Đánh giá sức mạnh dòng chip di động Snapdragon S4 của Qualcomm

TDNC
23/2/2013 15:45Phản hồi: 297
297 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cononel
ĐẠI BÀNG
11 năm
đừng có so sánh các kiến trúc khác mục đích, đừng so sánh xe tăng hay ôtô cái nào hơn? ( tại cứ so sánh arm mobile với intel x86 điện lưới)
Chip dành cho laptop , máy tính để bàn thì Intel và AMD có thể làm trùm

Nhưng chip dành cho thiết bị di động thì Qualcomm bây giờ đang làm trùm
@anhminh4tech Trùm gì, Intel cũng ra chip di động vậy, Z2460, Z2480, Z2560, Z2580...xin lỗi chứ toàn là 1 nhân với 2 nhân thôi mà mạnh hơn cả S800 và Exynos OCTA 5 kìa...Qualcomm chưa trùm đâu...
@Ton Binh Điều quan trọng nhất vơid chip di động là điện tiêu thụ , diện tích sử dụng ... cái này thì intel chắc ko lại qc đâu
@anhminh4tech Tui đang nói về sức mạnh và khả năng tiết kiệm năng lượng đó. 2 cái này thì đảm bảo không thể thua Qualcomm được nhé. Với lại các dòng chip Intel Clover Trail sau này đều tích hợp GPU Intel HD Graphic như Qualcomm tích hợp GPU Areno rùi nhé...
@Ton Binh
Tôi thì không nghĩ thế , bạn nói là sau này , chẳng lẽ sau này Qc , nvidia , Exynos nó không có cải tiến nâng cấp sao ??

Chip intel hầu như tôi thấy chỉ toàn chạy trên MTB , họa lắm gần đây có con K900 của Lenovo chơi chip intel

Hiệu năng chỉ là bề nổi , tiết kiệm điện hay tích hợp tất cả trong 1 mới là vấn đề
mù công nghệ nên hem hiểu chíp , kiến trúc... đơn nhân, đa nhân là như thế nào ráo trọi .... hic😕
Bài này nhận tiền quảng cáo của qualcomm nhỉ?. Lấy mấy con dựa trên a15 rồi so với con A9 hay so với tegra3 40nm. Tegra4 sắp ra sao không thấy bàn đến? hay cpu octa mới không mang ra giải thích cho mọi người hiểu cách hoạt động. Toàn bài của qualcomm thì thấy nhắc tới nhắc lui suốt, hồi sáng cũng mới nhắc đến giờ nhắc tiếp. PR lộ liễu quá, nhưng thực sự cpu qualcomm xài rất ít vì nhìn doanh số smartphone cao cấp của apple 1 quí bằng 1 năm htc, lg, sony bán ra.
@h3141592653 Cortex A5 chỉ 1.6 DMIPS và A8 là 2.0 DMIPS nên A5 vẫn thua. Dù 4 core nhưng vẫn cùi. Vì đa core thì đa nhiệm tốt chứ chẳng thể kéo speed nhanh. Bạn cứ lấy con lumia 610 ra so với lumia 800 đi. 1 cái là a5 và 1 cái là s1 đó. Vào web hay mở app là thấy khác ngay hà.
Ai nói bạn S200 sản xuất 28nm? 45nm đó cụ rùa ơi. tưởng tượng ah? bộ 28nm rẻ ah?.

Mà giá của qualcomm chưa chắc rẻ. Như mấy con lg và htc cũ xài a5 mắc lòi. Giá đó và cấu hình đó sắm mấy con A9 2 core máy 2 hand chạy ngon hơn đấy.
@loveanyone thực ra bạn cũng chỉ nghe samsung pr về dây truyền của họ thôi.việc 5250 mạnh vs tiết kiệm pin vậy thì sao ko áp dụng vào 1 smartphone nào cho tụi s4 pro tròn mắt.Mình ko chê exynos mà quan điểm của mình là có thực mới vực được đạo.Đợi samsung s4 có dùng exynos a15 octa ko vs hiệu năng thế nào lúc đấy nói sau.amoled fullHD và thêm con chíp tốn pin nữa thì chắc thất bại...mong chờ exynos octa 😁
@loveanyone Sr, trên trang chủ Qualcomm thì Snd S1 sử dụng dây chuyền 65nm còn Snd 200 sử dụng dây chuyền 45nm (chứ không = nhau), thông tin bài trên của tớ tham khảo trên wiki.

Nhưng mà việc nhân A5 thua nhân A8 thì có liên quan gì ở đây nhỉ, có phải ý bạn là "mày sản xuất cái mới mà không bằng cái cũ thì thà mày cứ sản xuất cái cũ còn hơn"😃. Vấn đề ở đây là 1 con chip có rất nhiều đặc điểm, khả năng xử lí, khả năng hỗ trợ phần cứng, khả năng tương thích nền tảng, tiêu thụ điện/tỏa nhiệt, hiệu năng tổng thể, giá... chứ có phải chỉ có năng lực xử lí đơn tác vụ đâu mà bạn cứ dựa vào cái chỉ số DMIPS/Mhz. Snapdragon 200/400 đã thương mại hóa đâu mà biết nó có rẻ hay không, nếu đúng thực nó rẻ thì sao!?

Với lại việc bạn so sánh Lumia 610 vs Lumia 800 như thế là rất buồn cười, 1 máy dùng Snd S1 Cortex A5 800Mhz (MSM7227A) với Ram 256MB, còn 1 máy dùng Snd S2 Scorpion 1.4Ghz (MSM8225) với Ram 512MB, Lumia 800 nó không mượt hơn mới là chuyện lạ đấy.

Có 1 thực tế cho bạn thấy: Galaxy Note sử dụng Exynos 4210 2xCortex A9 45nm 1.4Ghz, Galaxy S3 sử dụng Exynos 4412 4xCortex A9 32nm 1.4Ghz, chỉ tăng mỗi số nhân thêm và giảm kích thước Transitor chứ vẫn là nhân A9, vậy ko lẽ bạn cho rằng Galaxy S3 chỉ chạy đa nhiệm tốt chứ bình thường không mượt mà hơn Note hả, nhiều core hơn chẳng thể kéo speed tốt hơn mà.:eek:

Tốt nhất cứ chờ ng ta thương mại hóa, ra thực tế rồi xem chứ đừng chưa gì đã phán ng ta lừa đảo. Chả thấy lừa đảo cái gì cả😃
@neomilanista tốn pin chủ yếu cái màn hình ;) vd ở điện thoại, con chip đời sau thường tiết kiệm pin hơn so vs đời trước, mà pin cũng dung lượng lớn hơn, nhưng smartphone màn hình to ra, độ phân giải cao lên, nên cuối cùng thời lượng pin cũng ko khá hơn nhiều...
😆 thế mà hôm bữa có bác bảo con APQ8064 còn thua con tegra 3 và exynos 5250 của ss mà không suy nghĩ cho kĩ trước khi nói. Nhớ bữa ấy lên đời dạy ghê lắm phán thần thánh lắm mà giờ chắc đọc tin này cũng tiu nghỉu lắm đây 😃)
Trái tim rồng chứ bộ.
Con này mới ra bên hàn đó bạn. Tìm google là ra.
Đang dùng Sky850 chạy S4 pro quá ngon luôn, mượt mà mát mẻ và pin trâu.
Oohlala
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình còn đang lẹt đẹt với s4 8260A 😔
hsrose
TÍCH CỰC
11 năm
Công nghệ và con người sẽ còn chạy đua đến khi hành tinh này không còn hình thái nữa!
anhphuc2603
ĐẠI BÀNG
11 năm
vote cho
Snapdragon
Em Optimus G korea của minh 4.1.2 offical Antutu 18K điểm nè
zesny95
TÍCH CỰC
11 năm
@sm0bile Con MTB tàu lõi tứ Cortex A7 của em Antutu được 12k nè =))
Nicki hy
TÍCH CỰC
11 năm
Máy mình có s3 à ăn pin kinh

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
thảo nào con 1208 của e chạy tít mà pin khỏe lắm các bác ạ, chắc là S4 đây rồi nhỉ
Tuan777
ĐẠI BÀNG
11 năm
tóm lại là ai muốn xài chip s4 thì cứ quốc đại con sky a830 đi. Riêng mình lướt diễn đàn mò mẫm cả tháng thấy chỉ có 1 con chip thôi cũng chẳng quyết định được gì nên đành quốc con i9100 cho nó lành...lạc hậu lỗi thời nhưng đối với nhu cầu lướt web game thì chỉ có alsphalt 7 mua luôn nên quá ổn.
thật sự thì android khó lòng vượt ios trong tương lai gần, dù cho phần cứng có phát triển đến nhưng thế nào đi nữa @@ như em nx7 của em, android mới nhất mod rom, kernel đủ kiểu, vẫn không mượt như ipad2, rồi có khi disable quad core, chỉ dùng dual core như pin vẫn kém xa ipad2.
hamyty
CAO CẤP
11 năm
qc ngon nhưng mới chỉ là chip thôi, os cũng quan trọng, iphone là một ví dụ, phần cứng và phần mềm tối ưu, cộng với quản lý chặt chẻ kho ứng dụng nên người dùng iphone lúc nào cũng hài lòng, cấu hình ko cao nhất nhưng lúc nào cũng ổn định và mượt.mà
Theo như bạn viết tức là tega 4 mạnh hơn core i5 😁. Nếu tớ nhìn lầm thì sorry trước. :D
@kingofdaydreaming Ý tớ là lắp tegra 4 vào máy bàn hoặc laptop chơi đc crysis 3 low all chăng 😁
Còn game trên thiết bị di động bị cắt giảm đủ kiểu. Màn hình bé dễ lừa tình
@manhcuongc88 Nó chưa lên desktop sao mà lắp được? Chơi qua hệ thống ảo thì được.. thấy bữa demo thằng nvidia có trò assassin creed 3 v..v. Nếu Android /iOS phát triển tốt thì có thể Crytek sẽ làm 1 phiên bản cônsole mobile cho..
@kingofdaydreaming Có lẽ đến lúc đáp bộ cây của mình đi rồi, chỉ cần làm vài em tegra 4 là max setting đc crysis 3 mà giá thành rẻ hơn nhiều. 😁
@kingofdaydreaming Xin hỏi bạn 1 câu ngắn gọn , i5 dual có bn transitor . Sd công nghệ gì .
Con chip di động của bạn có bn transitor sd công nghệ gì
nếu bây h có 1 hệ thống cho phép con chip cuả bạn chạy dc win 7 32 bit thôi . Theo bạn con chip cuả bạn có mạnh hơn con i5 cùi cùi cuả intel ko .
nếu bạn nghĩ nó mạnh hơn thật thì mình nghĩ trong 1 hay 2 năm nữa intel sẽ chết thảm hại vì bọn nó sẽ đua nhau đưa con chip thần thánh của bạn lên pc , vâng triều đại pc siêu tiêts kiệm điện bắt đầu vs con chip gì đó cuả bạn tiêu thụ tầm 2w điện , toả cực ít nhiệt , hiệu năng cực cao ngang ngửa vs những con chip i7 ivybride huyền thoaị của intel 1 thơì . Kéo theo sự chết chóc cho những công ty sx bộ tải nhiệt và độ pc , bla bla bla .....................................
nếu cấu hình android mà chạy ios thì nó sẽ như thế nào các bác nhỉ😃
Hình như e thấy là có vài bác ở đây mang mác công nghệ nhưng không thích người khác đề cập đến sp khác ngoài sp mình đang sử dụng nhỉ???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019