Đánh giá Smartphone Lenovo A680

rongmotmat
21/2/2014 13:11Phản hồi: 25
Đánh giá Smartphone Lenovo A680
Sau 1 tháng sử dụng và test liên tục các chức năng của chiếc điện thoại Lenovo A680 thì hôm nay mình sẽ đánh giá chi tiết smartphone này để các bạn có thể có cái nhìn ban đầu về nó nhằm trang bị cho mình một chiếc smartphone ưng ý.

Đây là mẫu điện thoại được hãng Lenovo, là hãng sản xuất điện thoại và laptop lớn của Trung Quốc, cho ra mắt vào giữa tháng 1/2014. Con số 68 trong tên máy là một con số Lộc Phát, đó là lý do tại sao mẫu máy này được ra mắt vào dịp cận Tết. Mình mua máy này tại thegioididong.com với giá 3.190.000đ.

Chúng ta sẽ lướt qua bề ngoài của máy trước. Vỏ máy làm bằng nhựa bóng, màu đen, khá cứng cáp, vẻ nam tính, cầm chắc tay, ko ọp ẹp, tuy nhiên sẽ dễ để lại vân tay, điều này cũng không gây phiền hà gì nhiều đối với mình, vì dù sao thì mình cũng đi dán mặt sau điện thoại để chống trầy rồi. Màn hình của máy là FWVGA 5 inch, độ phân giải là 480 x 854 Pixels, tuy độ phân giải khá thấp nhưng màn hình lại khá sắc nét, xem phim HD vô tư. Máy có 2 camera trước và sau, trước là 0.3MP, sau là 5.0MP, nhưng không có đèn Flash. Mặc dù camera có độ phân giải thấp nhưng chụp hình rất sắc nét, màu sắc khá trung thực, nếu các bạn biết tinh chỉnh lại cài đặt máy ảnh (có ảnh chụp bằng camera máy ở phía dưới). Không thấy cảm biến tiệm cận trên mặt trước máy nhưng máy lại sử dụng camera trước làm cảm biến tiệm cận, nên không được nhạy lắm, lúc nghe điện thoại thì có lúc màn hình tắt, có lúc thì không. Loa của máy được đặt kế bên Camera sau, âm lượng loa rất lớn, nghe nhạc hay, chuông đổ to, để âm lượng to hết cỡ thì hơi rè chút xíu.

Giao diện màn hình chính của máy (made by phanhuynhtiendat)

3G trên cả 2 Sim (made by phanhuynhtiendat)

Giao diện tin nhắn có thể xoay ngang (made by phanhuynhtiendat)

Chiến với các game nặng (made by phanhuynhtiendat)
Bên trong máy được trang bị chip lõi tứ 1.3Ghz thế hệ mới của MediaTek nên khá tiết kiệm pin. Pin của máy có dung lượng 2000mAh, dung lượng này không nhỏ mà cũng không lớn nhưng với chip thế hệ mới thì có thể cho phép sử dụng trung bình trong 2 ngày mới báo pin yếu với cường độ sử dụng trung bình. Ram của máy là 1GB, trên một số trang web ghi 512MB là sai đó các bạn, trên trang web của thegioididong cũng đã cập nhật lại thông số này là 1GB. Ram 1GB thì khá trống trải, thường thì máy chỉ sử dụng Ram khoảng 300-400MB nên chơi game nặng như Asphalt 8, D-Day, Real football 2013 rất mượt mà, không hề giật lag. Bộ nhớ trong của máy là 4GB nhưng trừ ra hệ điều hành và các phần mềm hệ thống thì chỉ còn khoảng 2.2GB trống để cài đặt ứng dụng. Với dung lượng này thì cũng quá đủ để cài rất nhiều phần mềm rồi. Các bạn nên trang bị thêm thẻ nhớ 16GB class 4 hoặc 6 là đủ rồi. Điểm mình rất thích ở chiếc điện thoại này là 2 sim 2 sóng, và đặc biệt là 3G trên 2 sim (trong phần Cài đặt không dây và mạng / Mạng di động / Dịch vụ 3G / Bật 3G, các bạn có thể lựa chọn sử dụng 3G trên sim 1 hoặc 2). Chất lượng cuộc gọi rất tốt trên cả 2 sim, bắt sóng di động mạnh. Máy cũng có các kết nối cơ bản như Wifi, Bluetooth, có cả định vị GPS. Tuy nhiên định vị GPS của máy thì khá chậm, các bạn nên cài thêm phần mềm GPS Status & Toolbox trên CH Play để bắt sóng GPS nhanh hơn và chính xác hơn.

Bộ nhớ trong

Bộ nhớ Ram

Quảng cáo

Máy sử dụng phiên bản Android 4.2.2

Đọc file PDF và tra từ điển (made by phanhuynhtiendat)

Máy chạy hệ điều hành Android 4.2.2 khá mượt mà, không bị lag. Tốc độ khởi động máy nhanh. Các phần mềm khởi động và chạy rất trơn tru do cấu hình máy khá mạnh, kể cả các game nặng và xem phim HD. Test thử trên phần mềm chấm điểm Antutu thì máy được khoảng hơn 17000 điểm, ngang ngửa với Samsung Galaxy S3. Cảm ứng nhạy, không bị lệch. Tuy nhiên máy có 1 nhược điểm lớn là cảm biến trọng lực không được nhạy, nên khi muốn xoay ngang màn hình thì phải để màn hình máy gần vuông góc với mặt đất. Cụng vì nhược điểm này nên không thể chơi được các game cần lắc qua trái hay phải như đua xe, Temple Run và cũng không thể sử dụng la bàn. Nhưng mình có thể chơi đua xe trên Asphalt 8 bằng cách xoay vô-lăng. Máy cũng có thể xoay ngang màn hình được khi nhắn tin. Lướt web rất nhanh bằng trình duyệt Chrome cài sẵn trong máy. Ứng dụng văn phòng cũng được cài sẵn là bộ Kingsoft Office. Mình đã cài thêm Adobe Reader để đọc file PDF và từ điển msPDict để tra từ khi đọc sách. Có một số bạn sử dụng qua điện thoại này thì không thể gọi điện bằng Sim 1 được, đó là do các bạn đã cài đặt Sim 2 là gọi mặc định, muốn gọi bằng Sim 1 thì các bạn vào Cài đặt / Quản lý Sim, mục Gọi thoại chọn Luôn hỏi, như vậy khi bấm gọi thì máy sẽ hiện ra tùy chọn Sim 1 hoặc 2 để các bạn lựa chọn. Máy có cài sẵn một phần mềm bản quyền của Lenovo rất hay, đó là SecureIt, phần mềm này có thể chặn cuộc gọi / tin nhắn, có thể giải phóng Ram để tăng tốc điện thoại bằng cách xóa bộ nhớ Cache và tắt các phần mềm không dùng đến (Force Close). Về Camera thì một số bạn có nhận xét là ảnh chụp bị ám tím và không được sắc nét, đó là điều hoàn toàn đúng với cài đặt Camera chuẩn. Nhưng mình đã tìm ra cách khắc phục, đó là tinh chỉnh lại cài đặt của Camera. Các bạn vào Camera, sau đó bấm phím Tùy chọn, tại mục Chế độ chụp ảnh, các bạn chọn Ngang, vậy là xong. Máy có cài sẵn phần mềm chỉ đường bằng giọng nói rất gọn nhẹ là Navigate 6, các bạn chỉ cần vào phần mềm và tải toàn bộ bản đồ Việt Nam xuống chỉ khoảng 90MB mà thôi, và tải thêm giọng nói tiếng Việt trong phần cài đặt nữa, cũng rất nhẹ. Phần mềm chỉ đường này mình thấy tốt hơn nhiều so với các phần mềm khác như Vietmap, Sygic có dung lượng rất nặng lên tới 500MB. Các hình ảnh trong bài viết này được chụp từ màn hình điện thoại của mình không bằng phần mềm nào cả, mà bằng cách bấm giữ phím Power và phím Giảm âm lượng cùng lúc khoảng 2s thì các bạn sẽ nghe tiếng "tách", và hình ảnh đã được lưu tại mục sdcard/pictures.

Định vị và chỉ đường bằng phần mềm Navigate 6 cài đặt sẵn trên máy. (made by phanhuynhtiendat)

Quảng cáo

Phần mềm GPS Status & Toolbox để tăng tốc độ bắt sóng GPS.

Cài đặt Camera để chụp hình đẹp hơn. (made by phanhuynhtiendat)
Một số hình chụp bằng Lenovo A680:

(made by phanhuynhtiendat)

Trên đây là một số ý kiến và kinh nghiệm chủ quan của mình qua 1 tháng test kỹ lưỡng chiếc điện thoại Lenovo A680 này. Nếu có sai sót chỗ nào thì các bạn có thể góp ý thêm để chúng ta cùng phát triển điện thoại này. Hy vọng sắp tới sẽ có một diễn đàn hay một hội những người chơi chiếc điện thoại này. Cám ơn các bạn đã theo dõi.
Phan Huỳnh Tiến Đạt
(ngoaikhoatongquat.blogspot.com)
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

levummo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy ngon ... Đang ngắm em này ... Camera ko có Auto Focus hơi tiếc ... :oops::oops::oops:
chờ pro làm recovery cho máy
Máy ngon nè.ma chủ thot cho hoi man hinh co bị rổ nhiều k vay

Sent from my E3 using Tinhte.vn mobile app
Mình k bật đc 3g sim 2
leevn89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bobinli sặc chỉ có Sim 1 mới có 3G thôi mà =))
rongmotmat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bobinli Bạn vào Cài đặt -> Thêm -> Mạng di động -> Dịch vụ 3G -> Bật 3G, tại đây bạn chọn sim 1 hoặc sim 2 để bật 3G của sim đó. Khi đó sim còn lại sẽ chuyển sang 2G
rongmotmat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@leevn89 Vậy là bạn chưa tìm hiểu kỹ tính năng của Lenovo A680 rồi. Mời bạn xem kỹ lại mấy tấm hình chụp lại màn hình đt của mình. Có 1 tấm chữ H+ ở sim 1, và 1 tấm chữ H+ ở sim 2.
Thêm tiền mua A859 tốt hơn.

Sent from my E3 using Tinhte.vn mobile app
K biết như nào luôn....bạn chụp ảnh và hướng dẫn mình đc k
so với 5mp thì ko nên đỏi hỏi nhiều nhưng chưa thể gọi là đẹp đc, ý kiến chủ qua cá nhân thôi 😁
bác lấy file secureit.apk cho e đc k...e ngịch dại xóa mất r😔
Chỉ cho mình cài asphalt 7 8 với. tải nhiều bản trên mạng về mà cứ vào game là bị out. thử cài cài chainfire thế là phải đem đi bảo hành 😔
em này chụp ảnh màn hình thế nào các bác nhỉ?
Home power down ko đc 😔

Đặt gạch chờ Bro chỉ
@mrhackgm Power + volume down có ngay ảnh màn hình! 😃
mình định mua con này, con này chạy có bị lag sau khi cài ứng dụng ko các bác???
@vincentcortino Mình lắp thẻ 16gb, cài app vào thẻ hết, máy chạy vẫn rất mượt!
Máy có xíu điểm trừ cho cái cảm biến, chơi game (ví dụ như Temple Run) hơi khó khăn khi nghiêng đt. Có thể do rom, hy vọng tương lai có rom mới cho e này!
cám ơn bác nhé,
Và e đã có recovery cho em này...ai cần pm e
@bobinli Bác cho xin recover và root em a680 với.
@trantong Máy của bạn đã root chưa vậy...nếu root rồi mk sẽ up recovery
@bobinli máy mình chưa root,bác hướng dẫn mình root với,thanks bác.
đt nay mở nhac liên tuc đc may tieng vay chủ thớt
có bác nào bị như em không,cảm ứng dọc sát 2 biên màn hình hai bên bấm không được,vào trang web vuốt sát biên màn hình không được,bật bàn phím nhắn tin phím xoá ký tự backspace phải bấm vô trong chút mới được,khi nghe điện thoại lúc để vào lỗ tai để ghe có lúc màn hình tắt lúc không tắt.
Cho em hỏi :
Em chơi game asphalt 8 phải nghiêng máy gần 90° mới có thể ôm mấy cai khúc cua đc như vậy là sao và chỉ em cách khắc phục với ạ
#1. Root mấy dòng máy dùng chip MTK thì các bác dùng Kinggo Root đi (**kingoroot.org/kingo-root/#.VX5i8FISrIU mà down).
-cài vào máy tính
-bật chế độ gở lổi usb trên điện thoại.
-cắm dây usb vào máy tính và xem trên thanh statusbar của diện thoại đã báo kết nối chế độ gở lổi usb. rồi thì tiếp...... =))
-chạy Kingo root lên cho nó tự nhận driver thôi ( phải có mạng internet mới tự nhận) đợi 1 lúc rồi nhấn Root chờ 1 lúc tiếp rồi xem báo cáo thôi ( đa số máy mình dùng cách này ok hết =)) ).
#2. Root được rồi thì cài BusyBoxPro vào máy điện thoại của mấy bác (**appvn.com/android/details?id=stericson.busybox.donate mà down) . cài phần mềm này để chuẩn bị up Recovery thôi. mở Busybox pro lên sau đó nhấn Install chờ nó báo Successfull là sang #3 thôi
#3. Quay lại máy tính Down Carliv Touch Recovery CTR v2CWM6.0.4.4).zip **mega.co.nz/#!GR1TETzZ!bc5aAFRT6Ia9QpNMg79H1ZYjVKHm5u30Qxw4ozMxG_Q cái này về giải nén và chạy lên thôi nó báo gì cứ ok la được. máy sẽ tự khởi động lại và vào Recovery cho mình luôn!
(recovery này dùng cảm ứng và được phát triển trên nền Clockmodwork recovery 6.0.4.4 khi sao lưu rom nó sẽ có thư mục Clockmodwork trên thẻ nhớ)
(Thông cảm đang ngồi máy Cty nên ko có ảnh để pót) mình là newbie nên Forum không cho add link vào mấy bác thay ** bằng http:// dùm mình là down được!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019