Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Đánh giá] Tai nghe chơi game Corsair Vengeance 1500, âm thanh 7.1

TDNC
15/1/2012 17:45Phản hồi: 70
[Đánh giá] Tai nghe chơi game Corsair Vengeance 1500, âm thanh 7.1

Để chơi game giỏi, ngoài kỹ năng ra bạn cũng cần có thêm phụ kiện tốt để hỗ trợ cho mình. Nếu là fan của thể loại game bắn súng hay game hành động thì ngoài việc trang bị chuột chuyên dụng ra, tai nghe cũng là một thứ rất quan trọng. Với một tai nghe tốt, chất lượng âm thanh hay, hỗ trợ âm thanh vòm... bạn sẽ thấy kỹ năng và sự may mắn không phải là yếu tố duy nhất để đưa bạn đến chiến thắng. Lần này mình sẽ giới thiệu với các bạn [TAG]tai nghe[/TAG] chơi game [TAG]Vengeance[/TAG]
1500 (VG1500) của hãng [TAG]Corsair[/TAG]. Đây là loại tai nghe chụp tai, có micro, hỗ trợ âm thanh vòm Dolby 7.1 và có giá 99,99$. Tuy là tai nghe dành cho game thủ nhưng mình cũng sẽ đánh giá về chất lượng nghe nhạc của nó.

[TR]
[TD="align: center"][B]Cấu hình thử nghiệm[/B][/TD]
[TD="align: center"][B]Game thử nghiệm[/B][/TD]
[TD="align: center"][B]Nhạc thử nghiệm[/B][/TD]
[TD="align: center"][B]Cấu hình kỹ thuật của VG1500[/B][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD] - HĐH: Windows 7 Ultimate 64-bit
- Main: ASRock H67M với bộ xử lý âm thanh HD 7.1
- CPU: Intel Core i5-2400 3.10GHz Quad-core
- RAM: 4GB
- Card đồ họa: Asus Nvidia GTX 560Ti Top DCU II 1GB DDR5 (256-bit)[/TD]
[TD] - Battlefield 3 (BF3)
- Battlefield: Bad Company 2 (BC2)
[/TD]
[TD] - Rock (Linkin' Park)
- Nhạc Classical Jazz và một số nhạc Instrumental[/TD]
[TD] - Tần số đáp ứng: 20Hz – 20kHz
- Kích thước Driver: 50mm
- Chiều dài cáp: 3 mét
- Micro: Chống ồn. Tần số đáp ứng: Từ 100Hz đến 10kHz[/TD]
[/TR]

Mình chọn hai game này vì đây là hai trong những game có chất lượng âm thanh trung thực và hay nhất hiện nay. Cả hai đều là game FPS (bắn dúng góc nhìn người thứ nhất) chơi online với bản đồ cực kỳ rộng lớn (âm thanh dàn trải rộng), độ tương tác của âm thanh cao (tiếng súng, tiếng bom đạn, các vụ nổ, tiếng bước chân, tiếng môi trường...). Và vì chỉ có chơi game FPS thì bạn mới thấy được sự cần thiết của một tai nghe xịn là như thế nào.

Thiết kế
Mình sẽ nói về thiết kế trước, VG1500 có hình dáng khá bình thường, không có gì nổi bật ngoài việc bạn có thể xoay 2 phần chụp tai ra phía trước. Phần khung của tai nghe được làm bằng kim loại rất chắc chắn. Toàn bộ phần trên được lót đệm khá dày để bạn không cảm thấy khó chịu khi đeo. Mình đã thử đeo và chơi game liên tục trong gần 4 tiếng đồng hồ nhưng vẫn không cảm thấy nặng tai hay khó chịu gì.

VG1500 kết nối với máy tính qua cổng USB, trên dây cáp của nó còn có một bộ điều khiển âm thanh với hai phím chỉnh âm lượng có kích thước rất to. Các phím này được tích hợp đèn nền màu xanh để bạn dễ nhìn thấy chúng trong bóng đêm. Giữa hai phím âm lượng là phím bật/tắt micro.

Bắt đầu chơi game
BF3 và BC2 là hai tựa game khá tốt để đánh giá chất lượng âm thanh. Vì mình là fan của thể loại game này, lại chuyên chơi bắn tỉa, hay mai phục một chỗ nên âm thanh trong game đối với mình là rất quan trọng. Mình cần nghe tiếng súng của đối phương dội lại từ hướng nào, mình cần nghe tiếng bước chân của đồng đội từ phía sau lưng để dễ dàng phối hợp, mình cần nghe rõ tiếng cành cây bị gãy, hay tiếng những lùm cỏ bị dẫm đạp lách tách để xác định xem có ai đang mon men bám theo sau lưng mình hay không hay thậm chí là nghe tiếng máy bay phản lực để xác định nó bay theo hướng nào khi mình không thể nhìn được.

Với âm thanh 7.1 (8 kênh), tai nghe VG1500 thực hiện khá tốt điều này. Trong suốt quá trình chơi game, mình luôn để mức âm lượng là 50% vừa đủ nghe để không gây tác động xấu đến tai. Thử nghiệm trong lúc chơi cho thấy mình có thể nghe rõ âm thanh từ khá nhiều phía khác nhau, không hẳn chỉ có âm thanh phía trước/sau/trái/phải nữa mà bạn còn có thể nghe được âm thanh từ những hướng khác "hẹp" hơn, nằm giữa bốn hướng chính trên. Khi chơi BF3 online với số lượng người chơi của hai bên lên đến 64 người, bạn có thể nghe rõ có rất nhiều tiếng bước chân dàn trải từ trái sang phải sau lưng mình kèm với tiếng hò hét, âm thanh pháo nã từ xung quanh, rất vui và hoành tráng. Cảm giác bạn đang dấn thân vào một chiến trường thật sự là rất tuyệt vời (trong game thôi nhé). Còn trong BC2, tuy số lượng người ít hơn nhưng âm thanh môi trường lại rất đa dạng, đặc biệt là trong những bản đồ rừng rậm. Đôi khi mình nghe tiếng chim hót đâu đó rất nhỏ và xa mà cứ ngỡ là tiếng chim ngoài đời thật, khi gỡ tai nghe ra thì mới biết đó là âm thanh trong game, âm thanh mà trước giờ mình hầu như không nghe được với bộ loa 2.0 "phổ thông" của mình.

Âm thanh rất quan trọng trong FPS

Như đã nói ở trên, mình rất thích bắn tỉa nên phần lớn thời gian trong game mình dành cho việc ẩn nấp trong các bụi cây. Mình cố tình chọn một chỗ nấp có nhiều cây cối xung quanh để khi có ai đó tiến sát lại gần thì tiếng bước chân, tiếng cành cây hay ngọn cỏ bị dẫm đạp dưới chân sẽ giúp mình phát hiện ngay lập tức. Và với VG1500, mình có phần hài lòng về yếu tố này. VG1500 thể hiện khá tốt các âm thanh từ phía môi trường, nhất là các âm cao. Một tiếng lách tách nhỏ từ bụi cây, tiếng đường đạn xé tan không khí bay vụt về phía mình hay tiếng vang của súng trong rừng rậm đều được VG1500 thể hiện lại khá chuẩn xác. Tuy nhiên, âm trầm của VG1500 chưa tốt, còn yếu và có cảm giác chưa "no". Các âm trầm trong game có thể kể đến như tiếng bom mìn khi chạm nổ hay tiếng nhà cửa xập xuống. Các âm thanh này được VG1500 thể hiện không mấy nổi bật và do đó... kém vui. Tuy nhiên, phần lớn âm thanh bạn nghe thấy trong một game FPS là tiếng súng, tiếng người, âm thanh của môi trường... có âm cao nên nhược điểm này của VG1500 cũng có thể bỏ qua.

Giờ tới nghe nhạc
VG1500 thể hiện khá tốt âm thanh vòm, đặc biệt là khi nghe các bản nhạc Live hay nhạc giao thưởng, thính phòng. Thử mở một bản nhạc Live của Linkin' Park, mình có thể nghe thấy tiếng hò hét của khán giá từ rất xa và rộng, thậm chí khi có một fan quá khích nào đó hét to từ phía rất xa mình cũng có thể nghe được luôn. Nhất là bản Faint, bạn có thể nghe tiếng piano trước từ hai bên, sau đó là tiếng trống bắt đầu dồn dập từ phía gần hơn và sau đó là tiếng guitar điện ở gần nhất, cảm giác khi ngồi mà bạn nghe và xác định được vị trí của mỗi nhạc cụ như vậy là rất thích. Các âm thanh "chát chúa" từ guitar điện cũng như một số nhạc cụ có âm cao khác đều khá hoành tráng, mình đã nghe thử nhiều bản nhạc của Linkin' Park và chấp nhận để âm lượng tối đa là 100% thì thấy âm thanh vẫn giữ được chất lượng tốt, không bị rè, âm thanh của mỗi nhạc cụ vẫn còn khá tách biệt chứ không bị xáo trộn và hòa lẫn vào nhau.

Quảng cáo

Giờ chuyển sang nhạc nhẹ nhàng hơn, Secret Garden. Mình rất thích nhạc của nhóm nhạc này. Một lần nữa, âm cao được VG1500 thể hiện khá tốt, từng phím piano rõ xuống đều có âm thanh trong và sâu, tiếng sáo cũng khá cao nhưng những đoạn trầm của violin thì chỉ ở mức bình thường. Guitar cũng vậy, mình có cảm giác âm trầm của guitar nó hơi ngang ngang, không được đầy đủ và không nghe được âm trầm phát ra từ tiếng rung của sợi dây đàn. Đến nhạc Jazz, âm trầm của ca sĩ lẫn hơi thở của họ đều khá mờ nhạt khi nghe bằng VG1500. Có lẽ như vậy là đòi hỏi hơi nhiều nhưng điều mình muốn nhấn mạnh ở đây là tiếng bass của VG1500 chưa thật sự hay, còn tiếng trebe thì tốt.

Tuy nhiên, cũng cần nhắc lại VG1500 là tai nghe dành cho chơi game, nên nghe nhạc chỉ là phần phụ. Nếu bạn cũng là một fan của thể loại game bắn súng, cũng hay nằm bắn tỉa như mình và chịu bỏ ra 100$ thì VG1500 sẽ thuộc về bạn.

Ưu điểm:

• Âm thanh vòm 7.1.
  • Không gây cảm giác khó chịu khi đeo.
  • Bộ điều khiển âm thanh có phím bấm to, tích hợp đèn nền.
  • Tiếng trebe hay, không quá chát.
Nhược điểm:
  • Âm bass còn yếu.
  • Kiểu dáng chưa nổi bật.

Quảng cáo

Tai nghe có thể xoay ngang

Micro

Khung sườn bằng kim loại

Đầu USB được bọc cẩn thận khi không dùng tới

Bộ điều khiển âm thanh trên dây cáp

Cám ơn công ty Khải Thiên đã cung cấp sản phẩm cho bài viết này.
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chúc mừng năm mới... TDNC làm ăn chăm chỉ quá ;)
tuyệt cú mèo
đầu xuân hay dành dụm mừng tuổi mua về chơi nhỉ ;)
pikachu có hỗ trợ 7.1 k
nuvo125
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hình như chỉ có line 98 thôi 😔
mình rất ghiền những tai nghe này....! chúc mừng năm mới!
chơi cod black ops thì e toàn dùng perk : ninja , đó bác nghe dc bước chân em. hehehe
ducnn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thế tai nghe này xem phim có hỗ trợ DTS không?
dotapro
TÍCH CỰC
12 năm
nghe hấp dẫn thế...có âm thanh vòm thì ăn đứt bộ 2.0 của mình rồi...nhưng ko chơi bắn súng...DotA chắc chả chăm chút phần âm thanh như vậy đâu 😁
Dota nào mà ko chăm chút âm thanh vậy bạn, mình chơi Dota luôn đeo headphone và vặn max âm, nhiều khi nghe đc tiếng dùng skill của kẻ địch đang ẩn nấp ( đặc biệt là tiếng invi) có thể cứu ta trong nhiều trg` hợp đó. :eek:
dotapro
TÍCH CỰC
12 năm
mình chưa bao h đeo headphone khi chơi game cả...😁
vs lại âm thanh vòm thì chắc DotA ko có rồi...:D
thiết kế của con này không được đẹp lắm, mình thích sennheiser hơn
memento
ĐẠI BÀNG
12 năm
kooooooooooooooool....!
cái này chơi game bắn nhau cỡ như hình minh hoạ thì tuyệt
Roxbenxz
TÍCH CỰC
12 năm
chất quá, lần đầu thấy cái tai nghe cổng usb, lạ ghê
mà xài usb vậy có cần card hổ trợ không nhỉ, card chỉ có 3.5 mà?
mời bạn có tai nghe thưởng thức thử bài này rồi cho tui cái nhận xét với :X
Nghe nhạc này bệnh không chịu được.
patqn
ĐẠI BÀNG
12 năm
E này xem phim HD liệu có lên được âm thanh 5.1 gần được như 1 bộ loa 5.1 k chủ thớt?
thiết kế đầu ÚBB để tăng thêm nguồn điện phát ra âm thanh
có lẻ headset jack k cho đủ điện yêu cầu

---------- Post added at 06:47 PM ---------- Previous post was at 06:43 PM ----------

nhận xét:
nhạc tầm phào
trình diễn bệnh hoạn
coi thường người khán giả ,
coi thường người thưởng thức
movado_38
TÍCH CỰC
12 năm
tiếc là số mình bị điếc mất một tai.giờ muốn nghe nhạc hay chịu.thiết bị này làm mình tủi thân
Cũng khoái cái này mà ko biết chỗ nào bán các bác nhỉ?
99,99$ là giá ở VN rồi ah? giá mà nó tầm 1tr5 chắc tháng sau có lương làm luôn ấy :inlove: lương làm thêm chả bao nhiu so với mấy món đồ công nghệ 😔
tai nghe 7.1...chơi mấy game kinh dị,nghe bọn zombie nó đi từ xa,nó rên ư ử chắc chết khiếp
Tính mua cho cái dt thấy đầu cắm usb là nản rồi.
Lựa cái dt có USB On the GO xem nó nhận tai nghe hok ? :bounce:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019