nên chỉ có những ý kiến sau đây:

+ Ưu điểm: Mỏng, nhẹ, cầm chắc tay như iPad 2. HDH Android tùy chỉnh giao diện rất thích. Có phụ kiện kết nối USB và HDMI nhỏ gọn. Pin lâu, tầm 12 tiếng nếu không nghe nhạc và xem phim. Camera tuy 3MP nhưng lại cho ra màu đẹp nếu chụp ngoài trời, chụp trong nhà cũng tạm ổn.

+ Khuyết điểm: Chạy nhiều tác vụ xảy ra tình trạng lag chừng 5s. Thời gian sạc pin lâu, tầm 5 tiếng. Trình chiếu phim HD không đẹp và hơi giật nếu phim trên 4GB. Màn hình nếu đè xuống lâu sẽ bị loang (chừng vài phút sau sẽ mất). Cảm ứng chỉ bằng 8/10 của iPad2. Không có thẻ nhớ mở rộng.

Nói tóm lại, mua con Galaxy Tab 10.1 rất tốt, đáp ứng nhu cầu cơ bản như nghe nhạc, xem clip, làm việc cần sự gọn nhẹ. Cả iPad2 và Galaxy Tab 10.1 đếu rất tuyệt, tuy nhiên mình chọn Galaxy Tab 10.1 vì hệ điều hành Android và sự tín nhiệm của mình với các mặt hàng Samsung mình đã sử dụng.

Con này nó có tặng kèm USB và HDMI Adapter mà bạn. Cả 2 Adapter này đều rất gọn nhẹ (bạn search trên mạng). USB Adapter dùng để kết nối ổ cứng, USB, chuột, bàn phím, đầu đọc thẻ nhớ v.v...

Hồi trước mình cũng anti-Samsung như bạn đó. Nhưng thật sự là sau khi tình thế buộc mình phải sử dụng con đt Star thì mình cảm thấy thật khác với những ác cảm của mình trước đó và từ đó mình đã tín nhiệm Samsung đó bạn

Camera có 3MP thôi mà bạn. Nhưng theo ý kiến mình thấy thì chụp ổn, màu sắc cũng không đến nỗi xấu so với 3MP của camera này. Ở dưới bài viết mình có up những tấm hình chụp bằng con Galaxy Tab 10.1 chụp trong các điều kiện như trong nhà và ngoài trời. Bạn xem thử ....

Mình xin khẳng định là có GPS vệ tinh và A-GPS luôn (Bản Wifi). Bắt vệ tinh rất tốt, xác định địa điểm bằng vệ tinh nhanh và chính xác (lệch tầm 2m). Nếu bạn cài đặt chương trình GPS sẽ cho ra tọa độ, tốc độ di chuyện luôn.

Làm bằng nhựa đã bị kiện rồi. Làm bằng nhôm chắc còn bị ác chiến hơn nữa. Samsung chọn làm bằng nhựa cũng vì tình thế tránh va chạm Apple thôi bạn à ^^

------------------------------

Dưới đây là hình của mình chụp bằng Tab 10.1 trong các điều kiện. Các bạn xem và tham khảo nhé.

Sao đợt em đọc bài review trên trang web nước ngoài thấy mấy tấm nó chụp ra chán lắm, màu sắc không được chân thật. Hjx
alihieu
TÍCH CỰC
13 năm
Hôm rồi cũng qua Nguyễn Kim dùng thử nhưng ko được như mong muốn nên cũng bỏ luôn ý định tậu e nó
Dùng tab thì cũng ko nên quan trọng cái camera làm gì vì nó có cũng chỉ là trang trí chứ có mấy khi dùng. Nên cái đấy với mình cũng chẳng quan trọng. Chụp hình đã có ĐT roài ^^
xmanonline
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình mắc bệnh cả thèm chóng chán.
mấy bữa rồi muốn phát điên lên muốn bán ipad 2 đi để đặt hàng tab2 may mà hãm lại được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019