Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá Suzuki Viva 115 Fi: xe số phổ thông ít hao xăng

cuLong
27/6/2013 13:50Phản hồi: 11.437
11.437 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

wiki27
ĐẠI BÀNG
11 năm
tiết kiệm vậy là ngon rồi
Chả có nét gì giống viva cả .
@chicharito mu Tiếng bô nổ đặc trưng của VIVA
Tommy297
TÍCH CỰC
11 năm
Vẫn còn 1 e viva khoảng 14 năm trước 😃 vẫn chạy ngon bt ... Chiếc trên giá quá rẻ cho 1 chiếc xe tầm trung,ai cũng có thể mua đc , mà còn phụ tùng nhập nữa chứ...ngon !
Xe 125cc mà sao biển LD vậy các bác
@duydong_hero LD---xe của các công ty liên doanh hoạt động ở việt nam
@duydong_hero LD là biển giành cho xe liên doanh của cty đó bác, xe để chạy thử thôi chứ lưu thông không có bản này đâu. Không phải biển số giành cho xe 50cc
thanhktf
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đánh giá 70km/lít nhiên liệu như thớt khó chuẩn quá.
Vì mình đi honda và ya ( đặt biệt là honda) cây kim báo xăng của nó không đáng tin một chút nào hết. Dù sao cũng đang quan tâm
@thanhktf Thớt dở. Cứ đổ đầy bình. Sau đó chạy đc nhiu km. R lại đầy bình. Nhìn con số xăng bơm đc thì chia ra là ra số km. Đàng này tiết kiệm tiền, đổ 1 lít r ước chừng thì pó tay. Kim xăng khúc gần cuối nhiều hơn khúc giữa và đầu. Vạch đỏ lúc nào cũng còn hơn 1,5L cả.
tetekh
TÍCH CỰC
11 năm
Cốp xe? Mặt đồng hồ tốc độ? Độ rung khi chạy đường trường, khi chở 2 ng, phụ tùng thay thế?
Máy của Su thì bốc, mình chạy xe cũ nó cũng rất bốc, ngại khoản hao xăng nhưng nếu có cái công nghệ j j đó thì tốt rồi, nhưng lỡ nó hư ng ta sửa đc ko, hay là phải tới chính hãng Suzu? Mà đại lý suzu ko nhiều, lỡ...
@tetekh đúng rồi! chạy xe thì chắc chắn phải hư...về kai khoản sửa chữa thì su thua đưt honda rồi!
vumyduc1992
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình thích x-bike,ủng hộ suzuki vượt mặt thằng honda
@vumyduc1992 mình cũng mún suzuki hay yamaha vượt honda=))
trong cuộc thi đi dài nhất là 112km. đấy là đi kiểu tiết kiệm. :]] em cũng không biết thi ở đâu, chắc đường cũng dốc. đi âm côn được
70km/l??? Bác cuLong đo xăng rồi tính số km/l cảm tính quá. Bài viết của mod mà thiếu tính chính xác lại chuẩn bị gây war tiếp.
hơn axelo thì bá r. @@ mà x bike max tầm 110km/h mà. ax khoẻ hơn sao không ăn hậu nhỉ
Thiết kế cũng đẹp, xăng tiêu thụ ít, nhưng ko có xiền để mua

Gửi từ cục gạch của tôi
có bác nào biết X bike FI khi nào ra ko ạ :rolleyes:
@plutopro
hóng x-bike fi, côn tay :rolleyes:
ko thích kiểu dáng viva này lắm, thân cong cong là ko thích rồi, thích kiểu thẳng dứt khoát như xbike cơ :3
amtin
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrsomjt Mình định ship bộ fi và lên côn tay cho xbike ne được hông?
@amtin e chỉ biết là lên đc côn tay chứ lên fi thì chịu :3
HaingoN95
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thiết kế tổng thể được đấy chứ, mỗi cụm đồng hồ thấy xấu quá. Xe tốt như vậy thì ăn đứt xe khác trong tầm giá rồi.
P/s: ghét nhất mấy con lợn đi trong phố lúc éo nào cũng để đèn pha.
Quảng Nguyên Tử thích nội dung này 😁
cái pha đền hơi xấu chút nhưng dáng tổng thể đẹp hơn mấy con xe lai của Hònda
Hãng Suzuki sau khi xem bài viết này sẽ phát hiện ra lỗi là lắp đèn chiếu sáng quá cao tầm, cos quá xa mà đèn pha thì chỉ rọi vào mắt người ta, chạy đèn Cos kiểu này thì ăn ổ gà trước khi kịp tránh , Viva 2 thắng đĩa của em 1 thời vẫn ăn đứt con Viva này .
@duacotmanghe con viva hồi xưa cái đèn bé như cái mắt muỗi 😁 sao sáng bằng giờ dc...mà đèn xe chiếu xa hay gần thì mình có thể chỉnh dc mà!
các bác cho người thiếu hiểu biết này hỏi chút ạ, về độ bền của động cơ thì suzuki ( hay cụ thể là viva đời trước ) so với dòng xe honda thế nào ạ. E đang tính mua 1 em đi làm, nếu ko phải em này thì chỉ muốn đi wave RS thôi, mà túi tiền hạn hẹp thì chỉ muốn đi dòng xe nào bền là được. Tư vấn giúp e
@thachthuv Và một con viva bước ra chấp 2 con dream
hakersieuta
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thachthuv Xe đời trước (trước 2000-2005 cho dễ hình dung) của tất cả các hãng chất lượng ko chênh lêch nhau bao nhiêu và đánh giá là rất tốt. Nhưng tính trong cái điều kiện cơ bản khi mua xe là cả 1 gia tài 5-7-10 thậm chí hơn chục cây vàng thời bấy giờ mới mua nổi chiếc xe. Và đại đa số là xe nhập trực tiếp hoặc sx từ cty mẹ đem về VN lắp ráp.

Xe về sau này, nội địa hóa các nhà máy ở VN sx theo công nghệ ngta, dĩ nhiên trình độ ko bằng. Giá xe cũng rẻ 20-30-40tr (1 cây vàng) là mua đc, ai mua cũng đc, nhà nào cũng có vài chiếc xe.. chất lượng cũng giảm sút đáng kể so với thời trước.

Xe từ 20 năm trước bây giờ ngoài đường vẫn chạy ầm ầm ko hề thiếu đại diện của hãng nào nên đừng so xe hãng này ngon hay xe hãng kia dở.

Càng về sau này chất lượng xe càng giảm, từ máy móc, phụ tùng, đến dàn nhựa, nước sơn.... chỉ có dung tích xi-lanh là tăng lên. Kèm theo đó là công nghệ hiện đại trang bị cho các xe fi. (Hãng nào cũng nhắm đến fi, càng mới thì càng cần trang bị fi)

Xe bây giờ đi 4-5 năm là đã xuống cấp trầm trọng một phần cũng do cách bảo quản nhưng nhìn chung là ko tốt bằng thời xưa.

Đem so con dream thái và con viva thái cùng lắm gọi là ngang ngửa chứ chấp 1 chấp 2 là lấy yếu tố gì để chấp. Hay dream thái đắt gấp 2 viva thái???
Bây giờ ở thời điểm hiện tại: xe máy của honda cũng ko phải là cái tên quá nổi trội trên thị trường. 20-30tr để mua xe ngta có vô vàn các lựa chọn... tùy người mua họ thích gì sẽ chọn đó thôi. Người tiêu dùng ở vn bao nhiu % am hiểu về xe, mua xe là để đi hay để lấy tiếng, để khoe của, để phải xịn hơn thằng hàng xóm một vài tr..
Bài này để ae đánh giá viva fi trao đổi học hỏi kinh nghiệm chứ ko hơn thua hiềm khích. Nếu b thích hẹn ra 1 dream 1 viva giao lưu trực tiếp cho biết với ngta.

Thân mến.
MinhDuclx
TÍCH CỰC
7 năm
@hakersieuta Nói thật thằng nào nói tốt hơn gấp mấy lần là nói điêu trời đánh thánh đâm.
Mẹ cha nhà nó giờ có còn sài cái ip 3g hay 3gs ko ? cái ip đình đám tốt nhất lúc đó - đỉnh của đỉnh - và tới giờ xét về tính năng vẫn sài tốt.
Trong khi thực tế giờ lên đời hết rồi, ai chơi chơi tý cũng mua cái dtdd bèo nhèo cỡ 3tr trở lên, hơn tý thì 5tr, ai dân chơi thì chơi cái mười mấy tr tương đương con xe mới 100% cấp bèo nhèo của các hãng. Cái dtdd có vài năm còn dám ăn chơi như thế - cái xe để đi , để an toàn tính mạng mà lôi cái đồ cũ rích ra sài, ra nói mãi thì đúng là dân VN, mua trâu ko ngán, tậu nhà lầu xe hơi ko ngán, ngán mua dây cột , mua dây điện xịn, đồ xịn để mất của lúc ấy huhu.
Xe tốt cỡ nào sài 10 năm liên tục dù chạy tốt cũng chả còn an toàn cho tính mạng nữa. Coi rẽ tính mạng mình thì mua mà sài, chứ ở đó nói xe 20 năm.
xibang2
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thachthuv dòng họ ko ai có ai chạy con viva đời 2000, nên ko dám bàn về độ bền
NHƯNG nhìn ngôn ngữ thiết kế cục máy thì su ăn đứt dream : sơ sơ chỉ nhìn cái cánh tản nhiệt nhớt to là ok rồi
Dung tích hộp số nhỏ nhỉ? 650ml! ko như mấy xe của honda và yamaha 800-1000ml cho những xe phổ thông!
mà sao e nó ko làm 2 thắng đĩa như e viva hồi xưa ta?
@nguyenkhactrang viva cũ có doi 1 thang đĩa nua ma bạn
xe chỉ được lắp ráp trong nước còn phụ tùng, linh kiện thì có tới 90% được nhập khẩu từ Thái Lan, Indonesia. Trình độ KTV Su ráp thì bá đạo lắm đi wa mấy Head Su thấy ng ta sửa xe quá trùi
@usheadquaters bạn nhìn sao biết sửa xe với bảo dưỡng ...
@hiepthong suzuki khong gọi là head,head chi co ở honda.yamaha thi dai ly 3s suzuki thi cung nhu vay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019