Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá sơ lược BlackBerry 9300

cuhiep
5/8/2010 10:10Phản hồi: 68
Đánh giá sơ lược BlackBerry 9300
9300 thuộc dòng Curve, dòng bình dân của BlackBerry nên có nhiều điểm tương đồng so với 8520. Và dĩ nhiên nó phải có gì khác thì mới gọi là 9300 chứ. Đầu tiên có thể nhìn thấy là 9300 có viền mạ crôm hay viền benzen giống như các dòng cao cấp khác của Blackberry, đây là điểm mà ta có thể nhìn thấy ngay. Khác biệt thứ 2 mà là ấn tượng nhất khiến 9300 vượt trội hơn cả 9700, 9650 hay 8520 là bàn rê quang nhô lên khỏi mặt phẳng. Việc nhô lên khỏi mặt phẳng chung này giúp cho người dùng rê rất có cảm giác và thoải mái. Sau khoảng 1 tiếng rờ rờ thì mình thực sự đánh giá cao bàn rê này của 9300. Và cuối cùng là 9300 có 3G.

Thiết kế:
Về cơ bản 9300 giống 8520 ở hầu hết các điểm và cả về chất lượng. Dĩ nhiên chất lượng của BlackBerry có thể nói là hơn so với các máy ở nhãn hiệu khác. BlackBerry vẫn được làm từ những nước có nên công nghiệp phát triển cao. Với điểm khác biệt là mạ crôm của 9300 ta có một chiếc BB nhìn bóng bảy và sang trọng hơn một chút nhưng nó cũng dễ bị trày sứt.

Lọt trong vòng benzel bạc, mặt của 9300 được chia ra làm 2 mảng, mảng trên gồm màn hình + các phím chìm và mảng dưới là bàn phím QWERTY. Mảng trên được phủ một lớp kính đen bóng sang trọng, nó kéo dài từ trên loa xuống tận các nút và bao luôn màn hình cũng như bàn rê. Ngang hàng với bàn rê là các phím cơ bản của BlackBerry, các phím này nằm chìm dưới mặt kính nhưng vẫn là phím cứng chứ không phải phím cảm ứng, điều này giúp việc dùng thoải mái và tự tin hơn nhiều so với các máy trang bị nút cảm ứng. Vì các nút này được dùng rất nhiều trong quá trình sử dụng. Nổi lên khoảng 0,5mm so với mặt phẳng của kính bàn rê của 9300 có lẽ là tốt nhất hiện nay so với các máy bb có trang bị bàn rê khác, thậm chí là hơn cả các bàn rê cảm ứng của các hãng khác. Nó cho người dùng cảm giác rất cảm giác, rất tự tin khi thao tác trên máy. Bàn phím QWERTY, bàn phím 9300 quả là cứng, bấm khó chịu, hoàn toàn trái ngược với bàn rê. Cũng có thể hy vọng là chiếc máy mình dùng thử là chiếc máy bản thử nghiệm chứ chưa phải bản chính thức.

Màn hình của BB Curve 9300 giống như trên 8520, có lẽ là điểm yếu nhất của máy. Độ phân giải 320x240 trên màn hình kích thước 2"4. Màn sắc cũng không đậm đà và trong như trên các máy cao cấp như 8900, 9700, 9000...Đây là độ phân giải trung bình hiện nay như trên e71, e72 của Nokia.

2 bên sườn của 9300 giống như trên 8520, tuy nhìn không sang trọng như lại chắc chắn và liền lạc, mình thích kiểu nút này hơn là trên các dòng máy có nút rời khác. Đặc biệt là các máy có nút mạ crôm như 9650, hay các máy dòng 83xx.

Mặt lưng của bb 9300 nhìn khá liền lạc và cong cong (giống như trên của nó Curve). Nắp pin được in sần chứ không bóng như trên 8520. 2 phần trên và dưới của nắp pin đúng liền với thân máy nhìn rất cao su và cui. Camera đặc lõm xuống khoảng 1,2mm có vẻ như được bảo vệ chắc chắn. Ngoài nắp ra mặt sau có vẻ sễ dính lại vết trầy.

Hệ điều hành.
BlackBerry 9300 dùng hệ điều hành BlackBerry 5.0 (hệ điều hành mới giới thiệu là 6.0). Điểm yếu nhất của hệ điều hành này là trình duyệt web không ngon cũng như khả năng hỗ trợ media. Tuy nhiên không phải phủ nhận BlackBerry là một hệ điều hành thông minh thực sự, mọi thao tác, làm việc trên BlackBerry, nhất là các công việc cơ bản của một chiếc điện thoại luôn tuyệt vời.

Theo thông tin từ Việt Hợp (Dâu Đen) thì BB 9300 sẽ được bán chính thức tại Việt Nam trong năm nay. Hiện RIM đang rất quan tâm đến thị trường Việt Nam và những máy thuộc dòng thấp sẽ là những chiến sĩ tiên phong của RIM.

Quảng cáo

Quảng cáo

68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gabb8100
TÍCH CỰC
14 năm
Bác Hiệp viết bài chi tiết và hay ! Cho bác 10 điểm.
Em nhìn con này thấy còn có cảm tình.Em nghĩ 5 năm nữa rim ko nên làm điện thoại cảm ứng.Vì như em này mới thực sự là BB. Mới bác khác cứ nói Rim nhà ta "đú đởn" theo mấy hãng khác.Nghe đau lòng nhưng đúng thế thật. Bán lúa chuẩn bị rước em này quá :redcarded:
Tuy nhìn từ phía sau ko sang trọng như các dòng BOLD
Nhưng nhìn tổng thể về thiết kế thì em nó cũng phải làm cho chúng ta bỏ ra ko ít thời gian để ngía e nó
chưa bjo dùng BB, cũng muốn thử xem thế nào !
góp ý : lần sau có thể dùng cái sịm nào đỡ xấu và cũ hơn cái kia đc ko, máy đẹp thế mà nhìn nó....^^
ko thick bb từ trc đến h nhưng vẫn tò mò xem e này ntn đúng là BB con nào cũng giống con nào
bác chưa dùng thì phí 1 đời rai đó,e với vợ e đều mề BB,ghiền lắm,
tiền nào thì của ấy.. hi vọng con này bán với giá 4 triệu thôi ạ! hihi
Kacey
TÍCH CỰC
14 năm
đúng là nhìn 9300 có cảm tình hơn hẳn 8520 :happy: chỉ tiếc cái độ phân giải màn hình thui àh
thích cái phím số nửa trên màu nâu nhìn tổng thể máy hài hòa
K2DnC
CAO CẤP
14 năm
RIM vẫn chưa có sự đột phá trong ý tưởng dòng mới nhỉ. VD như khi Bold 9000 ra thực sự là sự đột phá cả về OS và Kiểu dáng. Từ đó đến nay chưa thấy em nào. Vẫn na ná nhau. ( cái miếng dán màn hình đẹp quá :X )
hơi tiếc cho em nó vid kho lên đc OS 6.0
con này sao vẫn còn cái màn hình độ phân giải như 8320 nhỉ ,đó lí do vì sào dù xài bi lăn vẫn biết là chán vì hay kẹt bi nhưng vẫn thích 8900 vì cái màn hình độ phân giải cao ,ai mà xem qua màn hình cuả bold hay javelin thì chả muốn nhìn mấy con curve dù nó có hoàn chỉnh đi chăng nữa ,con này nếu độ phân giải như jave nữa thì có lẽ nó đã thay thế được cho Jave tốt rồi
Palm Addict
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chưa xải thử em BB nào. Chắc là kiếm 1 em xài thử xem sao. Dòng này đã hỗ trợ Unicode chưa nhỉ? Chắc là chưa quá! Câu hỏi hình như không ...biết gì về BB thì phải? Hehe....
VugiaA9
ĐẠI BÀNG
14 năm
Os 5.0 như em này là có unicode rùi bác. Chơi BB đi bác, đảm bảo ko thất vọng. Em đoán bác là dân palm
bamboovn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nâng cấp của 8520 ah? Nhưng sao mình ghét cái viền mạ crôm quá 😔
Mình nhìn hình thức tổng thể thấy kết hơn 8900 và 8520. Có thể độ phân giải màn hình hơi thấp nhưng độ sáng và đẹp nếu so với các đt khác cùng có độ phân giải như thế thì màn hình của BB vẫn ăn đứt luôn.
hoalt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Máy đẹp quá, em nhìn 1 cái là thấy thik ngay, nhưng anh Hiệp viết thế này đọc buồn cười lắm:
"Việc nhô lên khỏi mặt phẳng chung này giúp cho người dùng rất có cảm giác và thoải mái."😁:D:D
cũng yêu bb lắm nhưng hàng xịn thì cao quá....đam mê nhưng không bê đc em nó
Cá nhân thấy ko đẹp bằng Bold 9000 😁
cdmababy
TÍCH CỰC
14 năm
miếng dàn màn hình đẹp và khéo quá 😁
Sao em mẫu này nhìn cũ cũ nhỉ? 😃
cronosorma
ĐẠI BÀNG
14 năm
Kết nhất câu này :mstickle:

Xu hướng