Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá thời lượng pin của Samsung Galaxy Note 3

vuhai6
24/10/2013 3:46Phản hồi: 403
Đánh giá thời lượng pin của Samsung Galaxy Note 3
tinhte_note 3_00.jpg
Dòng Note của Samsung thường có thời gian sử dụng pin khá tốt, Note 3 cũng không ngoại lệ. Bài thử đầu tiên của mình với chiếc máy này là thử xem film liên tục cho đến khi hết pin, kết quả rất ấn tượng: hơn 11 tiếng coi film liên tục. Pin của Note 3 có dung lượng 3200 mAh đóng góp một phần trong thành tích này, tuy nhiên không thể không kể đến công rất lớn của màn hình Super AMOLED, khi mà công nghệ này giúp tiết kiệm pin rất nhiều nếu hiển thị màu đen. Ngoài việc thể hiện xuất sắc ở bài thử xem film liên tục thì ở các bài thử khác Note 3 không hẳn là vượt trội so với các đời trước, cảm nhận cá nhân thì pin có vẻ kém hơn Note 2 một chút, điểm mạnh là máy không quá nóng trong quá trình sử dụng. Nếu so với những chiếc điện thoại khác và mình có dịp đánh giá thời lượng pin gần đây thì Note 3 là chiếc có kết quả tốt nhất.

Nói về các cảm nhận cá nhân trong quá trình sử dụng: có thể nói việc Note 3 vẫn theo mô típ thiết kế quen thuộc của Samsung làm cho người dùng có phần kém hứng thú, dù gì thì chúng ta đã nhìn kiểu thiết kế này quá lâu rồi, cần có gì đó mới hơn để thêm điểm nhấn. Việc cầm máy trên tay khá thoải mái, kích thước lớn nhưng khung viền bằng giúp cho ngón tay có điểm tựa, cầm máy chắc chắn hơn. Về tốc độ xử lý thì lại không khác mấy so với Galaxy S4 Exynos (mình đã có dịp đánh giá tại đây), dù rằng Note 3 được trang bị đến 3GB. Cộng với việc thiết lập các hiệu ứng chuyển cảnh có vẻ như hơi chậm làm cho cảm nhận tốc độ của Note 3 hơi lỳ, giống như việc bạn chạy chiếc tay ga Airblade max speed 90km/h so với chiếc côn tay Exciter linh hoạt vậy. Cá nhân mình sẽ root máy và tinh chỉnh để có được hiệu quả sử dụng tốt hơn.
Dưới đây là các bài kiểm tra sẽ được thực hiện để đo mức độ tiêu thụ pin của máy trong các trường hợp khác nhau:
tinhte_note 3_01.jpg

Như trong hình dưới đây các bạn có thể thấy tổng thời gian khi xem film liên tục. Mình bắt đầu từ hơn 12h đêm và đến 11h sáng thì pin mới cạn. Những hình này vừa được chụp xong thì máy tự động tắt.

Thử dùng máy với 1 cường độ mạnh hơn, tăng cường chơi games - hạng mục mà gây hao tốn pin nhiều nhất (như trên bản có thể hiện, chơi 30p tốn 16%). Ở đây mình chơi hơn 1 tiếng (không liên tục, đây là số tổng), ngoài ra xen kẽ còn có lướt web, facebook, điện thoại. Không ngoài dự đoán, games làm hao pin rất nhiều, tổng thời gian sử dụng chỉ còn gần 4 tiếng onscreen mà thôi. Nếu bạn sử dụng đơn giản hơn, ít chơi games thì thời lượng pin sẽ tốt hơn nhiều.
403 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khá ấn tượng đấy
haihapc2
TÍCH CỰC
10 năm
Lại phân vân e nà với e no 1520 quá😃
@haihapc2
😃bạn phân vân điều gì khi mà 1 con chạy android với 1 con chạy wp còn 2 tháng nữa mới bán ?
.Mr.
TÍCH CỰC
10 năm
Mua thêm cục pin,dock nữa là hết sợ hết pin. Ưu điểm cuả vỏ nhựa là đây. 😃
@.Mr.
Dacan
TÍCH CỰC
10 năm
gánh cấu hình khủng vs màn hình lớn thì cũng ko thể vượt trội so với các máy khác nhiều dc. thế cũng khá ổn cho 1 ngày rồi 😃
@Dacan oh to được cái lợi pin ngon note 2 pin cũng thấy được mà
Đẩy dc con note2 đi mừng lắm.chừa dùng samsung nhựa thần thánh rồi.
@vietthang1708 Tùy người và mục đích sử dụng thôi bạn. Đừng vơ đũa cả nắm thế. Với mình do công việc nhiếp ảnh hay di chuyển và gi chú rồi cho khách xem mẫu nhiều nên bút spen và gi chú tức thời rất tiện lợi, mình dùng bút không dưới 20 lần/ngày nên có lúc tháo bút ra cài trong túi áo. Tay mình nhỏ lên bấm bàn phím cảm ứng rất chính xác.
Mỗi người một quan điểm và nhu cầu khác nhau bạn ạ

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
thanhky20
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Dlucas ai nói 110i .e72 mới là thần thánh về pin nhé hihi
@vietthang1708
những cái bạn chê hình như toàn là ưu điểm của note 2
@leminhtu88 Nhựa cho nó nhẹ, ko trầy xước, đỡ nóng tay bạn nhé.
Smartphones các loại bây giờ dùng với cường độ bình thường (nghe gọi vài cuộc, nhắn tin, check mail, Web, ...) thì cũng trụ được 1 ngày. Chứ mà game liên tục thì phải có pin dự phòng thôi 😃, có còn pin thì tối cũng phải sạc chứ không hôm sau lại không đủ dùng.
anhquocfn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phandan theo cái cách mà bạn nói, tui xài wp nó dc hơn 1 ngày rưỡi với Lumia 800 hàng cổ, pin 1300mAh rôi nếu bạn thử xài mấy con Lumia mới thì còn tuyệt vời hơn
@anhquocfn Mình vẫn đang còn xài cái Lu8 đây bạn 😃 đúng như bạn nói là pin em nó xài được hơn 1 ngày, nhưng hầu như tối nào mình cũng cắm sạc chứ không hôm sau tắt điện giữa chừng thì mệt lắm 😃)
pin quá tốt
Ui Nầy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cũng ấn tượng. Chờ bài so sánh giữa Note3 và Lumia 1520.
mrducluan
ĐẠI BÀNG
10 năm
samsung ấn tượng mỗi pin vs cấu hình thôi, các cái khác....bèo 😃
H4TLove
TÍCH CỰC
10 năm
@mrducluan TRừ Note ra bạn ui. Mình chỉ thích tính năng của Note 😁
@mrducluan samsung note thôi chứ hàng S...v.v.. chán lắm
Xem phim liên tục được 11h là cũng ấn tượng đấy, nhưng chơi game 30p mà mất đến 16% thì hơi nhiều
@kenny81_hp chơi game online nặng 30p tốn 16% còn kêu tốn pin
@kenny81_hp Bình thường mà bạn.
@dib Không phải đâu bạn, trước h mình ghét cay ghét đắng cái thằng ss này, nó ra những sản phẩm gì mình đều ko quan tâm, hôm nọ đi mua cái g2 mà hết hàng, hỏi qua z1 cũng zậy luôn, em pr giới thiệu cái note 3 vs các chức năng của nó cho mình coi luôn, về coi lại các bài review về note 3 xong quyết định xúc luôn. Nói chung là hài lòng với em nó, ( độ sáng đã được cải thiện đáng kể, ko như mấy cái trước ) chỉ lăn tăn cái sao nó ko là 4 nhân sap 800 như bản xách tay thôi.:eek:

Trừ Note ra thì mình vẫn ghét các loại đt khác của sam sam này :p
@Lun1m69 Mới đổi con S4 chính hãng lấy note 3 N9005. Quá ngon 😁
điêu
có nên bán ip5 10 triệu để thêm tiền múc em này không nhỉ
@8_X Cả nghĩ quá.

Gửi từ Nokia 1100 Gold Edition
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@8_X Bạn có biết bơi ko?
@8_X Nếu muốn vọc cái mới và nhiều thứ chơi hơi thì nên như thế. Nếu muốn độ ổn định và không vọc nhiều thì đừng đổi, vì Iphone5 sẽ tốt hơn về thời gian.
@KeVoDanh Tuỳ nhu cầu và sở thích của bạn là gì. Dùng đơn giản thời trang thì iphone. Văn phòng nhieu+lướt Web thi note3
dòng Note có thời lượng pin tốt vậy là ok rùi
<p>
</p>
<p>&nbsp;</p>
<p>Mình đánh giá vậy là ok rồi, nhưng con Note 2 chơi game 1h mất 25% pin bạn ạ</p>
@kenny81_hp đây là game online coc phải dùng wifi hoặc 3g để chơi chứ ko phải chơi bình thường bác à
@bachhonghung Mình biết mà, Game đó mình vẫn chơi thường xuyên
Trong thế giới Android này thì xét về hiệu năng ai qua đc con Note 3 này nữa. Xét về thiết kế thì thua rồi....

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
@MasterPhuong Hiệu năng? chỉ tính pin thôi bạn 😃

Chứ hiệu năng mà bao gồm cả tốc độ xử lý cũng như nhanh mượt thì note 3 chán lắm 😃 coi lại bài mình sẽ hiểu.
@MasterPhuong Về thiết kế vẻ ngoài thì chủ quan mỗi người thôi. Các bác có dùng rồi đánh giá dùm độ trầy tróc của viền của em nó thế nào vậy?
@vuhai6 đã coi lại bài của bác và coi thêm cái clip S-Pen ở đây http://www.tinhte.vn/threads/thu-nghiem-s-pen-tren-galaxy-note-3.2188569/
phải công nhận 1 điều là nó lag bà cố , chả mượt gì cả, được cái nhiều tính năng hay thêm cái multi window cũng vui vui thôi
@MasterPhuong Thiết kế như vậy sao mà thua ai được bạn. Người ta làm ra cái máy đa tình hết nhiều mặt rồi. Máy vỏ nhôm làm cho máy nặng lên và để trầy xước, nóng tay lắm.
weixiao
TÍCH CỰC
10 năm
quá tuyệt vời ông mặt trời luôn
kinh nhỉ vậy tính ra chơi coc đc có hơn 3 tiếng tí.
@jeftparker chơi game onl mà bác. ipad chơi onl còn chịu không thấu nói gì note 3.
MrBoC
TÍCH CỰC
10 năm
Pin khá ngon nhưng giá cũng khá căng!!! đã xài s4 và không muốn quay lại với SS nữa. giờ bình ổn với G2 là ok rôi tuy pin có vẻ dựa trên thông số thì bèo hơn.
H2T3110
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái thằng COC ngốn pin kinh, mà còn lừa tình nũa chứ, mới sạc xong chơi có 30ph mà vào phần pin xem nó thì nó lại ghi cpu sử dụng gần 1h, vãi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019